[Funland] Ams có thể dừng tuyển sinh cấp 2

Mytv

Xe điện
Thường những bạn có khả năng đỗ Ams2 là những bạn học xuất sắc, những bạn học xuất sắc thì các thường mang các giải về cho trường, lớp nên được các cô quý mến, có thể "nâng đỡ" các môn phụ mà không phải bố mẹ "quan tâm" đâu cụ.
Bạn bè người quen e đặt mục tiêu thi Am2 đều phải quan tâm có lời trc hết đấy. Có 2 đứa con hiện h đang học Am2, phải xử lý ngay điểm môn phụ khi con chúng nó học C1. Dù rất quan tâm đến cô nhưng chuyện các con sơ sót trong làm bài & cô "quên" là bt mà cụ.

Smile1102

Xe container
Em ủng hộ. Công lập từ ngân sách nhà nước là phải đại trà. Muốn dạy chuyên học chuyên thì mở trường mà kinh doanh.
Ơ tại sao công lập lại phải đại trà, nếu nói một cách công bằng thì em đóng thuế nhiều thì có nên dc hưởng nhiều lợi ích ko nhỉ?
Việc đào tạo ra các nhân tài cho quốc gia có nên đặt làm mục tiêu của nhà nc ko? Thậm chí có nên nâng tầm thành chiến lược qgia ko? Các đơn vị, tỉnh thành có nên hay ko có ưu đãi cho ng giỏi để đóng góp cho XH? Hay cứ nhà nc là phải đại trà?
Còn bảo ko cần tạo môi trường để ng có khả năng trở thành ng giỏi vượt trội thực thụ mà sau này muốn hái quả e là hơi khó.
Bọn Tây Tàu gì đều có trường và chương trình giành riêng cho đội giỏi đó.

Smile1102

Xe container
Bạn bè người quen e đặt mục tiêu thi Am2 đều phải quan tâm có lời trc hết đấy. Có 2 đứa con hiện h đang học Am2, phải xử lý ngay điểm môn phụ khi con chúng nó học C1. Dù rất quan tâm đến cô nhưng chuyện các con sơ sót trong làm bài & cô "quên" là bt mà cụ.
Con em học NSao, lớp cũng rất nhiều bạn thi Ams2, chắc cũng là lớp chọn rồi nên em đoán nhà trường tự động ưu tiên chứ như con em là ko có xin xỏ tác động gì.
À mà lớp con em ngoài học giỏi ra thì các loại giải thể thao cũng tốt nhất trường, các bạn học đàn vẽ... cũng nhiều. Bọn mà có đầu óc nhanh nhạy, tư duy tốt nó học gì cũng khá luôn ấy.

Smile1102

Xe container
ông oắt con nhà em mấy năm trước cũng học lòi kèn bon chen vượt cấp ... tiểu học để kiếm 1 suất mấy trường clc nên hiểu rõ cái nghịch cảnh thi cử của lũ nhóc, cấp 2-3 thi khó hơn .. đại học. giờ mà mất Ams2 thì thi vào Cầu Giấy, thanh xuân, NTT càng căng chứ chả giảm.
nói chung vụ này Bộ nó gõ rung chà dọa cá thôi, chứ đóng thế nào đc, quy định ko mở lớp thường, clc trong trường chuyên, trước giờ đc các trường dùng để lách luật, vừa tăng nguồn thu, vừa tuyển đc những hs tương đối ưu tú, hệ này trc gọi là hệ cận chuyên hay CLC, điểm chỉ kém tí ti so với hệ chuyên, học hành y hệt nhưng tiền học phí thu cao hơn nhiều, dất được hs, phụ huynh ưng cái bụng. Giờ ko đc tuyển hệ này thì trường, hs, phụ huynh buồn lắm, nhưng ok, thế thì tăng lượng hs hệ chuyên lên, tiền thu cũng tăng lên cũng đc. Nhưng đó là hệ PTTH, ok, nhưng hệ ptcs nó ko phải chuyên, nó đc lập ra làm cơ sở cho nguồn hs chất lượng cao tiếp theo cho đầu vào chuyên PTTH, mịa, bỏ đi là 1 bước thụt lùi lớn cho giáo dục đào tạo. Vả lại nó là trường hợp ngoại lệ, đc quy định cho phép theo Luật thủ đô, đặc thù và ít ỏi, bỏ là bỏ thế nào
Con em thì chỉ túc tắc thôi vì em định C2 học tư, cũng định cho thi Ams, Cầu Giấy và Arch nhưng ko đặt nặng vde phải đỗ thành ra mãi gần hết kỳ 1 em mới cho học 1 buổi Toán và 1 buổi TA (dạo này nghỉ suốt :( ).
Để xem nó thi thố ntn rồi em sẽ cập nhật coi ko học thêm nhiều có đỗ chuyên ko ạ 😂😂😂

gadi2banh

Xe điện
Thằng thứ 2 nhà e năm nay đang lớp 5, nhưng mà ko đủ điều kiện thi Ams rồi. E thì vẫn ủng hộ tiếp tục triển khai Ams 2 để các trường CLC khác dễ thở hơn :D

