[Funland] 4G có j hay hơn 3G

kamaz.rus

Xe tải
Em đang dùng sim 3g lắp vào cái đt cũ phát wifi tầm 3-4 máy xem Youtube vô tư.

An Nguyen 1

Xe tăng
Em xin trả lời mấy ý sau:
1. Vì sao nên dùng 4G: 4G nhanh hơn 3G, tuy nhiên nhiều khi không thấy sự khác biệt. Nhưng nếu các cụ tải 1 file về xem sẽ thấy ngay. Tất nhiên, còn tùy vào 1 số yếu tố như sóng, số lượng người dùng đồng thời...
2. Ví sao phảo đổi sim: trên mỗi sim chưa id và key, 3g có key kiểu 3g, 4 g key kiểu 4g nên sim 3g không thể giải mã được sóng 4g, nhưng ngược lại là có thể.

Cu_in_Car

Xe điện
Vâng, cái đó em biết ạ, ý em đang nói là nhu cầu cá nhân thôi cụ.
Thực ra nếu có điều kiện (cả nhà cung cấp + và người dùng) mà up lên 5G được thì quá tốt cụ nhỉ
Thời đại mới là không có độ trễ :)

Sim Mobi

Xe buýt
3G tốc độ 7,2Mbps là thoải mái xem video full HD rồi ạ. Nhà mạng đang giao chỉ tiêu phát triển thuê bao 4G cho các bộ phận kinh doanh nên họ mới đua nhau chào mời đổi sim miễn phí 4G như thế. Còn sắp tới cắt mạng 2G mà thôi.
Đổi 4G thì 1 nhanh hơn chút xíu nhưng cũng sẽ tốn data hơn. Ví dụ tháng dùng mạng 3G hết 5GB thôi thì đổi sang 4G chắc sẽ mất 6GB đó vì tốc độ cao nên các dữ liệu media đi kèm cũng được load nhanh hơn nên sẽ tốn hơn chút ạ!
Không rõ về tiêu thụ Pin thì cái nào ngốn pin hơn. Chỉ thấy dùng 4G thì điện thoại nhanh hết Pin hơn wifi!

vharc

Xe tăng
Cháu xin còm tí
Các nhà mạng sử dụng tài nguyên tần số để kinh doanh. Nếu lắp cả 2G 3G 4G sẽ bị:
- Chi phí opex cao (tiền điện)
- Ko có đủ chỗ lắp thiết bị. Nhất là cột anten (cột cũ yếu, ko nâng cao được).
- Lâu dài ko đáp ứng được nhu cầu (dung lượng). Như kiểu đường cao tốc ấy. Ko đáp ứng đc nhu cầu chơi game online và xem pon húp của các cụ
...
--》 Cần swap / tháo cái cũ/ lắp cái mới.
--》Ng ta sẽ cân nhắc tháo 2G hay 3G trước. Tháo 2G trước lại dính cái các cụ cục gạch chưa đổi máy. Vùng phủ 2G rộng ko bù ngay trạm vào đc. Chi phí phát sinh lớn, đương nhiên giá thành cao giá bán sẽ cao. Ko giảm là thiệt cho KH
--》 Đang tính tắt 2G/3G từng KV (có thể từng trạm/xã/huyện/tỉnh...rồi toàn quốc). Như thế tối ưu giá thành và tối ưu tài nguyên quốc gia cụ ạ.
Sơ sơ cháu hiểu vậy.
Nhiều nước máy đầu cuối smartphone hết họ tắt 2G trước. VN còn bàn chán...
Cũng như vụ tại sao off cái truyền hình tương tự đi. Bản chất cũng là lấy tần số cho quy hoạch lâu dài thôi.
Bộ 4T có những cái tờ A4 hàng nghìn tỷ. Như BOT ấy. Dễ ăn lắm, chứ ko nông dân ăn như mấy bác vừa ngã đâu: vd như tần số, đầu số...
mỗi cụ là e thấy thông thôi, thank cụ
e tò mò chút pin của cái DT dùng 4g có nhanh hết pin hơn 3G ko cụ

vharc

Xe tăng
3G tốc độ 7,2Mbps là thoải mái xem video full HD rồi ạ. Nhà mạng đang giao chỉ tiêu phát triển thuê bao 4G cho các bộ phận kinh doanh nên họ mới đua nhau chào mời đổi sim miễn phí 4G như thế. Còn sắp tới cắt mạng 2G mà thôi.
Đổi 4G thì 1 nhanh hơn chút xíu nhưng cũng sẽ tốn data hơn. Ví dụ tháng dùng mạng 3G hết 5GB thôi thì đổi sang 4G chắc sẽ mất 6GB đó vì tốc độ cao nên các dữ liệu media đi kèm cũng được load nhanh hơn nên sẽ tốn hơn chút ạ!
Không rõ về tiêu thụ Pin thì cái nào ngốn pin hơn. Chỉ thấy dùng 4G thì điện thoại nhanh hết Pin hơn wifi!
e cũng đang tò mò về pin, theo nguyên lý nhanh hơn thì năng lượng phải tiêu thụ nhiều hơn, nên tốn pin

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Kêu gào lên 5G mà em thấy 4G vẫn lởm lắm, dạo này em hay bị mất 4G về 3G, kể cả nhiều khi vẫn hiện 4G nhưng tốc độ load chậm.
E dùng vt.

