AB 2018Lỗi sàn để chân rần rần 40-60km/h

Duy1231

Xe đạp
Chào các bạn,
Số là mình đang chạy con AB 2018 gặp lỗi cực kỳ khó chịu , khi chạy trong dãy tốc độ 40 đến 60km thì sàn để chân bị gềnh gềnh, lỗi này thấy có nhiều anh em bị nhưng chưa thấy có ai khắc phục được.
-Xe mình đã đem vô head được thay lò xo mới và bố 3 càng mới free nhưng đi êm hơn được thời gian đầu vài ngày tiếp tục bị
Anh em nào gặp lỗi trên và đã khắc phục cho mình kinh nghiệm với nhé.

Chào các bạn,
Số là mình đang chạy con AB 2018 gặp lỗi cực kỳ khó chịu , khi chạy trong dãy tốc độ 40 đến 60km thì sàn để chân bị gềnh gềnh, lỗi này thấy có nhiều anh em bị nhưng chưa thấy có ai khắc phục được.
-Xe mình đã đem vô head được thay lò xo mới và bố 3 càng mới free nhưng đi êm hơn được thời gian đầu vài ngày tiếp tục bị
theo hiểu biết của mình, thì đây là 1 đặc trưng của dòng động cơ esp của honda. Khi bạn chạy đều ga ở 1 tốc độ trong khoảng từ 45-55 đúng không? Nó sẽ bị rần rần, cảm nhận rõ ràng ở tay lái và sàn để chân. tăng giảm ga thì không bị, hoặc đều ga ở 60 km cũng không bị. Đó là do đ/c tiết kiệm xăng quá bạn ạ, bị thiếu xăng đấy. Xe nóng máy mới bị, khi máy vẫn nguội thì ECU của xe vẫn phun nhiêu liệu ở mức đậm đặc hơn nên không bị rần rần. Có thể nó đây là lỗi hệ thống, bạn đừng động vào bộ côn làm gì cho tốn tiền

polskibus

Xe hơi
Em chạy xe máy Honda thì cứ khi nào xe không thể chạy được nữa mới đem đi sửa :D nói chung xe Honda bền nên những lỗi vặt như này em kệ hết, chẳng làm sao cả. Chẳng có xe nào là hoàn hảo, thi thoảng số đen vẫn mua phải cái nào lỗi nhỏ chút, nhưng đa phần không ảnh hưởng tới chất lượng của xe. Trước khi cho xe ra thị trường bán thì Honda đã phải chạy thử nghiệm test đủ chất lượng rồi nên chắc cũng yên tâm

Duy1231

Xe đạp
theo hiểu biết của mình, thì đây là 1 đặc trưng của dòng động cơ esp của honda. Khi bạn chạy đều ga ở 1 tốc độ trong khoảng từ 45-55 đúng không? Nó sẽ bị rần rần, cảm nhận rõ ràng ở tay lái và sàn để chân. tăng giảm ga thì không bị, hoặc đều ga ở 60 km cũng không bị. Đó là do đ/c tiết kiệm xăng quá bạn ạ, bị thiếu xăng đấy. Xe nóng máy mới bị, khi máy vẫn nguội thì ECU của xe vẫn phun nhiêu liệu ở mức đậm đặc hơn nên không bị rần rần. Có thể nó đây là lỗi hệ thống, bạn đừng động vào bộ côn làm gì cho tốn tiền
Cảm ơn bạn, như bạn nói vậy mình có cách nào khắc phục không? Vì mình có chạy xe đời cũ lại không thấy cảm giác này nhiều.Cảm giác bị gềnh dưới sàn để chân, chứ không phải run đầu xe
Head cũng có giải thích do puli ở tốc độ đó chưa đẩy ra hoàn toàn nên chưa ôm sát được, không biết thế nào luôn

