[Funland] America Great Again

Archer

Xe điện
Ô, em hỏi khí không phải, mỉa mai một kẻ cố tình che dấu thông tin, cố tình mị dân và mặc kệ ý kiến các chuyên gia, chỉ chú trọng lợi ích bản thân trước cộng đồng thì có gì sai hả cụ? Những vụ lần trước đã nhiều lần bạn 100 đã sai rành rành, may nhờ bộ máy propaganda (cám ơn các bạn Fox News!) ra sức đưa tin giả để dân Rs (hoặc không biết sự thật, hoặc rúc đầu vào cát mặc kệ sự thật vì lợi ích nhóm / cá nhân) tiếp tục ủng hộ bạn ấy. Lần này dịch bệnh che dấu khó khăn hơn nên khi có kết quả đập vào mắt thì phải chỉ ra cho dân tình biết chứ (nói vậy chứ nhiều bạn Rs vẫn lầm tưởng 100 đang làm tốt nên hơi... khó nói).

Đừng hiểu nhầm là người ta hả hê vì người Mỹ chết. Người ta hả hê vì đây là cơ hội (lần thứ n) cho thấy sự thiếu trình độ (nói một cách rất lịch sự) trong lãnh đạo của 100. Hai điều ấy có chung kết quả, nhưng khác nhau rất nhiều về bản chất. Nếu bạn 100 không mị dân từ đầu "chỉ như cúm ấy mà", "sắp hết dịch đến nơi rồi", hoặc nếu bạn ấy chịu nghe lời của các chuyên gia (thay vì "tôi không đồng ý với ông ấy" - khi nói về ý kiến muốn lock-down của bác Fauci) thì Mỹ có toang người ta cũng thương, nhưng mà ở đây không phải như vậy. Mà nói đâu xa, hôm kia, khi số ca tăng lên cả chục nghìn và số người chết lên đến hàng trăm một ngày, bạn ấy vẫn vui vẻ "Chúng ta thắng rồi" trong cuộc "họp báo" (mang tiếng là họp báo, nhưng thực ra là rally trá hình) của bạn. Thương cho người dân Mỹ thì có thể, nhưng hơi khó thương cho bộ máy của bạn 100 nhà ta.
Bất luận vì nguyên nhân gì, mỉa mai trên xác chết của những người dân đang trong cơn dịch họa cũng là sự hả hê của một con vật. Khác gì những con Khựa dăng biểu ngữ chúc mừng dịch bệnh đang tới với Nhật, Mỹ và mong nó kéo dài bất tận?
Nếu bất đồng ý kiến với Tổng thống, họ có thể đề nghị, kêu gọi hai Viện, các nghị sĩ cũng như dùng sức ép truyền thông để ép ông ta nghĩ lại và có lời cải chính với nhân dân chứ họ có bị câm bất thường vào thời điểm đó đâu?
Trump phát biểu với tư cách 1 Tổng thống, tức là dựa trên sự tham mưu của cả một đội ngũ chuyên gia, trí thức học nhiều hiểu rộng (bao gồm cả chuyên gia y tế) chứ không phải là một cá nhân muốn nói gì thì nói.
Trình độ như Clinton, Obama thì đem lại cho Trung Quốc lợi thế, ưu đãi gì, mang lại cho các quốc gia yếm thế (bao gồm VN) lợi ích gì, chắc không cần phải nhắc nữa :)

