[CCCĐ] 7X Du xuân Việt –Lào 2017

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Sang đến đất Lào vào nhà hàng Lào lại nhìn thấy bia Lào ...Liệu có Cụ nào có thể kìm hãm được cái sự sung sướng không ạ he he
Đây là lon bia Lào đầu tiên em uống trên đất Lào đây ạ

Còn phải lái xe nên mỗi tài xế chỉ được phân phối 1 lon ( sẽ được bù đắp vào bữa tối tại Vientina ) he he . Thực đơn các mẹ gọi toàn món Việt như thịt rang cháy cạnh , canh chua , trứng rán ...chả có gì đặc biệt nên em không chụp - Một phần do đói quá thức ăn vừa mang ra nếu có rút máy ra chụp thì cũng chả còn nguyên vẹn ..he he Các xế ăn uống ngon miệng quá nên chỉ loáng cái đã hết sạch cơm ( nhà hàng nấu không kịp ) .Lúc xin thêm cơm thì 1 thiếu nữ người Lào bước ra nói nhỏ nhẹ cơm đã hết nhưng còn xôi các anh có ăn được không ?? Ôi dào đến nước này thì OK hết ..Phải công nhận là xôi Lào ngon thật các Cụ các Mợ ạ , nó dẻo mà không hề dính tay chút nào ...nghĩ vẫn thèm :)):)):))
Đầu óc em thế nào mà cứ nghĩ đến xôi lạc của Lào mới chết!
Nhưng các cụ đi cả nhà thì chắc chắn là khen xôi gạo nếp rồi.

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
- Rời cửa khẩu Cầu treo lúc này đã là 10h15 phút do quãng đường từ đây đến Vientina còn dài ( quãng 370Km ) nên đoàn em khẩn trương lên đường ngay .Vào đất bạn lần đầu nên rất chú ý biển báo tốc độ , trên đường có rất nhiều biển hạn chế tốc độ 50km/h ...thậm chí 30km/h ...đoàn tuân thủ rất nghiêm theo biển báo ( mặc dù thỉnh thoảng các xe mang biển số Lào vẫn vút qua với vận tốc cao ???) thôi kệ chậm tý cũng được mình mới sang phải gương mẫu :)):)):))
- Theo chương trình đoàn sẽ nghỉ ăn trưa ở ngã 3 Vieng Kham ( cách cửa khẩu Cầu treo khoảng 130Km) nhưng chạy mãi đến 12h30 vẫn chưa thấy cái ngã 3 đó đâu cả , trẻ em trong đoàn kêu đói ầm ĩ cho nên đoàn quyết định gặp bất kỳ quán ăn nào trên đường sẽ dừng lại nghỉ ngơi nạp năng lượng ...
- May quá nhìn thấy cái quán bên trái đường cũng khang trang sạch sẽ bãi đỗ xe rộng lại có cờ Việt Lào nên cả đoàn quyết định dừng chân ..

Em view phát rộng hơn ..

Gần chút nữa vào cái thực đơn của nhà hàng ..
phải nói xôi lào ngon các cụ ak, xôi trắng, dẻo bốc thì thôi rồi... làn đâu tiên được bốc mà em mê mẩn mãi.
Em tò mò khi chưa được thấy rõ xôi Lào xem trắng dư lào?

Mazda.6

Xe hơi
Từ Pakxan đi Vientina còn khoảng 145 km nữa nên đoàn quyết tâm đi 1 lèo về khách sạn nghỉ ngơi , Đoàn em đã đặt trước khách sạn Chaleunxay ( gọi là Chả lợn xay cho dễ đọc ) :)):)):))
Thế mà mãi đến 19h37 phút đoàn em mới đến nơi đấy ạ ,

Cũng muộn nên cả đoàn nhận phòng xong liền thuê 1 xe tuktuk ra bờ sông Mekong ăn đồ nướng ..

Bữa bia lào thứ 2 của đoàn em ạ ..

Tối mệt chả chụp choẹt được mấy các nhà tập trung vào chuyên môn thôi ạ , ăn nhanh còn về nghỉ ...

