[Funland] Ai đã từng làm quân xanh....

hoantoanmayman

Xe tăng
Người OF
Quân xanh trong thương mại thì nhiều, cụ nào làm đấu thầu thì chả lạ gì luôn :)

Tinhhoa.Dangcap

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra em hơi ngu, cụ thông cảm giải thích cho em thông não phát.
- Bên cụ ko có chủ định đấu, nhưng vẫn mua hồ sơ và gửi công văn cho đối tác "quân đỏ" để thương thảo mức phế cụ nhận đc, nghĩa là bên cụ chỉ mua hs rồi nhận tiền phí làm quân xanh thôi đúng ko?
- Các cụ đi chọc kiếm tiền nhưng đòi mức phế cắt cổ thế thằng quân đỏ nào chịu đc? Làm dự án vốn NSNN đâu lãi đc nhiều thế?

Phiền cụ giải thích hộ em phát nhé, cụ nói lửng lơ thế em luận mãi ko ra
Lãi hay không sếp em không cần biết, sếp em bảo chửa thấy ông nào làm thầu nhà nn và chủ xị thầu nn mà nghèo dư anh em mình cả nên chú không cần nương tay. Bọn đấy khá thì đã không cần làm mầu.

Hoặc chia-Hoặc mất để cho người tốt người ta làm....chọn đê.

Còn thế nào thì đấy là bí quyết, bác để bọn em kiếm miếng cơm, dịch đói bcmnr. =))

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Sếp em bảo, giá màu giờ lên rồi.

Các chú làm gì thì làm thu đủ 30% thuế + 5% doanh thu về cho anh em làm....không có thì chọc cho anh. Thằng nào kêu đắt thì bảo nó....tăng giá thầu lên mà bù, mức này cố định....không làm thì về lập thêm dấu mà tự xanh đỏ với nhau. ;))

Thế nên bên em cũng tạm tạm đợt dịch này, đủ cho anh em rau cháo chực mua hồ sơ. :D
Cụ ở bộ môn gì mà khiếp thế nhỉ. 30% thuế thu nhập? Tức là 30% x 10% tối thiểu + 5 % giá hđ tức là 8% ăn ngay :D

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói màu mè gì mà khiếp thế?
Thu gì 30% thuế + 5% doanh thu?
Nghĩa là cụ làm giúp quân xanh cho bọn khác, thì bên cụ thu về ~34% tổng giá trị hợp đồng á, em chưa hiểu ý cụ
Chắc không phải số này :D này mà xanh có mà đỏ "xanh" mặt :D hoặc kể lúc mơ đang ngủ trưa.

Sùng A Lềnh

Xe tăng
Lãi hay không sếp em không cần biết, sếp em bảo chửa thấy ông nào làm thầu nhà nn và chủ xị thầu nn mà nghèo dư anh em mình cả nên chú không cần nương tay. Bọn đấy khá thì đã không cần làm mầu.

Hoặc chia-Hoặc mất để cho người tốt người ta làm....chọn đê.

Còn thế nào thì đấy là bí quyết, bác để bọn em kiếm miếng cơm, dịch đói bcmnr. =))
Chắc các cụ đi đấu thầu mua thiên thạch ở sao hỏa rồi. Ở xứ cờ hoa này câu chuyện của cụ là chuyện nói phét.
Cụ nghĩ vào cướp thầu dễ như cào phím thế á? Thằng đối tác quen bao năm nó lại đơn giản để mất trận địa vào tay thằng mới như cụ thế á, nó lại ko dám làm hòa để giữ trận địa chắc?
Nó thống nhất với CĐT cho cụ trúng một gói, làm xong khéo cụ cũng bán thận luôn đấy đừng có ngồi mà cào phím.
Cái cấu trúc XH phức tạp, để ra được gói thầu trải qua biết bao trình tự thủ tục, mỗi khâu đều phải chi phí, Nhà thầu nó bỏ chi phí lót đường cả 1-2 năm trời mới mang đc vốn về, cụ vào cụ cướp không thế mà cụ ăn đc ngon á.

Em xin lỗi phải nói thẳng, cụ nói phét thì lên facebook, ở đây ko phải chỗ cho cụ cào phím.

gnud_ht

Xe buýt
Sếp em bảo, giá màu giờ lên rồi.

Các chú làm gì thì làm thu đủ 30% thuế + 5% doanh thu về cho anh em làm....không có thì chọc cho anh. Thằng nào kêu đắt thì bảo nó....tăng giá thầu lên mà bù, mức này cố định....không làm thì về lập thêm dấu mà tự xanh đỏ với nhau. ;))

Thế nên bên em cũng tạm tạm đợt dịch này, đủ cho anh em rau cháo chực mua hồ sơ. :D
Đọc cồng của cụ em cứ thấy nó có mùi gì ấy nhở :))
Bên em cũng “hay đc nhờ” làm quân xanh đỏ và ngược lại. Tất nhiên ko lấy bất cứ phí gì ngoài phí bảo lãnh và các phí liên quan đến hồ sơ thầu.
Cái giọng điệu của cụ em thấy nó sao sao. Luật rừng bao lâu nay, đã muốn thông thầu thì thiếu gì lý do để đẩy nhà cụ ra mà cụ thích chọc là chọc được. Chơi thế thì nhà cụ chơi mình thôi, mang tiếng chuyên làm thầu NSNN. Nghe mệt thế :))

Thời gian gần đây, đấu thầu qua mạng nhiều nên em nghĩ có vẻ minh bạch hơn trc.