vumessi

[Tịch thu bằng lái]
Em hơi tò mò cụ lấy nguồn từ đâu khi nói rằng dân dịch tễ không tính số test trên đầu người vậy ạ? Vì em đọc thấy gần đây một số chuyên gia dịch tễ học Mỹ, ví dụ như bà Jennifer Horney, lại phát biểu ngược lại (trích, "I think the important clarification is that we should be considering the number of cases per 1 million population and considering a rate of people tested and not the absolute numbers. The absolute number of tests is not very meaningful."). Đúng là không bệnh dịch nào xét nghiệm toàn dân hết (và điều ấy cũng không khả thi lắm), nhưng mục đích xét nghiệm là xét nghiệm ở mức tối đa các trường hợp có thể bị bệnh. Trong khi ở Mỹ vẫn còn người có nhu cầu test, có triệu chứng mà chưa được test thì em vẫn giữ ý kiến rằng các bạn test chưa đủ. VD như bang Mississippi, 3 hôm trước còn có người có biểu hiệu ho và hơi sốt, nhưng gọi điện để xin đặt lịch test thì bị từ chối và khuyến cáo nằm nhà, nếu trở nặng thì vào ngay ER; Mississippi hiện giờ đã tuyên bố đang có ~579 ca, nhưng trong số ngoài 579 ấy, bao nhiêu người như trên (có triệu chứng nhưng không được test)?

Đúng là nên tập trung vào nhóm có nguy cơ, nhưng vấn đề là hiện nay cả nước Mỹ đều có nguy cơ do hầu hết (hay tất cả nhỉ?) các bang đều đã phát hiện ca nhiễm bệnh. Tập trung vào NY là đúng, nhưng không thể chỉ tập trung vào mỗi NY được, phải không cụ? Tất nhiên phải theo dõi tình hình sắp tới mới rõ, nhưng em lo rằng NY chỉ là người đi đầu chứ không phải điểm nóng duy nhất và tình hình Mỹ trong vài tuần sắp tới có thể sẽ còn xấu hơn (hiện giờ số người chết và tỉ lệ tử vong đang tăng dần trên khắp nước Mỹ nên cũng hơi đáng ngại cho các bạn).
Cụ cũng có vẻ thiên kiến với mẽo
Vài ngày trước thì cụ chê bai mẽo không đủ test kit, giờ nó đã đủ test 200k ca mỗi ngày thì cụ lại chê không đủ theo tỉ lệ đầu người (?)
Trong khi VN có xét nghiệm đại trà theo tỉ lệ đầu người đâu cụ

Trước giờ tôi luôn chỉ nói 1 câu, chống dịch là nhiệm vụ toàn cầu, chính quyền nào cũng muốn khống chế dịch bệnh
Nên ủng hộ và chê bai ít thôi

meotamthe

Xe cút kít
thông tin thì cũng có nhưng mẽo viện trợ cho VN ( lúc chỉ có vài ca dương tính) là ưu ái đấy mợ.
Ưu ái gì đâu lão, Mỹ nó cũng muốn biết dịch bệnh virus nó thế nào, 16 ca đầu của Việt Nam đều từ TQ cả mà. Có nhiều thông tin thì mới có phương án ra thuốc, nó cũng khôn lõi ra, lúc nó có thuốc thì lai xần của nó cũng đắt lòi, số tiền kia bõ đếch gì.

Aline

Xe tải
Em hơi tò mò cụ lấy nguồn từ đâu khi nói rằng dân dịch tễ không tính số test trên đầu người vậy ạ? Vì em đọc thấy gần đây một số chuyên gia dịch tễ học Mỹ, ví dụ như bà Jennifer Horney, lại phát biểu ngược lại (trích, "I think the important clarification is that we should be considering the number of cases per 1 million population and considering a rate of people tested and not the absolute numbers. The absolute number of tests is not very meaningful."). Đúng là không bệnh dịch nào xét nghiệm toàn dân hết (và điều ấy cũng không khả thi lắm), nhưng mục đích xét nghiệm là xét nghiệm ở mức tối đa các trường hợp có thể bị bệnh. Trong khi ở Mỹ vẫn còn người có nhu cầu test, có triệu chứng mà chưa được test thì em vẫn giữ ý kiến rằng các bạn test chưa đủ. VD như bang Mississippi, 3 hôm trước còn có người có biểu hiệu ho và hơi sốt, nhưng gọi điện để xin đặt lịch test thì bị từ chối và khuyến cáo nằm nhà, nếu trở nặng thì vào ngay ER; Mississippi hiện giờ đã tuyên bố đang có ~579 ca, nhưng trong số ngoài 579 ấy, bao nhiêu người như trên (có triệu chứng nhưng không được test)?