Cảm ơn bạn, như bạn nói vậy mình có cách nào khắc phục không? Vì mình có chạy xe đời cũ lại không thấy cảm giác này nhiều.Cảm giác bị gềnh dưới sàn để chân, chứ không phải run đầu xe
Head cũng có giải thích do puli ở tốc độ đó chưa đẩy ra hoàn toàn nên chưa ôm sát được, không biết thế nào luôn
Họ nói vậy thôi. Hôm nào trời lạnh, dưới 15 độ, bạn chạy xe cũng điều kiện như vậy, bạn sẽ thấy xe rất êm, không bị rần rần. Trước mình chạy dòng sh 150i được gần 80 ngàn km rồi, nên cũng có đôi chút tìm hiểu. Sau chán quá thì bán thôi

pjmnguyen

Xe tải
Tôi đi Ab2018 dắt ra hãng chạy vài chục km đã gặp hiện tượng này, lên 2k km bắt đầu có thêm tiếng rít gió. Khắc phục không đắt: 1.Vệ sinh nồi tra mỡ; 2. Thay kẹp trượt (3 cục cao su) 3. Lò xo 3 càng thái; 4. Lò xo nồi lớn (dài hơn zin 1 tí). Từ đó đến giờ ODO gần 8k êm ru, hết 2 bệnh kể trên. Có khả năng chỉ làm 2 trong 4 cái trên là hết nhưng tôi làm luôn cả 4

Duy1231

Xe đạp
Tôi đi Ab2018 dắt ra hãng chạy vài chục km đã gặp hiện tượng này, lên 2k km bắt đầu có thêm tiếng rít gió. Khắc phục không đắt: 1.Vệ sinh nồi tra mỡ; 2. Thay kẹp trượt (3 cục cao su) 3. Lò xo 3 càng thái; 4. Lò
xo nồi lớn (dài hơn zin 1 tí). Từ đó đến giờ ODO gần 8k êm ru, hết 2 bệnh kể trên. Có khả năng chỉ làm 2 trong 4 cái trên là hết nhưng tôi làm luôn cả 4
Bữa mình vào Head cũng thay lò xo nồi lớn dài hơn của SH150 nhưng chạy nó bị vặt quá nên đổi lại, các chi tiết bạn nói thì không mắc, cho mình hỏi bạn thay lò xo nồi lớn dài hơn là của dòng xe nào?
Bạn có ở HCM không? Mình không chắc mua ở đâu hàng thái chính hãng

pjmnguyen

Xe tải
Mình mua lò xo của Li 3vie ở tiệm phụ tùng vespa, đường phạm hữu chí phía sau bv chợ rẫy ấy, nhớ ko lầm tiệm tên là Như Ý. Còn đồ Thái bạn search Biz.shop tiệm bên gò vấp
Bữa mình vào Head cũng thay lò xo nồi lớn dài hơn của SH150 nhưng chạy nó bị vặt quá nên đổi lại, các chi tiết bạn nói thì không mắc, cho mình hỏi bạn thay lò xo nồi lớn dài hơn là của dòng xe nào?
Bạn có ở HCM không? Mình không chắc mua ở đâu hàng thái chính hãng

Duy1231

Xe đạp
Mình mua lò xo của Li 3vie ở tiệm phụ tùng vespa, đường phạm hữu chí phía sau bv chợ rẫy ấy, nhớ ko lầm tiệm tên là Như Ý. Còn đồ Thái bạn search Biz.shop tiệm bên gò vấp
Cả lò xo lớn và nhỏ đều xài của Liv hã bạn, mình không biết bố 3 càng có ảnh hưởng không, định chuyến này về vào head lập báo cáo kỹ thuật để Honda xử lý.

QC-Led-Mica-Alu

[Tịch thu bằng lái]
Cả lò xo lớn và nhỏ đều xài của Liv hã bạn, mình không biết bố 3 càng có ảnh hưởng không, định chuyến này về vào head lập báo cáo kỹ thuật để Honda xử lý.
Vào head ko có tác dụng j đâu. Chúng nó phán là ko phải lỗi kỹ thuật. Xe nào của honda cũng bị tư sh mode trở xuống. E còn có biên bản xác nhận bọn nó cơ. Ghét nhất nó bán giá chênh tới 8 triệu mà khi có vấn đề chúng nó chối trách nhiệm.

