Ảnh của ABC4

thanggieng

Xe tải
@TG: Chả chịu đi làm mẫu gì cả. Tây nó đang đồn ầm lên là em quan tâm tới mợ, toàn có tiếng, thế mới chết:102:
Có thông tin nào để e biêt để đi đâu mà em đi được? hic hic. cho họ đồn cụ ợ, tạo sì căng đan giả giờ đang mốt đới :)):))

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Nhà cháu thấy BMW525 nhặt sạn cũng có lý đấy chứ, phàm là gái quê nó phải thể hiện được các sự: Hồn nhiên - khỏe mạnh - phơi phới - căng đầy - mơn mởn . . . . làm nghệ thuật trước khi quan tâm tới yếu tố kỹ thuật, kỹ xảo . . . thì trước tiên bối cảnh sắp đặt phải hợp lý và tự nhiên đã rồi mới nói tiếp được . Tỉ như mọi người nhặt sạn phim Việt Nam đấy thôi (Bộ đội phim mùa đông năm 1946 mặc quần áo mới đét chưa hết vết gấp :)) ) ,

Nói chung làm nghệ thuật phải cầu thị bác ạ . Cô gái của bác ai nhìn cũng biết là làm hàng chứ làm gì có gái quê trông như thế , là cháu nói đến điệu bộ chứ không bàn đến trang phục. Còn quả giầy thì rõ 100% là giầy xịn đời mới rồi, làm gì nó lại đi được với cái váy thâm đó hở bác, ngày đấy chỉ có guốc gỗ thôi, guốc mộc ý nhé, cũng có guốc tân thời của Sài gòn nhưng phải đi với áo dài tân thời cơ

Cháu xem ảnh các cụ cũng nhiều, nhận ra đến 85% các cụ đeo nhãn ABC quá tập trung vào các việc: Thân máy, Lens, Kỹ xảo, Xóa phông . . . những việc này không phải thừa, nhưng nếu chú trọng nó quá thì quên mất rằng trước hết nhiếp ảnh là ghi lại những sự thực để lưu giữ, đó là nhiệm vụ tối quan trọng . Chứ chụp một bức ảnh xong với dày đặc kỹ xảo đến nỗi khiến người xem không nhận ra cảnh gốc thì thà vẽ tranh trừu tượng còn hay hơn. Các kỹ xảo chỉ để đẩy sự thăng hoa của người xem lên chứ không phải để dối lừa thị giác của họ ! xin đừng quên điều này . Cháu còn nhớ một bài tâm sự của một Nhiếp ảnh gia nổi tiếng nước ta chuyên chụp ảnh nude, ông không hề kể một chút nào về máy, về kỹ thuật . . . mà kể về một kỷ niệm đó là ông đã bắt một cô mẫu khỏa thân 3h đồng hồ trước khi chụp ảnh để . . . cho vết lằn của đồ lót biến đi một cách tự nhiên (cô này hơi mập) , mình không thể so bằng nghệ sĩ, nhưng có những tư duy đúng để một người bình thường theo nó mà thành nghệ sĩ thì mình cần phải lưu tâm để học hỏi

Kính cẩn

Chỉnh sửa cuối:

ChaungoanBacHo

Xe tải
Nhà cháu thấy BMW525 nhặt sạn cũng có lý đấy chứ, phàm là gái quê nó phải thể hiện được các sự: Hồn nhiên - khỏe mạnh - phơi phới - căng đầy - mơn mởn . . . . làm nghệ thuật trước khi quan tâm tới yếu tố kỹ thuật, kỹ xảo . . . thì trước tiên bối cảnh sắp đặt phải hợp lý và tự nhiên đã rồi mới nói tiếp được . Tỉ như mọi người nhặt sạn phim Việt Nam đấy thôi (Bộ đội phim mùa đông năm 1946 mặc quần áo mới đét chưa hết vết gấp :)) ) ,

Nói chung làm nghệ thuật phải cầu thị bác ạ . Cô gái của bác ai nhìn cũng biết là làm hàng chứ làm gì có gái quê trông như thế , là cháu nói đến điệu bộ chứ không bàn đến trang phục. Còn quả giầy thì rõ 100% là giầy xịn đời mới rồi, làm gì nó lại đi được với cái váy thâm đó hở bác, ngày đấy chỉ có guốc gỗ thôi, guốc mộc ý nhé, cũng có guốc tân thời của Sài gòn nhưng phải đi với áo dài tân thời cơ

