Thảo luận 6tr mua xe đạp mới hay nhật bãi cũ

Cụ muadem ko hiểu mấy cái tem đó là gì rồi. Đủ 4 tem đó mới là xe bãi Nhật. E nhớ đại khái 1 tem nhà sản xuất, 1 tem cửa hàng bảo hành, 2 tem còn lại là gì ấy. Nó chỉ có ý nghĩa xác nhận đó là xe nhật 100% ko phải xe Nhật Tân.
E nghĩ nhiều người cứ thần thánh hoá đồ của Nhật, cứ cho là hàng Nhật thì tốt nhất, kể cả đồ cũ. Quan điểm của e đã cũ là ko tốt rồi. Cùng 1 giá tiền giữa đồ mới và đồ cũ thì đồ mới bao giờ cũng hơn đứt đồ cũ. Công nghệ bây giờ thay đổi liên tục, càng ngày càng hiện đại, chất lượng hơn trước. Ko có lý gì mà đồ cũ lại tốt hơn mới đc.

chaulg81

Xe tăng
Cụ muadem ko hiểu mấy cái tem đó là gì rồi. Đủ 4 tem đó mới là xe bãi Nhật. E nhớ đại khái 1 tem nhà sản xuất, 1 tem cửa hàng bảo hành, 2 tem còn lại là gì ấy. Nó chỉ có ý nghĩa xác nhận đó là xe nhật 100% ko phải xe Nhật Tân.
E nghĩ nhiều người cứ thần thánh hoá đồ của Nhật, cứ cho là hàng Nhật thì tốt nhất, kể cả đồ cũ. Quan điểm của e đã cũ là ko tốt rồi. Cùng 1 giá tiền giữa đồ mới và đồ cũ thì đồ mới bao giờ cũng hơn đứt đồ cũ. Công nghệ bây giờ thay đổi liên tục, càng ngày càng hiện đại, chất lượng hơn trước. Ko có lý gì mà đồ cũ lại tốt hơn mới đc.
Cám ơn Mơ Duong Huong113 hiểu ý của em muốn nói gì.
Em bắt đầu nghề sửa xe đạp từ ngày còn xếp hàng mua một cái xích xe đạp china với tờ giấy giới thiệu của cơ quan nhà nước trên tay ạ.
Và bây giơ sau 8 năm thể thao bằng xe đạp và cũng ngần ấy năm sửa xe ráp xe cho bạn be người thân.... Em hiểu và rất tâm đắc với ý của Mo Duong Huong113
Và em cũng biết nguồn xe bãi được các thương gia gắn mác Nhật được đưa về từ hướng Bắc và Tay nam của Việt Nam thậm chí xe hang Bờ cũng được các anh ấy gắn mác Ngoại tất nhiên vẫn có hàng Nhật bãi chính hiệu nhung nó có còn tốt như QC hay kg thì chỉ có thuong gia nhập nguyên Công to no... tiếp đến là các F1>F2>F3 (đây là cách gọi của dân buôn xe đạp) mới biết rõ.
Vừa rồi bạn em đã kg nghe lời khuyên của em là góp lúa đủ 13 tr thì mua chiếc Giant City chính hãng.
Da mua chiếc city Giant Bãi nhật 7tr sau nhiều ngày săm soi ngắm nghia
Kết quả là nhìn thì còn đẹp nhưng đi kg đẹp tí nào dành phải thay phụ tùng thiệt hại thêm > 2tr..mà chạy chưa vừa ý Chưa kể em cho bộ phanh đĩa dầu tektro giá hãng 1.7tr nữa...
Bởi vậy em đồng ý với Mo

Chỉnh sửa cuối:

Đừng sợ

Xe hơi
Em không có ý tranh luận với cccm, e chỉ kể trải nghiệm của e với hàng Nhật Bãi:
Nhà e xài con mini nhật Bãi hơn 20 năm rồi (mẹ e đi làm, leo cầu treo, có đợt mẹ e đau tay, e chở cụ đi cả tháng liền, vẫn leo cầu ầm ầm), xích líp chưa phải thay gì, chỉ thay săm lốp là chính), giờ vẫn dùng đi chợ
Điều hòa (e ko nhớ nhãn do chuyển nhà nên để lại luôn), to đùng, cục nóng nặng lắm, mát rượi, ko bị buốt như mấy cái điều hòa rẻ bây giờ, vẫn chạy phè phè đến giờ, e thấy mấy con Daikin/ Panasonic hiện tại Cty e dùng không thể ăn được nó về độ mát (Daikin vẫn bị mát hơi buốt, chứ ko mát rượi)
Máy rửa bát loại 4-6 bộ, loại nhỏ, cách đây 7-8 năm rồi, mua hơn 5 triệu, dùng gần 3 năm, bán vẫn được 3.5 triệu :D
2 con xe đạp hiện tại, cũng Nhật Bãi (made in Taiwan), đi được hơn nửa năm rồi, đi làm, đi chơi, tất tần tật dùng xdap, chưa biết sửa là gì, xe bẩn hoặc đi mưa về là e vứt vào nhà tắm, xịt nước, lau khô, tra dầu, rồi lại đi ầm ầm... Nên nhìn các cụ chăm xe mà e thấy e lười thật :D
Còn mấy cái to to kiểu như tủ lạnh, máy giặt, máy sấy cũng muốn mua hàng bãi mà ko đủ xiền nên thôi (họ toàn bán tủ lạnh to, e lại toàn xài tủ bé. Mấy con máy giặt kiêm sấy thì đắt lòi ra :( )
Còn mấy cái nữa, e không mua trực tiếp nên chả nhớ, cũng hơi lâu rùi
Trải nghiệm chưa nhiều về hàng bãi, nhưng e thấy mấy cái em mua là e rất hài lòng, chưa phải lăn tăn tý gì về chất lượng cũng như giá rổ
Mua hàng cũ nói chung, e thấy uy tín người bán là quan trọng nhất, mấy cái em mua, e chả hiểu và cũng chả biết xem máy móc ntn cả :D
(e nói ra không để cổ vũ hàng bãi, chỉ là cung cấp thêm 1 góc nhìn thôi ạ)

chaulg81

Xe tăng
Em không có ý tranh luận với cccm, e chỉ kể trải nghiệm của e với hàng Nhật Bãi:
Nhà e xài con mini nhật Bãi hơn 20 năm rồi (mẹ e đi làm, leo cầu treo, có đợt mẹ e đau tay, e chở cụ đi cả tháng liền, vẫn leo cầu ầm ầm), xích líp chưa phải thay gì, chỉ thay săm lốp là chính), giờ vẫn dùng đi chợ
Điều hòa (e ko nhớ nhãn do chuyển nhà nên để lại luôn), to đùng, cục nóng nặng lắm, mát rượi, ko bị buốt như mấy cái điều hòa rẻ bây giờ, vẫn chạy phè phè đến giờ, e thấy mấy con Daikin/ Panasonic hiện tại Cty e dùng không thể ăn được nó về độ mát (Daikin vẫn bị mát hơi buốt, chứ ko mát rượi)
Máy rửa bát loại 4-6 bộ, loại nhỏ, cách đây 7-8 năm rồi, mua hơn 5 triệu, dùng gần 3 năm, bán vẫn được 3.5 triệu :D
2 con xe đạp hiện tại, cũng Nhật Bãi (made in Taiwan), đi được hơn nửa năm rồi, đi làm, đi chơi, tất tần tật dùng xdap, chưa biết sửa là gì, xe bẩn hoặc đi mưa về là e vứt vào nhà tắm, xịt nước, lau khô, tra dầu, rồi lại đi ầm ầm... Nên nhìn các cụ chăm xe mà e thấy e lười thật :D
Còn mấy cái to to kiểu như tủ lạnh, máy giặt, máy sấy cũng muốn mua hàng bãi mà ko đủ xiền nên thôi (họ toàn bán tủ lạnh to, e lại toàn xài tủ bé. Mấy con máy giặt kiêm sấy thì đắt lòi ra :( )
Trải nghiệm chưa nhiều về hàng bãi, nhưng e thấy mấy cái em mua là e rất hài lòng, chưa phải lăn tăn tý gì về chất lượng cũng như giá rổ
Mua hàng cũ nói chung, e thấy uy tín người bán là quan trọng nhất, mấy cái em mua, e chả hiểu và cũng chả biết xem máy móc ntn cả :D
Đồng ý với Cụ.. Kg ai có thể phu nhận đồ điện tử đồ dùng gia đình. Xe đạp xe máy... của Nhật kg tốt điều đó là chắc chắn.
Nó kg những tốt bền với thời gian mà còn giữ được vị trí ưu tiên trong lòng người Việt nam có mức thu nhập từ Trung bình tới tạm đủ....
Vấn đề là nếu người bán không lừa đảo khách mua thì chẳng ai cần quan tâm đến Tem này Tem no trên sản phẩm làm gì.. cũng kg cần phải nhờ người biết phân biệt hàng thật hàng fake đi mua giúp.....
Lúc hàng Nhật đã qua sử dụng mới tràn về Việt Nam thì chưa xay ra tình trạng gian lận xuất xứ.... Nhưng sau đó người bán thấy đây là một thi trường béo bở đã bắt đầu giỏ tro bịp.... Bịp từ chất lượng bên trong đến xuất xứ sản phẩm
Hàng dân CPC nó mua xài chán thuong gia gom về cũng nói Nhật bãi
Thậm chí hàng được người Việt thải rạ( gọi là Hàng bờ) vẫn được gắn mác Nhật bãi
Đây là chưa nói đến các chi tiết bên trong bị mòn.. Được thay bằng linh kiện kém chất lượng mua ngoài chợ.. Nhưng miệng vẫn QC nguyên bản
Linh kiện xịn theo xe.
Vậy thì đối phó với sự lừa đảo này như thế nào Để mua được toàn đồ tốt như Cụ nói

