[Funland] A ấy nghĩ gì khi "cầm nhầm Iphone XS Max", 20 năm công tác đi tong

Cartoner

Xe điện
Vậy là sự nghiệp 20 năm công tác đi tong rồi L ơi
“Cầm nhầm” chiếc điện thoại Iphone XS Max của chủ quầy trà sữa, một cán sự của Ủy ban Kiểm tra (UBKT) Tỉnh ủy Bắc Kạn bị cơ quan chức năng xác minh, điều tra và bị đơn vị công tác đề nghị cho thôi việc.
...Theo ông Trung, ông Vũ Quang L đã công tác được hơn 20 năm, trong quá trình công tác chưa xảy ra việc bị kỷ luật, chưa có vi phạm gì, ông L là một cán sự bình thường, không nổi trội.
Hồi sinh viên đói rách, em nhặt được cái điện thoại cũng xịn (lúc đó 1 tháng em tiêu tầm 700k thì cái điện thoại đó giá cỡ 2500k). Em phải đứng chờ 30 phút tại chỗ nhặt được để chờ họ gọi điện và đến nhận. (Mà lúc trả đt cho còn không được 1 câu cảm ơn. Lúc đó nghĩ sao nó có tý tiền mà khinh mình thế, biết thế cầm luôn thì hay rồi).

Ngocqlb

Xe tăng
Tất cả tại cái điện thoại hết

Vova

Xe container
Thực ra có bệnh ăn cắp vặt. Nhiều người dù có nhiều tiền vẫn cứ ăn cắp. Bên Y học thì gọi là chứng ăn cắp vặt - kleptomania

Sơ lược về Chứng ăn cắp vặt (Kleptomania)

Bạn Truynh VTV em nghĩ thuộc về dạng này. Thế giới cũng có nhiều người giàu, có tiền nhưng vẫn thích ăn cắp, như Lindsay Lohan chẳng hạn:

Lindsay Lohan, 'NecklaceGate' and Kleptomania

Có thế bạn "cán bộ" kia cũng bị mắc bệnh :).

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
E có lần về Ninh Bình vào 1 quán cafe mà lúc ra quầy tính tiền cậu chủ để cái đt cũng chả rõ hiệu j đúng tầm tay và trc đó e vừa call 1 cú từ đt của e nêm trả xong e cầm luôn đt cậu ấy vung vẩy ra xe. Bc vào ghế lái lục túi để bỏ đt ra thì ớ người vì 2 đt mình vẫn trong túi mà tay vẫn cầm 1 cái. Quay vào bảo a sr, a cầm nhầm đt của e, cu e cười ko nói j. Hôm đó nó mà sờ đt ko thấy chạyj theo hô trộm thù ko biết xử lý sao.
Cuộc sống vội vã, cầm nhầm là có thể, ứng xử sao khi biết cầm nhầm mới là vấn đề. Nếu cụ uvkt kia nhầm thì đã quay lại trả. Nhàm màf lờ luôn thì cũng là trộm rồi.

David Pham

Xe buýt
Anh liêm khiết quá nên nghéo, nên thông cảm cho ảnh.

Không sợ vợ

Xe tăng
Lại thành án hình sự rồi. Hết đời anh cán bộ (hẳn là UB Kiểm tra Tỉnh Ủy).

Colonhec

[Tịch thu bằng lái]
Cầm nhầm cái điện thoại của mỗi 1 người có gì đâu, chuyện vặt. Cả vạn người mất mát vì cái hội chạy xe ôm, buôn chổi đót kia kìa.

Mợ Liễn

Xe container
Hồi sinh viên đói rách, em nhặt được cái điện thoại cũng xịn (lúc đó 1 tháng em tiêu tầm 700k thì cái điện thoại đó giá cỡ 2500k). Em phải đứng chờ 30 phút tại chỗ nhặt được để chờ họ gọi điện và đến nhận. (Mà lúc trả đt cho còn không được 1 câu cảm ơn. Lúc đó nghĩ sao nó có tý tiền mà khinh mình thế, biết thế cầm luôn thì hay rồi).
Hồi sinh viên, có lần em đi siêu thị Vinatex, nhặt được cái đt Nokia N72 trong lúc chọn quần áo. Hồi đấy nó có giá lắm. Em cũng đem ra quầy thanh toán rồi đứng đấy chờ mãi thì có 1 chị ra nhận đt, cũng ko thèm cảm ơn em 1 câu, còn nhìn mình như kiểu mình có ý đồ xấu. Bó tay!
Mình đến 800 đồng tiền tem quên ko trả còn phi xe mấy km ra trả bưu điện giữa trưa nắng mà bị cảm giác nghi ngờ như vậy thấy rất bực ạ.

