[Funland] Ams có thể dừng tuyển sinh cấp 2

sắt con

Xe điện
Bỏ cấp 2 nằm trong Amsterdam là nên, bản chất Ams là chuyên cấp 3. Theo em nên tách ra thành trường Ams cấp 2 đàng hoàng, to đẹp, đủ dung tích dung nạp các cháu, phụ huynh ko phải đạp cổng cấu nhau😆

Mytv

Xe điện
Tôi đang sống ở UK, cả nước có 160 trường công lập chuyên (grammar school) trong tổng số gần 7000 trường trung học (bên này họ gộp cấp 2/3 vào cùng 1 trường) do nhà nước quản lý.
Muốn vào trường chuyên phải qua kì thì 11+ (11 tuổi bắt đầu cấp 2 - lớp 7) được tổ chức vào đầu năm lớp 6. Các kì thi này thường có tỉ lệ 10 chọn 1 hoặc cao hơn, cá biệt các trường top 5 UK có thể lên 30 chọn 1, nên muốn đỗ chỉ có cách luyện thi. Ko phân biệt dân bản xứ / dân nhập cư hay da trắng/nâu/đen/vàng. Nhưng luyện thi có nhiều kiểu chứ ko nhất thiết chỉ học ở "lò":
1. Một số trường tư cấp 1 tự tổ chức ôn luyện cho hs của họ.
2. Các trung tâm luyện thi 11+
3. Thuê gia sư dạy 1 kèm 1: khoảng 1 - 2 triệu VND / h tùy thày.
4. Phụ huynh mua sách / bộ đề về tự dạy con mình.
Vâng cảm ơn cụ cho biết thêm nhiều thông tin xác thực nền giáo dục tại UK. :x

le_petit

Xe tăng
Tiền núi???
Những ngừoi e biết cho con bắt đầu luyện từ lớp 3. Tuần 1 buổi toán. TA thì tuỳ khẩu vị từng nhà. Lên lớp 5 mới luyện đủ cả 3 môn. Tb khoảng 150-200k/buổi tuỳ lò. Thậm chí e biết ko ít gđ tận lớp 5 mới nhập cuộc đua. Và kq vẫn đỗ. Cái này mợ Smile1102 sẵn sàng kiểm chứng hộ e.
Vậy cụ đánh giá giúp e có tốn tiền núi cho công cuộc chuyên chọn ko ạ?
Có rất nhiều yếu tố quyết định đến kết quả học tập của đứa trẻ: Năng lực tự thân, giáo dục (mọi mặt của gia đình, môi trường sinh hoạt và học tập...
Một đứa trẻ có năng lực tốt, môi trường tốt (để đám bảo nó ngoan, trách nhiệm) thì xuất phát chậm hơn đứa trẻ khác cũng được nhưng nếu đứa trẻ kém hơn về mặt nào đó thì cần xuất phát sớm hơn và chuyên cần hơn.
Một ví dụ cụ thể là F1 nhà tôi, cách giáo dục tôi đã viết một thớt. Khi cháu học lớp 1,mấy bố con đi tập thể dục , tôi chỉ cột điện đặt dưới ao hỏi: 1/3 chìm dưới nước và 2/3 trên mặt nước dài 6 m thì cột điện cao bao nhiêu, cháu trả lời sau vài chục giây. Tôi mua cuốn 100 Bài toán lozic của hs Harvard cho con chị, con em nhanh chóng giải hàng chục bài (khi đó lớp 3). Vì thế hết lớp 1 con chị bảo: bố để em chơi, đừng học gì ở nhà nữa ko đến lớp chán lắm (giống con) và tôi kệ cho nó đến hết lớp 4 ko học thêm, ko học ở nhà, cứ cặp sách đem về hôm sau lại sách đến trường. Nhưng hệ quả để lại hai năm rồi chưa khắc phục xong: Nó lười học, chỉ cần đứng thứ 3-4 trong lớp là dừng, chú ý đến chơi nhiều hơn học. May mà lớp nó là chuyên toán của khu vực nên cũng đỡ lo.

