[Funland] Ams có thể dừng tuyển sinh cấp 2

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Học sinh đủ giỏi auto đỗ. Còn cái giỏi nó phải đc thể hiện thông qua khả năng giải quyết các bài toán khó chả hạn. Chứ đừng bảo con tôi giỏi lắm nhưng vì tôi cho con tuổi thơ nên mới học kém. Thành tích nào cũng có mồ hôi và nc mắt thôi.
Đã là nhân tài thì đương nhiên ko đại diện cho số đông, sao cụ lại thắc mắc điều đó.
Việc gia đình và con cái đầu tư học hành ntn để có thể vượt qua kỳ thi này đó là vde cá nhân, còn con sẽ đc nhận miễn con vượt qua đc bài thi đó và nằm trong top những ng đủ xuất sắc nhất.
Có những con sẽ phải học nhiều hơn, hoặc ít hơn tùy theo khả năng và quyết tâm của các con và gia đình. Ko có cách thức duy nhất đúng.
Việc thi đc đã chứng minh con có khả năng tiếp thu, và giải quyết đc những bài toán theo yêu cầu của chương trình.
Học giỏi theo đúng chương trình sách giáo khoa trên lớp, không luyện auto đỗ chuyên là.phét lác. Không học vượt chương trình, không ôn luyên bài vở, các dạng đề thi chuyên thì có đỗ bằng niềm tin.
Đã ôn luyện ngoài chương trình học cơ bản mới đỗ chuyên là không công bằng, đơn giản chỉ có vậy.

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ko tính là như Đỗ Nhật Nam nó tự viết truyện à? Hoặc bố mẹ tự dạy thêm ở nhà. Thời này mà chỉ theo ctrinh trên lớp thì than cái gì cụ. Con em lớp 2 em đã mua mấy cuốn toán tư duy nhật cho về tự ngâm cứu làm dân rồi.
Em nói luôn cho nhanh. Cày bục mặt cả ra đấy. Nhưng buồn cười chả ai dám nhận, trong khi "các cháu nó rất cố gắng và nỗ lực cày" không cày thì kiến thức trên giời nó tự rơi vào đầu được đâu. Học ở nhà (bố mẹ kèm) hay ra trung tâm vẫn là học thêm (cách gọi khác nhau, bản chất như nhau).
Bọn giỏi cày ít vào nhanh, bọn lực học trung bình khá cày mất nhiều thời gian và vào ít hiệu quả hơn. Có khi không đạt.
Vậy nên trường chuyên, lớp chọn giành cho cháu tư duy tốt, nên để tồn tại cho các cháu có môi trường nuôi dưỡng hay ươm mầm các cháu giỏi.

Smile1102

Xe container
Học giỏi theo đúng chương trình sách giáo khoa trên lớp, không luyện auto đỗ chuyên là.phét lác. Không học vượt chương trình, không ôn luyên bài vở, các dạng đề thi chuyên thì có đỗ bằng niềm tin.
Đã ôn luyện ngoài chương trình học cơ bản mới đỗ chuyên là không công bằng, đơn giản chỉ có vậy.
Vấn đề chính là con cụ học lớp nào thôi.
Con em học Ngôi sao, ko ôn luyện gì thi đỗ C1 Nsao, học lớp 1 ko ôn luyện gì vào A0, trong 4 năm học A0 ko ôn luyện gì vẫn ở lớp này, giờ đang ko ôn gì ko biết có đỗ Ams 2 ko, khi nào đỗ em báo cụ.
Con lớn em xưa ko ôn gì cũng đỗ 6A1 Archimedes.
Em hồi xưa thi đại học ko đi ôn gì chỉ ở nhà ngủ cũng đỗ ĐH, tất nhiên có mua bộ đề về tự làm :D

