Thảo luận 6tr mua xe đạp mới hay nhật bãi cũ

vvind

Đi bộ
Ngân sách của cháu tầm 6tr, đang phân vân giữa trinx free 2.0 và nhật bãi. Nhu cầu cháu đi city 15km/ngày, đi làm nên cần đạp nhanh, lướt nhanh chứ không thể thao. Mong các bác tư vấn ạ.
P/s: trước giờ cháu đi xe cào cào nội địa việt nồi đồng cối đá, đạp 1 líp với ngồi yên to, ngồi thong dong quen rồi. Cho chắu hỏi chuyển sang xe touring có khác biệt hẳn không? Liệu mình chỉ đạp 1 líp bé nhất đĩa to nhất trong nội đô được không ạ?
Cháu cảm ơn ạ!

vingraux

Xe tăng
Em thấy ngân sách 6 triệu thì mua được xe đạp Nhật nội địa mới tinh rồi ấy chứ.

Ginkgo

Xe buýt
touring là xe có thể tùy biến, cả nhân hóa đc nhiều, cụ đạp xe đi làm 15km/ngày thì cũng khá đam mê.
Vì vậy theo kinh nghiệm của e cụ nên mua xe tương đối tốt, líp thả 8s trở lên để sau này dễ tùy biến. Như e sau 1 thời gian đạp xe đi làm cũng đua đòi vác xe leo dốc Gióng với BV mà xe líp nhỏ nên khá vất vả. Trong phố đạp líp nào là tùy sức chân cụ, nhưng đi líp nhỏ nhiều mà đường đông đi chậm hay phải dừng đèn đỏ thì nhanh hỏng xích, líp. Muốn đi nhanh nhẹ thì chọn bánh nhỏ. Như e thay lốp từ 700-35c xuống 28 và vừa xuống tiếp 23, đã order líp mới để có thể leo dốc nhàn hơn.
Còn về xe mới hay Nhật bãi thì e k có kinh nghiệm, hóng các cụ.

Chỉnh sửa cuối:

vvind

Đi bộ
touring là xe có thể tùy biến, cả nhân hóa đc nhiều, cụ đạp xe đi làm 15km/ngày thì cũng khá đam mê.
Vì vậy theo kinh nghiệm của e cụ nên mua xe tương đối tốt, líp thả 8s trở lên để sau này dễ tùy biến. Như e sau 1 thời gian đạp xe đi làm cũng đua đòi vác xe leo dốc Gióng với BV mà xe líp nhỏ nên khá vất vả. Trong phố đạp líp nào là tùy sức chân cụ, nhưng đi líp nhỏ nhiều mà đường đông đi chậm hay phải dừng đèn đỏ thì nhanh hỏng xích, líp. Muốn đi nhanh nhẹ thì chọn bánh nhỏ. Như e thay lốp từ 700-35c xuống 28 và vừa xuống tiếp 23, đã order líp mới để có thể leo dốc nhàn hơn.
Còn về xe mới hay Nhật bãi thì e k có kinh nghiệm, hóng các cụ.
Cho e hỏi là nếu mình đi kiểu tắc đường hay phải dừng đèn đỏ nhiều thì chọn líp nhỡ nhỡ, hay linh động giữa các líp ạ
Và lốp 23 là lốp nhỏ k có săm hay sao bác

Ginkgo

Xe buýt
Cho e hỏi là nếu mình đi kiểu tắc đường hay phải dừng đèn đỏ nhiều thì chọn líp nhỡ nhỡ, hay linh động giữa các líp ạ
Và lốp 23 là lốp nhỏ k có săm hay sao bác
Xe e cũng touring, đạp quen rồi toàn để đĩa 48/ líp 14 để luyện chân và giờ răng líp nhọn hoắt có thể khêu ốc được rồi, xích giãn vượt thước đo, e chờ xích đứt thì thay 1 thể. Nên líp mới e sẽ linh hoạt giữa các tầng líp, lúc bắt đầu xuất phát thì đi líp to, tầng thứ 2, 3, 4 (theo thứ tự từ bé đến lớn) chẳng hạn rồi xuống líp dần theo tốc độ.
Lốp 23 của e vẫn có săm, bán đầy chợ trời or shopee.
P/s: Lốp nhỏ chưa quen đi có thể khá sóc đau mỏi tay, vai và đi phải cẩn thận hơn qua ổ gà, đường sắt, nắp hố ga mà nan thưa dọc theo chiều bánh có thể lọt bánh

