[Funland] Ams có thể dừng tuyển sinh cấp 2

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Cũng không đến nỗi luyện giải vài bài toàn nâng cao trong mấy năm đâu cụ ơi. Quan trọng giờ làm sao thay đổi tư duy cho phụ huynh là chính. Con không có năng khiếu thực sự, đừng bắt nó phải luyện lò mấy năm thế cho khổ.
Vấn đề là không thể thay đổi được tư duy của phụ huynh với cách thi tuyển chọn như hiện nay.
Đơn giản là vấn đề học thêm bao nhiêu năm cũng không xóa được dù dọa dẫm đủ các kiểu.
Học ở cấp phổ thông chỉ nên phân luồng sớm các cháu học tiếp lên Đại học và các cháu sẽ đi học nghề. Cháu nào đã phân luồng học đại học thì khi tốt nghiệp auto vào Đại học. Các trường có thể tự tuyển sinh Đại học bằng các bài test đơn giản, bài test hạn chế được ôn luyện cần được khuyến khích ở các Đại học top đầu.
Nói chung ở cấp học phổ thông thì nên dùng thời gian để dạy các cháu nhiều thứ khác cần học hơn là đâm đầu đi giải mấy bài toán nâng cao trong 12 năm học, vừa khổ, vừa lãng phí.

newmanhn

Xe điện
Website
Em thấy buồn cười khi mọi ng cứ nghĩ vì có chuyên chọn mới có học thêm.Ơ kìa, em nói rồi, ở VN này nhà ko cho con đi học thêm đc mấy ng, từ dốt tới giỏi nhé, từ thi chuyên tới ko chuyên, từ thành thị tới nông thôn và qua cả nc ngoài luôn.
Sao cứ gắn cho chuyên cái trách nhiệm về vụ học thêm thế?
Dân châu Á ở khắp mọi nơi trên trái đất này đều crazy việc học, và đó là điều tốt chứ ko xấu nhé.
Bọn Mỹ nó còn có luôn thành ngữ chỉ bọn giỏi nôm na kiểu "Mày là ng châu Á à ấy".
Vấn nạn học thêm là ở cách thức tổ chức thi và tuyển chọn, không phải riêng chỉ ở trường chuyên.
Cách làm không đúng dẫn đến biến tướng học thêm không thể xóa được.

botom

Xe tăng
Vấn đề là không thể thay đổi được tư duy của phụ huynh với cách thi tuyển chọn như hiện nay.
Đơn giản là vấn đề học thêm bao nhiêu năm cũng không xóa được dù dọa dẫm đủ các kiểu.
Học ở cấp phổ thông chỉ nên phân luồng sớm các cháu học tiếp lên Đại học và các cháu sẽ đi học nghề. Cháu nào đã phân luồng học đại học thì khi tốt nghiệp auto vào Đại học. Các trường có thể tự tuyển sinh Đại học bằng các bài test đơn giản, bài test hạn chế được ôn luyện cần được khuyến khích ở các Đại học top đầu.
Nói chung ở cấp học phổ thông thì nên dùng thời gian để dạy các cháu nhiều thứ khác cần học hơn là đâm đầu đi giải mấy bài toán nâng cao trong 12 năm học, vừa khổ, vừa lãng phí.
Em vẫn nghĩ là do tư duy của phụ huynh chứ không phải cho mô hình ạ. Vì phụ huynh VN nói riêng, và Châu Á nói chung, rất hay áp lực học hành con cái. Nên có đóng mô hinh chuyên lại, thì lại tòi ra cái khác thôi. Nhà em 2 đứa, cách học hành cũng rất khác nhau. Đứa đầu học hành tàm tạm, thì thi chuyên từ sớm, từ cấp 2 (với tinh thần thi thử cho biết, chứ hồi đó em cũng đóng tiền đăng ký cho nó học trường tư cấp 2 rồi, may mắn đỗ chuyên thì học thôi). Đứa thứ 2 hồi nhỏ thích chơi hơn, thì em cũng không bắt nó học làm gì cho khổ. Cho học trường tư, nhẩy nhót, nhạc họa, thể thao các kiểu. Không mơ tưởng thi chuyên, trường chuyên làm gì. Nhưng tự nhiên lên cấp 2 được 1-2 năm, lại chú tâm học hơn, cũng học hành nghiêm túc hơn, và nguyện vọng là thi chuyên lên cấp 3. Nên em nghĩ túm lại là nếu phụ huynh lắng nghe con, và xem nó mạnh yếu ở đâu, để nó phát huy, thì cũng không khổ đâu ạ. Mô hình chuyên không có lỗi, nó cho bọn trẻ con có nhiều lựa chọn hơn.

