[Funland] Ăn gì ngon ở Tuy Hoà - Phú Yên

Chembao

Xe container
Cuối năm rảnh rỗi với các điểm du lịch đang có giá hợp lý. Phú Yên thì E đi qua vài lần nhưng chưa ghé chơi lần nào. Lần này quyết định đến chơi để cho biết. Vì chưa ở đó bao giờ nên chưa biết có những điểm ăn uống, vui chơi nào nên đi. Cccm đã khám phá nơi đó thì chia sẻ cho E chút kinh nghiệm nên ăn ở chỗ nào và vui chơi ở đâu nhé.
Cụ đến PY thì nên thưởng thức mắt cá ngừ thuốc bắc nhé. E lần nào qua đó cũng thưởng thức rất ngon ạ. Cụ đến nhà hàng gì e ko nhớ tên ở đường bờ kè hỏi dân thổ địa (thị xã Sông Cầu) là họ chỉ cho ngay

Rong Ruổi

Xe container
Cụ đến PY thì nên thưởng thức mắt cá ngừ thuốc bắc nhé. E lần nào qua đó cũng thưởng thức rất ngon ạ. Cụ đến nhà hàng gì e ko nhớ tên ở đường bờ kè hỏi dân thổ địa (thị xã Sông Cầu) là họ chỉ cho ngay
E vừa ăn hôm trước món đèn pha cá ngừ xong cụ ạ. E ăn ở bờ kè TP Tuy Hoà Vị tanh hơn nhiều so với lần trước E ăn đèn pha hầm thuốc bắc ở Quy Nhơn. E thấy ăn ở QN ngon hơn

Chembao

Xe container
Ở bờ kè chỉ có một hàng ngon đông khách lắm vào đấy ăn thì được, sang hàng khác là hỏng ngay, mắt cá ngừ ko biết làm thì chịu ko nuốt được

Rong Ruổi

Xe container
Ở bờ kè chỉ có một hàng ngon đông khách lắm vào đấy ăn thì được, sang hàng khác là hỏng ngay, mắt cá ngừ ko biết làm thì chịu ko nuốt được
E được tư vấn là vào quán lanh68. Trên đường đến đó thì đi qua quán Hương Giang cũng ở gần. Thấy quán to và đông khách. Vậy là E vào thử. Và kết quả là ko được như ý. Ăn ko ngon

Chembao

Xe container
E được tư vấn là vào quán lanh68. Trên đường đến đó thì đi qua quán Hương Giang cũng ở gần. Thấy quán to và đông khách. Vậy là E vào thử. Và kết quả là ko được như ý. Ăn ko ngon
E ko nhớ tên là quán gì vì cậu lxe toàn đưa đến chỗ đó, món lẩu cá ngừ tươi cũng được lắm ko quá ngon nhưng độc đáo

Rong Ruổi

Xe container

Chaytromchobatmeo

Xe đạp
Em dân phú yên đây các bác , Phú Yên chỉ thích hợp với các bác thích du lịch kiểu tự nhiên, hùng vĩ , hoang vắng , do thiếu nhiều dịch vụ đi kèm , nhưng cái gì cũng có cái hay của nó các bác à , em chở khách du lịch , đa số người miền Bắc rất thích kiểu tự nhiên thay vì xô bồ như Nha Trang, Đà Nẵng. Còn ăn uống thì nó theo đặc trưng vùng miền là cay va mặn, tuỳ theo khẩu vị mỗi người nên em không dám nói là ngon , nhưng đảm bảo là rẻ, bác có thể kết hợp đi kèm Bình Định cũng khá hay ạ,
bác có đến Phú Yên cần em tư vấn hay đưa đón gì cứ lh em 0366139416.

Chaytromchobatmeo

Xe đạp
Các bác có gì thắc mắc về Phú Yên cứ đặt câu hỏi em trả lời nhiệt tình ạ.

Hieumos

Xe container
Vừa rồi em đi Bình Định - Phú Yên em bị dính tình yêu sét đánh với thị xã Sông Cầu mất rồi các cụ ạ. Nếu cụ nào đã đi tour hết các địa điểm nổi tiếng của Phú Yên rồi thì nên có 1 chuyến tự túc khám phá vùng đất Sông Cầu.

Hải sản siêu ngon và rẻ. Em ngồi ăn ở đầm Cù Mông, tôm hùm có 600k/kg ăn mà rẻ ngỡ ngàng. Khu này khách du lịch chưa biết đến nhiều chỉ toàn dân bản địa đến nhậu thôi. Các cụ đi từ Bình Định sang Phú Yên theo đường 1D, rẽ vào cầu Xuân Hải là thấy 1 loạt quán ven đầm. Em đánh giá quán ở đây ngon, bổ, rẻ hơn nhiều so với mấy quán nổi tiếng ở đầm Ô Loan, không gian cũng thoáng đẹp hơn, không xô bồ đông đúc như khu kia. Đợt đó em đã ngồi chém hết hải sản trên mấy cái đầm, kể cả vịnh Vũng Rô thì cá nhân em vẫn thích ở chỗ này nhất.