Đúng là nên tập trung vào nhóm có nguy cơ, nhưng vấn đề là hiện nay cả nước Mỹ đều có nguy cơ do hầu hết (hay tất cả nhỉ?) các bang đều đã phát hiện ca nhiễm bệnh. Tập trung vào NY là đúng, nhưng không thể chỉ tập trung vào mỗi NY được, phải không cụ? Tất nhiên phải theo dõi tình hình sắp tới mới rõ, nhưng em lo rằng NY chỉ là người đi đầu chứ không phải điểm nóng duy nhất và tình hình Mỹ trong vài tuần sắp tới có thể sẽ còn xấu hơn (hiện giờ số người chết và tỉ lệ tử vong đang tăng dần trên khắp nước Mỹ nên cũng hơi đáng ngại cho các bạn).
Em thì em thấy thế này. Trong bất cứ lĩnh vực chuyên môn nào cũng có mấy nhóm: nhóm không làm dịch vụ thực chỉ nghiên cứu và bình luận ngoài lề (các viện, trường hay thuộc nhóm này), nhóm trực tiếp cung cấp dịch vụ, nhóm quản lý trực tiếp cầm tiền và phải ra quyết định. Trong 3 nhóm này, em thích theo dõi xem cách hành xử của nhóm quản lý phải ra quyết định nhất vì đó là người thật, việc thật, tiền thật. Em tiếp xúc không ít nhóm giáo sư nghiên cứu nọ kia của các trường thì em nói thật hội ý chỉ nói thôi và chưa bao giờ phải chịu trách nhiệm về một việc gì, có tiền nghiên cứu thì lại ngồi thu mấy cái số liệu rồi viết mấy bài báo cáo, mà số này thì nhiều vô thiên lủng và 9 người 10 ý. Đội làm dịch vụ trực tiếp thì rất cần cù và biết đúng khâu của mình, nhưng cái nhìn tổng thể thì không có. Nên khi em nói "dân dịch tễ" có lẽ em hàm ý đến người ra quyết định nhiều hơn hội bình luận viên ở ngoài. Với nguồn lực có hạn, người có chuyên môn cầm tiền ra quyết định sẽ phải quyết định dùng số test đó cho những người có nguy cơ cao nhất. Rồi có thêm đến đâu tính tiếp mở rộng ra đến đó.

Vụ dịch này em quen nhiều ca bên Mỹ. Con của bạn em cũng ho hắng, sốt nọ kia không được xét nghiệm vì không có yếu tố tiếp xúc nguy cơ và triệu chứng chưa đủ. Một nhà nữa thì cả 2 bố con ở NY đều nhiễm, nhưng con bé con học cấp 3, sốt qua qua 2 ngày khỏi luôn. Bố thì ở nhà vẫn làm việc, bảo là cũng hơi mệt tý nhưng vẫn ở nhà, hẹn tuần sau khỏi thì lại làm việc họp hành remote bình thường. Một bạn khác ở Seattle cũng nhiễm cũng khỏi rồi.

Mũi tên bạc

Xe container
Bọn Trung Quốc nó chống dịch quyết liệt, thậm chí cay nghiệt thế này thì mới đẩy lùi được. Em tin là số liệu của nó thực sự là số chính quyền thống kê được, còn có đúng thực tế hay không thì chẳng nước nào có thể chắc chắn.

