2830km, HN - Hội An - Kon Tum, Fiat, chuyện núi đồi thảo nguyên mây trời biển cả

ShiLan

Xe máy
Những mảng rừng, nhà gỗ, hoa leo, đèo ăn biển đang tràn ngập tâm trí em. Những tên cầu, tên vụng, phố xá, làng mạc, thị trấn đang nằm nhộn nhịp tưng bừng trong trí nhớ em. Đường vút tầng đường, gặp cây, gặp mây, lượn cung theo gió. Cửa bể cửa sông trôi xõa òa thuyền trời mây. Những em bé da nâu quần cộc mắt to nhẻm. U u má má chị chị em em bày tãi hoa trái ngay sau cửa kính xe 1 lần tay với.

Trời xanh nước xanh đường cây xanh. "Đi để thấy đất nước mình đẹp quá". Em đã nhắc đi nhắc lại câu nói ấy trong đầu không biết bao lần. Trên suốt cả hành trình. Với người hùng của lòng em bên cạnh. Với bọn trẻ con khi đi trắng trẻo khi về thô lố mắt tròn trên gương mặt nhẻm nhèm nhem đen. 4500km và những đường cua đêm. Mê đắm trong ánh nắng hè và những cơn mưa nhiệt đới rực rỡ. Chuyển động để thấy cuộc đời này đáng sống đáng đi biết nhường nào

Hành trình của em

Người hùng của em

DuongNV

Xe buýt
Hay quá, rất kỳ công

Okane

Xe container
Lâu lắm mới thấy mợ vào viết bài >:D<

vt_hoa

Xe tăng
Đọc bài của mợ đã lâu và cũng đã dọc ngang Đồng - Nông -Lắc - Kon - Cu trong 15 ngày nhưng chỉ biết cảm nhận mà không sao diễn tả nổi - Văn hóa lùn mà - Xin ngàn lần cảm ơn vì đã thể hiện được nhiều điều mà em không thể nói.
Mà nhìn nick Vịt Vân Đình nhưng băn khoăn không biết có đúng là đồng hương không? Sợ nhất là "thấy người sang bắt quàng làm họ" ngượng lắm

Chỉnh sửa cuối:

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Đọc bài của mợ đã lâu và cũng đã dọc ngang Đồng - Nông -Lắc - Kon - Cu trong 15 ngày nhưng chỉ biết cảm nhận mà không sao diễn tả nổi - Văn hóa lùn mà - Xin ngàn lần cảm ơn vì đã thể hiện được nhiều điều mà em không thể nói.
Mà nhìn nick Vịt Vân Đình nhưng băn khoăn không biết có đúng là đồng hương không? Sợ nhất là "thấy người sang bắt quàng làm họ" ngượng lắm
Em ở trên Ngọ đây, bác cũng ở Vân Đình à?

Nhà em sát nhà bác VVĐ.

Em cảm ơn bác Giao Thông đã có một lịch trình rất chu đáo, nhưng chuyến này đến lúc đi thì bọn em toàn đi khác kế hoạch, ~4500km, 11 ngày, đi đường HCM và về 1A, vận tốc trung bình 50km/h. ~375 lít xăng. Từng ngủ ở hầm Hải Vân, Buôn Mê Thuột, Sài Gòn, Đà Lạt, Nha Trang, Quảng Ngãi, Nghệ An. XXX phạt 1 lần hết 400k. Toàn chuyến cứ vui đâu chầu đấy chỗ nào thuận mắt thì dừng, gặp khách sạn thì ngủ, đói thì tạt vào cơm bụi.

Bác vt_hoa, tuy sát vách nhà bác Giao Thông nhưng mà em với bác không phải đồng hương đâu ạ

ankhangthinh

Xe hơi
He he, hai đứa bé nhà mợ kháu quá. Chúc mừng nhá!