Cháu xem ảnh các cụ cũng nhiều, nhận ra đến 85% các cụ đeo nhãn ABC quá tập trung vào các việc: Thân máy, Lens, Kỹ xảo, Xóa phông . . . những việc này không phải thừa, nhưng nếu chú trọng nó quá thì quên mất rằng trước hết nhiếp ảnh là ghi lại những sự thực để lưu giữ, đó là nhiệm vụ tối quan trọng . Chứ chụp một bức ảnh xong với dày đặc kỹ xảo đến nỗi khiến người xem không nhận ra cảnh gốc thì thà vẽ tranh trừu tượng còn hay hơn. Các kỹ xảo chỉ để đẩy sự thăng hoa của người xem lên chứ không phải để dối lừa thị giác của họ ! xin đừng quên điều này . Cháu còn nhớ một bài tâm sự của một Nhiếp ảnh gia nổi tiếng nước ta chuyên chụp ảnh nude, ông không hề kể một chút nào về máy, về kỹ thuật . . . mà kể về một kỷ niệm đó là ông đã bắt một cô mẫu khỏa thân 3h đồng hồ trước khi chụp ảnh để . . . cho vết lằn của đồ lót biến đi một cách tự nhiên (cô này hơi mập) , mình không thể so bằng nghệ sĩ, nhưng có những tư duy đúng để một người bình thường theo nó mà thành nghệ sĩ thì mình cần phải lưu tâm để học hỏi

Kính cẩn
:41::41::41::41::41: Hihi, em rất thik cái sự tâm huyết của cụ.

Thực ra thì bọn em cũng hiểu vấn đề, với thể loại như trên thì setup cho chuẩn hướng đến sự thuần khiết nông thôn là rất công phu, từ đạo cụ (trang phục,..), dáng dấp, nét mặt, khung cảnh,..., rất nhiều thứ mà chỉ cần 1 vài chi tiết phi logic là hỏng cả bức ảnh. Ngay cả với những đoàn làm phim chuyên nghiệp (từ đạo diễn tới diễn viên ... đều được đào tạo bài bản) mà còn nhiều sai sót thì với ABC thì cũng là chuyện bình thường, nói như vậy em kg ý muốn các cụ thông cảm đâu. Các cụ cứ đâm thoải mái, đúng là phải nghe thôi mà như thế thì mới rút kinh nghiệm dần.
Cái thể loại này tốt nhất là đi chộp đời thường ở quê (đảm bảo luôn logic, mà cũng chưa chắc vì quê bây giờ cũng hiện đại lắm rồi, giếng nước đào nhưng vẫn tắm vòi sen :21::21:) nhưng đẹp và có nội dung hay thì chưa biết và theo em là khoai vãi luôn. Chính thế nên em mới nghĩ là nên xoay cách nhìn nhận vấn đề đi: gái Hà nội về tập làm dâu quê (thậm chí lấy hẳn tên gọi luôn) đúng với thực tế luôn.

Nói tóm lại là cụ cứ vào comments cùng bọn em là vui rồi, tks cụ. (b)(b)(b)

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
gái Hà nội về tập làm dâu quê (thậm chí lấy hẳn tên gọi luôn) đúng với thực tế luôn.
Hơ hơ em nói thật là cụ cháu ngoan này nói dễ nghe hơn cụ chủ ảnh (cụ kia đừng rận em nhá), ảnh nó đi với tiêu đề, cho nên k sửa được ảnh thì ta sửa tiêu đề (ngày xưa có câu là sửa chân cho vừa giày mà), em xin đề cử tiêu đề sau: "Gái Hà Nội đóng giả gái quê"

ChaungoanBacHo

Xe tải
Hơ hơ em nói thật là cụ cháu ngoan này nói dễ nghe hơn cụ chủ ảnh (cụ kia đừng rận em nhá), ảnh nó đi với tiêu đề, cho nên k sửa được ảnh thì ta sửa tiêu đề (ngày xưa có câu là sửa chân cho vừa giày mà), em xin đề cử tiêu đề sau: "Gái Hà Nội đóng giả gái quê"
Kg phải là đóng giả gái quê, mà là Tập làm dâu quê.