Biển thì các cụ thử ghé vào biển Vịnh Hoà nhé. Biển xanh ngăn ngắt, bãi cát trắng phau trải dài cả chục cây số.

Rong Ruổi

Xe container

Rong Ruổi

Xe container
Vừa rồi em đi Bình Định - Phú Yên em bị dính tình yêu sét đánh với thị xã Sông Cầu mất rồi các cụ ạ. Nếu cụ nào đã đi tour hết các địa điểm nổi tiếng của Phú Yên rồi thì nên có 1 chuyến tự túc khám phá vùng đất Sông Cầu.

Hải sản siêu ngon và rẻ. Em ngồi ăn ở đầm Cù Mông, tôm hùm có 600k/kg ăn mà rẻ ngỡ ngàng. Khu này khách du lịch chưa biết đến nhiều chỉ toàn dân bản địa đến nhậu thôi. Các cụ đi từ Bình Định sang Phú Yên theo đường 1D, rẽ vào cầu Xuân Hải là thấy 1 loạt quán ven đầm. Em đánh giá quán ở đây ngon, bổ, rẻ hơn nhiều so với mấy quán nổi tiếng ở đầm Ô Loan, không gian cũng thoáng đẹp hơn, không xô bồ đông đúc như khu kia. Đợt đó em đã ngồi chém hết hải sản trên mấy cái đầm, kể cả vịnh Vũng Rô thì cá nhân em vẫn thích ở chỗ này nhất.

Biển thì các cụ thử ghé vào biển Vịnh Hoà nhé. Biển xanh ngăn ngắt, bãi cát trắng phau trải dài cả chục cây số.

Đẹp quá cụ ạ. Quá chất lượng luôn. Đi như này thì ko thể chê vào đâu được.

Noname_2015

Xe tăng
Tháng 7/20 rồi nhà em cũng đi từ QUy Nhơn qua Tuy Hòa, đi đường 1D có qua Sông Cầu - đầm Cù Mông. Kể ra mà dừng ăn trưa ở đó thì sớm qua, vì còn chưa đến nhà thờ Mằng Lăng. Hôm đó nhà em ăn trưa ở đầm Ô Loan.

Chỗ đó chắc hợp với tuyến Tuy Hòa đi ngược lên Quy Nhơn.

Người nhà ở Quy Nhơn đã cảnh báo qua Tuy Hòa còn vắng buồn hơn cả Quy Nhơn đấy, đến ở thấy đúng thật.

haivanphe

Xe container
Xin phép chủ thớt cho em ké 1 chút ạ. Tết này nhà em đi Quy Nhơn từ sáng mùng 1 Tết. Em đang có nhu cầu thuê xe tự lái từ Quy Nhơn sang Sông Cầu 1 ngày. Cụ mợ nào có manh mối thì cho em xin số liên lạc với em. Em cám ơn.

Bastion.P

Xe container
Cụ kể rất đầy đủ, còn thiếu 1 địa điểm nữa thôi: Núi Bia (Thạch Bi Sơn), cực Nam tổ quốc thời vua Lê Thánh Tông mở cõi đến đó. Cái vụ hoa vàng cỏ xanh thì e đi tìm mỏi mắt ko thấy như trên film (Phú YêN nổi lên là do cái film này), được cái bù lại là hay gặp đàn trâu đàn bò chừng 20 con to nhỏ đi lang thang trên đường trông rất thanh bình.

Về đồ ăn thì cứ hải sản tươi ngon mà ăn, chủ yếu là cá ngừ (shusi, mắt cá, ...); còn các món khác thì cứ nói luôn là chán, chán lắm, mang mì tôm, giò, xúc xích đi dự phòng cho yên tâm.

Tút lại thì Phú Yên có rất nhiều chỗ đi đẹp, có tính độc đáo cao: Núi Bia, gành Đá Đĩa, hải đăng gành Đèn, nhà thờ Mằng Lăng, vịnh Vũng Rô, vịnh Xuân Đài, ... phù hợp cho dân đi phượt hơn là đi nghỉ.

Ý kiến cá nhân em như sau.

Nếu em và lũ bạn đi ( ko có trẻ con nhé ), ngày đầu tiên bọn em sẽ thuê xe đi lên phía bắc Tuy Hoà, đi dọc bờ biển, ngắm bờ biển thành phố Tuy Hoà, rồi ra bãi Xép, rồi gành Đá Đĩa, hải đăng gành Đèn, nhà thờ Mằng Lăng. Trưa có thể ăn hải sản ở đầm Ô Loan, ngắm cái đầm cũng khá đẹp.

Hôm sau thì đi xuống phía Nam, cũng đi dọc bờ biển ngắm đèo Cả, cung đường này rất đẹp nếu trời ko mưa gió. Rồi qua hải đăng Đại Lãnh, vịnh Vũng Rô, rồi bãi biển Đại Lãnh. Có thể đặt trước để ăn tôm hùm ở trên vịnh Vũng Rô.

Đi đủ chừng đó cũng mệt lắm, ngày thứ ba có thể nghỉ lại ở Tuy Hoà, lên núi Chóp Chài với Tháp Nhạn, ngắm một chút rồi uống cafe.