Alex DT Nguyen

Xe hơi
Cảm ơn cụ vì đã cung cấp thông tin của ng trong cuộc. Rất mong các cụ ở các nc khác cho thêm thông tin để tụi em ở quê có cái nhìn thấu đáo hơn về giáo dục các nc ạ

Em cũng ko hiểu vì sao ở VN lại có một định kiến rất buồn cười là đội Tây học nhàn, ko cần học nhiều vẫn giỏi.
Để có thể phát minh và trở thành xuất sắc bất kỳ món gì, thì cần phải ngốn một lượng thông tin khổng lồ, và rất nhiều giờ rèn luyện (cứ nhìn mấy môn thể thao đỉnh cao thì rõ). Vậy nên mới nói chỉ có 1% thiên tài còn 99% là mồ hôi.
Còn mồ hôi rơi ở đâu, tự rơi hay cùng bố mẹ, thầy cô thì tùy, cũng như với cùng lượng kiến thức số h bay của mỗi cháu sẽ khác nhau tùy khả năng hấp thụ.
Ngay ở Tây còn thỉnh thoảng có phụ huynh khoe khéo con mình "cháu nó ko cần luyện mà vẫn đỗ trường chuyên ABC", tôi nhìn cái biết ngay là bốc phét.
Đề thi hơn 200 câu, chia ra mỗi câu có 40 - 45s để làm, kiến thức hầu hết ko có trong giáo trình cấp 1, nếu ko ôn luyện trước thì đỗ bằng niềm tin.
Ôn luyện bao lâu thì như mợ nói tùy khả năng đứa trẻ, có cháu thông minh sáng láng lại học sẵn trường tư xịn chỉ cần 6 tháng trước ngày thi. Bình thường thì ôn trước 1-2 năm. Cháu lớn nhà tôi vì là con đầu nên bm cẩn thận cho học ở trung tâm trước 2 năm, cuối cùng thi vào trường chuyên lại thừa 1 mớ điểm :D

Chỉnh sửa cuối:

le_petit

Xe tăng
Thực ra khối ĐH cũng cố gắng thành lập các chương trình đặc biệt như tiên tiến hay kỹ sư tài năng đó cụ.
Ví dụ như BK sau em vài khóa bọn kỹ sư tài năng học rất kinh luôn.
Tuy nhiên GDDH của VN còn nhiều vde cả về số lượng và chất lượng. Hiện tại tỉ lệ số trường ĐH trên dân số VN vẫn còn rất ít so với các nc phát triển. Và VN nhiều dân như vậy nhưng chưa có trường nào có số má trên TG.
Có lẽ số lượng trường và số lượng sv được đào tạo chưa bức thiết bằng chất lượng đào tạo ĐH ở ta. Tỷ lệ lớn các trường Đh vẫn đang dạy chương trình và chất lượng 12 (VN)+ chứ chưa hẳn là đại học. Thêm chất lượng giảng viên nữa, chưa đủ tầm đào tạo, chỉ đủ để truyền đạt giáo trình thôi!

Trà đặc

Xe buýt
Vâng, điểm tầm này thì đầy mà mợ, chỉ có điều 1 nửa sự thật ko phải là sự thật thôi ạ.
Có anh đã đc vậy thì tất nhiên em sẽ có nhiều kinh nghiệm hơn để xây dựng trọng tâm và lộ trình làm gì ntn ko cấn tư vấn. Đương nhiên gia đình cũng rất khủng nữa.
Phần thư giới thiệu ở VN nhiều thầy cô cũng hỗ trợ lắm mợ ạ.
Về phỏng vấn thì em ko rõ, vì nhà em ko có kinh nghiệm quen biết ai học ĐH gì mấy trường xịn xò ntn. Nhưng con em cũng phải phỏng vấn với trường của nó (Top 20 LAC), nó bảo chả có gì, vui thôi mẹ ạ, chill lắm, nó phỏng vấn lúc nào em còn ko biết 😂😂😂. Tất nhiên Harvard thì pvan có kinh không thì em chịu.
Cám ơn cụ. Vì nhà có 2 vc cháu con ô a cả đều học giỏi bên Anh vs Sin. Bj đang làm trong SG (trc tụi nó học xong định ở bên đó luôn nhưng vào tg khủng hoảng KT nên phải quay đầu, gặp nhau rồi chốt VN luôn) tụi trẻ con còn nhỏ nhưng đã XD quyết tâm cho đi Mỹ trường top nên e hơi tò mò tý,.:))

