[Funland] Ăn bánh mà mỏi chân thế nhuề

D.Safety

Xe container
{Salon Chợ xe}
Toyota Thanh Xuân - Số 315 Đường Trường Chinh
Xem ảnh này e lại muốn biết tại sao ông chủ cửa hàng này có thể tạo ra thương hiệu có sức hút khủng khiếp như vậy ?

35N1169

Xe điện
Mất công thế thì không phải mua để ăn mà là mua để biếu.

congagia2016

Xe tăng
Em ở Hải Phòng đây, xơi bánh này suốt.
Cái bánh nhà này em ăn thấy .... bình thường, cá nhân em thấy vậy, nhiều người trong nhà em thấy vậy, đồng nghiệp của em nhiều người cũng thấy vậy, được cái chất lượng khá ổn định, tức là lúc nào cũng hương vị như vậy, độ mềm dẻo như vậy.
Và nó cũng mới nổi được tầm 5-6 năm trở lại đây thôi. Trước đó nó giống như Thanh Lịch, Như Ý, Kim Thanh,... (cái phố Cầu Đất này rất nhiều thương hiệu bánh).

Xếp hàng là có thật đó các cụ, nhưng phần đông là xếp hàng thuê, mỗi người mua lẻ không đặt trước thì mua được tối đa 50 cái. Giờ nó thành thương hiệu lớn, không xếp hàng khó mua thật chứ không phải họ thuê người xếp làm màu đâu.
Giờ ở Hải Phòng, đám cưới gần như mặc định là Đông Phương, nếu không thì kém sang.
Bánh mua biếu tặng cũng vậy.
Cơ quan em (Ủy ban cấp quận) năm nào cũng tặng mỗi công chức một hộp Đông Phương.
Cơ quan thằng em trai em (sở thành phố) năm nào cũng có 1 hộp Đông Phương.
Rồi được tặng, cho,... nói chung nhà em năm nào cũng có vài ba hộp Đông Phương.
Mà phải đặt sớm, đầu tháng 7 âm lịch là đã bắt đầu phải đặt rồi, và họ cho lịch đúng ngày đến lấy (như Ủy ban quận em năm nay là ngày 13 âm lịch).
Ăn thì bình thường (Ủy ban quận em năm nay vẫn Đông Phương, còn phòng em thì năm nay ăn thử mấy chỗ xong mua chỗ khác, ngon hơn, không phải xếp hàng, giá lại rẻ hơn).
Nhiều khi khó giải thích, nhưng em nghĩ nó có phần giống cỗ đám cưới. Giờ nhà nhà đua nhau làm to, ăn không hết, chủ cũng sợ, khách cũng ngán, ai ai cũng đồng tình là lãng phí, không ai muốn làm vậy, nhưng rồi cỗ vẫn cứ ngày càng to lên.

Nhiều người ở Hải Phòng cũng thắc mắc tại sao tự nhiên vài năm trở lại đây cái thương hiệu này nó lại vậy??? Chịu.
Còn đây là em nghe ông đồng nghiệp cùng Ủy ban nhưng khác phòng giải thích.
Cách đây tầm 6-7 năm gì đó, cháu họ ông đó (nhưng là con 1 ông thiếu tướng trong quân đội) lấy cháu gái nhà Đông Phương. Khi khách đến (trong đó có tất cả các lãnh đạo bộ chỉ huy quân sự các tỉnh phía Bắc, và một số quan khách khác nữa) thì khi về đều có 1 túi bánh Đông Phương loại xịn làm quà. Từ năm sau dần dần có rất nhiều đơn đặt hàng lớn vào Tết, đám cưới,... đặc biệt là vào Trung thu. Dần dần, do khách quá đông nên muốn mua vào Trung thu phải đặt trước,... và lại dần dần nó như 1 hiệu ứng đám đông, nên nó như bây giờ. Em thấy cũng là lạ nhưng thấy cũng hơi có lí.
Thật chứ, em cũng vừa ăn thử bánh ĐP, cảm nhận của em là nhân bánh hơi khô, ăn cũng thấy bình thường, em ăn bánh của BP thì nhân bánh cảm giác ướt, vị ngậy hơn ĐP, cá nhân em đánh giá thì em thích ăn bánh của BP hơn.

thanh040506

Xe trâu
Ăn quả này chắc nhớ đời 😅
Em cũng thuộc hàng ăn tạp, ăn dc thịt mỡ...nhưng bánh trung thu truyền thống chỉ ăn 1/4 bánh nhỏ thôi, ngọt + ngấy lắm.
Bánh giờ làm ít ngọt hơn trước rồi cụ.
Dư mà bánh dẻo thì e chịu, vẫn ngọt.

maybach57

Xe tăng
Tôi không hiểu họ nghĩ gì khi hành xác để mua được cái bánh thế nhỉ!
Mua 65k bán 85k
Mua 100 cái đút túi 2tr
Như vậy đó cụ
Em lên Hanoi có cửa hàng bán đúng loại này luôn, vắng hoe mỗi tội kênh giá 20k cụ ạ

MotoG

Xe tăng
Nhiều người ở Hải Phòng cũng thắc mắc tại sao tự nhiên vài năm trở lại đây cái thương hiệu này nó lại vậy??? Chịu.
Còn đây là em nghe ông đồng nghiệp cùng Ủy ban nhưng khác phòng giải thích.
Cách đây tầm 6-7 năm gì đó, cháu họ ông đó (nhưng là con 1 ông thiếu tướng trong quân đội) lấy cháu gái nhà Đông Phương. Khi khách đến (trong đó có tất cả các lãnh đạo bộ chỉ huy quân sự các tỉnh phía Bắc, và một số quan khách khác nữa) thì khi về đều có 1 túi bánh Đông Phương loại xịn làm quà. Từ năm sau dần dần có rất nhiều đơn đặt hàng lớn vào Tết, đám cưới,... đặc biệt là vào Trung thu. Dần dần, do khách quá đông nên muốn mua vào Trung thu phải đặt trước,... và lại dần dần nó như 1 hiệu ứng đám đông, nên nó như bây giờ. Em thấy cũng là lạ nhưng thấy cũng hơi có lí.
Nghe giông giống chuyện cái chùa ở ngã tư Khổ Sở :D

vivamoon

Xe máy
Em cũng người HP đây, đúng là vài ba năm gần đây nổi lên Đông Phương chứ trước ĐP cũng chỉ như bao hàng bánh nướng bánh dẻo ở phố Cầu Đất. Cá nhân e thì không thích ĐP ăn có cảm giác khô, e thích ăn bánh Hương Liên hơn nhưng đúng là đi biếu thì cứ phải ĐP cho nó sang.

Quan điểm của e là k có bánh cũng chả sao. K rảnh hơi mà đi xếp hàng. Xe mà hãng bán kèm lạc cũng cho next.

maybach57

Xe tăng

Namidu

Xe hơi
Em cũng người HP đây, đúng là vài ba năm gần đây nổi lên Đông Phương chứ trước ĐP cũng chỉ như bao hàng bánh nướng bánh dẻo ở phố Cầu Đất. Cá nhân e thì không thích ĐP ăn có cảm giác khô, e thích ăn bánh Hương Liên hơn nhưng đúng là đi biếu thì cứ phải ĐP cho nó sang.
Năm nay xuất khẩu lên HN giúp quê hương đc 100 hộp ĐP bu nó ạ :))

biahoihanoi

Xe lăn
Em ăn bánh Đông Phương này thấy ngon. Ở HN em mua bánh ở 22 Hàng Điếu. Còn Bảo Phương ăn không hợp.