Dùng vợt chụp người chống cự như kiểu bắt chó hoang:

Cưỡng chế người không chịu cách ly:

Bọn Âu Mỹ thì chắc khó làm kiểu này vì vướng vấn đề nhân quyền, nhưng xét cho cùng nhân quyền quan trọng nhất là quyền được sống. Tuyên ngôn độc lập của Mỹ cũng nói thế còn gì?
Cứ ghét thì ghép vào cái tin “dấu thông tin thực” thôi cụ. Em thấy nếu là dịch bệnh họ dấu thông tin là gì vì con số càng ng dân hoang mang thì ý thức dập dịch mới dễ. TQ dập dịch quyết liệt hơn đám Tây nh vì khi mới phát hiện 500 ng nhiễm nó đã quyết định xây 10 bệnh viện dã chiến. Mấy anh Tây tưởng thông minh, đi sau mà đến 10k nhiễm mà vẫn như ko ấy!

Mũi tên bạc

Xe container
Cụ nói rất đúng. Hả hê trước tình hình dịch bệnh của các nước ( thậm chí mong cả 1 đất nước biến mất như Singapore) chỉ làm giảm giá trị đạo đức con người mình. Những lúc như thế này phải cầu mong cho các nước tiên tiến khắc phục dịch bệnh tại nước họ, đẩy mạnh nghiên cứu để có được thuốc chữa bệnh hữu hiệu, cũng như vaccine ngừa bệnh. Nếu Việt Nam có thể vỗ ngực bảo chúng mày tèo hết đi ông đây éo sợ thì hãy hả hê trước tình hình các nước châu Âu và Mỹ nhé
Có thể một số cụ hả hê thì quá nhưng ít nhất dịch bùng phát ở Châu Á mấy thằng Tây khinh ra mặt khi ng TQ, Việt Nam mang khẩu trang ở trời Tây. Cụm từ “bọn Corona “ hay “ bọn virus “ cũng từ đây. Chưa kể mấy anh Tây tự tin bản thân mình giỏi Giang hô câu: miễn dịch cộng đồng hay số ng nhiễm chưa bằng đậu mùa, ... thì ng ta hả hê ko phải ko có lí do. Giờ dịch bệnh bùng phát các anh ấy đã thể hiện các anh ấy ngu dốt và thiếu hiểu biết r :D

Vova

Xe container
Dịch bệnh nhưng nước nào định làm việc gì thì vẫn cứ âm thầm (hay công khai) làm việc đấy thôi. Tàu thì vẫn tìm cách độc chiếm biển Đông, US thì vẫn tìm cách xử lý Iran, Venezuela hay Cuba:

https://edition.cnn.com/2020/03/26/world/cuba-coronavirus-medical-help-intl/index.html?fbclid=IwAR20tjS_3FtaxqgsCpOurwKbEbdUJluMneZvMuTEglyMCYqia13DY6VnGh0

Thế nên em thấy sau đợt này Thế giới sẽ bớt đại đồng hơn hẳn. Mình không khỏe thì mình khổ, thế thôi. Còn trừ khi anh Trump thua bầu cử cuối năm, chứ như giờ thì anh ý tiếp tục vun vén cho US, kệ béng thế giới với cả môi trường.