newmanhn

Xe điện
Website
Cụ nói em rõ lợi thế khác là lợi thế gì để em có thu nhập cao? Ngoài nỗ lực cá nhân em? Và em sử dụng nguồn lực nào khác nhiều hơn người khác? Có nguồn lực nào ở XH này mà sử dụng ko phải đóng phí và thuế ko, càng tiẻu dùng nhiều thì càng đóng góp lắm.
Đương nhiên với em việc em đóng thuế thậm chí đóng góp thêm khác cho XH ngoài thuế em thấy rất bthuong, coi như nước nổi thì bèo nổi. Cái bất bình thường ở đây chính là những ng ko làm gì mà cứ đòi công bằng XH ấy.
Việc chăm bẵm cho những cái mầm tốt thì hi vọng sẽ có lớp cây tốt ra hoa kết trái mà nuôi cả XH sau này ấy cụ ạ, mà có khi con cháu cụ cũng đc hưởng.
Mợ thu nhập cao thời cải cách ruộng đất có khi còn bị đấu tố, xử tội chết.
Thời nay không ấu trĩ như vậy nhưng nhà nước sẽ điều hòa thu nhập bằng thuế để tạo sự công bằng tương đối.
Tiền mợ kiếm được nhiều hơn mức trung bình đều đến từ "bóc lột ai đó" ngoài xã hội.

Tuongtien1977

Xe điện
Bọn chuyên nó chả cầm kỳ thi họa thể dục thể thao ác ấy cụ. Mấy ai bắt con vào lò luyện từ lớp 1 để thi Ams đâu.
Con em học Ngôi sao, lớp này thường mấy năm trc tầm 50% lớp vào Ams2 mà chúng nó cái gì cũng giỏi. Bóng đá, bóng rổ, cầu lông, cờ vua .. toàn nhất trường. Nhạc với vẽ thì gần như bạn nào cũng học. Khoa học, Lịch sử, Địa lý cũng giỏi nốt, TA đi thi cũng toàn đc giải. Cô lớp con nhà em bảo các thầy cô trong trường bảo lớp này thể thao kinh quá, sáng sớm đã có đội đi học sớm đá bóng ở sân trường, chiều về cũng thế.
Mấy món Toán, TA, TV thì chúng nó đc học tăng cường còn các môn khác thì học như bthuong. Học bán trú thiếu gì thời gian để học đâu.
Mà thực ra mấy món lịch sử địa lý chúng nó tự đọc sách còn hơn học trên lớp theo ctrinh phổ thông nhiều. Thầy cô cũng hay cho trình bày các project cho các môn này.
tôi lạy cụ ạ, không 100% thì cũng 99% hết giờ chings khoá mài đũng quần ở phố Đỗ Quang

anhembmwhn

Xì hơi lốp
Thời nay không ấu trĩ như vậy nhưng nhà nước sẽ điều hòa thu nhập bằng thuế để tạo sự công bằng tương đối.
Tiền mợ kiếm được nhiều hơn mức trung bình đều đến từ "bóc lột ai đó" ngoài xã hội.
Bóc lột gì ạ? Em làm cty nước ngoài. Nhân viên làm bình thường lương 2k. Em cày bục mặt, nhận luôn đi ctac nước ngoài nên lương tầm 4k. Về đóng 1 mớ thuế. Vậy em ăn gì, của ai? Ngoài nỗ lực bản thân?. Nguyên tâc thuế tncn giống Robin Hood. Lấy nhà giàu chia nhà nghèo

Smile1102

Xe container
Cái cụm bóc lột tư bản nó là tư duy ấu trĩ nhất mà em biết.
Suy nghĩ ntn thì đất nc chỉ có quay lại thời cc ruộng đất thôi cụ ạ :D
Nó ko phải điều hòa để đạt công bằng mà điều hòa để đạt đc an nình, trật tự cụ ạ, vì bần cùng sinh đạo tặc thế thôi.
Em ví dụ ở Luxembourg, cụ có thể thấy có mỗi cái mảnh vườn 300m2 nơi công cộng có khi có 2 chú đi nhặt lá, vệ sinh, lý do là nhà nc khuyến khích dân đi làm việc công ich mỗi tháng đc tăng thêm mấy trăm E so với trợ cấp để giảm số ng ko có việc làm tránh các hậu quả xấu về mặt XH.
Cụ chưa trả lời đc là em đc hưởng lợi nhiều hơn gì so với mọi ng từ nguồn lực XH, mà thôi em biết cụ ko trả lời đc vì em nghĩ mãi còn ko có câu trả lời nữa là cụ :D