Đoàn em kết thúc ngày thứ 2 ở đây , sau khi ăn uống xong các nhà về khách sạn nghỉ ngơi cho 1 buổi thăm quan thành phố Vientina vào sáng hôm sau ...
Em nhớ Lào rồi. Lần trước đoàn em ở Ks đối diện Ks chả lơn xay này - Xay xom bun :D

hoangtuananh69

Xe tăng
Em nhớ Lào rồi. Lần trước đoàn em ở Ks đối diện Ks chả lơn xay này - Xay xom bun :D
Cái khách sạn Xây sẩm bùm này nó ở ngay đối diện với Chả lợn xay ...Bây giờ nó tân trang lại mặt tiền ngon phết ( chắc giá cũng ngon hi hi )

hoangtuananh69

Xe tăng
Em kể tiếp các Cụ nghe hành trình ngày thứ 3 của đoàn em bên đất Lào :
Cái khách sạn Chả lợn xay này cho người Việt mình quản lý nên các giao dịch cũng bớt đi phần nào khó khăn do bất đồng ngôn ngữ , Khách sạn có ăn sáng tính trong giá phòng ( khoảng 700k VND/đêm ) nên nói thật là chất lượng khách sạn cũng như bữa ăn sáng chỉ ở mức bình thường , Nếu Cụ nào ỏ khách sạn này mà xuống ăn sáng muộn thì ráng chịu vì chả còn gì để ăn ..:)):))
Sáng ra em tranh thủ làm vài kiểu cái khách sạn mình ở , tối qua đến tối mịt chả nhìn thấy gì ..

Vườn hoa trước cửa khách sạn ..

Cái khách sạn đối diện ...Say sẩm bum

tranquang83

Xe điện
Cách đây 5 năm tôi đi cung này lần đầu tiên, đâu có nhiều thông tin như bây giờ. May sao mọi dự định đều thực hiện được. Lần ấy được CSGT Lào hỏi thăm 1 lần duy nhất ở Xiêng Khoảng, chỉ chào và chúc lên đường an toàn thôi (không lấy tiền)...

hoangtuananh69

Xe tăng
Cách đây 5 năm tôi đi cung này lần đầu tiên, đâu có nhiều thông tin như bây giờ. May sao mọi dự định đều thực hiện được. Lần ấy được CSGT Lào hỏi thăm 1 lần duy nhất
ở Xiêng Khoảng, chỉ chào và chúc lên đường an toàn thôi (không lấy tiền)...
Em phải cám ơn các thông tin của bác rất nhiều. Rất may mắn là đoàn em chả có dịp nào được giao lưu với các anh CSGT Lào cả. Có nhìn thấy các anh ý đôi lần trên đường mà thôi

hoangtuananh69

Xe tăng
- Do nhiều lý do nhưng lý do quan trọng nhất là chả thuộc đường ở đất Vientina này cho nên cả đoàn quyết định để xe tại khách sạn thuê xe tuk tuk , Ngoài xe buýt, ở Lào phương tiện đi lại chủ yếu là tuk tuk. Tuk tuk ở Lào có 2 loại 3 bánh và 4 bánh. Xe 4 bánh thực chất là xe ôtô tải cải tạo thành xe chở khách..Do có người nhà sinh sống tại Vientina nên đoàn em nhờ thuê giùm 1 chiếc Tuk tuk đi kèm với hành trình khám phá 5 điểm tham quan nổi bật nhất của thủ đô Vientina với giá 400k Kip ( nếu nhờ Khách sạn thuê giá sẽ cao hơn nhiều ..) Mình tiếng Lào chả biết cho nên cứ khoán chuyến cho lái xe như vậy là đơn giản nhất ( họ sẽ đưa mình lần lượt qua các điểm theo như hợp đồng )
- Ăn sáng xong cả đoàn ra ngồi cà phê trước khách sạn chờ xe đến ...

Đây là chiếc Tuk Tuck theo chân đoàn em đi khắp thủ đô Vientina ...

Đường phố thủ đô Vientina vào giờ cao điểm vẫn rất trật tự , trên các con phố hầu hết là xe ôtô thỉnh thoảng mới thấy xe máy ( chả bù cho HN ..)

hoangtuananh69

Xe tăng
Ngôi chùa đầu tiên đoàn em đến thăm là chùa Sisaket :
Sisaket là ngôi chùa có nhiều tượng nhất nước Lào với một kho tượng Phật khổng lồ, lên tới 6.840 pho tượng, được làm bằng nhiều chất liệu như đồng, đá, gỗ, bạc hay thạch cao... Mặt trong của chính điện có hàng ngàn hốc nhỏ, mỗi hốc đặt một bức tượng Phật, tạo cảm giác che chở cho người cầu nguyện. Hệ thống trường lang bên ngoài cũng đặt hàng trăm bức tượng Phật lớn nhỏ. Tại đây còn có một thư viện gần 400 năm tuổi với nhiều kinh sách Phật cổ viết bằng tay trên lá cọ..