Bank6688

Xe buýt
Còn gì không tiếp đi cụ ơi, xem cụ viết, xem ảnh cụ phọt mà iem cứ ngỡ em là người chụp ảnh cho nhà cụ ý :).
Đặt gạch ba banh hóng tin của cụ đây ợ. Iem phan đình giót cho cụ say lướt khướt roài đấy ợ.

ShiLan

Xe máy
Các cụ ời em đang ngồi trước 10G ảnh, chạ biết làm cái giề với cái giề. Thật tình bi giờ em chỉ muốn đi tiếp

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Các cụ ời em đang ngồi trước 10G ảnh, chạ biết làm cái giề với cái giề. Thật tình bi giờ em chỉ muốn đi tiếp
Em cũng còn một đống ảnh, post được gần hết thì đến lúc ngại, ngại một thời gian là bắt đầu quên dần và nhiệt tình cũng suy giảm.

Hay mình post thi đi mợ, cho nó có tính ganh đua?

ShiLan

Xe máy
Ui cụ GT, ngày ngày em vẫn hóng ảnh cụ, để được xem ảnh cụ post tiếp, làm thân trâu ngựa em cũng cam lòng hí hí

Cụ post luôn từ hôm nay tiếp đi nhá, em nâng phím dựng pts chạy theo cụ đây ạ

ShiLan

Xe máy
Mỗi người 1 khoảng không giới hạn, 1 khoảng không mục tiêu. Tiến tới, trải nghiệm, vượt qua những cột mốc ấy, là đánh dấu 1 mốc hình tượng mới.

Lần này bạn giai ngồi ghế trái trong suốt chuyến đi của em, trở thành người hùng - đối với em. Kết thúc hành trình trở về, bạn bè gọi bạn là cơ trưởng. Gọi em là nữ tiếp viên xinh đẹp (từ sau cùng em tiện tay viết thêm cho giống bất cứ tiểu thuyết 2 ngàn 1 ký nào bán đầy trên vỉa hè Sài Gòn). Facebook cơ trưởng từ ngày trở về tràn ngập fang. Nữ tiếp viên lụng cụng theo sau ét ét đen đen, kiêm luôn tổng biên tập cà lắp fang cuồng. Người già cười khẩy. Báo lá cải bắt đầu chọc ngoái xì căng đan. Thế giới quay cuồng phản ứng. Chỉ chắc chắn 1 điều, với em, chàng trở thành anh hùng bất diệt, từ ấy.

Phút giây ngọt ngào đầu tiên, chàng tặng em, là cái gật đầu đồng tình: Nha Trang, ừ, ô tô nhỉ

Hành lí, thông tin, thời gian, tiền nong... Mọi thứ chuẩn bị đều hướng về lịch Hà Nội - Tây Nguyên - Nha Trang

Phút giây ngọt ngào tiếp theo, trong những phút cuối cùng trước khi rời Hà Nội, khi khoản tiền dự phòng mang theo tăng gấp đôi, trên đường ra mượn nốt hành lí cuối cùng của chuyến đi - cái thùng đá nhà bác ocha, ở góc quẹo Kim Mã, trong cái nắng oi nồng ban trưa Hà Nội em hỏi chàng: Buôn Ma Thuột cách Sài Gòn đâu 300km í nhì. Chàng ừ: vui có chừng, dừng đúng lúc nhoa cưng. À há

Và em chắc sẽ rất khó để quên cái giây phút 2h đêm mịt mùng tối của 12 tiếng sau thời điểm à ơi nơi góc quẹo Kim Mã ấy, em mở choàng mắt dậy, thấy dựng đứng trước mặt sau lưng, những thùng xe tải cao đùng chất ngất lặc lè. Xe tải bò đèo ôm khít lấy em, tưởng như trò tếu bày đặt mô hình của khách sạn. Nghe rõ mùi biển và nhất định mình đang chuyển động chứ chả giường chiếu oẳn tà là vằn nào êm ái dưới lưng, em thắc mắc: chưa tới Quảng Trị kia hả anh. Nhất định là từ ánh nắng dựng đứng Hà Nội, băng qua mặt trời rạng rỡ màu cam đậm cô đơn của đường Hồ Chí Minh, tay đao tay khiên sẵn sàng giữa bóng tối đen kịt trùm 4 phía Hà Tĩnh, 9h tối rẽ ra Đồng Hới, bọn em đã thống nhắt ngủ Quảng Trị kia mà. Sao 100km đường bằng?? Lạ thế??

