[Thảo luận] ABS - Nếu không có thì em tèo rồi

series3

Xe tăng
Đi đêm mà không bám đường của mình thì cụ sai cơ bản rồi còn gì, các phương tiện thô sơ rồi kể cả xe 2B của bà con nhiều khi cũng chẳng có đèn đâu cụ ạ, thôi thì mừng cụ tránh được tai ương (c)

coolpix8700

Xe ngựa
làm chủ tốc độ sẽ giảm thiểu tai nạn
Đấy là câu khẩu hiệu và cũng là 1 lỗi các xe 4B hay bị gán khi xảy ra tai nạn!
Thực ra có nhiều tình huống không thể có phản ứng nào hữu hiệu nhất cả, mà bản năng có khi lại tốt nhất sau đó cảm ơn số phận!
Hôm vừa rồi đi lên Thái Nguyên, đường quãng đó không chật lắm, thấy phía trước có cô bé đang đi xe đạp ngược chiều ở phía bên phải (có bé ấy đi trái đường) em đã giảm tốc độ (đường cho phép chạy 80, nhưng chắc xe em đã xuống dưới 50km/h). Rõ ràng là đi đối diện mình, em cũng hơi né ra phía ngoài 1 chút (vì luồng bên kia cũng trống), nhưng không ngờ xe đến gần sát, bất ngờ cô bé ấy bẻ ngoặt tay lái ra giữa đường, rồi như giật mình lại ngoặt trở lại vào trong, xe lướt qua sát sạt. Thực ra lúc đó, em không có phản ứng gì hơn, vì có cố cũng không tránh được mà mình cũng lại bị tiếp. Lúc đó sao mà làm chủ được tốc độ, có thể từ xa không thấy rõ được người đi xe đang "lơ đãng". Chứ thỉnh thoảng đi đúng giờ tan học thì học sinh đổ ra đường rất nhiều, cách đi phải khác hẳn, nhưng đằng này 2 xe nhìn rất rõ nhau, sao mà lường hết được!!!

ModKing

Xe tải
Mừng cụ bình an trở về(b)

ruoi

Xe điện
Website
www.sirnam.co.cc
Mấy chú công nông ấy chở gỗ lậu, lại bật đèn để xxx nó bit nó nhận ra mặt thì nó đến tận nhà chú ấy tóm à. Mới cả khi chú ấy nhảy xuống bãi cỏ một phần chắc cũng sợ xxx bit nên lao người nhảy xuống bãi cỏ hòng trốn thoát... em dự thế....

Nhưng dù sao cũng chúc mừng cụ tai qua nạn khỏi, khi về nhớ mang mấy kg thịt lợn hun khói về OFF nhá.:69::69::69:

tuanprado

Xe tăng
Các bạn, là lái xe chúng ta chỉ có thể Cố gắng làm chủ tốc độ chứ không thể lúc nào cũng làm chủ được tình thế. Mình đi đúng luật, nhưng tình huống khách quan lại có thể gây trở ngai bất cứ lúc nào, bản thân chúng ta trở thành nạn nhân do đó không phải lúc nào ta cũng xử lý hết được, chỉ có thể cố gắng hạn chế thiệt hại ít nhất mà thôi.
Cái vô lý nhất là: Nếu có chuyện gì xảy ra thì bao giờ cánh lái xe 4 bánh cũng bị qui la không làm chủ tốc độ - đây là điều bức xúc và lố bịch nhất vẫn thường xảy ra.

hoangnn

Xe container
Website
refacestudio.com
KHông có ABS cũng chẳng sao, cụ cứ đề cao cái ABS, chỉ tổ làm tăng quãng đường phanh chứ báu gì.
^_^ Không có ABS thì lại phải phanh theo kiểu không có ABS, nhưng đấy là với các cụ dày dạn kinh nghiệm chinh chiến, chứ đại đa số mọi người trong lúc đó đều đạp hết phanh -> Như vậy nếu không có ABS thì xe sẽ mất lái và trượt đi theo phương xe đang di chuyển -> va chạm sẽ xảy ra.

Em thì em nghĩ là ABS cần cho đại đa số mọi người :69:!