Toi88888

Xe điện
mỗi cụ là e thấy thông thôi, thank cụ
e tò mò chút pin của cái DT dùng 4g có nhanh hết pin hơn 3G ko cụ
Nhanh hết hơn cụ ạ
- Smartphone đời mới thì chip tốc độ cao hơn. Nhiều app hơn. Hành vi sd khác. Nôm na như con xe 3.5 và 1.8 ấy. Nên máy 4G tiêu hao nhanh hơn
- Cùng 1 loại máy, nếu 1 máy 3G và máy kia 4G thì máy 4G vẫn sử dụng nhiều điện hơn.
- Do công nghệ pin nhiều thay đổi. Các bộ sạc ngon hơn nên đt cơ bản đã đủ sd cả ngày rồi. E cũng ko để ý lắm.nói chung đến 5G hay j đi nữa ông sx đã tính rồi. Các cụ sd máy cũ hay sạc ko chuẩn mới lo chứ máy bt em chả lo sập nguồn khi nào.

kienvinh

Tháo bánh
2. Ví sao phảo đổi sim: trên mỗi sim chưa id và key, 3g có key kiểu 3g, 4 g key kiểu 4g nên sim 3g không thể giải mã được sóng 4g, nhưng ngược lại là có thể.
SImcard (SIM = Subscriber Identity Module) chỉ là một chip nhớ nhỏ, lưu một ít thông tin để định danh thuê bao. "Giải mã sóng 3G" hay "giải mã sóng 4G" là việc của thiết bị chứ không phải của cái simcard. Simcard có thể đủ dung lượng nhớ để lưu một ít ứng dụng của nhà mạng, nhưng việc chạy các ứng dụng đó là do thiết bị đầu cuối của người dùng.

kienvinh

Tháo bánh
Cháu xin còm tí
Các nhà mạng sử dụng tài nguyên tần số để kinh doanh. Nếu lắp cả 2G 3G 4G sẽ bị:
- Chi phí opex cao (tiền điện)
- Ko có đủ chỗ lắp thiết bị. Nhất là cột anten (cột cũ yếu, ko nâng cao được).
- Lâu dài ko đáp ứng được nhu cầu (dung lượng). Như kiểu đường cao tốc ấy. Ko đáp ứng đc nhu cầu chơi game online và xem pon húp của các cụ
...
--》 Cần swap / tháo cái cũ/ lắp cái mới.
--》Ng ta sẽ cân nhắc tháo 2G hay 3G trước. Tháo 2G trước lại dính cái các cụ cục gạch chưa đổi máy. Vùng phủ 2G rộng ko bù ngay trạm vào đc. Chi phí phát sinh lớn, đương nhiên giá thành cao giá bán sẽ cao. Ko giảm là thiệt cho KH
--》 Đang tính tắt 2G/3G từng KV (có thể từng trạm/xã/huyện/tỉnh...rồi toàn quốc). Như thế tối ưu giá thành và tối ưu tài nguyên quốc gia cụ ạ.
Sơ sơ cháu hiểu vậy.
Nhiều nước máy đầu cuối smartphone hết họ tắt 2G trước. VN còn bàn chán...
Cũng như vụ tại sao off cái truyền hình tương tự đi. Bản chất cũng là lấy tần số cho quy hoạch lâu dài thôi.
Bộ 4T có những cái tờ A4 hàng nghìn tỷ. Như BOT ấy. Dễ ăn lắm, chứ ko nông dân ăn như mấy bác vừa ngã đâu: vd như tần số, đầu số...
Có vẻ như bắt đầu make sense roài :)

Tất cả chuyện này liên quan đến việc tối ưu hóa hoạt động của nhà mạng. Chứ điện thoại không cần sim còn được.

Bác chém thêm, nêu bật cái chỗ vận hành của nhà mạng lên phát.

8828

Xe buýt
Kêu gào lên 5G mà em thấy 4G vẫn lởm lắm, dạo này em hay bị mất 4G về 3G, kể cả nhiều khi vẫn hiện 4G nhưng tốc độ load chậm.
E dùng vt.
Cái này nó cũng phụ thuộc vào vị trí cột phát sóng thì phải cụ ah.
E dùng 4G MBF, dùng Speedtest thử tốc độ Download ở cơ quan (Điện Biên Phủ) là 100Mbps, về nhà (Trung Văn) còn khoảng 60Mbps, ở nhà ông bà nhạc (Hà Đông) còn có hơn 20Mbps. Tất cả đều hiện 4G hết ah.
Vs tốc độ 4G như e đo ở cq thì còn cao hơn gấp đôi mạng wifi ftth ở cũng cq e ah.