Nghe giữa những ánh đèn pha xe tải ngược chiều ầm ì: vừa qua Huế rồi em.

Là lào?? Và em cảm giác rất gần, cái bản đồ HN - Tây Nguyên - Nha Trang copy trên bốc bác Giao Thông, bị xé toác từ đây.

Nhưng trong đêm, len lỏi cùng những chuyển động ầm ì mà bạn thân là những ánh đèn ngược chiều màu cam dịu chiếu liên tục, em và chàng, chẳng cần ai nói thêm câu nào nữa. Để mình trôi đi trong không khí phiêu lưu êm dịu. Âm hưởng câu nói: vừa qua Huế rồi em, tưởng như bản giao hưởng ca, trôi lễnh đễnh ngọt ngào. À, dạ khúc. Chính là cái từ đẹp đẽ ấy. 2 chúng em uống ngọt ngào cả 1 không gian phiêu lưu đêm êm đềm. Trên cả khuông nhạc đèo Phú Gia, từng nốt nhạc thùng xe tải trôi lang bang bao phủ bọn em. Chúng em có đồng bọn. Hòa tấu trôi giữa bầu trời đêm.

Và khi nằm im khít giữa bao thùng xe tải trong dòng chờ hầm mở trước đèo Hải Vân, với 3 tiếng chợp mắt, 6h sáng ngày hôm sau, chúng em đón 1 bình minh tuyệt vời đẹp. Nhất nhất trong đời.

Ngoài kia, ráng hồng đang lên. Trời nửa xám nửa trắng. Dạt theo những áng mây hồng. Bọn trẻ con nằm dang tay dang chân khoang sau, thi thoảng chóp miệng nói mơ. Sống mũi bạn trai nằm hơi nghiêng, sóng thẳng mặt trời. Những tia nắng nhạt đầu tiên khẽ chiếu qua chóp mũi. Cạnh bên kia là biển. Chéo phía này là núi đèo xanh. Đất trời nhè nhẹ oi chuẩn bị cho 1 ngày hè nắng rực. Em ngồi giữa đất trời, giữa lốc nhốc những người thân yêu nhất, nghe bản tình ca đêm buông những giọt cuối cùng. Hồn em bay theo những ráng mây hồng. Và chàng trai của em, đang nằm bên, nước dãi nhỏ nhễu khóe miệng như trẻ thơ, thực sự biến thành dúng sí.

Nông dân thăm đất. Cũng chắc mẻm 1 lòng yên tâm, vì trong tim 1 bóng hồng đâu đó, mình đá là dúng sí

Ảnh chụp bởi: Thị Mẹt. Tiếp viên xưn điệp. Bóng hồng xuất sắc của đời y

P.S: Edit: Nông dân thăm vườn hồ tiêu. Cũng chắc mẻm 1 lòng yên tâm, vì trong tim 1 bóng hồng đâu đó, mình đá là dúng sí

(Theo yêu cầu từ dúng sí)
(Sao phải chi tiết thế?? À,người ta lại tưởng đại gia trồng sắn. Ghi rõ, trồng hồ tiêu cho nó soang)

Chỉnh sửa cuối:

ShiLan

Xe máy
Em off tô pích phát. Nhà có tân sinh viên

Chủ nhật 12/6 Cò thi Lê Quý Đôn.