pjmnguyen

Xe tải
đúng rồi lò xo ba càng (3 cái nhỏ) - 30k, lò xo dài lớn 200k của li 3vie hết, lò xo 3 càng thái cũng đc, bố ba càng và chuông zin mình đi khi nào mòn bớt rồi sẽ thay đồ Thái đi cho ngon, khoảng 15k km. Mà bạn thay 3 món kể trên đã bớt gằn và rít gió nhiều rồi

quanquan09097

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng đang bị lỗi tương tự, hóng cách xử lý :(

quochuy0206

Đi bộ
Mình ko đi AB, mình đi NVX, bị y chang bạn, thậm chí tức quá ra Town mua nguyên bộ bố ba càng khác về thay cũng y chang. Mày mò cuối cùng đã tìm được cách khắc phục, bác thử làm theo mình xem, khoảng 100k thui ah. Nếu bạn ở tphcm thì ra chỗ thiên nhẫn, mua bộ lò xo 3 càng này, giá chính xác 80k http://phutungchinhhieu.com/Lo-xo-3-cang-pcx-125-air-blade-lead-click-10-kg.aspx.
Mình đem về tự thay hoặc ra tiệm thay. Xe mình thay xong im ru. 40 60 hết bị run + dợn ở sàn. Kinh nghiệm là cứ tự thay mấy cái rẻ rẻ trước koi có hết bệnh ko, bảo đảm đem ra tiệm mấy vụ này bạn thay đồ hơn triệu có khi còn chưa hết

Duy1231

Xe đạp
đúng rồi lò xo ba càng (3 cái nhỏ) - 30k, lò xo dài lớn 200k của li 3vie hết, lò xo 3 càng thái cũng đc, bố ba càng và chuông zin mình đi khi nào mòn bớt rồi sẽ thay đồ Thái đi cho ngon, khoảng 15k km. Mà bạn
thay 3 món kể trên đã bớt gằn và rít gió nhiều rồi
Mình chỉ sợ nó không phải lỗi phần truyền động mà lỗi máy hay phun xăng thì rất mệt, cái này phải thử thay lò xo xem sao, xe bác đã hết hẵn rồi hã

Duy1231

Xe đạp
Mình ko đi AB, mình đi NVX, bị y chang bạn, thậm chí tức quá ra Town mua nguyên bộ bố ba càng khác về thay cũng y chang. Mày mò cuối cùng đã tìm được cách khắc phục, bác thử làm theo mình xem,
khoảng 100k thui ah. Nếu bạn ở tphcm thì ra chỗ thiên nhẫn, mua bộ lò xo 3 càng này, giá chính xác 80k http://phutungchinhhieu.com/Lo-xo-3-cang-pcx-125-air-blade-lead-click-10-kg.aspx.
Mình đem về tự thay hoặc ra tiệm thay. Xe mình thay xong im ru. 40 60 hết bị run + dợn ở sàn. Kinh nghiệm là cứ tự thay mấy cái rẻ rẻ trước koi có hết bệnh ko, bảo đảm đem ra tiệm mấy vụ này bạn thay đồ hơn triệu có khi còn chưa hết
Không biết AB có giống NVX không nhỉ

pjmnguyen

Xe tải
Mình chỉ sợ nó không phải lỗi phần truyền động mà lỗi máy hay phun xăng thì rất mệt, cái này phải thử thay lò xo xem sao, xe bác đã hết hẵn rồi hã
xe mình hết rồi, giờ đi đều ga 30-50 êm ru chứ ko cà gợn từng hồi như xưa nữa. Cục máy esp dùng chung cho lead, sh mode, sh125 mà chỉ ab là bị hàng loạt như này thì chỉ có thể là bộ truyền động. Bác thử gắn lò xo 3 càng, kẹp trượt cao su, vệ sinh nồi tra mỡ trước đi.

Chỉnh sửa cuối:

Duy1231

Xe đạp
xe mình hết rồi, giờ đi đều ga 30-50 êm ru chứ ko cà gợn từng hồi như xưa nữa. Cục máy esp dùng chung cho lead, sh mode, sh125 mà chỉ ab là bị hàng loạt như này thì chỉ có thể là bộ truyền động. Bác thử
gắn lò xo 3 càng, kẹp trượt cao su, vệ sinh nồi tra mỡ trước đi.
Ok bác để mình thử xem thế nào, mà sao tệm bác nói tra google không thấy nhỉ

bongxu.

Xe tăng
Việc rung xe lỗi này do cụm búa 3 càng ở côn bắt kém gây rung lắc

Spring2018

Xe máy
Chào các bạn,
lỗi kinh niên rồi cụ ạ, h cứ sống chung với lũ thôi