LangThinh

Xe buýt
E tưởng làm trong ubkttu nó cơ lớn lắm chứ.Vậy ko lo dc việc này

Isu_zu

Xe container
Hồi sinh viên, có lần em đi siêu thị Vinatex, nhặt được cái đt Nokia N72 trong lúc chọn quần áo. Hồi đấy nó có giá lắm. Em cũng đem ra quầy thanh toán rồi đứng đấy chờ mãi thì có 1 chị ra nhận đt, cũng ko thèm cảm ơn em 1 câu, còn nhìn mình như kiểu mình có ý đồ xấu. Bó tay!
Mình đến 800 đồng tiền tem quên ko trả còn phi xe mấy km ra trả bưu điện giữa trưa nắng mà bị cảm giác nghi ngờ như vậy thấy rất bực ạ.
Thực ra thì cũng khó trách cụ ạ. Những việc xấu trở thành bình thường, những việc bình thường trở thành việc tốt. Và những việc tốt thực sự thì dần biến mất (và nếu còn thì dễ bị...nghi ngờ). Thật đáng buồn cho sự xuống cấp của toàn xã hội. Sinh viên nữ sang Nhật ăn cắp nho còn cắn chủ nhà, đang trở thành..bình thường. Tập sống với trạng thái bình thường mới, làm đc việc gì mà mình nghĩ là tốt thì làm, ko phiền là tốt rồi chứ ko mong cảm ơn :).

Chỉnh sửa cuối:

LangThinh

Xe buýt
Khoa tin nhỉ.UBKTtU quyền lực lam ma

PT2021

[Tịch thu bằng lái]
Sao nhiều đứa méo có chút văn hóa và văn minh trong não chúng nó thế nhỉ. Như cháu sẽ cảm ơn và mời bữa cơm đàng hoàng.

Lelong1411

Xe tăng
Cá nhân em nghĩ cái này là một dạng bệnh tâm lý. Kiểu bệnh ăn cắp vặt, ko phải là ng ta thiếu thốn hay gì đó mà đơn giản nó là "cảm giác" :)), như các cụ bảo là có tính tắt mắt. Em có một ông bác họ, sỹ quan quân đội sau cũng bị đuổi vì ăn cắp vặt. Về quê ở cũng thành tiếng luôn, lúc lấy cái đồng hồ, khi lấy cái điện thoại. Nói chung là dính rất nhiều phốt ăn cắp của họ hàng, k phải trèo tường vượt rào gì mà toàn đi chơi qua nhà ng nào đó hở ra cái gì là ông ấy cầm về

Thichhaihoa

Xe tải
Vậy là sự nghiệp 20 năm công tác đi tong rồi L ơi
“Cầm nhầm” chiếc điện thoại Iphone XS Max của chủ quầy trà sữa, một cán sự của Ủy ban Kiểm tra (UBKT) Tỉnh ủy Bắc Kạn bị cơ quan chức năng xác minh, điều tra và bị đơn vị công tác đề nghị cho thôi việc.
...Theo ông Trung, ông Vũ Quang L đã công tác được hơn 20 năm, trong quá trình công tác chưa xảy ra việc bị kỷ luật, chưa có vi phạm gì, ông L là một cán sự bình thường, không nổi trội.
Hôm trước em rơi đt người nhặt được gọi cho mấy người nhà của em trước khi em biết là rơi. Họ chỉ chỗ, hẹn gặp và yêu cầu mô tả dt trước khi giao trả em hậu tạ thì họ nhất định chỉ nhận 1 bữa sáng vì lúc đấy là tầm 7h.

minhhai985

Xe lăn
Già còn đi uống tà tưa :)) cho chết

Lee78

Xe hơi
Có khi nó là cái tính chứ. Điện thoại có là gì mà phải lấy nhỉ. Em đây chưa bh dùng đt xịn chưa bh chạy theo năm . chán chả buồn nói

fsipraha

Xe hơi
Ở đất 1 mét vuông có 4 thằng hay cầm nhầm thì đây là chuyện dễ xẩy ra. Bản chất khó thay đổi?

botom

Xe tăng
Em nhớ có em gì trên đài truyền hình, cầm nhầm suốt (2 lần bị bắt quả tang ở nước ngoài), mà có làm sao đâu. Có mất việc hay tù tội gì đâu nhỉ. Còn được dẫn chương trình chủ đề chuyên về văn hóa cơ mà. Anh cán sự này đen thôi :).