Reinhard

Xe buýt
Bất luận vì nguyên nhân gì, mỉa mai trên xác chết của những người dân đang trong cơn dịch họa cũng là sự hả hê của một con vật. Khác gì những con Khựa dăng biểu ngữ chúc mừng dịch bệnh đang tới với Nhật, Mỹ và mong nó kéo dài bất tận?
Nếu bất đồng ý kiến với Tổng thống, họ có thể đề nghị, kêu gọi hai Viện, các nghị sĩ cũng như dùng sức ép truyền thông để ép ông ta nghĩ lại và có lời cải chính với nhân dân chứ họ có bị câm bất thường vào thời điểm đó đâu?
Trump phát biểu với tư cách 1 Tổng thống, tức là dựa trên sự tham mưu của cả một đội ngũ chuyên gia, trí thức học nhiều hiểu rộng (bao gồm cả chuyên gia y tế) chứ không phải là một cá nhân muốn nói gì thì nói.
Trình độ như Clinton, Obama thì đem lại cho Trung Quốc lợi thế, ưu đãi gì, mang lại cho các quốc gia yếm thế (bao gồm VN) lợi ích gì, chắc không cần phải nhắc nữa :)
Kêu gọi lưỡng viện, nghị sĩ và truyền thông nghe rất đẹp, nhưng chỉ đẹp trên lý thuyết cụ ạ. Ai theo dõi tình hình ở Mỹ cũng biết hiện giờ đảng bảo thủ / Cộng Hòa là tay chân bợ đít 100 rất nhiều. Từ nghị sĩ (nguyên các bạn GoP rất ít khi dám chỉ trích Trump, trừ những trường hợp ảnh hưởng trực tiếp đến chính các bạn) đến truyền thông (chào các bạn Fox News, bộ máy tuyên truyền chủ đạo cho 100). Họ không bị câm bất thường, nhưng họ không quan tâm đến sự thật và rúc đầu vào cát để tâng bốc Trump với mục đích cho lợi ích cá nhân hoặc lợi ích nhóm của chính họ - điều. Ngoài ra thì các bạn chính trị gia, truyền thông và nhiều chuyên gia vẫn chỉ trích Trump suốt, Hillary hoàn toàn không phải người duy nhất, cũng chẳng phải người đầu tiên mỉa mai 100.

Đúng lả Trump được tham mưu của một đội ngũ chuyên gia trí thực, nhưng bạn ấy nghe hay không lại là chuyện khác. Cụ có theo dõi tình hình ở Mỹ không ạ? Bác Fauci, chuyên gia y tế hàng đầu của Mỹ và là chuyên gia cố vấn hàng đầu trong đội ngũ chống dịch của Trump đã rất nhiều lần phản bác ý kiến của anh ấy. Nhưng 100 đâu có quan tâm - gần đây nhất, khi Trump tỏ ý muốn đưa cuộc sống trở lại bình thường để kéo chứng khoán lên, có người hỏi ý kiến bác Fauci thế nào thì Trump thẳng thừng tuyên bố "Tôi không đồng ý với ông ấy. Nếu để các bác sĩ quyết định thì họ có mà đóng cửa cả thế giới". Các chuyên gia kinh tế hàng đầu viết thư khuyên tiếp tục đóng cửa, và bạn Bill Gates cũng nói luôn rằng nếu muốn tốt cho kinh tế, Mỹ nên đóng cửa thêm ít nhất 4-8 tuần nữa. Trump có nghe không? Không, bạn lại lên họp báo khoe "Chúng ta (sắp) chiến thắng" (trong lúc số ca bệnh và tử vong vẫn leo đều đều). Đấy, chuyên gia có góp ý, nhưng bạn ấy không nghe lại là chuyện khác. Nếu bạn ấy chỉ im lặng lắng nghe và làm theo lời các chuyên gia thì em đã khen, nhưng tiếc là thực tế không phải vậy.

Em không quan tâm đến Tàu, nhưng Obama đem lại lợi ích cho Mỹ rất nhiều. Mỹ mà mạnh lên đồng nghĩa với thế lực cạnh trang với Tàu mạnh lên, phải không ạ? Trump hay khoe số liệu nên người không có chuyên môn hiểu nhầm, chứ thực ra tốc độ tăng trưởng kinh tế của Trump chỉ ngang bằng Obama - trong đó Obama phải bắt đầu với nền kinh tế vừa suy thoái, còn Trump có nền kinh tế đang phát triển từ thời Obama để lại. Trump gây sự với Tàu, làm cả hai nước Mỹ Tàu suy yếu mà Mỹ không đạt được hiệu quả gì từ cuộc chiến kinh tế (những thỏa thuận đã đạt được thì đều có thể đạt được kể cả nếu không có trade war). Lại thêm Mỹ dưới thời 100 mất lòng nhiều đồng minh (như khối EU chẳng hạn) nên về lâu dài sẽ là lợi cho Tàu chứ không phải ngược lại.