Chỉnh sửa cuối:

bomcoi1402

Xe hơi
Trước em cũng có nhu cầu hệt cụ thớt, cũng mua xe (touring) đạp đi làm đc 1 tháng rồi, thấy so với con cào cào cũ của cụ thì như này:
- Yên xe touring thường cao, lúc dừng đèn đỏ phải kiễng chân để chống.
- Yên xe touring nhỏ hơn, đạp đi làm đều sẽ bị đau háng khoảng 2 tuần mới quen.
- Đc đạp líp bé nhất - đĩa to nhất duy nhất ở đoạn trước sân Mỹ Đình :)) các đoạn khác hoặc ngắn quá ko bõ, hoặc có gờ giảm tốc. Xe em là 3x9 nên nếu để đĩa to nhất - líp bé nhất thì rất khó để bắt đầu đạp, kiểu gì xe cũng loạng choạng, khi phanh chậm lại rồi đạp dấn lên cũng nặng lắm.
- Vẫn đạp thong dong vô tư ^^ (chuyển số thôi mà)
À tiện đây các cụ cho em hỏi, đi trên đường thì em đổi số khá nhiều, chỉ thua xe máy 1 tí, lần nào dừng đèn cũng đổi, lên dốc cũng đổi. Như thế về lâu dài có okie ko hay là có hại cho xích líp ạ?

Meo Thamlam

Xe lăn
Trước em cũng có nhu cầu hệt cụ thớt, cũng mua xe (touring) đạp đi làm đc 1 tháng rồi, thấy so với con cào cào cũ của cụ thì như này:
- Yên xe touring thường cao, lúc dừng đèn đỏ phải kiễng chân để chống.
- Yên xe touring nhỏ hơn, đạp đi làm đều sẽ bị đau háng khoảng 2 tuần mới quen.
- Đc đạp líp bé nhất - đĩa to nhất duy nhất ở đoạn trước sân Mỹ Đình :)) các đoạn khác hoặc ngắn quá ko bõ, hoặc có gờ giảm tốc. Xe em là 3x9 nên nếu để đĩa to nhất - líp bé nhất thì rất khó để bắt đầu đạp, kiểu gì xe cũng loạng choạng, khi phanh chậm lại rồi đạp dấn lên cũng nặng lắm.
- Vẫn đạp thong dong vô tư ^^ (chuyển số thôi mà)
À tiện đây các cụ cho em hỏi, đi trên đường thì em đổi số khá nhiều, chỉ thua xe máy 1 tí, lần nào dừng đèn cũng đổi, lên dốc cũng đổi. Như thế về lâu dài có okie ko hay là có hại cho xích líp ạ?
Đổi số liên tục là tốt cho bộ chuyển động (xích, củ đề) cụ nhé, đạp nặng đạp cố mới hại cụ ạ.

Ginkgo

Xe buýt
Chuẩn luôn, không đổi số thì lại nhọn hoắt như bác Ginko phía trên ý.
Nhọn hoắt nhưng cũng đc 9k km rồi ợ, e để tròn 10k rồi thay cho đẹp. Nên cụ nào muốn luyện chân cứ để líp nhỏ thoải mái đi, trên 10k km thay xích, líp 1 lần cũng đáng mà, nếu líp thả mà tiết kiệm thì chỉ cần thay bánh răng nhỏ là đc.

Vĩnh Hội

[Tịch thu bằng lái]
mua mới đi anh ơi

kobold_alone

Xe hơi
trước e cũng lăn tăn như cụ. Đợt đó đặt cọc mua con xe mới nhưng lại hủy (mất cọc) vì mua được em XCR3700 cũ. Xài con này lâu lâu chở nhóc sau xe vẫn được ^^.

qkace

Xe điện
Em thấy có chiếc Vinabike Escape V này trông cũng được. Các cụ cho em hỏi có nên mua không? Em dùng xe đạp đi lại hàng ngày, chặng ngắn tổng cộng khoảng 30-40km/ngày:

Sonata2107

Xe hơi
Theo e cụ nên mua con giant nào đi rồi , trc e mua trên này đi thích lắm