Altis 2012 bảo dưỡng 5 vạn và thay lọc điều hòa.

anlonghero

Xe đạp
Chào các cụ,

Xe em Altis đời 2012, đi được 5 vạn. 2 năm trước (đã đi được 3 vạn) em mang vào Toyto Mỹ Đình check, chỉ cần thay dầu và lọc xăng. 2 năm nay em ít chạy nên cũng chẳng đi bảo dưỡng gì. Giờ em thấy có mấy vấn đề nhỏ muốn xử lý:
1) Điều hòa mát nhanh nhưng có mùi bụi ở ngoài, kể cả chỉ lấy gió bên trong. Chắc là phải thay lọc điều hòa.
2) Lúc nhấn nhanh và thả phanh hơi có tiêng kêu.

Các cụ tư vẫn giúp xem cần bảo dưỡng gì nữa và cho em xin giá. Em mang xe qua làm luôn kẻo sắp đến Tết rồi. Cảm ơn các cụ.

roberdlee

Xe buýt
1, Cái 1: Chuẩn, nếu cụ thấy nhiều mùi nên đi vệ sinh dàn lạnh và thay lọc luôn. Tiện cũng vệ sinh cái xe luôn xem trong hốc có gì lưu cữu k.
2. Phanh cứ đi một lúc thì hết thôi, do cụ đi ít quá
3. Nhớ thay dầu máy và kiểm tra nước mát
4. Muốn bán thì hú em nhé hiii

anlonghero

Xe đạp
Cảm ơn cụ. Em chưa có ý định bán. Cụ biết gara nào tốt giải quyết nhanh gọn mấy vđ nhỏ của xe em thì nhờ cụ tư vấn nhé.

Hientn

Xe tải
Xe cụ dù đi ít thì mỗi năm cũng nên thay dầu bảo dưỡng 1 lần. Lọc gió điều hòa với thời tiết VN thì ít nhất 6 tháng cũng nên vệ sinh, 1-2 năm thay 1 lần cho thơm tho.

roberdlee

Xe buýt
Cảm ơn cụ. Em chưa có ý định bán. Cụ biết gara nào tốt giải quyết nhanh gọn mấy vđ nhỏ của xe em thì nhờ cụ tư vấn nhé.
E toàn làm gần nhà thôi. Trên này có mấy cụ kinh doanh chuyên nghiệp cũng tốt. Điều hoà xe thì cụ đến chỗ bạn Tị điều hoà cuối đường Dương Đình nghệ (đoạn đường cụt) .

anlonghero

Xe đạp
Xe cụ dù đi ít thì mỗi năm cũng nên thay dầu bảo dưỡng 1 lần. Lọc gió điều hòa với thời tiết VN thì ít nhất 6 tháng cũng nên vệ sinh, 1-2 năm thay 1 lần cho thơm tho.
Em công việc cũng bận. 1 năm thay dầu, bảo dưỡng thì đc, chứ 6 tháng lại phải đi vệ sinh lọc gió thì mệt quá. Mà xe em đi 2 năm có vđ gì đâu, 1-2 tháng nay mới thấy hơi có mùi bụi thôi.

anlonghero

Xe đạp
E toàn làm gần nhà thôi. Trên này có mấy cụ kinh doanh chuyên nghiệp cũng tốt. Điều hoà xe thì cụ đến chỗ bạn Tị điều hoà cuối đường Dương Đình nghệ (đoạn đường cụt) .
Em cũng đọc trên này thấy có thớt nhiều cụ cũng khen cụ Tỵ. Ko biết chỗ cụ ấy có bảo dưỡng tổng thể luôn ko hay chỉ điều hoà. E muốn đi 1 hôm bảo dưỡng những mục chính luôn 1 thể.

cugieo

Xe tăng
1. Bác nên đi vệ sinh bảo dưỡng toàn bộ điều hòa, thông ống, bơm gas, van, lọc gas, lọc điều hòa....
2. Đối với phanh tháo ra xem có vấn đề gì không, đi ít hay nhiều cũng nên xem khi đến kỳ hoặc thấy có bất thường. Phanh ở bên ngoài nên cần kiểm tra thường xuyên tránh bị trơ má gây mất an toàn, đĩa phanh mòn cần phải láng đĩa cho mòn đều, hệ thống tổng phanh, ABS...
3. Ngoài ra kiểm tra trong khoang máy nếu bẩn thì rửa, tránh chuột bọ cắn dây và hệ thống bên trong xe. Xe đi ít hay nhiều cũng cần chú ý vì chuột bọ ở khắp nơi.