Reinhard

Xe buýt
Cụ cũng có vẻ thiên kiến với mẽo
Vài ngày trước thì cụ chê bai mẽo không đủ test kit, giờ nó đã đủ test 200k ca mỗi ngày thì cụ lại chê không đủ theo tỉ lệ đầu người (?)
Trong khi VN có xét nghiệm đại trà theo tỉ lệ đầu người đâu cụ

Trước giờ tôi luôn chỉ nói 1 câu, chống dịch là nhiệm vụ toàn cầu, chính quyền nào cũng muốn khống chế dịch bệnh
Nên ủng hộ và chê bai ít thôi
Em không có thiên kiến với Mẽo, em thiên kiến với Trump - đây là hai vấn đề khác nhau hoàn toàn cụ ạ. Như em đã nói, nếu Trump chỉ im lặng, nghe lời các chuyên gia và làm theo ý kiến tổng hợp của họ thì em đã chẳng có ý kiến gì. Nhưng do đa phần những vấn đề của Mẽo đều xuất phát từ những quyết định không được sáng suốt lắm của 100 nên em mới chỉ trích. Làm sao có thể ủng hộ được người nói rằng không cần phải chủ động giúp những người trong cùng đất nước mà không "đối xử tốt" với mình?

Thêm nữa, thứ nhất, Mẽo không đủ test kit cách đây "vài ngày" (vài này của cụ là 5-7 ngày rồi) là sự thật - cái này chắc em khỏi phải giải thích cụ cũng biết. Kể cả gần đây khi số lượng test kit tăng, và số ca test tăng, thì số lượng test vẫn là không đủ. Em phải chỉ ra tỉ lệ đầu người (cái này theo ý kiến chuyên gia nên em không hiểu cụ "?" gì) vì cụ và một số cụ khác thấy một ngày các bạn ấy test 100,000 (100 nhé, không phải 200) lại tưởng nhầm rằng test vậy là đủ - nhưng thực tế không phải vậy. Em không yêu cầu xét nghiệm đại trà - thậm chí nếu cụ xem lại bài viết của em, em đã nhiều lần nói rằng không một quốc gia nào xét nghiệm đại trà cả. Tuy nhiên, Mỹ vẫn còn nhiều người xuất hiện triệu chứng (ho, hoặc sốt, hoặc khó thở), có nhu cầu muốn được xét nghiệm mà vẫn không được xét nghiệm - như ví dụ em nếu cách đây chỉ có 3 ngày chẳng hạn. Khi vẫn còn những trường hợp có nhu cầu xét nghiệm và có triệu chứng mà không được xét nghiệm thì số liệu không thể cho là đủ được, phải không ạ? Cụ bảo em chê bai Mẽo - đúng, em chê, nhưng em chê có cơ sở chứ không phải bạ gì cũng chê. Mỗi tội có quá nhiều thứ có cơ sở để chỉ trích, em biết phải làm sao?