..

Đừng sợ

Xe hơi
...Được thay bằng linh kiện kém chất lượng mua ngoài chợ.. Nhưng miệng vẫn QC nguyên bản
Linh kiện xịn theo xe.
Vậy thì đối phó với sự lừa đảo này như thế nào Để mua được toàn đồ tốt như Cụ nói..
Thì e đã trả lời vụ này rồi mà, 99% phụ thuộc uy tín người thợ, chứ ko cần ktra/ tìm hiểu quá kỹ mặt hàng cần mua. Còn muốn ktra uy tín người bán thì có nhiều cách lắm, tất nhiên kiểu gì cũng có rủi ro, nhưng ít thôi, có thể do em may mắn nữa. Chứ đã đen thì mua đồ mới cũng có khi bị hớ ấy :D

bixinh1803

Xe máy
Bác mua xe nhật bãi ở đâu ạ, bác giới thiệu e với. Em tìm con cào cào hoặc mini đi chợ ạ.

Nhà e, xài 2 con thống nhất, đài loan đẹp mới dc 2-3 năm gỉ sét, dặt dẹo, con TN thằng em học cấp 3 đang đi thì gẫy càng, lệ mệ xách về. Trong khi đó phàn thưởng vào cấp 3 của e dc con nhật bãi, chưa phải là xuất sắc nhất mà đi từ hồi đó (99) đến khi bố em làm mất (2018) chả phải nghĩ. Cụ cứ tiếc nên sắm tiếp con nhật bãi 500 cành, ngày ngày thể dục đi khắp nơi. Giờ em lại muốn mua cho e đi chợ.

hoanguyen38

Xe tải
Bác mua xe nhật bãi ở đâu ạ, bác giới thiệu e với. Em tìm con cào cào hoặc mini đi chợ ạ.

Nhà e, xài 2 con thống nhất, đài loan đẹp mới dc 2-3 năm gỉ sét, dặt dẹo, con TN thằng em học cấp 3 đang đi thì gẫy càng, lệ mệ xách về. Trong khi đó phàn thưởng vào cấp 3 của e dc con nhật bãi, chưa phải là xuất sắc nhất mà đi từ hồi đó (99) đến khi bố em làm mất (2018) chả phải nghĩ. Cụ cứ tiếc nên sắm tiếp con nhật bãi 500 cành, ngày ngày thể dục đi khắp nơi. Giờ em lại muốn mua cho e đi chợ.
Cụ mua ở đâu đc con 500k chỉ e với

bixinh1803

Xe máy
Cụ mua ở đâu đc con 500k chỉ e với
E lang thang trên fb, xe cũ xe mới các kiểu nhưbg tiêu chí của e là tìm các bác ko đi thanh lý lji chứ đi qua bên sale trông thì bóng bẩy nhưng đồ thay hết. Hiện e cũng đang lang thang tìm thêm kon nữa, và lạc vào otf.