newmanhn

Xe điện
Website
Vấn đề chính là con cụ học lớp nào thôi.
Con em học Ngôi sao, ko ôn luyện gì thi đỗ C1 Nsao, học lớp 1 ko ôn luyện gì vào A0, trong 4 năm học A0 ko ôn luyện gì vẫn ở lớp này, giờ đang ko ôn gì ko biết có đỗ Ams 2 ko, khi nào đỗ em báo cụ.
Con lớn em xưa ko ôn gì cũng đỗ 6A1 Archimedes.
Em hồi xưa thi đại học ko đi ôn gì chỉ ở nhà ngủ cũng đỗ ĐH, tất nhiên có mua bộ đề về tự làm :D
Con mợ giỏi thế thì em xin chúc mừng. Có thể mợ ôn luyện cháu nó hàng ngày từ lúc đi nhà trẻ mà mợ không biết. Nhiều cháu bây giờ đi nhà trẻ có tính quốc tế, học các thể loại chương trình học tư duy từ lúc mới biết nói. Nên vào lớp 1 nhung nhiều cháu trình độ thực tế cao hơn rất nhiều các cháu còn lại. Cái này thì ở Hà nội không thiếu.

Smile1102

Xe container
tôi lạy cụ ạ, không 100% thì cũng 99% hết giờ chings khoá mài đũng quần ở phố Đỗ Quang
Con nhà em ko có học thêm ở trung tâm nào cụ nhé, cho tới hết Kỳ 1 lớp 5. Thậm chí nhà em ko học hè ở trường, chơi cả hè luôn. Của đáng tội lúc thi loại A0 thì thấy cũng hơi lo vì nó bảo chơi cả hè nên quên gần hết kthuc.
Tháng 8 thì ốm rồi chơi mất 3 tuần mới bắt đầu đi học cơ ạ.
Cô bảo ko học thêm thi Ams C2 hơi khó chút nhưng Nsao hay Arch, Cầu giấy vẫn khả thi.
Hiện tại cuối kỳ 1 sang kỳ 2 em cho học tuần 1 buổi Anh và 1 Toán kiểu gia sư, tới giờ đc khoảng 7-10 buổi thì phải, giá 250-300K buổi. Tuần một buổi, mà dạo này còn trùng lịch thi mấy món nên cũng nghỉ suốt.
Ngoài ra con có lúc theo tuyển Anh, Tin, Toán TA của trường nhưng học miễn phí ko mất tiền và mỗi môn vài buổi cho tới khi các bạn đi thi HSG.
Em nghĩ con em học thêm ít hơn phần lớn các bạn dù có thi Ams C2 hay ko.

Tuongtien1977

Xe điện
Con nhà em ko có học thêm ở trung tâm nào cụ nhé, cho tới hết Kỳ 1 lớp 5. Thậm chí nhà em ko học hè ở trường, chơi cả hè luôn. Của đáng tội lúc thi loại A0 thì thấy cũng hơi lo vì nó bảo chơi cả hè nên quên gần hết kthuc.
Tháng 8 thì ốm rồi chơi mất 3 tuần mới bắt đầu đi học cơ ạ.
Cô bảo ko học thêm thi Ams C2 hơi khó chút nhưng Nsao hay Arch, Cầu giấy vẫn khả thi.
Hiện tại cuối kỳ 1 sang kỳ 2 em cho học tuần 1 buổi Anh và 1 Toán kiểu gia sư, tới giờ đc khoảng 7-10 buổi thì phải, giá 250-300K buổi. Tuần một buổi, mà dạo này còn trùng lịch thi mấy món nên cũng nghỉ suốt.
Ngoài ra con có lúc theo tuyển Anh, Tin, Toán TA của trường nhưng học miễn phí ko mất tiền và mỗi môn vài buổi cho tới khi các bạn đi thi HSG.
Em nghĩ con em học thêm ít hơn phần lớn các bạn dù có thi Ams C2 hay ko.
em tưởng con cụ chỉ học ở trường mà đỗ am2 thì chúc mừng cụ vì cháu nó thuộc nhóm xuất sắc, chứ em thật với cụ là riêng am2 và cnn thì không ôn đúng lò thì khó đấu lại với các bạn khác học ngày học đêm ở lò cụ ạ,

