[CCCĐ] 48h Hồ Ba bể - Thác Bản giốc

Sau nam

Xe máy
Sau một vài tuần trì hoãn do thời tiết, em đã lên đường xuất phát từ Hà nội 6:30pm chiều thứ sáu tuần trước, tối ngủ bắc cạn, sáng vào ba bể, đầu giờ chiều xuất phát từ ba bể, 5:45pm tới bản giốc, tối ngủ KS Sài gòn Bản giốc. Sáng qua bên TQ ngắm thác. Tầm 10:00 sáng quay về, ăn trưa ở cao bằng theo cung đường cũ về Hà nội, 6:30pm có mặt tại nhà.

1. Tình hình đường xá

Dựa trên tư vấn của các cụ, em chọn cung đường Hà nội - Thái Nguyên - Bắc Cạn - Phủ Thông - rẽ TL258 - Chợ Rã - Ba bể - TL279 - Nà phạc - Cao bằng - Trùng khánh - Thác bản giốc

Nói chung là chất lượng đường xá quá tốt so với mong đợi của em, hơn đứt hai cung tây bắc em đã chạy là QL32 lên mù cang chải - than uyên- sapa, hay QL3 lên Hà giang lũng cú đồng văn mèo vạc.
Em sẽ đánh giá riêng từng đoạn sau.

2. Phong cảnh đường đi và thời tiết

Nói chung phong cảnh trên đường không thể bằng cung QL32 đi mù căng chải hay Lũng cú mã pì lèng. Em sẽ update thêm ảnh để các cụ hình dung.

Ban ngày trời nắng, buổi tối ở Bản giốc mát lạnh khoảng 23 độ. Hôm sau về đến Cao bằng đã lên tới 34 độ, ha nội 37 độ, chỉ muốn quay lại Bản giốc thôi các cụ.

3. Chi tiết thác bản giốc: đây là mục tiêu chính của chuyến đi. Do em ngủ ở bản giốc nên được ngắm thác vào 2 thời điểm trong ngày là cuối ngày và sáng sớm.

Các cụ nên dành thời gian ngắm thác từ phía Trung quốc, thì chắc sẽ cảm nhận đầy đủ hơn cảnh hùng vĩ của thiên nhiên. Dưới là bức ảnh chụp toàn bộ thác từ bên VN

IMG_4344_resize by Sau Nam, on Flickr

và TQ.

IMG_4313c_resize by Sau Nam, on Flickr

Em xin tiếp mục 3: Chi tiết thác bản giốc

Sông đổ ra Thác bản giốc tên là sông Quây sơn, nước trong, màu xanh, rất đẹp các cụ. Bức ảnh ở dưới em chụp khi đi trên cầu qua sông để sang bên chợ của người việt, và sau đó các cụ có thể đi tiếp qua bên trung quốc để ngắm thác.

IMG_4324_resize by Sau Nam, on Flickr

Qua cầu rẽ tay phải các cụ gặp khu chợ người việt, nhếnh nhác

WP_20150823_07_21_30_Pro by Sau Nam, on Flickr

Bước thêm vài bước nữa là các cụ đã sang bên TQ, với biển chỉ dẫn và đường đi như trong các khu du lịch bên TQ

WP_20150823_07_17_46_Pro by Sau Nam, on Flickr

và sau đó tận hưởng đi bộ trên con đường bên phải là thác, cỡ chắc dài vài cây số là đến khu resort của TQ. Sau đó liệu có đi tiếp nữa vào đất TQ hay không thì em cũng không biết. Cụ nào thử thì update lại cho em nhé.

Ảnh dưới em chụp ở phía dưới thác bản giốc, bên phải là resort TQ.

IMG_4341_resize by Sau Nam, on Flickr

Thác Bản giốc có nhiều vẻ đẹp khác nhau, đây là ảnh em chụp hôm đến buổi chiều tầm 6:00pm các cụ để ý ánh nắng chiều tà chiếu vào hơi nước bốc lên

IMG_4257_resize by Sau Nam, on Flickr

Buổi sáng sang bên TQ thì các cụ lại được ngắm cầu vồng

IMG_4315_resize by Sau Nam, on Flickr

Thực sự thì phía TQ họ làm khá bài bản, từ đường đi bộ đến các điểm dừng chân để mọi người có thể ngồi ngắm từ trên cao, và dường như họ đã làm lâu rồi nên khung cảnh rất thiên nhiên. Các cụ để ý ở ảnh dưới, gần như con đường sightseeing road cây cối che phủ, trên cao cũng có đền chùa gì đó (em không lên)

IMG_4328_resize by Sau Nam, on Flickr

Bên mình cũng có chùa, em dự định lên nhưng thấy có biển cấm oto đi vào nên lại thôi vì không thấy chỗ để xe ở chân núi, chắc lần tới quay lại em sẽ thử
các cụ để ý phía góc trái là chùa bên việt nam.