Kiabuoisang

Xe container
- Điều hòa thì kiểm tra xem cái cửa lật (chuyển lấy gió trong hoặc ngoài) bên trong, nếu cửa lật đóng không kín do chuột gặm hoặc do gì đó dẫn tới khi chuyển lấy gió trong nhưng cửa hút gió ngoài không kín sẽ có mùi từ phía ngoài vào. Vấn đề khác là xe không kín cũng sẽ bị như vậy và vấn đề tìm chỗ nào không kính là rất khó khăn do có thể hở ở khoang cửa, khoang động cơ,...chứ không đơn giản chỉ là cái điều hòa. Thường thì sẽ rất khó khắc phục chuyện này nên cụ cứ kệ cmn đi. Lọc gió điều hòa kém thì thay và thay thì cũng chả hết được cái mùi bên ngoài cụ nhé.
- Phanh kêu: Kích gầm, tháo bánh, tháo má phanh và vệ sinh nó, làm nhám nó. Bôi trơn các chi tiết ngoàm phanh,...túm lại là bảo dưỡng làm sạch xong gắn lại. Nếu vẫn còn kêu thì thử thay má phanh mới xem ntn. Nếu phanh mà cảm thấy giựt giựt, rung rung (dù ABS chưa kích hoạt) thì đi láng đĩa phanh cho nó phẳng phiu là ok.
Hết.

anlonghero

Xe đạp
Cảm ơn cụ cugieo và kia morning. Em sẽ mang xe đi kiểm tra tổng thể và nhắc thợ những vđ mà các cụ tư vấn. Em muốn check và sửa luôn ở 1 chỗ cho đỡ mất thời gian. Các cụ có tư vấn gara nào ngon bổ rẻ ko? Em ở Thuỵ Khuê, Tây Hồ.

Hientn

Xe tải
Cụ đi ít và bận thì cứ vứt vào hãng họ kiểm tra, bảo dưỡng rồi hỏng gì thay đấy. Đa số các hãng nó đặt ra lịch bảo dưỡng ở VN là 6 tháng 1 lần cũng có lý do của họ, để những người không có thời gian như cụ vứt xe vào đâu đấy cho người ta kiểm tra và sửa chữa, thay thế kịp thời.

anlonghero

Xe đạp
Cụ đi ít và bận thì cứ vứt vào hãng họ kiểm tra, bảo dưỡng rồi hỏng gì thay đấy. Đa số các hãng nó đặt ra lịch bảo dưỡng ở VN là 6 tháng 1 lần cũng có lý do của họ, để những người không có thời gian như cụ vứt xe vào đâu đấy cho người ta kiểm tra và sửa chữa, thay thế kịp thời.
Em đọc trên này có nhiều cụ comment vào hãng thợ làm chán lắm, chỉ có đồ thay thì đảm bảo thôi. Nên mới hỏi để tìm gara nào xử lý tốt mấy vấn đề nhỏ của xe. Xem ra em lại mang vào hãng check và xử lý vậy.

cugieo

Xe tăng
Không biết bác ở khu nào Hà Nội, còn Hà Nội thì nhiều chỗ làm. Nếu bác gần khu Lạc Long Quân thì qua nguyễn hoàng tôn đối diện ciputra sửa, thật ra gara ngoài nào sửa cũng được, quan trọng bác biết bệnh của xe ntn để trao đổi nói chuyện với thợ cho dễ.
Đối với việc bảo dưỡng toàn bộ điều hòa xác định là cả ngày, nếu bác rảnh thì cứ theo dõi thợ làm, thường có chủ xe ở đó thì biết cần thay thế gì, sửa gì...
Hệ thống phanh thì tháo ra kiểm tra xem má phanh có mòn, có bị trơ, và xem đĩa phanh có cần phải láng lại không, kiểm tra tổng phanh, ABS...
Chi phí thì khó, vì phải tháo ra xem có bắt buộc phải thay thế gì không, nếu chỉ vệ sinh, thì giá mềm mại thôi.
Nên bố trí thời gian qua trực tiếp làm việc với gara, theo dõi quá trình thợ làm, và xử lý những vấn đề phát sinh trong quá trình thợ làm nếu cần thiết.

anlonghero

Xe đạp
Không biết bác ở khu nào Hà Nội, còn Hà Nội thì nhiều chỗ làm. Nếu bác gần khu Lạc Long Quân thì qua nguyễn hoàng tôn đối diện ciputra sửa, thật ra gara ngoài nào sửa cũng được, quan trọng bác biết bệnh của xe ntn để trao đổi nói chuyện với thợ cho dễ.
Đối với việc bảo dưỡng toàn bộ điều hòa xác định là cả ngày, nếu bác rảnh thì cứ theo dõi thợ làm, thường có chủ xe ở đó thì biết cần thay thế gì, sửa gì...
Hệ thống phanh thì tháo ra kiểm tra xem má phanh có mòn, có bị trơ, và xem đĩa phanh có cần phải láng lại không, kiểm tra tổng phanh, ABS...
Chi phí thì khó, vì phải tháo ra xem có bắt buộc phải thay thế gì không, nếu chỉ vệ sinh, thì giá mềm mại thôi.
Nên bố trí thời gian qua trực tiếp làm việc với gara, theo dõi quá trình thợ làm, và xử lý những vấn đề phát sinh trong quá trình thợ làm nếu cần thiết.
Cảm ơn cụ đã tư vấn. Em tính mang vào Toyta chính hãng check tổng thể để biết rõ vấn đề (không biết phí check bao nhiêu?). Sau đấy cần thay sửa gì thì ra trao đổi với gara bên ngoài. Nếu chỉ vệ sinh, sửa chữa đơn giản thì em làm luôn trong hãng. Em ở Thuỵ Khuê, nên ra Nguyễn Hoàng Tôn cũng gần. Cụ có địa chỉ cụ thể của gara cho em xin nhé. Cảm ơn cụ.