Chống dịch là nhiệm vụ toàn cầu, điều này đúng. Chính quyền nào cũng muốn khống chế dịch bệnh - cái này em không tin tưởng lắm. Dựa vào những quyết định của 100 thì hoặc là bạn đặt lơi ích cá nhân của bạn ấy lên trước việc khống chế dịch bệnh cho cộng đồng (cụ thể hơn là muốn duy trì kinh tế để giữ ghế nhiệm kì tới), hoặc là khả năng suy nghĩ của bạn không cao lắm (khi bạn đưa ra những phát biểu và quyết định gần như ngược với những gì chính cố vấn trong đội ngũ của bạn nói). Cái gì đúng thì em ủng hộ, nhưng sai thì em chê thôi cụ. Em không có thói quen quay mặt với sự thật để ủng hộ cái sai, cụ thông cảm. Cụ nhìn xem, em chỉ chê những bạn sai (CP Mỹ và Anh), chứ CP các nước khác (VD Pháp, Italy, Iran, v..v..) cũng toang vì chủ quan mà em có ý kiến gì đâu. Họ lúc đầu chủ quan, nhưng lúc sau làm việc hết sức nghiêm túc và đặt vấn đề ngừng dịch lên hàng đầu (thay vì "muh stock markettttt") - trường hợp này em chỉ thương chứ không ghét. Nếu Trump ngay từ đầu nói rằng "Covid tỉ lệ tử vong gấp 10-20 lần cúm mùa đấy. Nguy hiểm chứ đừng coi thường. Chúng ta đang trong tình trạng với nguy cơ toang rất cao, mọi người tập trung mà chuẩn bị cách ly" thì em đã vỗ tay khen, tiếc là bạn kêu "Chỉ như cúm mùa thôi mà" làm một phần lớn dân Mỹ cũng chạy theo tư duy của bạn mới dẫn đến hàng nghìn người chết (và tăng dần) như hiện nay.

Chỉnh sửa cuối:

Hooks

Xe tăng
"Tâm thư" gửi TT của Thomas Friedman.

Thư gửi Tổng thống Trump: Ngài cần có 1 kế hoạch.

Trai_Nam

Xe buýt
Mấy cái này thì cụ nói chuẩn rồi!
Bệnh dịch là nổi lo chung của toàn nhân loại, chỉ có vô nhân tính mới thấy thích thú hả hê khi nước nào đó bị nạn, gọi bọn này là súc vật cũng không oan.
Tuy nhiên em cũng thấy các bạn rận chủ 3 que sống 2 mặt, lật mặt như lật bánh tráng. Hôm Trung Quốc bị dịch thì hả hê lắm, còn nói trời giúp Trump oánh TQ, rồi khi Vn tăng số ca nhiễm cũng hả hê không kém, thật không hiểu được.
Vậy nên có 1 số cụ trên này lấy số liệu Mỹ với Tây để vả vào mồm bọn rận chủ 3 que từng hả hê khi trước là chính đó cụ ơi!
Cụ nói hay quá, mịa sau khi nó khống chế xong nó ra HS,TS nó xây cơ sở mới ngay. Ngay cả bức hình vẽ của ng Ý vẽ nó còn cho fake lại. Đèo mẹ nói chung tụi đấy chơi éo vô, chết cũng éo ai thương.

smartdragon

Xe buýt
Trump không nên làm TT. Em thật. Môi trường chính trị và lãnh đạo 1 đất nước khác hẳn 1 công ty, kể cả 1 công ty lớn nhất thế giới. Có cụ nào ở đây là gđ ct dám làm trưởng xóm không? Lãnh đạo mà phát biểu Cảm tính không có kiểm soát, không đo lường hậu hoạ thì nên nghỉ cmn đi. Ngay một cty tư nhân, chủ tịch phát ngôn cũng phải họp lên xuống với cổ đông to to, ở đó phát biểu linh ta linh tinh ăn gạch vào mẹt luôn. Dân mẽo tân hiền với thằng thần sấm này thật.

Chỉnh sửa cuối:

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói hay quá, mịa sau khi nó khống chế xong nó ra HS,TS nó xây cơ sở mới ngay. Ngay cả bức hình vẽ của ng Ý vẽ nó còn cho fake lại. Đèo mẹ nói chung tụi đấy chơi éo vô, chết cũng éo ai thương.
Cụ lại mụ mị mà thành mất mẹ nó nhân tính rồi.
Dân Tàu nó khác chính quyền Tàu.
Vì ghét chính quyền Tàu mà hả hê khi dân nó gặp nạn thì khác gì cầm thú.
Cũng như người ta chỉ trích Trump xem thường bệnh dịch nên giờ dân Mỹ nó mới lâm nạn nặng vậy, nhưng có ai hả hê khi dân Mỹ lâm nạn đâu.
Tóm lại em thấy cụ Archer nói đúng.
Dù bất cứ lý do gì mà hả hê khi nhân dân một nước nào đó lâm nạn thì thằng đó không bằng loại cầm thú.
Nói như cụ thì có vẻ cụ rất hả hê khi nhân dân Trung Quốc lâm nạn.