IMG_4286_resize by Sau Nam, on Flickr

4. Ăn ngủ nghỉ ở Thác Bản giốc

Nhiều cụ tư vấn em trước khi đi là nên về Cao bằng hay trùng khánh ngủ, có nghĩa là sẽ chỉ có thể ngắm thác trong ngày. Thực sự em cũng muốn tận hưởng không khí thiên nhiên trong lành vào sáng sớm và vì đọc báo biết mới khai trương resort Sài gòn bản giốc nên quyết định là ngủ tối tại đây.

KS này vẫn đang trong quá trình xây GD2, và khá vắng. Tối thứ bẩy mà em chỉ thấy có 3 xe con, một đoàn tầm 8 người và còn lại là đoàn em. Chắc vì mọi nguời đều quay về CB trong ngày.

Đây là khu tiếp tân và nhà hàng, em đứng chụp ở tầng 2KS.
IMG_4334_resize by Sau Nam, on Flickr

Nếu các cụ chọn phòng ở tầng 2 góc bên trong thì có thể ngắm mộc góc thác phía Việt Nam
IMG_4336_resize by Sau Nam, on Flickr

ĐIểm rất đáng tiếc của khu này là không có bể bơi, ban công đằng trước tầng 2 rất rộng nhưng lại chung cho tất cả các phòng ngủ. Thực sự nghĩ mãi em không hiểu tại sao họ lại thiết kế như thế, (phía cửa ra vào đã đi chung hành lang đằng sau).

Lúc mới đến, em cũng thử lọ mọ đi xung quanh để xem có nhà hàng ăn uống gì không, nhưng gần như không có nhà hàng nào mở cửa hoặc có mở cửa thì xin lỗi là không có gì để bán. Chắc là vì hầu hết mọi người về Cao bằng trong ngày.

Cũng may là Resort có nhà hàng, tuy nhiên đồ ăn thì bình thường. Cả nhà hàng cũng chỉ có nhà em và đoàn 2 xe ăn tối. Tóm lại là buổi tối thì chịu chẳng biết đi đâu làm gì ngoài việc ở resort. Quán cà fe bên ngoài cũng không có.

Buổi sáng em ăn sáng KS nhưng quả thật là quá tệ, chắc đi ra ngoài cũng không có quán nào hết nên vẫn phải vui vẻ chén hết.

Thực ra chỗ trạm biên phòng ngay lối các cụ mua vé để xuống thác là có view nhìn thác đẹp nhất, nếu mở nhà hàng hoặc cafe thì tuyệt cú mèo, chỗ nhà hàng của sài gòn bản giốc thiết kế hơi kém nên các cụ sẽ không thể ăn sáng, uống cafe và có view đẹp

5. Em viêt thêm về hồ Ba bể.

Do em ngủ ở Bắc Cạn, nên sáng hôm sau, ăn sáng xong thì túc tắc chạy vào hồ ba bể. Em đi thẻo TL258, đường mới nâng cấp 2 làn đường, trải nhựa nên nhiều đoạn có thể vít tầm 60-70km/h. Tuy nhiên các cụ lưu ý là hôm em đi có khá nhiều điểm vẫn còn đất lở do ảnh hưởng mưa đợt trước. Hôm em đi bên ql đường đã ủi đất sang một bên, tuy nhiên nếu đi sau hôm mưa to, các cụ cũng nên hỏi trước. Mất cỡ hơn 1 tiếng 20 phút là tới cổng vào vườn quốc gia Ba bể. Ngay lập tức có một em lái thuyền đã ra chào dịch vụ. Em lựa chọn tuyết đi quanh hồ và thác đầu đẳng. Nước hồ xanh. Tuy nhiên là cũng chẳng có gì phấn khích lắm, chắc tại phần vì sau đó em ngắm thác bản giốc rồi nên tự nhiên mất hết cảm giác về hồ ba bể. Buổi trưa em quay lại bến đò, ăn trưa xong là lên đường đi thác bản giốc.

Có vài bức ảnh để các cụ hình dung. Cái thác đầu đẳng nó bé xíu so với bản giốc, nên cũng không có hứng post ở đây.