Tinhhoa.Dangcap

[Tịch thu bằng lái]
Chắc các cụ đi đấu thầu mua thiên thạch ở sao hỏa rồi. Ở xứ cờ hoa này câu chuyện của cụ là chuyện nói phét.
Cụ nghĩ vào cướp thầu dễ như cào phím thế á? Thằng đối tác quen bao năm nó lại đơn giản để mất trận địa vào tay thằng mới như cụ thế á, nó lại ko dám làm hòa để giữ trận địa chắc?
Nó thống nhất với CĐT cho cụ trúng một gói, làm xong khéo cụ cũng bán thận luôn đấy đừng có ngồi mà cào phím.
Cái cấu trúc XH phức tạp, để ra được gói thầu trải qua biết bao trình tự thủ tục, mỗi khâu đều phải chi phí, Nhà thầu nó bỏ chi phí lót đường cả 1-2 năm trời mới mang đc vốn về, cụ vào cụ cướp không thế mà cụ ăn đc ngon á.

Em xin lỗi phải nói thẳng, cụ nói phét thì lên facebook, ở đây ko phải chỗ cho cụ cào phím.
=))

Trong nghành mà bác phải lo giữ trận thì bác vẫn là hạng ruồi ăn bằng quan hệ thôi, chả đáng lo. Bác hòa được chục trận mà vẫn bỏ phí ra lốp bi không? =))

Còn lùa sếp em không phải đơn giản, cứ đúng mà làm....sai đâu...chậm đâu gửi đơn đến đấy. Người thực việc thực sao phải sợ mấy thằng cài cắm. Có khi làm xong trận đấy anh em lại hiểu nhau hơn ý....kiểu "Ôi thế sao anh em mình không gặp nhau từ trước nhờ thế đếu nào mà anh lại nghe cái thằng Sùng A Lềnh"... =))

Cờ hay do tay người chơi thôi, bác chầu rìa cờ ngoài chứ có cầm quân đi chó đâu mà húng. =))

Sùng A Lềnh

Xe tăng
=))

Trong nghành mà bác phải lo giữ trận thì bác vẫn là hạng ruồi ăn bằng quan hệ thôi, chả đáng lo. Bác hòa được chục trận mà vẫn bỏ phí ra lốp bi không? =))

Còn lùa sếp em không phải đơn giản, cứ đúng mà làm....sai đâu...chậm đâu gửi đơn đến đấy. Người thực việc thực sao phải sợ mấy thằng cài cắm. Có khi làm xong trận đấy anh em lại hiểu nhau hơn ý....kiểu "Ôi thế sao anh em mình không gặp nhau từ trước nhờ thế đếu nào mà anh lại nghe cái thằng Sùng A Lềnh"... =))

Cờ hay do tay người chơi thôi, bác chầu rìa cờ ngoài chứ có cầm quân đi chó đâu mà húng. =))
Nghe ông nói tôi ko dám hình dung ra tương lai cuộc đời ông. Tôi mạnh dạn cười nhẹ ông một cái rồi đi ra.
Lah em với cụ lại đi vật nhau với thằng sinh viên mới ra tù tập leo núi rồi :))

m58668

Xe điện
Thế vụ voi chín ngà có gọi là thông thầu không các cụ :D

Sùng A Lềnh

Xe tăng
Thế vụ voi chín ngà có gọi là thông thầu không các cụ :D
Voi bác vẫn thịt, gà bác vẫn chén nhưng bác ko có tác động làm ảnh hưởng đến kết quả đấu thầu thì làm sao gọi là thông thầu đc cụ :))

m58668

Xe điện
Voi bác vẫn thịt, gà bác vẫn chén nhưng bác ko có tác động làm ảnh hưởng đến kết quả đấu thầu thì làm sao gọi là thông thầu đc cụ :))
Thế tiêu chí thầu sao không đưa ra là cá mập chín đuôi hay thuồng luồng chín đầu đi cụ =))

Chuẩn đới cụ, đội trúng thầu phải lo lót cac cửa có khi đến 20% giá trị gói thầu; làm khéo may ra ăn đc 10% thôi.
Dự án đang làm bị thay đổi điều chỉnh, đợi phê duyệt lại. Vốn phân kỳ lại ko tháo gỡ được, vay tiền làm trước đẩy nhanh tiến độ để giảm chi phí gián tiếp, làm xong rồi ngồi trả lãi vay há mồm đợi vốn về.
Làm xong xuôi lấy tiền rồi, một ngày đẹp trời kiểm toán vào cắt. Lại móc họng nôn ra. tái nghèo bất cứ lúc nào :))

thieuhuyen

Xe tải
Ối vụ này em cũng đích thân mục sở thị. Thầu thì chưa đấu, hồ sơ còn chưa mở bán. Nhưng công trình thì làm xong 50% rồi. Hôm mở hồ sơ thầu sếp phải ngồi chầu chực văn phòng bán, chú nào vào mua là xin contact. Xong đến gặp rồi biếu chục củ uống nước. Chứ lớ ngớ có thằng ất ơ nó trúng cái thì lại cốc mò cò xơi ngay.

kogenzo

Xe buýt
Vốn NSNN các cụ phải làm từ những việc như xin Kế hoạch vốn, thiết kế, thẩm tra, thẩm định, xin kế hoạch LCNT, rồi tổ chức đấu thầu mới thấy nó nhiêu khê và tốn kém thế nào. Vậy mà đến lúc tổ chức đấu thầu thì mấy thằng thầu tặc chả ai biết là thằng mẹ nào nhảy vào đòi ăn hôi, vì vậy mới sinh ra việc có xanh, đỏ để hạn chế rủi ro thầu tặc thôi. Việc thối nát là cả 1 hệ thống rồi, nhà thầu cũng chỉ muốn kiếm miếng cơm miếng cháo thôi chứ ai muốn mua thêm việc làm gì.
Bây giờ đấu thầu qua mạng chỉ hạn chế quân xanh, quân đỏ hơn thôi chứ cũng không phải là không có các cụ nhé.