maitung

Xe buýt
Vâng, điểm tầm này thì đầy mà mợ, chỉ có điều 1 nửa sự thật ko phải là sự thật thôi ạ.
Có anh đã đc vậy thì tất nhiên em sẽ có nhiều kinh nghiệm hơn để xây dựng trọng tâm và lộ trình làm gì ntn ko cấn tư vấn. Đương nhiên gia đình cũng rất khủng nữa.
Phần thư giới thiệu ở VN nhiều thầy cô cũng hỗ trợ lắm mợ ạ.
Về phỏng vấn thì em ko rõ, vì nhà em ko có kinh nghiệm quen biết ai học ĐH gì mấy trường xịn xò ntn. Nhưng con em cũng phải phỏng vấn với trường của nó (Top 20 LAC), nó bảo chả có gì, vui thôi mẹ ạ, chill lắm, nó phỏng vấn lúc nào em còn ko biết 😂😂😂. Tất nhiên Harvard thì pvan có kinh không thì em chịu.
e nghĩ chủ yếu vẫn là do bài luận và các hđ thể hiện năng lực và sự quan tâm của hs tới ngành mình apply thôi chứ còn pv đúng là cho vui. con em năm ngoái cũng phỏng vấn Upen có kể là 1 chị alumni làm cộng tác viên cho trg hỏi mấy câu ko có gì đặc biệt cả :)

phuongmit

Xe cút kít
Hú hồn PH tham lam quá đáng, đòi sp phải cỡ Musk hoặc Gate mới thoả lòng :)) ngay trong phạm vi gia đình, đầu tư tiền cho con học khác gì đổ dế, kết quả là ẩn số chứ ông bà nào dám vỗ ngực tự tin bấm đáp số :)) áp lực k chỉ đến từ gia đình hs mong muốn vào trường top trường chuyên mà áp lực xã hệ đổ lên đầu các cháu nó phải x1 tỉ lần :))

Trà đặc

Xe buýt
Hú hồn PH tham lam quá đáng, đòi sp phải cỡ Musk hoặc Gate mới thoả lòng :)) ngay trong phạm vi gia đình, đầu tư tiền cho con học khác gì đổ dế, kết quả là ẩn số chứ ông bà nào dám vỗ ngực tự tin bấm đáp số :)) áp lực k chỉ đến từ gia đình hs mong muốn vào trường top trường chuyên mà áp lực xã hệ đổ lên đầu các cháu nó phải x1 tỉ lần :))
Thực ra ae chém gió là chính, trao đổi thông tin, trải nghiệm truyền cảm hứng là phụ í mà cụ,..:D:))=))
Học hành định hướng là cả 1 câu chuyện dài, ko phải cứ đổ xèn vào vs nỗ lực mà auto Rích thì chả mấy chốc dân Á đông sẽ chiếm lĩnh TG này rùi,..:))

Smile1102

Xe container
Bỏ cấp 2 nằm trong Amsterdam là nên, bản chất Ams là chuyên cấp 3. Theo em nên tách ra thành trường Ams cấp 2 đàng hoàng, to đẹp, đủ dung tích dung nạp các cháu, phụ huynh ko phải đạp cổng cấu nhau😆
Bỏ như này thì em cũng ủng hộ cả tay lẫn chân ạ :D