IMG_4193_resize by Sau Nam, on Flickr

IMG_4216_resize by Sau Nam, on Flickr

Chỉnh sửa cuối:

CleoNguyen

Xe buýt
hóng hớt chuyến đi đầy hình ảnh của cụ

Alan De Bui

Xe tải
Cụ chủ sợ hơi nước làm hỏng máy hay sao mà up ít ảnh thế nhỉ?

it_tien

Xe buýt
Hóng hớt cụ chủ, em dự mấy lần đi Bản Giốc mà chưa đi được ạ, em đang rủ đội chắc tầm tháng 10 này đi

ngungo thien ly

Xe container
Cứ được đi là thích quá rồi cụ nhỉ, đang hay cụ phọt tiếp đi nhá, hóng hóng

cuongsbv

Xe tải
Em hóng kinh nghiệm của cụ. Năm sau em làm 1 chuyến...

luongngoc

Xe tăng
thêm Ảnh nữ đi cụ

mrsalem0208

Xe hơi
phọt thêm đi cụ
cụ cho em hỏi đường đi có đèo dốc lắm không. 2/9 này e cũng có ý định đi mà ngại đường đèo dốc :(

Mợ Anh

Xe hơi
Đẹp quá. Còn ảnh không cụ?

manhha86

Xe hơi
Phọt thêm đi cụ ơi, đẹp quá ạ

adc_nguyen

Xe máy
Em hóng thông tin cụ thể về cung đường. Viết tiếp đi cụ chủ ơi

vip tien sinh

Xe ngựa
Sau một vài tuần trì hoãn do thời tiết, em đã lên đường xuất phát từ Hà nội 6:30pm chiều thứ sáu tuần trước, tối ngủ bắc cạn, sáng vào ba bể, đầu giờ chiều xuất phát từ ba bể, 5:45pm tới bản giốc, tối ngủ KS Sài gòn Bản giốc. Sáng qua bên TQ ngắm thác. Tầm 10:00 sáng quay về, ăn trưa ở cao bằng theo cung đường cũ về Hà nội, 6:30pm có mặt tại nhà.

1. Tình hình đường xá

Dựa trên tư vấn của các cụ, em chọn cung đường Hà nội - Thái Nguyên - Bắc Cạn - Phủ Thông - rẽ TL258 - Chợ Rã - Ba bể - TL279 - Nà phạc - Cao bằng - Trùng khánh - Thác bản giốc

Nói chung là chất lượng đường xá quá tốt so với mong đợi của em, hơn đứt hai cung tây bắc em đã chạy là QL32 lên mù cang chải - than uyên- sapa, hay QL3 lên Hà giang lũng cú đồng văn mèo vạc.
Em sẽ đánh giá riêng từng đoạn sau.

2. Phong cảnh đường đi và thời tiết

Nói chung phong cảnh trên đường không thể bằng cung QL32 đi mù căng chải hay Lũng cú mã pì lèng. Em sẽ update thêm ảnh để các cụ hình dung.

Ban ngày trời nắng, buổi tối ở Bản giốc mát lạnh khoảng 23 độ. Hôm sau về đến Cao bằng đã lên tới 34 độ, ha nội 37 độ, chỉ muốn quay lại Bản giốc thôi các cụ.

3. Chi tiết thác bản giốc: đây là mục tiêu chính của chuyến đi. Do em ngủ ở bản giốc nên được ngắm thác vào 2 thời điểm trong ngày là cuối ngày và sáng sớm.

Các cụ nên dành thời gian ngắm thác từ phía Trung quốc, thì chắc sẽ cảm nhận đầy đủ hơn cảnh hùng vĩ của thiên nhiên. Dưới là bức ảnh chụp toàn bộ thác từ bên VN

IMG_4344_resize by Sau Nam, on Flickr

và TQ.

IMG_4313c_resize by Sau Nam, on Flickr

Em sẽ update tiếp các nội dung khác
Đẹp quá.

Sau nam

Xe máy
Em xin tiếp mục 3: Chi tiết thác bản giốc

Sông đổ ra Thác bản giốc tên là sông Quây sơn, nước trong, màu xanh, rất đẹp các cụ. Bức ảnh ở dưới em chụp khi đi trên cầu qua sông để sang bên chợ của người việt, và sau đó các cụ có thể đi tiếp qua bên trung quốc để ngắm thác.

[url=https://flic.kr/p/xystmR]IMG_4324_resize by Sau Nam, on Flickr[/URL]

Qua cầu rẽ tay phải các cụ gặp khu chợ người việt, nhếnh nhác

WP_20150823_07_21_30_Pro by Sau Nam, on Flickr

Bước thêm vài bước nữa là các cụ đã sang bên TQ, với biển chỉ dẫn và đường đi như trong các khu du lịch bên TQ

WP_20150823_07_17_46_Pro by Sau Nam, on Flickr

và sau đó tận hưởng đi bộ trên con đường bên phải là thác, cỡ chắc dài vài cây số là đến khu resort của TQ. Sau đó liệu có đi tiếp nữa vào đất TQ hay không thì em cũng không biết. Cụ nào thử thì update lại cho em nhé.

Ảnh dưới em chụp ở phía dưới thác bản giốc, bên phải là resort TQ.