Mzc

Xe điện
Nhìn từ mình mà ra, thì thấy rằng, môi trường học tập rất quan trọng. Có giỏi mấy mà học trong môi trường toàn các bạn không để ý học hành, thì mình cũng sẽ chả đâu vào đâu.

Thế nên, có những trường như Ams2, các trường THCS chất lượng cao Cầu Giấy, Nam Từ Liêm, các lớp chọn như ở các trường tư như Nguyễn Siêu, Ngôi sao, Đoàn Thị Điểm, Newton, Archimedes ... là cần có để các bạn giỏi có môi trường học tập tốt, có sự cạnh tranh cùng tiến.

Cái mình phản đối ở đây là, do đã có rất nhiều trường tư đảm nhận được vai trò tạo môi trường học tập cho các bạn xuất sắc rồi, thì nhà nước không cần bỏ quá nhiều ngân sách để xây dựng các hệ thống chuyên công lập nữa. Thay vào đó, có thể có chính sách học bổng cho các tài năng thực sự xuất sắc để những bạn không có điều kiện vẫn học được. Thực tế là các bạn xuất sắc học ở các trường tư cũng đều được rất nhiều học bổng. Vì nó là bộ mặt của trường giúp thu hút tuyển sinh.

Cái gì tư nhân làm được thì nhà nước nên đứng tránh ra.
Đúng rồi. Nhà nước chỉ cần cấp học bổng cho các em đó thì ngon bổ rẻ hơn nhiều.

newmanhn

Xe điện
Website
Em vẫn nghĩ là do tư duy của phụ huynh chứ không phải cho mô hình ạ. Vì phụ huynh VN nói riêng, và Châu Á nói chung, rất hay áp lực học hành con cái. Nên có đóng mô hinh chuyên lại, thì lại tòi ra cái khác thôi. Nhà em 2 đứa, cách học hành cũng rất khác nhau. Đứa đầu học hành tàm tạm, thì thi chuyên từ sớm, từ cấp 2 (với tinh thần thi thử cho biết, chứ hồi đó em cũng đóng tiền đăng ký cho nó học trường tư cấp 2 rồi, may mắn đỗ chuyên thì học thôi). Đứa thứ 2 hồi nhỏ thích chơi hơn, thì em cũng không bắt nó học làm gì cho khổ. Cho học trường tư, nhẩy nhót, nhạc họa, thể thao các kiểu. Không mơ tưởng thi chuyên, trường chuyên làm gì. Nhưng tự nhiên lên cấp 2 được 1-2 năm, lại chú tâm học hơn, cũng học hành nghiêm túc hơn, và nguyện vọng là thi chuyên lên cấp 3. Nên em nghĩ túm lại là nếu phụ huynh lắng nghe con, và xem nó mạnh yếu ở đâu, để nó phát huy, thì cũng không khổ đâu ạ. Mô hình chuyên không có lỗi, nó cho bọn trẻ con có nhiều lựa chọn hơn.
Mô hình thì rất hay, nó không sai nhưng cách làm thì sai (cách thức tuyển chọn). Bao giờ có phương án nào tuyển chọn được những bạn thực sự giỏi mà không cần phải qua ôn luyện thì lúc đấy mới nên làm.
Nhận thức của phụ huynh thì cũng khó thay đổi khi tục ngữ có câu "Có công mài sắt có ngày nên kim" hay "Cần cù bù thông minh". Trường chuyên là để chọn nhưng bạn thông minh, xuất sắc hơn người chứ không nên để tiêu chí "cần cù" nó lấn át :).