Smile1102

Xe container
Có rất nhiều yếu tố quyết định đến kết quả học tập của đứa trẻ: Năng lực tự thân, giáo dục (mọi mặt của gia đình, môi trường sinh hoạt và học tập...
Một đứa trẻ có năng lực tốt, môi trường tốt (để đám bảo nó ngoan, trách nhiệm) thì xuất phát chậm hơn đứa trẻ khác cũng được nhưng nếu đứa trẻ kém hơn về mặt nào đó thì cần xuất phát sớm hơn và chuyên cần hơn.
Một ví dụ cụ thể là F1 nhà tôi, cách giáo dục tôi đã viết một thớt. Khi cháu học lớp 1,mấy bố con đi tập thể dục , tôi chỉ cột điện đặt dưới ao hỏi: 1/3 chìm dưới nước và 2/3 trên mặt nước dài 6 m thì cột điện cao bao nhiêu, cháu trả lời sau vài chục giây. Tôi mua cuốn 100 Bài toán lozic của hs Harvard cho con chị, con em nhanh chóng giải hàng chục bài (khi đó lớp 3). Vì thế hết lớp 1 con chị bảo: bố để em chơi, đừng học gì ở nhà nữa ko đến lớp chán lắm (giống con) và tôi kệ cho nó đến hết lớp 4 ko học thêm, ko học ở nhà, cứ cặp sách đem về hôm sau lại sách đến trường. Nhưng hệ quả để lại hai năm rồi chưa khắc phục xong: Nó lười học, chỉ cần đứng thứ 3-4 trong lớp là dừng, chú ý đến chơi nhiều hơn học. May mà lớp nó là chuyên toán của khu vực nên cũng đỡ lo.
Vâng con em giống con cụ, nhưng nó ko đc 3-4 lớp mà toàn 15-20 cơ ạ.
Nhưng em cũng ko sốt ruột lắm, thích nó chầm chậm bước đi vậy thôi.
Cứ vào dc lớp tốt trường tốt ko đội sổ là em hài lòng.
Một điều nữa đó là em nghĩ ng cũng như máy ấy, có số h sử dụng, vì vậy ko cần vắt não để đạt đc một số mục đích đơn giản vậy. Cái đó để giành về sau khi nó phải đối mặt với những thử thách to lớn hơn.
Mỗi ngày học một chút chút, nâng cao chút là đc rồi.

Smile1102

Xe container
Có lẽ số lượng trường và số lượng sv được đào tạo chưa bức thiết bằng chất lượng đào tạo ĐH ở ta. Tỷ lệ lớn các trường Đh vẫn đang dạy chương trình và chất lượng 12 (VN)+ chứ chưa hẳn là đại học. Thêm chất lượng giảng viên nữa, chưa đủ tầm đào tạo, chỉ đủ để truyền đạt giáo trình thôi!
Bàn về giáo dục ĐH VN thì thớt phải dài mấy K trang chưa hết mà cụ 😂

Smile1102

Xe container
e nghĩ chủ yếu vẫn là do bài luận và các hđ thể hiện năng lực và sự quan tâm của hs tới ngành mình apply thôi chứ còn pv đúng là cho vui. con em năm ngoái cũng phỏng vấn Upen có kể là 1 chị alumni làm cộng tác viên cho trg hỏi mấy câu ko có gì đặc biệt cả :)
Em cũng nghĩ bài luận thực sự chiếm 40-50% kết quả mất, và tất cả các hoạt động còn lại phụ trợ cho nó (kiểu prove cho cái bài luận đó), GPA, SAT với bọn trường TOP chắc khỏi cần xem vì đứa nào cũng đạt chuẩn trừ phi có giải Olympic qte thì đc coi là khác biệt.
Con cụ học Upen thì quá xuất sắc rồi em đang mơ mơ cho bạn bé nhà em, biết đâu tìm đc con đường nào đấy 😂😂😂
Con em bảo ko phải pvan mà chỉ là vibe check thôi ko có gì khó cả.