Vinsmoke Sanji

Xe tăng
E mới mua con này ở hiệu đồ cũ nhật cũng cũ rồi giá 5 củ e chuẩn bị xách về cho bố em đạp thể dục. Khi nào e về hẳn e phải xách một con ngon về mới dc

liqingxing

Xe tải
Nếu đi thường xuyên 15km/ngày nên mua xe city bánh 70-28 có chắn bùn, với 6tr chỉ nên mua xe phanh V (phanh này chính ra ăn hơn và sửa chữa dễ giá rẻ)
Không rõ về xe thì mua xe mới chính hãng và ưu tiên xe Gian / Không mua xe Trinx Gala .....
Nếu biết thì nên mua xe cũ nếu mua xe MADEIN TAIWAN là chuẩn (đừng có nghe ai đó bảo là xe Nhật vì giờ không có đâu toàn Tầu thôi). Cũng là cái phanh đấy nhưng phanh xe bãi nhìn chất hơn xe mới nhiều.
Trước tết 1 tuần lấy cho Vợ xe gần 6tr _ Hay
Xe Gian 1.jpg
Xe Gian 2.jpg
Xe Gian 3.jpg
cụ lấy ở đâu thế? chỉ e 1 con

chaulg81

Xe tăng
Vâng cụ, xe đạp nói chung đều đầy đủ bộ phận để đạp được, tuy nhiên những xe đạp tốt thì ngoài cái khung có dán tem còn phụ thuộc rất nhiều vào các chi tiết khác, một trong số đó là bộ groupset cơ bản gồm: đùi đĩa, líp, bộ chuyển số (gọi chung là truyền động). Rồi các bộ phận khác như: bộ phanh, thụt trước, trục trước sau, vành bánh, yên và cốt yên, giàn đầu, vân vân và mây mây, ... được sản xuất bởi các đơn vị chuyên nghiệp, mỗi dòng lại có nhiều loại với level khác nhau từ thấp cấp đến siêu cấp, giá thành xe đạp từ đó mà ra, độ tốt xấu cũng tương tự. Cái khung có dán tem chỉ chiếm khoảng 10% giá trị xe cho tuỳ hãng mà thôi.
Tạm thế :D
Cụ xem cho vui

chaulg81

Xe tăng
Vâng cụ, cứ theo mấy cái tem ấy về mà đạp thôi :D
Quá xịn xò.
Em lại không phải tín đồ của Nhật Cụ à. Chỉ chia sẻ tham khảo vậy thôi chứ 4 cái tem hay thậm chí vác từ Nhật về cũng chưa hẳn là Nhật nữa....
Nên em chọn hàng chính hãng của anh hàng xóm cho chắc....
Em mua cai dan nghe nhạc của china đến nay 15 năm rồi cứ mở là chạy đen đóm nhảy đều...
Chiếc xe Trinx chạy gần 8 năm khung vẫn tốt như xưa... Phu tung hao mòn nhung vẫn dùng tốt...
Thế nên kg nhất thiết cứ phải là Nhật

sthawking

Đi bộ
Em có con touring Escape SL 1 này ko đi cụ nào múc về đi ngon hơn nhật bãi. Em thanh lý 6 củ rưỡi. Phanh dầu, bộ đề 9*3. size cho mét 6 đến mét 7. cụ nào có nhu cầu ới em. 0973. 511. 698. Em ở Hà Nội.

Mr.tomcat

Xe hơi
E có e xuất khẩu Nhật nội địa như mới luôn mới mua đc 1 tuần đạp vài lần nhưng ko đúng size so với e nhượng lại cho cụ nào cần à xe còn như mới giá e bán 4,2 củ các cụ xem thông tin ở đây ạ

ViosG491.39

[Tịch thu bằng lái]
Theo em cứ mua xe bãi còn zin và đẹp là được

ViosG491.39

[Tịch thu bằng lái]
Em có con touring Escape SL 1 này ko đi cụ nào múc về đi ngon hơn nhật bãi. Em thanh lý 6 củ rưỡi. Phanh dầu, bộ đề 9*3. size cho mét 6 đến mét 7. cụ nào có nhu cầu ới em. 0973. 511. 698. Em ở Hà Nội.
Cụ inbox em

Bobbo

Xe điện
Em vào hóng