newmanhn

Xe điện
Website
Bóc lột gì ạ? Em làm cty nước ngoài. Nhân viên làm bình thường lương 2k. Em cày bục mặt, nhận luôn đi ctac nước ngoài nên lương tầm 4k. Về đóng 1 mớ thuế. Vậy em ăn gì, của ai? Ngoài nỗ lực bản thân?. Nguyên tâc thuế tncn giống Robin Hood. Lấy nhà giàu chia nhà nghèo
Tôi lấy ví dụ cho cụ dễ hiểu.
Nếu người lính ở ngoài biên giới hải đảo xa xôi họ cũng đòi lương cao như cụ thì cụ có thấy công bằng không? Tại sao họ khổ và vất vả hơn cụ nhiều mà lương lại thấp hơn cụ? Đóng ghóp của cụ cho đất mước liệu có hơn người lính không?

newmanhn

Xe điện
Website
Cái cụm bóc lột tư bản nó là tư duy ấu trĩ nhất mà em biết.
Suy nghĩ ntn thì đất nc chỉ có quay lại thời cc ruộng đất thôi cụ ạ :D
Nó ko phải điều hòa để đạt công bằng mà điều hòa để đạt đc an nình, trật tự cụ ạ, vì bần cùng sinh đạo tặc thế thôi.
Em ví dụ ở Luxembourg, cụ có thể thấy có mỗi cái mảnh vườn 300m2 nơi công cộng có khi có 2 chú đi nhặt lá, vệ sinh, lý do là nhà nc khuyến khích dân đi làm việc công ich mỗi tháng đc tăng thêm mấy trăm E so với trợ cấp để giảm số ng ko có việc làm tránh các hậu quả xấu về mặt XH.
Cụ chưa trả lời đc là em đc hưởng lợi nhiều hơn gì so với mọi ng từ nguồn lực XH, mà thôi em biết cụ ko trả lời đc vì em nghĩ mãi còn ko có câu trả lời nữa là cụ :D
Mợ đọc còm trên của tôi về ví dụ lợi thế ngành nghề. Đấy là còn chưa nói đến đầu tư hạ tầng xã hội và giáo giục các vùng miền còn chưa công bằng.
Đánh thuế thu nhập nôm na ra là đánh thuế "bóc lôt" như ngày xưa vẫn nói. Vấn đề ở chỗ là đánh thuế bao nhiêu % để vẫn khuyến khích được người lao.động không nản chí để phấn đấu thu nhập cao, cái này là.một nghệ thuật và là bài toán khó. Bản chất thuế là như vậy, ngôn từ có thể hoa mỹ hơn mà thôi.