Đi qua 1 khoảng sân rộng là vào tới bên trong khuôn viên chùa

Bên trong khuôn viên chùa .

Khoảng sân rộng bên trong

Hành lang dọc theo cạnh chùa ..

orbitde

Xe tải
...

Lại nói đến vụ điện thoại và 3G bên Lào để em kể thêm một chút :
Do nghe ngóng thông tin Viettel vừa tuyên bố chính thức áp dụng mức cước chuyển vùng quốc tế (roaming) giữa 3 nước Đông Dương tương đương như mức cước trong nước, kể từ ngày 1/1/2017. Nên em tiến hành roaming luôn cho 1 số Viettel phải sang đến đất Lào có sóng Unitel mới sử dụng được vụ roaming này ( sau khi khởi động lại điện thoại ) ...Nhưng chỉ có thể gọi và nhắn tin thôi ạ , do đó vụ 3G lại phải tính cách khác không thể dùng roaming được
Sau khi tham khảo thông tin em kiếm ngay 1 cái sim net unitel nhờ họ đăng ký cho gói 7 ngày ..Mất 15k Kíp được dùng 2Gb trong 7 ngày .

Mặt sau có hướng dẫn kích hoạt và nạp tiền ..( tuy nhiên khi làm theo hướng dẫn toàn thấy tiếng Lào nên em chịu )
Trên xe đã có bộ phát wiffi nên em thay luôn cái sim này để cả xe có thể online suốt dọc đường ...
Cảm ơn cụ thông tin hữu ích, đúng là cứ phải sờ tận tay day tận mặt thì mới rõ cụ nhỉ, biết thế để học tập kinh nghiệm và bắt chước các cụ

hoangtuananh69

Xe tăng
Cảm ơn cụ thông tin hữu ích, đúng là cứ phải sờ tận tay day tận mặt thì mới rõ cụ nhỉ, biết thế để học tập kinh nghiệm và bắt chước các cụ
He he An toàn nhất là roaming 1 cái sim Viettel trả trước và nạp cho nó độ 200k VND , sang đến đất Lào đăng ký theo hướng dẫn của tin nhắn ( sau khi khởi động lại máy ) .Nó cho đăng ký 1 số Viettel cố định tại VN có thể giảm đến 60% cước , do đó ngày nào anh cũng gọi về nhà buôn tẹt ga mà cả tuần vẫn chưa hết tiền trong tài khoản ( 200k)

akinh

Xe buýt
Em ké cụ chút hình ảnh thành phố viên vào giờ cao điểm. Phải nói dân lào tham gia giao thông rất ý thức có như dân việt nhà mình. Đường phố đầy oto nhưng ko bị tắc & chèn làn...

hoangtuananh69

Xe tăng
Một số hình ảnh về tượng Phật bên ngoài khuôn viên của chùa

Bên trong chùa ...

hoangtuananh69

Xe tăng
Em kể tiếp ..
Rời chùa Sisaket đoàn em tiếp tục đến với địa danh Patuxay .Khải hoàn môn Patuxay, được xây dựng mô phỏng theo khải hoàn môn tại Pari, nhưng nó giữ được nét đặc trưng của xứ xở triệu voi này. Nếu tiếp cận công trình này, ở một khoảng cách gần bạn sẽ nhận thấy rõ được nét kiến trúc, điêu khắc, những bức phù điêu, họa tiết trang trí trên khải hoàn môn là những đặc trưng của Lào.

Nhất định phải làm 1 kiểu tập thể ở đây ( đây là kiểu tập thể đầu tiên của đoàn em đấy à , gớm hò hét được các nhà tập trung chụp ảnh đến mệt ) ..

Các gia đình cũng thay nhau chụp ảnh tại đây ..( cả nhà đồng phục 7X chất thế hi hi )

Phía trước có 1 cái đài phun nước khá đẹp ..

hoangtuananh69

Xe tăng
Chụp choẹt chán chê bên ngoài em thấy mọi người leo lên đỉnh tháp mình cũng leo theo ( mất phí đấy các Cụ nhé , em có người khác trả tiền giúp nên ko nhớ mất mấy xèng ..
Cái cầu thang xoáy trôn ốc để leo lên khá đẹp ..

Từ trên cao em chụp xuống đây ạ , Gớm được mấy kiểu mà chóng hết cả mặt ..:)):)):))

Góc khác ạ ..

Trên đỉnh tháp vẫn rộng rãi phết ...

hoangtuananh69

Xe tăng
Tranh thủ trong lúc chờ mọi người ra xe để đến địa điểm khác em tranh thủ ngắm Patuxay từ xa ..