Min Autumn

Xe tải
Em cũng ko biết đội "bỏ mẹ" nào (em đoán khéo đội dạy kỹ năng mềm cũng nên) cứ tuyên truyền về vụ học là đánh mất tuổi thơ ấy cụ.
Bọn Tây mà muốn giỏi và đứa giỏi cũng học vật lên vật xuống từ C1 chứ có phải ko đâu.
Mà cái bọn bé chỉ chơi lại đòi lớn lên chăm học nghe rất chi là... mơ mộng.
Đúng mợ ơi. Cái hội du học sinh bạn em muốn có thành tựu cũng học vật lên vật xuống chứ lấy đâu ra mà vừa học vừa chơi. Bạc mặt, rạc người hơn học ở VN đó chứ. Đội nào toàn tuyên truyền linh tinh không biết có mục đích gì.

Napolong

Xe tăng
Là trường công kiểu gì cũng bị ràng buộc bởi quy định các thứ chứ các cụ.

Các địa phương cũng bỏ chuyên THCS lâu rồi. Có nơi bỏ luôn, sau mới lập lại theo hình thức mới, kiểu chất lượng cao hoặc trở về đại trà.

Về nhu cầu thì em nghĩ cũng nên có trường công chọn lọc chất lượng cao, coi như cải cách mô hình trường chuyên cũ. Nhưng làm thì cần tiếp cận đặt vấn đề trên Bộ GDDT ý, chứ tình huống đặc biệt như HN/HCMC thì nó cũng chưa giải quyết được gì.

Son23

Xe tải
Thế họ ko nghĩ đội đấy ko học Ams thì sẽ chiếm hết chỗ tốt của con họ cụ nhỉ? :D
Chính thế đấy mợ. Xưa con em học tư vì thấy công quá đông. Rất nhiều phụ huynh trg công bỉ bôi tư thế nọ tư thế kia. Em mới nghĩ trong đầu: ko có đám học tư như chúng tôi thì con các ông các bà còn nhồi nhét 60, 70 cháu/ lớp chứ ngồi đấy mà 50, 55. Lẽ ra phải đa dạng sự lựa chọn thì họ muốn tất cả phải đồng phục hóa giống con họ, ko đc khác biệt. Ko đc học nhiều hơn con họ, cày nhiều hơn con họ. Chủ yếu là tâm lý cào bằng.

Smile1102

Xe container
Đúng mợ ơi. Cái hội du học sinh bạn em muốn có thành tựu cũng học vật lên vật xuống chứ lấy đâu ra mà vừa học vừa chơi. Bạc mặt, rạc người hơn học ở VN đó chứ. Đội nào toàn tuyên truyền linh tinh không biết có mục đích gì.
Thì vốn là bọn nó cấp 1 trường tốt lớp tốt mới có vốn đi lên C2-3 tốt và ĐH tốt mà mợ.
Bạn em ở nc ngoài cũng bảo giáo dục các nc tư bổn cũng loay hoay lắm chả khác gì VN đâu.. Ngay như Mỹ có đợt một số trường bỏ SAT giờ lại quay lại rồi đó.

Smile1102

Xe container
Là trường công kiểu gì cũng bị ràng buộc bởi quy định các thứ chứ các cụ.

Các địa phương cũng bỏ chuyên THCS lâu rồi. Có nơi bỏ luôn, sau mới lập lại theo hình thức mới, kiểu chất lượng cao hoặc trở về đại trà.

Về nhu cầu thì em nghĩ cũng nên có trường công chọn lọc chất lượng cao, coi như cải cách mô hình trường chuyên cũ. Nhưng làm thì cần tiếp cận đặt vấn đề trên Bộ GDDT ý, chứ tình huống đặc biệt như HN/HCMC thì nó cũng chưa giải quyết được gì.
Chưa giải quyết đc vde tận gốc thì cứ để cái ngọn đấy đã cụ ạ.
Thêm trường là thêm cơ hội, em nghĩ đơn giản vậy thôi.

Smile1102

Xe container
Chính thế đấy mợ. Xưa con em học tư vì thấy công quá đông. Rất nhiều phụ huynh trg công bỉ bôi tư thế nọ tư thế kia. Em mới nghĩ trong đầu: ko có đám học tư như chúng tôi thì con các ông các bà còn nhồi nhét 60, 70 cháu/ lớp chứ ngồi đấy mà 50, 55. Lẽ ra phải đa dạng sự lựa chọn thì họ muốn tất cả phải đồng phục hóa giống con họ, ko đc khác biệt. Ko đc học nhiều hơn con họ, cày nhiều hơn con họ. Chủ yếu là tâm lý cào bằng.
Đó em thấy cũng buồn cười, con em cũng học tư nhưng em vẫn ủng hộ duy trì chuyên chọn hay CLC công, cho các cháu các gia đình có thêm lựa chọn.
Còn muốn có đột phá về khoa học, XH thì phải đổi bằng mồ hôi và nc mắt chứ, đã nghèo còn lười lại AQ xong cứ kêu than đất nc ko có ai giỏi ko tiến lên là sao???