Smile1102

Xe container
Con mợ giỏi thế thì em xin chúc mừng. Có thể mợ ôn luyện cháu nó hàng ngày từ lúc đi nhà trẻ mà mợ không biết. Nhiều cháu bây giờ đi nhà trẻ có tính quốc tế, học các thể loại chương trình học tư duy từ lúc mới biết nói. Nên vào lớp 1 nhung nhiều cháu trình độ thực tế cao hơn rất nhiều các cháu còn lại. Cái này thì ở Hà nội không thiếu.
Con em học trung bình của lớp thôi.
Điểm duy nhất là cháu ko phải học thêm nhiều. Còn lại con tự học từ mẫu giáo, em cũng ko quản. Lớp 1 nó viết nguyện vọng là hi vọng mẹ sẽ ngồi học với con chứ ko phải nằm ngủ gật :D
Con nhà em học Mẫu giáo gần nhà em nghĩ cũng okie nhưng ko đặc biệt.
Em nghĩ nhiều bố mẹ cho học thêm nhiều bởi kỳ vọng quá cao (đúng đầu lớp, nhiều giải) hoặc quá lo lắng thôi. Con em học ở trường đã lớp chọn rồi nên em cho rằng kthuc như thế cũng tạm đủ, và em hài lòng với vị trí giữa lớp của nó.

anhembmwhn

Xì hơi lốp
Tôi lấy ví dụ cho cụ dễ hiểu.
Nếu người lính ở ngoài biên giới hải đảo xa xôi họ cũng đòi lương cao như cụ thì cụ có thấy công bằng không? Tại sao họ khổ và vất vả hơn cụ nhiều mà lương lại thấp hơn cụ? Đóng ghóp của cụ cho đất mước liệu có hơn người lính không?
Lương lính đảo x3 đấy cụ. Và lương đó từ thuế. Em thì đóng thuế. Nhiều người công nhân ko đóng thuế tncn thì họ giúp gì cho em ạ? Em đc hưởng gì từ họ?. Quân đội hay CA em ủng hộ tăng lương tẹt ga đi. Vì đó là ngành đặc thù. Giống trong cty em có security. Nhưng muốn cty phát triển thì theo cụ trả lương thấp hơn Security à?
Còn thuế TNCN thì em thấy càng làm xàng đóng nhiều. Thôi như bao cấp, ta làm đủ ăn là đc

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
em tưởng con cụ chỉ học ở trường mà đỗ am2 thì chúc mừng cụ vì cháu nó thuộc nhóm xuất sắc, chứ em thật với cụ là riêng am2 và cnn thì không ôn đúng lò thì khó đấu lại với các bạn khác học ngày học đêm ở lò cụ ạ,
Cái vụ mọi ng lan truyền phải học lò em cũng thấy sai sai nha cụ. Con lớn em thi Ams, CNN, SP C3 ko qua lò nào cả.
Con học Arch, có học thêm chút tại trường luôn, học thêm gia sư chút trong 3 tháng cuối trc khi thi vẫn đỗ tất ạ, mục tiêu trong 3 tháng là làm quen đề CNN và CSP, chuyên sở thì ôn theo lớp ở Arch thôi. Cũng lớp con em thì có bạn đi ôn 1-2 lò thật và kqua cũng như nhau thôi.
Vậy nên em nghĩ phụ huynh đừng nên thần hồn nát thần tính, và cũng ko cần quá crazy với vụ phải đỗ chuyên.
Bạn bé nhà em giờ học thêm cũng ko đáng kể, tuần học thêm 3h, ko làm bài ở nhà. Em cũng chẳng biết đỗ hay ko, lúc nào có kqua em cập nhật hầu các cụ 😂.

newmanhn

Xe điện
Website
Con em học trung bình của lớp thôi.
Điểm duy nhất là cháu ko phải học thêm nhiều. Còn lại con tự học từ mẫu giáo, em cũng ko quản. Lớp 1 nó viết nguyện vọng là hi vọng mẹ sẽ ngồi học với con chứ ko phải nằm ngủ gật :D
Con nhà em học Mẫu giáo gần nhà em nghĩ cũng okie nhưng ko đặc biệt.
Em nghĩ nhiều bố mẹ cho học thêm nhiều bởi kỳ vọng quá cao (đúng đầu lớp, nhiều giải) hoặc quá lo lắng thôi. Con em học ở trường đã lớp chọn rồi nên em cho rằng kthuc như thế cũng tạm đủ, và em hài lòng với vị trí giữa lớp của nó.
Nói thật với mợ là học sinh bình thường không ôn luyện thì đọc đề trường chuyên đã thấy không hiểu thì đỗ kiểu gì. Nếu không tin thì.mợ xem điểm thi của các cháu thì sẽ rõ, toàn 1 vớ 2 thôi.
Nếu F1 nhà mợ lấy học làm niềm vui, học 1 biết 10 thì cháu nó không những giỏi mà còn xuất sắc. Số bạn như thế này có nhưng hiếm. Có thể số tôi đen nên chưa gặp được cháu nào như vậy, đều thấy ôn thi lòi mắt vài năm.