Em thích ăn món ăn địa phương, khẩu vị địa phương. Có cái quán bánh xèo cách quán cá ngừ bà Tám mấy căn nhà, giá đắt nhất Tuy Hoà, em thích quán đó. Cháo lòng với bánh hỏi em chưa thử, nhưng khi quay lại em chắc chắn sẽ thử.

Bánh canh hẹ cũng nên thử, do hẹ ở Tuy Hoà nghe nói khác hẳn hẹ nơi khác. Cơm gà Phú Yên thì cũng thường thôi, tất nhiên là ngon nhưng rõ ràng là báo chí ca ngợi quá mức.

Phú Yên thì ko có nhiều dịch vụ xa xỉ, chủ yếu là dịch vụ bình dân, giá cả rẻ, khách sạn nếu chịu khó chọn lựa giá cả rất mềm mà chất lượng lại rất ổn. Em thấy cơ bản là biển nhìn đẹp, các danh lam thắng cảnh đều rất ổn, người dân cũng hiền lành, làm dịch vụ ít chặt chém. Em sẽ quay lại đó sớm nhất khi có thể.

Hieumos

Xe container
Tháng 7/20 rồi nhà em cũng đi từ QUy Nhơn qua Tuy Hòa, đi đường 1D có qua Sông Cầu - đầm Cù Mông. Kể ra mà dừng ăn trưa ở đó thì sớm qua, vì còn chưa đến nhà thờ Mằng Lăng. Hôm đó nhà em ăn trưa ở đầm Ô Loan.

Chỗ đó chắc hợp với tuyến Tuy Hòa đi ngược lên Quy Nhơn.
Vâng, đi chỗ đó hơi lỡ đường cho bữa trưa, cũng là điểm bất tiện.

Noname_2015

Xe tăng
E vừa ăn hôm trước món đèn pha cá ngừ xong cụ ạ. E ăn ở bờ kè TP Tuy Hoà Vị tanh hơn nhiều so với lần trước E ăn đèn pha hầm thuốc bắc ở Quy Nhơn. E thấy ăn ở QN ngon hơn

Nhà tôi ăn ở quán bà Tám, góc quảng trưởng, ngon, không thấy vị tanh, mà bùi bùi.

Đến trẻ con nhà tôi nó còn ăn ngon lành.

DONALD TRAMP

Xe buýt
Thực ra thì món ăn Phú Yên ko hợp với khẩu vị của em cho lắm. Bởi người Phú Yên tẩm ướp rất nhiều khi chế biến làm mất đi cái vị ngọt thực thịt, cá,... Cơ mà em ở Phú Yên cũng nhiều, bản tính lại thích lang thang nên cũng biết nhiều chỗ.
Ở Phú Yên còn 1 địa điểm nữa mà các cụ chắc ít biết là cao nguyên Vân Hoà. Chỗ này khí hậu trong lành, mát mẻ thường được gọi là Đà Lạt của Phú Yên. Thực sự thì cũng khá giống đó, từ thực vật, thời tiết, độ cao và hơn hết là một cái hồ nước tuyệt đẹp. Khu vực.này món ăn chủ yếu là gà, thịt rừng các kiểu và cũng trung thành với kiểu tẩm ướp Phú Yên.
Đợt em đi Phú Yên, thuê xe máy đi Vân Hòa, công nhận rất nhiều điểm sống ảo, đường trải bê tông, uốn lượn đẹp như phim. Em đến đền thờ Bác rồi quay đầu về QL1. Địa đạo Thì Thùng cũng là điểm nên đi qua. Lần tới chắc em đi thị xã Sông Cầu thủ phủ tôm hùm xem sao.

Rong Ruổi

Xe container
Nhà tôi ăn ở quán bà Tám, góc quảng trưởng, ngon, không thấy vị tanh, mà bùi bùi.

Đến trẻ con nhà tôi nó còn ăn ngon lành.
E cũng định ăn ở quán bà tám. Quán này thì nổi tiếng rồi. Nhưng nó chuyên về mỗi cá ngừ nên E ko ăn ở đó vì bọn trẻ con nó ko thích. E lại đưa cả nhà ra bờ kè ăn

Hieumos

Xe container
E cũng định ăn ở quán bà tám. Quán này thì nổi tiếng rồi. Nhưng nó chuyên về mỗi cá ngừ nên E ko ăn ở đó vì bọn trẻ con nó ko thích. E lại đưa cả nhà ra bờ kè ăn
Em cũng ăn ở quán Bà Tám. Công nhận là không tanh chút nào cả, tuy nhiên đổi lại thì rất rất đông. Đông quá nên phải chờ có bàn mới vào ngồi, xong lại chờ dọn đống bát đĩa cũ trên bàn, xong lại chờ để gọi đồ, tiếp tục chờ để ra đồ. Quán đông nên giấy ăn vứt đầy dưới chân nhân viên cũng chẳng kịp dọn. Nói chung là ăn 1 lần cho biết thôi, với lại đi ăn món này em lại cứ tưởng tượng ra cái phim Indiana Jones hồi xưa có đoạn ăn óc khỉ, ghê ghê.