TONGIA

Tầu Hỏa
Có lẽ
Con vít này sắp đánh sập thằng Mỹ

Kông kênh thằng Tàu lên làm tân Hoàng đế rồi

search

Xe điện
Đội bênh Chum dùng đúng kiểu Chum là cục súc, chửi bới những ng ko ủng hộ mình. Ctri gia khi đối đầu Chum đều bị bài này làm ng có tự trọng cũng phát nản. Ng ta chống mắt xem Chum làm ntn, giờ thì có kết quả. Điều hành mẽo theo kiểu bơm thổi dựa vào nền tảng 2 nh kỳ mà a Ô làm rất ổn, lên cái kêu thấy chưa kte lên đấy nhá :)) Đúng kiểu thổi cp của mấy anh kdoanh.

sleeping

[Tịch thu bằng lái]
Thớt này để CCCM cập nhật tình hình nước Mỹ chứ không phải để cãi nhau

sleeping

[Tịch thu bằng lái]
Anh Trump vẫn nói là phong tỏa là không cần thiết

sleeping

[Tịch thu bằng lái]
Đại dịch bệnh Covid 19 và kéo theo khủng hoảng kinh tế là vấn đề toàn cầu.
Nhưng nước Mỹ và Tổng thống Trump với khẩu hiệu "nước Mỹ trên hết" đã vứt bỏ vai trò dẫn dắt thế giới, bỏ mặc tương lai của nhân loại.
Vị trí trống do nước Mỹ bỏ lại không có ai thay thế nên cộng đồng quốc tế từ Liên hiệp quốc, WHO, G7 gần như tê liệt, không đưa ra được các định hướng hữu ích cho các quốc gia, không có một chiến lược phản ứng toàn cầu để đối phó với đại dịch này.
Thế giới đang hỗn loạn và chìm vào khủng hoảng.
Trump, một tổng thống chỉ quan tâm đến lợi ích cục bộ cửa nước Mỹ và cá nhân ông ta,và đổ lỗi cho người khác không phải là mẫu lãnh đạo dẫn dắt thế giới vượt qua khủng hoảng này.

Với người Việt Nam, chúng ta đã có những mâu thuẫn, chia rẽ trong nhiều năm. Trong lúc đối phó dịch bệnh này, chúng ta cũng vẫn có chia rẽ, khắc khẩu với nhau.
Niềm tin của dân chúng vào chính quyền đã có lúc xói mòn bởi sự tha hóa của một bộ phận không nhỏ quan chức.
Nhưng khi đất nước có việc mang tính khẩn cấp xảy ra, chúng ta sẽ nhận ra mình ẩn chứa một tình yêu và lòng nhân ái to lớn với đất nước mình, dân tộc mình.
Hơn lúc nào hết, lúc này nhân dân cần sự dẫn dắt của chính quyền trong một trật tự, tránh sự hỗn loạn.
Vậy nên lúc này là lúc chúng ta cần gạt bỏ những mâu thuẫn, chia rẽ mà đặt niềm tin vào chính quyền, tin vào khoa học sẽ tìm ra thuốc chữa, cùng nhau đoàn kết vượt qua đại dịch này.

Việt Nam sẽ chiến thắng!

Vncard123

Xe đạp
nước lớn như Mỹ thì ảnh hưởng gấp Vn nhiều lắm :D, 1 bang của Mỹ đã lớn hơn VN r