newmanhn

Xe điện
Website
Lương lính đảo x3 đấy cụ. Và lương đó từ thuế. Em thì đóng thuế. Nhiều người công nhân ko đóng thuế tncn thì họ giúp gì cho em ạ? Em đc hưởng gì từ họ?
x3 nhưng có bằng lương cụ không? Nếu bằng thì hãy nói.

anhembmwhn

Xì hơi lốp
x3 nhưng có bằng lương cụ không? Nếu bằng thì hãy nói.
Sao cụ ko so lương công nhân với em hay đóng thuế tncn mà cứ lấy các ngành đặc thù. Cụ biết lương quân đội bao nhiêu?. Hay ý cụ là GDP của quốc gia do quân đội tạo ra là chính?
Cụ bắt dầu ngụy biện rồi

Hoàng tử bóng đêm

Xì hơi lốp
Đọc thông tin ông vụ trưởng trả lời thì Ams2 dừng tuyển sinh là đúng vì hiện tại mô hình của trường Arm2 chẳng theo khung pháp lý nào nên không có cấp quản lý. Tự nhiên trường cấp 2 lại nằm trong trường cấp 3, nếu hạch toán chi tiết thì nhiều khoản thu chi sẽ không giải thích được. Trước nhập nhèm thì không sao vì nhiều người có lợi nhưng bây giờ tình hình củi lửa căng bộ công an vào cuộc thì sẽ có người vào lò. Bộ GD họ tạm dừng tuyển sinh hay tách 2 trường ra hoàn toàn toàn phục vụ yêu cầu quản lý hành chính của họ theo đúng pháp luật nhưng nhiều người vì có con năm nay thi nên phản đối và đánh lận vấn đề thành phản đối trường chuyên. Bây giờ để xem Sở có cao kiến j để được tuyển sinh nốt năm nay

Smile1102

Xe container
Mợ đọc còm trên của tôi về ví dụ lợi thế ngành nghề. Đấy là còn chưa nói đến đầu tư hạ tầng xã hội và giáo giục các vùng miền còn chưa công bằng.
Đánh thuế thu nhập nôm na ra là đánh thuế "bóc lôt" như ngày xưa vẫn nói. Vấn đề ở chỗ là đánh thuế bao nhiêu % để vẫn khuyến khích được người lao.động không nản chí để phấn đấu thu nhập cao, cái này là.một nghệ thuật và là bài toán khó. Bản chất thuế là như vậy, ngôn từ có thể hoa mỹ hơn mà thôi.
Từ đầu tới giờ em luôn nói đừng nói từ công bằng cho nó đỡ buồn cười.
Chả có XH nào công bằng cả.
Ngành nghề là do lựa chọn và năng lực cá nhân, chứ ko phải do XH ép buộc.
CP phải làm nhiệm vụ điều tiết để đảm bảo phát triển lâu dài và các vde ổn định chính trị XH. Cái này cũng do chiến lược từng nc, ví dụ Sing, Mỹ hay Châu Âu, Tàu có chiến lược khác nhau... mức thuế khác nhau và chính sách an sinh XH khác nhau.
Nếu ko có tiềm lực thì phải tập trung đầu tư mũi nhọn. Khi có tiềm lực rồi mới có thể phát triển đồng đều đc.