cugieo

Xe tăng
Cảm ơn cụ đã tư vấn. Em tính mang vào Toyta chính hãng check tổng thể để biết rõ vấn đề (không biết phí check bao nhiêu?). Sau đấy cần thay sửa gì thì ra trao đổi với gara bên ngoài. Nếu chỉ vệ sinh, sửa chữa đơn giản thì em làm luôn trong hãng. Em ở Thuỵ Khuê, nên ra Nguyễn Hoàng Tôn cũng gần. Cụ có địa chỉ cụ thể của gara cho em xin nhé. Cảm ơn cụ.
Vào hãng check cũng được nhưng đa phần hãng đều yêu cầu thay thế không sửa chữa theo số km. Ví dụ 1000 km thì bảo dưỡng gì, thay thế gì, 10000 km thì bảo dưỡng gì, thay thế gì....Thay thế như thế tốt tuy nhiên đau ví của chủ xe. Có nhiều linh kiện đi chán chả buồn hỏng, thay thế phí tiền quá. Xe của bạn đi thì cảm nhận được cần thay thế, sửa chữa phụ tùng gì. Ít nhất mình cũng phải biết được tầm 80% sau đó ra trao đổi với thợ và nhờ thợ chính, thợ tay nghề cứng họ đi và cảm nhận thì sẽ biết được 20% còn lại.
Quanh khu cổng ciputra cũng có nhiều gara, không nhớ địa chỉ cụ thể, hoặc ngay chỗ văn tiến dũng giao với đường cầu diễn có gara trước mình cũng sửa chữa ở đó, tất nhiên phải biết trao đổi với thợ. Ví dụ bảo xe tôi cần bảo dưỡng điều hòa, tháo ra vệ sinh toàn bộ, thay lọc gas, kiểm tra xem giàn nóng, giàn lạnh có bị mọt, thủng không, xúc rửa ống, van tiết lưu, thay gas mới, dầu trong lốc thay luôn...hỏi giá trước để cân đối tài chính. Như thế bạn biết tầm 80% về hệ thống điều hòa xe, trao đổi với thợ cũng dễ, không bị bịp. Xác định một ngày ngồi chơi ở gara, theo dõi thợ làm, trao đổi với thợ để biết xử lý.

anlonghero

Xe đạp
Vào hãng check cũng được nhưng đa phần hãng đều yêu cầu thay thế không sửa chữa theo số km. Ví dụ 1000 km thì bảo dưỡng gì, thay thế gì, 10000 km thì bảo dưỡng gì, thay thế gì....Thay thế như thế tốt tuy nhiên đau ví của chủ xe. Có nhiều linh kiện đi chán chả buồn hỏng, thay thế phí tiền quá. Xe của bạn đi thì cảm nhận được cần thay thế, sửa chữa phụ tùng gì. Ít nhất mình cũng phải biết được tầm 80% sau đó ra trao đổi với thợ và nhờ thợ chính, thợ tay nghề cứng họ đi và cảm nhận thì sẽ biết được 20% còn lại.
Quanh khu cổng ciputra cũng có nhiều gara, không nhớ địa chỉ cụ thể, hoặc ngay chỗ văn tiến dũng giao với đường cầu diễn có gara trước mình cũng sửa chữa ở đó, tất nhiên phải biết trao đổi với thợ. Ví dụ bảo xe tôi cần bảo dưỡng điều hòa, tháo ra vệ sinh toàn bộ, thay lọc gas, kiểm tra xem giàn nóng, giàn lạnh có bị mọt, thủng không, xúc rửa ống, van tiết lưu, thay gas mới, dầu trong lốc thay luôn...hỏi giá trước để cân đối tài chính. Như thế bạn biết tầm 80% về hệ thống điều hòa xe, trao đổi với thợ cũng dễ, không bị bịp. Xác định một ngày ngồi chơi ở gara, theo dõi thợ làm, trao đổi với thợ để biết xử lý.
Vâng, cảm ơn cụ đã tư vấn. Em sẽ sắp xếp thời gian vào hãng check và ra gara ngoài sửa chữa thay thế. Cũng là 1 dịp học hỏi. Chắc em chủ yếu xử lý lọc điều hòa, thay gas, dầu và xử lý hệ thống phanh.