IMG_4341_resize by Sau Nam, on Flickr

Sau nam

Xe máy
Thác Bản giốc có nhiều vẻ đẹp khác nhau, đây là ảnh em chụp hôm đến buổi chiều tầm 6:00pm các cụ để ý ánh nắng chiều tà chiếu vào hơi nước bốc lên

IMG_4257_resize by Sau Nam, on Flickr

Buổi sáng sang bên TQ thì các cụ lại được ngắm cầu vồng

IMG_4315_resize by Sau Nam, on Flickr

Sau nam

Xe máy
Thực sự thì phía TQ họ làm khá bài bản, từ đường đi bộ đến các điểm dừng chân để mọi người có thể ngồi ngắm từ trên cao, và dường như họ đã làm lâu rồi nên khung cảnh rất thiên nhiên. Các cụ để ý ở ảnh dưới, gần như con đường sightseeing road cây cối che phủ, trên cao cũng có đền chùa gì đó (em không lên)

IMG_4328_resize by Sau Nam, on Flickr

Bên mình cũng có chùa, em dự định lên nhưng thấy có biển cấm oto đi vào nên lại thôi vì không thấy chỗ để xe ở chân núi, chắc lần tới quay lại em sẽ thử
các cụ để ý phía góc trái là chùa bên việt nam.

IMG_4286_resize by Sau Nam, on Flickr

Sau nam

Xe máy
4. Ăn ngủ nghỉ ở Thác Bản giốc

Nhiều cụ tư vấn em trước khi đi là nên về Cao bằng hay trùng khánh ngủ, có nghĩa là sẽ chỉ có thể ngắm thác trong ngày. Thực sự em cũng muốn tận hưởng không khí thiên nhiên trong lành vào sáng sớm và vì đọc báo biết mới khai trương resort Sài gòn bản giốc nên quyết định là ngủ tối tại đây.

KS này vẫn đang trong quá trình xây GD2, và khá vắng. Tối thứ bẩy mà em chỉ thấy có 3 xe con, một đoàn tầm 8 người và còn lại là đoàn em. Chắc vì mọi nguời đều quay về CB trong ngày.

Đây là khu tiếp tân và nhà hàng, em đứng chụp ở tầng 2KS.
IMG_4334_resize by Sau Nam, on Flickr

Nếu các cụ chọn phòng ở tầng 2 góc bên trong thì có thể ngắm mộc góc thác phía Việt Nam
IMG_4336_resize by Sau Nam, on Flickr

ĐIểm rất đáng tiếc của khu này là không có bể bơi, ban công đằng trước tầng 2 rất rộng nhưng lại chung cho tất cả các phòng ngủ. Thực sự nghĩ mãi em không hiểu tại sao họ lại thiết kế như thế, (phía cửa ra vào đã đi chung hành lang đằng sau).

Sau nam

Xe máy
Lúc mới đến, em cũng thử lọ mọ đi xung quanh để xem có nhà hàng ăn uống gì không, nhưng gần như không có nhà hàng nào mở cửa hoặc có mở cửa thì xin lỗi là không có gì để bán. Chắc là vì hầu hết mọi người về Cao bằng trong ngày.

Cũng may là Resort có nhà hàng, tuy nhiên đồ ăn thì bình thường. Cả nhà hàng cũng chỉ có nhà em và đoàn 2 xe ăn tối. Tóm lại là buổi tối thì chịu chẳng biết đi đâu làm gì ngoài việc ở resort. Quán cà fe bên ngoài cũng không có.

Buổi sáng em ăn sáng KS nhưng quả thật là quá tệ, chắc đi ra ngoài cũng không có quán nào hết nên vẫn phải vui vẻ chén hết.

Thực ra chỗ trạm biên phòng ngay lối các cụ mua vé để xuống thác là có view nhìn thác đẹp nhất, nếu mở nhà hàng hoặc cafe thì tuyệt cú mèo, chỗ nhà hàng của sài gòn bản giốc thiết kế hơi kém nên các cụ sẽ không thể ăn sáng, uống cafe và có view đẹp

Sau nam

Xe máy
phọt thêm đi cụ
cụ cho em hỏi đường đi có đèo dốc lắm không. 2/9 này e cũng có ý định đi mà ngại đường đèo dốc :(
Em tạm trả lời cụ:

1. Cung em đi hơi bị nhiều đèo dốc và các khúc cua. Tay trái vần vô lăng mỏi nhừ. Tuy nhiên mặt đường tốt và ít xe, nên rất phê.
2. Cụ có thể chọn cung đường qua Lạng sơn, thì ít đèo dốc hơn, nhưng mọi người bảo em là mặt đường kém hơn và nhiều xe tải.

Em sẽ update thêm tình hình đường xa chi tiết trong phần tiếp theo