Smile1102

Xe container
Bạn nhà mợ lớp 5 là trai hay gái vậy? Bạn nhà mình cũng đang học lớp 5 thi một số giải toán như: TIMO, HKIMO, ASMO được huy chương vàng. Các giải khó hơn như: AMC (Úc), AMO, VTMO chỉ được bạc, cũng ko định học Ams 2 và đang hướng học Nguyễn Trường Tộ (Đống Đa) hoặc CLC Giảng Võ.
Theo dõi các kỳ thi thấy một số bạn A0 của Ngôi Sao,Archimedes, Newton giỏi thật sự.
Bạn nhà em con trai ạ. Em cũng ko quan tâm lắm mấy kỳ thi này đâu cụ. Em lúc có dky thì quên cho đi thi, lúc thì quên đăng ký. Có hôm dky rồi đóng tiền rồi 8h thi mà 9h hai mẹ con mới ngủ dậy ấy.
Có mấy món IOE, VOlympic cô bắt thi nên năm nào cũng thi đủ cả thôi.
Em hướng cho con học nhưng ko quá nghiêm trọng về thành tích, các bạn giỏi lắm nhưng con em chỉ tầm giữa lớp thôi. Mà năm nay nghỉ học suốt vì hơi tí thì mệt với ốm. Giờ này hai mẹ con vẫn ở nhà ôm nhau đây, chán lắm ạ :(

Smile1102

Xe container
Vấn nạn học thêm là ở cách thức tổ chức thi và tuyển chọn, không phải riêng chỉ ở trường chuyên.
Cách làm không đúng dẫn đến biến tướng học thêm không thể xóa được.
Vấn nạn này cả thế giới đều chưa nghĩ ra cách giải cụ ạ. Xảy ra ở 5 châu bốn bể và từ mẫu giáo tới tiến sĩ luôn ấy cụ.

formen

Xe lăn
Con nhà em cố thi vào trg chuyên, lí do: học cho nó nhàn.

Hehe.
K có gì lệch cả cc nhé, môi trg tốt- quan trọng nhất, chơi ra chơi, học ra học.

botom

Xe tăng
Mô hình thì rất hay, nó không sai nhưng cách làm thì sai (cách thức tuyển chọn). Bao giờ có phương án nào tuyển chọn được những bạn thực sự giỏi mà không cần phải qua ôn luyện thì lúc đấy mới nên làm.
Nhận thức của phụ huynh thì cũng khó thay đổi khi tục ngữ có câu "Có công mài sắt có ngày nên kim" hay "Cần cù bù thông minh". Trường chuyên là để chọn nhưng bạn thông minh, xuất sắc hơn người chứ không nên để tiêu chí "cần cù" nó lấn át :).
Vâng, thế nên thay vì đòi bỏ trường chuyên, ta nên nghĩ xem làm thế nào để nó tốt hơn cụ nhỉ!. Có thể nhìn ra một số nước khác xem họ tuyển chọn chuyên cấp 1, 2, 3 thế nào. Nhìn chung thì vẫn phải thi, tuyển chọn, chứ cũng không có cách nào khác. Có lẽ cách thi, đề thi có thể khác ta, nên ta cũng nên tham khảo chăng? Thay vì đòi bỏ chuyên?. Vì em chắc chắn là cụ có bỏ chuyên, thì cũng lại tòi ra biến tướng khác mà thôi. Và biến tướng đó có khi lại không có lợi với số đông học sinh. Một số thông tin thì em thấy cũng có nhiều người nói rồi, em chỉ xin quote lại ở đây: https://vnexpress.net/truong-chuyen-cac-nuoc-tuyen-hoc-sinh-the-nao-4720045.html

Smile1102

Xe container
Vâng, thế nên thay vì đòi bỏ trường chuyên, ta nên nghĩ xem làm thế nào để nó tốt hơn cụ nhỉ!. Có thể nhìn ra một số nước khác xem họ tuyển chọn chuyên cấp 1, 2, 3 thế nào. Nhìn chung thì vẫn phải thi, tuyển chọn, chứ cũng không có cách nào khác. Có lẽ cách thi, đề thi có thể khác ta, nên ta cũng nên tham khảo chăng? Thay vì đòi bỏ chuyên?. Vì em chắc chắn là cụ có bỏ chuyên, thì cũng lại tòi ra biến tướng khác mà thôi. Và biến tướng đó có khi lại không có lợi với số đông học sinh. Một số thông tin thì em thấy cũng có nhiều người nói rồi, em chỉ xin quote lại ở đây: https://vnexpress.net/truong-chuyen-cac-nuoc-tuyen-hoc-sinh-the-nao-4720045.html
Đã thi là sẽ có ôn luyện thôi cụ ạ. Nếu các cụ đọc nhiều truyện các nc như Mỹ chả hạn, thì phân biệt giàu nghèo đẳng cấp, rồi học hành cũng crazy phết, cũng có chuyện ép con học tới tự tử vì stress khi đc điểm xấu... và điển hình vụ chạy điểm vào Stanford và một loạt các trường IVY đó.
Và nc nào cũng vẫn loay hoay câu chuyện giáo dục và thi cử.