Cò có kiểu làm bài rất "bạt mạng", tức là thích bài nào thì làm bài ấy, bài nào không thích - bỏ luôn. Vì thế bố mẹ Cò vô cùng hoảng hốt mỗi khi vào một cuộc thi cử, mà đương nhiên - với Cò thì thi cử chỉ là một cuộc dạo chơi không hơn không kém

Trước khi thi, bố mẹ đã làm 1 bài thảo luận: nếu không thi đỗ thì Cò sẽ đi làm nhé. Mà chưa học hành gì thì biết làm gì nhỉ. Con làm ở công ty bố mẹ?? Không, chưa đi học ko biết làm gì ở đấy đâu. Có lẽ chỉ có đi móc cống là làm được thôi. Thống nhất thế đấy.

Trên đường đi thi: Cò nhớ abc xyz khi làm bài nhé. Nếu không đỗ LQĐ thì sẽ đi làm đấy. Nhưng con ko làm nghề móc cống đâu. Cò đã học gì đâu, làm sao làm được nghề gì khác nhỉ?? Thống nhất thế nhé.

Sáng thứ hai, 13/6, mẹ nghỉ ở nhà trông chiến sỹ Sẻ đã dũng cảm phi thân từ bàn học, cắm thẳng mặt xuống sàn, toác trán với huân chương 3 mũi to đoàng trên trán, vừa cho Sẻ ăn sáng, vừa hồi hộp chờ điện thoại của bố: "Con đỗ rồi nhé. 22,5 điểm" "Điểm chuẩn là bao nhiêu" "Quan tâm làm gì". À há, quan tâm làm gì. ĐẠT trong cột Trượt/Đỗ là đủ rồi.

- Minh Đức, con đỗ Lê Quý Đôn rồi nhé
- (Nghí ngoáy ngồi bàn học nghịch ngợm, quay ra, mặt sáng bừng hơn cả mẹ, thốt lên câu đầu tiên) Ôi thế là thoát kiếp móc cống rồi. Ha ha. Ha ha. Ha ha (Cười như ma làm, sướng hơn cả mẹ)

Học sinh lớp 1. Rồi còn dìu dắt cả 1 đàn em thoát kiếp móc cống. Oách nhể =))

Giờ thì anh ấy đang cười hềnh hệch giữa nhà choén kem với socola với-sô-lượng-không-hạn-chế trong 2 ngày qua và nay hị hị

ateric090

Xe tải
Oh con trai cụ/mợ chủ cũng trùng tên Minh Đức với em ah:D
Mà em xem topic của cụ/mợ, em cứ tưởng là cháu nó thi vào lớp 10, hóa ra lại chỉ là thi ... lớp 1 :-ss

ShiLan

Xe máy
Dạ vầng, nhà cháu bố mẹ cày cấy quần quật quanh năm, lên kế hoạch bao lần rồi con vẫn ngô khoai sắn phơi mặt với giời. Năm nay mạnh dạn cho thằng cả vào tiểu học. Thung thướng quá nên mới lên đây khoe các cụ tị ợ

pacuapin

Xe buýt
(Mà sao anh hổng đến thăm em... Hay là từ lâu anh đã ...ngủ say vì xem uôn cúp ồi
)
[/QUOTE]
Cụ chủ về đi lấy cao răng đi nhé, đẹp trai rồi còn mỗi cao răng thôi.
Bác này được 2N (con ngoan vợ ngon) nhất Bác rùi. khà khà

Chỉnh sửa cuối:

ateric090

Xe tải
Dạ vầng, nhà cháu bố mẹ cày cấy quần quật quanh năm, lên kế hoạch bao lần rồi con vẫn ngô khoai sắn phơi mặt với giời. Năm nay mạnh dạn cho thằng cả vào tiểu học. Thung thướng quá nên mới lên đây khoe các cụ tị ợ
Cụ nói làm em nhớ đợt tháng trc, khi em giúp anh chị em lo lót cho đứa cháu... 2 tuổi đi học mẫu giáo mà ... mệt hết cả người :(

QUYVIP

Xe hơi
Bài của bác hay quá. Voted@};-

Tran Thanh Tung

Xe điện
Xõa xòa xòa, thao hết cả láo ơi, mợ vào viết tiếp đê. Văn mợ hay hơn cả nhà văn.