PhongFood

Xe điện
Thớt này các cụ/mợ vẫn chém xôm nhể. Cuối cùng là Am2 có giải tán không nhể? :D

maitung

Xe buýt
Em cũng nghĩ bài luận thực sự chiếm 40-50% kết quả mất, và tất cả các hoạt động còn lại phụ trợ cho nó (kiểu prove cho cái bài luận đó), GPA, SAT với bọn trường TOP chắc khỏi cần xem vì đứa nào cũng đạt chuẩn trừ phi có giải Olympic qte thì đc coi là khác biệt.
Con cụ học Upen thì quá xuất sắc rồi em đang mơ mơ cho bạn bé nhà em, biết đâu tìm đc con đường nào đấy 😂😂😂
Con em bảo ko phải pvan mà chỉ là vibe check thôi ko có gì khó cả.
Hi có vào đc Upen đâu :). Qua vòng gửi xe thôi. ED bị defer xuống RD rôi tượt. Có lẽ 1 phần do con em ko các định đc sẽ theo ngành gì khi apply :(

Smile1102

Xe container
Hi có vào đc Upen đâu :). Qua vòng gửi xe thôi. ED bị defer xuống RD rôi tượt. Có lẽ 1 phần do con em ko các định đc sẽ theo ngành gì khi apply :(
À đc qua vòng gửi xe đã giỏi rồi cụ ạ. Con em còn ko có can đảm để apply cơ ạ, bạn sau có lẽ sẽ mạnh dạn hơn. Con em thì đc luôn ED1 thế là xong sớm nghỉ sớm luôn.

PhongFood

Xe điện
Vẫn chưa ngã ngũ cụ ạ, trong khi chờ thông tin thêm về quyết định của các cấp thì chúng ta lại chém tiếp ạ :D
Vấn đề này cần phải có sự vào cuộc của các cấp, các ngành, địa phương và đặc biệt ý kiến của đại bộ phận người dân của vùng bị ảnh hưởng. :))

Smile1102

Xe container
Vấn đề này cần phải có sự vào cuộc của các cấp, các ngành, địa phương và đặc biệt ý kiến của đại bộ phận người dân của vùng bị ảnh hưởng. :))
Vâng thế nhẽ mấy năm sau mới quyết đc cụ ạ. Khéo lúc đó con em học đại học rồi đấy.

Alex DT Nguyen

Xe hơi
Ngày trước tôi cũng học Ams2 (khoá 2 thì phải, lúc vào trường chỉ có đến lớp 7), bây giờ con tôi học grammar school, có cháu học Gymnasium ở Đức. Tôi thấy hệ thống trường chuyên/ trường trọng điểm gần như là đặc quyền của tầng lớp trung lưu (người giàu hẳn thường cho con vào trường tư/ trường quốc tế). Chưa nói đến chuyện bỏ tiền cho con học thêm, chỉ viêc dành thời gian học cùng con nhiều khi đã là thứ xa xỉ với các gia đình bm đơn thân, hay bm phải làm vài jobs để nuôi cả nhà. Cho nên bây giờ ở châu Âu cũng có nhiều ý kiến phản đối trường chuyên, vì gom thày/trò giỏi vào 1 chỗ rồi ít quan tâm đến các hs bình thường, như thế ko tốt cho social mobility và bất công với hs có gia cảnh khó khăn.

Đấy là chuyện ở tầm vĩ mô chứ cá nhân tôi trước hết phải nghĩ đến con mình đã, cháu có khả năng thì nên đưọc học với các bạn cùng trình độ. Chứ học trường thường trong lớp 30 hs chỉ cần 1-2 bạn cá biệt là thầy cô suốt ngày chỉ đi sau dọn xxxx cho chúng nó, thời gian đâu mà quan tâm đến 28-29 hs còn lại.