PhongFood

Xe điện
Thằng thứ 2 nhà e năm nay đang lớp 5, nhưng mà ko đủ điều kiện thi Ams rồi. E thì vẫn ủng hộ tiếp tục triển khai Ams 2 để các trường CLC khác dễ thở hơn :D
Em nghĩ họ muốn bỏ chữ chuyên thôi. Còn Ams 2 nó có tiếng khá lâu rồi (chuyên hay không chuyên nó vẫn cứ hot), thông tin dừng tuyển sinh chỉ là rung tí mà. Có khi lại cho phép tuyển thêm 100-200 cháu nữa cũng nên :D

gadi2banh

Xe điện
Em nghĩ họ muốn bỏ chữ chuyên thôi. Còn Ams 2 nó có tiếng khá lâu rồi (chuyên hay không chuyên nó vẫn cứ hot), thông tin dừng tuyển sinh chỉ là rung tí mà. Có khi lại cho phép tuyển thêm 100-200 cháu nữa cũng nên :D
Mở rộng hơn cũng được cụ nhỉ. Cho hẳn 400 cháu đi cho oách :D

Min Autumn

Xe tải
Đó em thấy cũng buồn cười, con em cũng học tư nhưng em vẫn ủng hộ duy trì chuyên chọn hay CLC công, cho các cháu các gia đình có thêm lựa chọn.
Còn muốn có đột phá về khoa học, XH thì phải đổi bằng mồ hôi và nc mắt chứ, đã nghèo còn lười lại AQ xong cứ kêu than đất nc ko có ai giỏi ko tiến lên là sao???
Vâng mợ nói đúng. Em chưa thấy ai thành đạt mà không từng phải nỗ lực hơn người khác. Còn chọn nền gd mà dạy học sinh chỉ cần học bình bình như nhau thì mong gì có đột phá với phát triển mợ nhỉ.

nghichnham

Xe tăng
Giáo dục Phổ thông thì cũng chỉ nên là những gì phổ biến và thông dụng.

Dream Thai

Xe điện
Em thấy Bộ GD đang chỉ đạo dừng tuyển sinh Ams 2.
Dù con em ko có ý định thi Ams 2 năm nay (cháu đang học lớp 5) nhưng em vẫn ủng hộ duy trì Ams 2 cho các con có nhiều lựa chọn hơn.
Nhưng xem trên VNExpress thấy ý kiến ủng hộ đóng nhiều hơn là duy trì, em cũng thấy lạ. Rất nhiều ng comment vì có Ams nên các bố mẹ ép con học mất tuổi thơi, và nc ngoài vừa học vừa chơi ko học nặng vẫn đỉnh cao nghe sai sai :)
Em thì cứ có thêm trường thêm lựa chọn đã là mừng rồi nên đã vote một phiếu ủng hộ duy trì.
E ủng hộ giáo dục đại trà với csgd dùng ngân sách or cơ sở vc của NN, ko có trường chuyên, chuân 2 sao 3 sao. Để các cháu đều có cơ hội gd như nhau.

Nói chung cũng cần thay đổi tư duy nhớn đấy, tất nhiên nhiều gdinh có dk, hoặc cc thông minh ham học lại vẫn thích có cái trường chuyên, lý do thì nhiều lắm, nói ra thì rất thuyết phục :)

Mà dân mình giờ qtam giáo dục pt hơi quá, trong khi lại ít qtam đến chất lượng GD đại học, qtam cc học giỏi điểm cao, ko qtam cc ra trường đi làm thế nào :(

Chỉnh sửa cuối:

PhongFood

Xe điện
Mở rộng hơn cũng được cụ nhỉ. Cho hẳn 400 cháu đi cho oách :D
Có lẽ do diện tích, chuyển vị trí khác xây cho to cụ. Còn thi tuyển như hiện nay thì chỉ sợ các cháu không đủ lực mà cày vào thôi. Em chỉ không hiểu tại sao Ams 2 họ khống chế HS đầu vào (làm PH nháo nhào lo mấy năm). Cứ cho thi tuyển thu phí mỗi môn VD; 500k thì hợp lý hơn. Vừa có nguồn thu và PH đỡ áp lực. :D

Son23

Xe tải
Em để ý xung quanh em, đa số bố mẹ mở mồm bảo câu Ôi con ko cần học nhiều, chỉ nọ kia như tây... là bố mẹ lười. Em ko tính các gia đình đi con đg riêng là học tư hay qte từ nhỏ. Đội cha mẹ lười này, họ ko chỉ ko sát sao học hành của con mà thả nổi mọi thứ, ko đọc sách, ko thể thao, ko ngoại khóa chơi bời... Song họ chê bai trường chuyên lớp chọn.

Quản Tượng

Xe tăng
F2 nhà em 2013, e dự định thi 4 trường: Ngôi sao -9/3 này ; CLC TX, CLC LL và Ams. Không hiểu Ams như này là dừng hay tiếp. Nếu Ams dừng thì mấy trường kiểu UMS, NTT, TX, CG lại tăng điểm đầu vào :(