Pumzen

Xe ba gác
Vừa rồi nhà cháu đi lên miền núi Tây Bắc, vào OF bằng 4G nhanh chả khác wifi ở nhà, mặc dù homestay có wifi nhà cháu cũng chả dùng mà cứ để 4G sài.

Toi88888

Xe điện
Có vẻ như bắt đầu make sense roài :)

Tất cả chuyện này liên quan đến việc tối ưu hóa hoạt động của nhà mạng. Chứ điện thoại không cần sim còn được.

Bác chém thêm, nêu bật cái chỗ vận hành của nhà mạng lên phát.
E ko hiểu câu hỏi của cụ
Vừa rồi nhà cháu đi lên miền núi Tây Bắc, vào OF bằng 4G nhanh chả khác wifi ở nhà, mặc dù homestay có wifi nhà cháu cũng chả dùng mà cứ để 4G sài.
Trên núi ít người sd. Năng lực mạng tùy cấu hình same same nhau (tất nhiên có cái 100M cái 1G). Nhưng ống to ko bị chia nên mình cụ sd thấy nhanh thôi. Ở TP thì toàn cụ xem pon húp 4K 1080p nên chậm hơn
E dùng 4G MBF, dùng Speedtest thử tốc độ Download ở cơ quan (Điện Biên Phủ) là 100Mbps, về nhà (Trung Văn) còn khoảng 60Mbps, ở nhà ông bà nhạc (Hà Đông) còn có hơn 20Mbps. Tất cả đều hiện 4G hết ah.
Vs tốc độ 4G như e đo ở cq thì còn cao hơn gấp đôi mạng wifi ftth ở cũng cq e ah.
Tùy thuộc nhiều cái cụ a
- Vị trí của cụ gần hay xa cái cột. Cụ ở gần lợi thế hơn. Đỡ tốn pin hơn.
- Khu cụ ở nhiều người sd đồng thời ko. Nhiều người thì sẽ chậm do phải chia cho nhiều người.
- Tường& cây xanh khu cụ ở thế nào. Tường dầy - nhiều cây- nhiều nhà sẽ giảm tốc độ.

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Em vẫn dùng bình thường hàng ngày (lịch trình hàng ngày không thay đổi quá nhiều).
Tuy nhiên theo đánh giá của em là chất lượng kém đi (độ ổn định).
Lúc mới chuyển 4G tốc độ rất nhanh, gần như ít khi phải load, nhưng giờ thì rớt sóng liên tục.

Gcar

Xe lăn
đúng rồi, cái nào cũng phụ thuộc sóng. 3G thì lạc hậu rồi nên nhà mạng rất ít khi đầu tư thêm, sóng 4G thường là mạnh hơn 3G. Khi khu vực cúp điện thì hình như 3G được "ưu tiên" tắt luôn.

5G thì chi phí truyền data rẻ hơn 4G nên nhà mạng sẽ khuyến mãi , gói cước tương đương 4G nhưng data nhiều hơn 6 lần.

Anritsu

Xe buýt
e dổi ssang 4G thì thấy lắm khi sóng rất kém. Chuyển sang 3G only thì lại căng đét. BIết thế, khỏi đổi cho xong. Giờ toàn để 3G

tung3tvn

Xe tải
Em vẫn dùng bình thường hàng ngày (lịch trình hàng ngày không thay đổi quá nhiều).
Tuy nhiên theo đánh giá của em là chất lượng kém đi (độ ổn định).
Lúc mới chuyển 4G tốc độ rất nhanh, gần như ít khi phải load, nhưng giờ thì rớt sóng liên tục.
Lúc đầu mới triển khai 4G nhanh vì ít người dùng, h thì ai cũng dùng 4G hết rồi, phải chia sẻ cho nhiều người dùng nên tốc độ cũng chậm đi

An Nguyen 1

Xe tăng
SImcard (SIM = Subscriber Identity Module) chỉ là một chip nhớ nhỏ, lưu một ít thông tin để định danh thuê bao. "Giải mã sóng 3G" hay "giải mã sóng 4G" là việc của thiết bị chứ không phải của cái simcard. Simcard có thể đủ dung lượng nhớ để lưu một ít ứng dụng của nhà mạng, nhưng việc chạy các ứng dụng đó là do thiết bị đầu cuối của người dùng.
Từ cái id ấy thì thiết bị mới giải mã. Mục đích đầu tiên là để nhận thực. Ở đây tôi viết vắn tắt như vậy cho nhanh

Pumzen

Xe ba gác
Thực tế vừa rồi có chuyến đi xa nhà cháu mới làm gói mạng M50 để dùng 4G thôi, chắc bây giờ vẫn dùng chưa hết , đến đủ 30 ngày là nhà cháu huỷ ngay. Giờ suốt ngày ở nhà thì toàn dùng wifi, chứ để 4G làm gì cho tốn pin. Đi chơi 1 chuyến chấp nhận mất 50k vừa làm kênh liên lạc check google map vừa lướt mạng mẽo là cái giá quá rẻ rồi. :))