Smile1102

Xe container

Hehe.
Con em thi chuyên vì bạn giỏi ngoan, xác suất hư ít, có môi trường phấn đấu kiểu yếu trâu hơn khỏe bò ấy, vì bọn nhà em nó ko ganh đua, trường thường hay chuyên nó đều chọn đứng giữa lớp :D

Tuongtien1977

Xe điện
Trường tư em chưa thấy ai đi thi Olympic cả
thi olimpic mấy năm gần đây thì chuyên các tỉnh tham gia nhiều cụ ạ, trường tư c2 cũng nhiều cháu lên c3 vào chuyên chọn và đạt giải cao vì dụ như cháu Hưng ngốnao
Trường tư em chưa thấy ai đi thi Olympic cả
trường tư c2 có nhiều cháu lên c3 vào chuyên thi olimpic và đạt giải cao cụ ạ, ví dụ cháu Ngô Quý Đăng c2 acimet c3 chuyên KHTN 2 hcv toán, có năm còn đạt điểm tuyệt đối, cháu Hưng c2 ngôi sao cũng 2 năm hcv toán C3 … mấy năm gần đây thì chuyên các tỉnh tham gia đội tuyển nhiều hơn hà nội, tphcm… và các cháu cũng rất thực tế nếu cảm thấy không đủ sức lên tuyển thì quay xe thi đh và chuẩn bị hs du học

Smile1102

Xe container
thi olimpic mấy năm gần đây thì chuyên các tỉnh tham gia nhiều cụ ạ, trường tư c2 cũng nhiều cháu lên c3 vào chuyên chọn và đạt giải cao vì dụ như cháu Hưng ngốnao

trường tư c2 có nhiều cháu lên c3 vào chuyên thi olimpic và đạt giải cao cụ ạ, ví dụ cháu Ngô Quý Đăng c2 acimet c3 chuyên KHTN 2 hcv toán, có năm còn đạt điểm tuyệt đối, cháu Hưng c2 ngôi sao cũng 2 năm hcv toán C3 … mấy năm gần đây thì chuyên các tỉnh tham gia đội tuyển nhiều hơn hà nội, tphcm… và các cháu cũng rất thực tế nếu cảm thấy không đủ sức lên tuyển thì quay xe thi đh và chuẩn bị hs du học
Một thực tế là đội tuyển thi QG và QT ở tỉnh được hỗ trợ hơn rất nhiều so với các cháu ở HN, bao gồm cả hỗ trợ ngân sách để học chuyên sâu mời thỉnh giảng tới thầy cô dạy tuyển và thưởng khi có thành tích.
HN thường bố mẹ phải tự đầu tư nên nhiều nhà có đk thì ko mặn mà lắm vì khốc liệt và hay tập trung cho việc hoàn thiện hồ sơ du học hơn là thi giải, còn ko có đk mà con giỏi thì cũng chịu ko đầu tư đc.
Ngoài ra C3 tư chưa có trường nào nổi trội và định hướng chuyên hay thành tích cao nên hiện tại chưa có giải. Em nghĩ tầm 10 năm nữa thì có thể khối tư sẽ có giải đó ạ.
Khi các trường C3 tư đc mở ra nhiều hơn.