Tuanphim

Xe điện
Qua 2 sự việc ấy em rút ra kinh nghiệm là:

1. Chạy ban đêm đường núi không nên chạy quá 50km/h, hoặc tốt nhất tránh chạy ban đêm
2. Luôn chạy đúng phần đường của mình, không cắt cua
3. Luôn luôn tỉnh táo và bình tĩnh xử lý tình huống.
4. Luôn luôn cảnh giác vì ý thức tham gia giao thông của người miền núi thường là kém (chú công nông không đèn khi chạy đêm, chở hàng cồng kềnh; chú 2b đánh võng làm xiếc)
5. Chú ý các phương tiện thô sơ, hoặc gia súc ... không có đèn
Mong các cụ/ mợ rút kinh nghiệm từ trường hợp của em nhá
6. Mua xe hịn như của cụ rửa lên :P

Lacet_ti

Xe container
Các cụ cho em hỏi, phanh có ABS khi đạp mạnh nó kêu lục cục à. Xem em chỉ có ABS 2 bánh trước, đạp phanh gấp, nó kêu lục cục, cảm giác cứ như gẫy càng đến nơi:21:

Jack i30

Xe tải
Em vừa đọc cụ kể mà vừa toát cả mồ hôi lạnh cho dù nhiệt độ HN giờ khoảng 17 độ C. Chắc lượt về cụ sẽ an toàn hơn nhiều khi đã có những kinh nghiệm. Chúc cụ về chóng!(b) Cụ nhớ mang kg thịt hun khói cho cụ Ruồi dặn nữa đấy ạ!:21:

haivina

Xe điện
Ơ thế ko bác nào phê bình à: đi ẩu lấn đường, làm chủ xe công nông tai nạn rồi đi luôn. Thế mà chẳng ai mắng.
Hóa ra OFer bênh nhau cả cái sai à ? Mất uy tín quá.:mad:

PhanhGap

Xe điện
Cụ chủ thớt cắt cua là cắt thế nào? cụ sai lòi pha rồi, đa phần chỗ đoạn cua bao giờ cũng có vạch liền. cụ cắt cua là đè vạch, phải thằng xe tải nó cũng cắt cua phía ngược lại thì cụ có thêm bố của ABS cũng đi bằng vành. (hỏi thật cụ mua bằng bi nhiu xiền đấy?):))

1cent

Xe tải
Đọc xong em cũng thấy hãi. Mừng kụ thoát nạn và em có thêm bài học. Em lái mới nên cũng non, chắc bị thế này thì.........
Mời kụ 1 chai

hungdqk

Xe tăng
Website
www.duchungvn.com
cụ này lại trái với nhà em đi bk toàn thích chạy đêm lên trên đấy thui. cứ 7-8h tối chạy lên đấy 12h đến nơi ngủ luôn. Vì lên đấy sớm tối trả có chỗ nào mà đi cả.

KIACD6

Xe đạp
Tháng 7 vừa rồi em đưa cả nhà đi xuyên Việt bằng Santa Fe theo đường HCM. Đang chạy khoảng 90km/h qua một cái dốc con thì bỗng đâu bên phải đường một thằng cu con đi xe đạp nhao ra từ trong một con đường mòn tự tạo (không có biển báo đường nhánh). Em đạp hết phanh và chắc các cụ phù hộ (Nhà em hai họ 4 cụ thì 3 cụ đang ở trên thiên đường, chắc đang ngó xuống) nên thay vì đánh lái sang trái như phản xạ thông thường em lại đánh lái sang phải rồi trả lái ngay nên không va vào thằng nhóc. Nó vọt qua mũi xe em cách khoảng 1 mét, mặt thản nhiên như không trong khi cả nhà em mặt tái mét.
Sau vụ trên em cũng phải có nhận xét rằng ngoài may mắn còn yếu tố kỹ thuật nữa:
1. Xe có ABS nên đạp hết phanh nhưng vẫn ăn lái.
2. Hệ thống VDC giữ cho xe không bi lật vì em thấy xe nghiêng kịch giảm xóc bên phải.
3. Hai bố con ngồi ghế trước đều thắt dây an toàn, nếu không thì đầu cô lớn nhà em và kính xe đều vỡ rồi.
Mặc dù là người hết sức khiêm tốn nhưng em cũng thấy rằng pha xử lý đó của em là một điển hình của việc sử dụng ABS trong tình huống tránh khẩn cấp, tiếc rằng không quay phim được để đưa vào giáo trình dạy lái xe.

kduc

Xe container
vâng đi luôn là đúng rồi đấy ạ có dừng lại thì cũng abc xyz nhà chúng nó mấy phát không thì táng cho nó nổ chóa ra luôn.bọn này khốn thận nó định hại người đây mà :77::77:
:77::77::77: cụ, cụ chủ đi sai lè ra mà cụ còn phụ họa mắng người ta được:^):^)

HDart

Xe hơi
Đi đường đèo nhiều là hay co thói quen cắt cua lắm. Em cúng hay phải đi đèo nhiều, cũng gặp vài phát như bác rồi, giờ thì lúc nào cũng ôm cua chuẩn, không đè vạch nhé.
Mời bác (b)(b)(b)

ying_jun

Xe tăng
@tungcalo: cụ lần sau đi cận thẩn nhé:77: Chúc mừng kụ an toàn

@all: các cụ đi đêm rút kinh nghiệm (b)

tptitoe

Xe tăng
Chúc mừng cụ,
Xin học kinh nghiệm của cụ.(b)(b)(b)