Smile1102

Xe container
Mợ cứ đùa dai. Chỉ có mấy nước châu á thôi.
Cụ lại nhầm rùi, bọn Âu Mỹ, Úc cũng có hết cụ ạ. Đặc biệt đội gốc Á ở mấy nc đó.
Cụ chịu khó đọc tin tức, đọc sách và giao lưu với bạn bè sống mấy nc đó để biết ạ.

botom

Xe tăng
Mợ cứ đùa dai. Chỉ có mấy nước châu á thôi.
Có thể không đến mức 5 Châu 4 bể như mợ Smile nói (vì Châu Phi em không biết), chứ 3-4 Châu cũng không sai lắm đâu ạ :)). Châu Á thì trùm rồi. Nhưng Anh, Mỹ cũng không ngoại lệ (cụ có thể search các từ khóa gifted school/program, talented school, grammar shool), Pháp cũng vậy (CPGE, và tồn tại hàng thế kỷ nay rồi), Đức (Gymnasium), etc...Đào tạo mũi nhọn ở đâu cũng có hết cụ ạ. Nhưng không phủ nhận phụ huynh Châu Á là có vẻ máu lửa việc học hành con cái nhất.

chemvovan

Xe buýt
Thống kê năm 2023, Hanoi có 601,600 học sinh THCS (nguồn: cụ có thể tìm trên Google). Như vậy đầu tư cho 200 học sinh của Ams2, đạt 20% số giải, so với hơn 600 nghìn bạn còn lại được 80% số giải, em nghĩ là đầu tư rất hiệu quả đấy chứ ạ. Tất nhiên, chưa thể nói các bạn này sau này chắc chắn sẽ thành tài năng xuất chúng. Nhưng có khả năng lớn là các bạn thành người tài, đóng góp tốt cho xã hội, cũng đáng để đầu tư mà cụ. Chưa kể thực tế đầu tư cho Ams2 cũng không có gì nhiều đâu ạ. Vì Ams2 cũng là ăn theo đầu tư cho Ams3 thôi. So với các trường công THCS khác thì không có gì thực sự là nhiều hơn nhiều đâu ạ.
Trong 135 giải nhất học sinh giỏi lớp 9 thành phố Hà Nội, học sinh hệ THCS trường THPT chuyên Hà Nội - Amsterdam (Ams2) giành 29 giải, nhiều môn gần như lấy trọn.

Hệ THCS trường THPT chuyên Hà Nội - Amsterdam có thành tích áp đảo. Trong 121 học sinh tham gia tại 10 môn (trừ Giáo dục công dân, Tiếng Pháp, Tiếng Nhật), 118 em đạt giải, tương đương 98%.
Nếu coi giải nhất học sinh giỏi là tài năng cần được đầu tư, thì nhà nước nên đầu tư cho 29 bạn đó thôi. 92 bạn còn lại là khoản đầu tư lãng phí rồi.

maitung

Xe buýt

Hehe.
chuyên cấp 3 thì mới nhàn. Chuyên cấp 2 ko cày lơ mơ là bị out ngay ạ. Đội quân các trg CLC khác rất " đông và hung hãn" :))))

newmanhn

Xe điện
Website
Cụ lại nhầm rùi, bọn Âu Mỹ, Úc cũng có hết cụ ạ. Đặc biệt đội gốc Á ở mấy nc đó.
Cụ chịu khó đọc tin tức, đọc sách và giao lưu với bạn bè sống mấy nc đó để biết ạ.
Cũng chỉ mấy ông gốc á di cư sang mang theo tinh thần học tập mãnh liệt thôi mợ. Nhứng trường hợp này có cái khó của người ta vì đã là dân di cư mà không cố gắng hươn dân bản xứ thì sẽ rất vất vả, không còn sự lựa chọn nào khác.
Nói chung trẻ em sau 18 tuổi, đủ trưởng thành để lựa chọn cách học, cách sống của mình thì giáo dục Đại học nên phát huy tối đa, học nặng nhẹ thế nào thì người học đủ hiểu biết để theo học. Trẻ dưới 18 phụ thuộc vào cha mẹ, không phải lúc nào cũng được làm theo ý mình, nên ở các cấp học phổ thông thì nên trả lại mục tiêu dạy phổ thông cho tất cả các cháu, các trường chuyên chọn tỉnh thành phố nên xóa bỏ hết. Chỉ giữ các trường chuyên mang tính chất quốc gia (3 trường ở 3 miền là đủ), đầu tư mạnh hơn như các trung tâm huấn luyện thể thao quốc gia, bao cả ăn ở và có lương.