PS: Cụ Pic có bực với cụ BMW cũng phải thôi, 2 cụ í mà quen nhau thì noproblem

Chỉnh sửa cuối:

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
PS: Cụ Pic có bực với cụ BMW cũng phải thôi, 2 cụ í mà quen nhau thì noproblem
Thế này lại không được, người ta có trái tim nóng nhưng cần cái đầu lạnh, ai đời việc comment một tác phẩm cho nhau mà sự thu nhận nó lại dựa vào quen hay không quen, làm thế thì tầm thường quá vay tiền (chỉ cho thằng quen vay tiền - tất nhiên) :21::21:

Té nước theo mưa em góp ý thêm nhé:

Ngày xưa quan niệm sexy (sự hấp dẫn) nó khác bây giờ, ngày xưa điểm hấp dẫn nó k nằm ở ngực nhiều đâu, cụ nhìn cái yếm trong ảnh xem nó sơ sài thế thì cứ gọi là thỗn tha thỗn thện chứ làm sao mà chắc chắn như cái anh Trai Ùm ngày nay được . Kỳ thực người ta cũng không hay nhìn vào đấy lắm, mà nếu các cụ đọc nhiều thi ca, văn cũ thì sẽ thấy họ hay ca ngợi đôi chân trắng trẻo, đôi tay mềm mại của thôn nữ . . . trai làng ngày mùa đi gặt đổi công nhìn đôi chân cô gái xắn lên ngang bắp là chết đứ đừ rồi, làm gì có cái thói nhìn vào ngực như bây giờ đâu

Cho nên, đi với làn da lưng đó, bên bờ giếng đó . . mà đôi chân để trần thì tuyệt vời biết bao nhiêu, đôi giầy đen sì sì như con chuột cống nó làm hỏng cả cái mênh mang lãng mạn của bức ảnh, chưa kể nó đá nhau chan chát với trang phục

Mấy nhời ngu dốt xin hết

pic4u2c

Xe máy
Đọc bài của bác Vietvoiz toàn thấy chê (em thấy chê dúng), nhưng đó là nhưng lời góp ý chân thành, không thể không tiếp thu được (kể cả chê không đúng).
Bác nói đúng sự thu nhận sự comment một tác phẩm không thể dựa vào quen hay không quen, nhưng nó lại bỉ ảnh hưởng rất lớn bởi cách comment, và cách comment lại phụ thuộc vào quen hay không quen. chắc bác hiểu ý em, vị vậy em thấy ý bác chaungoanbacho noi cũng đúng. Nếu đã quen thân rồi thì có thể xô bồ một tý, nếu chưa wen biết lời lẽ ko nên lựa lời mà nói cho vừa lòng nhau kẻo không trở thành kẻ trịch thượng nhất là trên diễn đàn khi ta chưa biết nhiều về nhau

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Đọc bài của bác Vietvoiz toàn thấy chê (em thấy chê dúng), nhưng đó là nhưng lời góp ý chân thành, không thể không tiếp thu được (kể cả chê không đúng).
Bác nói đúng sự thu nhận sự comment một tác phẩm không thể dựa vào quen hay không quen, nhưng nó lại bỉ ảnh hưởng rất lớn bởi cách comment, và cách comment lại phụ thuộc vào quen hay không quen. chắc bác hiểu ý em, vị vậy em thấy ý bác chaungoanbacho noi cũng đúng. Nếu đã quen thân rồi thì có thể xô bồ một tý, nếu chưa wen biết lời lẽ ko nên lựa lời mà nói cho vừa lòng nhau kẻo không trở thành kẻ trịch thượng nhất là trên diễn đàn khi ta chưa biết nhiều về nhau
À ra là bác bực BMW525 vì dám chê bác trong khi chưa quen (y) (Mà em thấy BMW525 nói cũng như em nói đấy chứ :^)) được rồi để em đi tìm BMW525 về bắt xin lỗi bác nhé (k)

bigfun

Xe điện
Đâm luôn luôn tốt các cụ ạ, nhưng đâm thế nào để người ta còn ý chí mà sáng tác thì nên làm. Đâm 1 nhát mà tịt luôn cảm hứng, mất hết ý chí thì lại đi ngược lại mục đích khi đâm. Em không nghĩ bác BMV ác ý nhưng em nghĩ đang tập tọe mà bị đâm thế chắc chả dám đưa ảnh lên để thiên hạ bình phẩm nữa. Thế hóa ra ý tốt lại không đạt được như mong muốn của người đâm

BMW525

Xe đạp
Buồn quá, giờ mới nghĩ ra, xịt thêm mấy giọt nước vào má:

1) Em xin lỗi bác Piup có cái ảnh bờ giếng vì tội nói những nhời không dễ nghe ạ (y)(y)(y)

2) Em tiện tay nhận xét quả ảnh này tí nhá:

Lông mày tỉa cẩn thận và đôi mắt trang điểm không phù hợp với bộ trang phục này là một (mắt trang điểm ánh nhũ lên kiểu ánh kim, bộ trang phục nâu sồng này mộc mạc coi như "ánh mộc" xét về hài hòa âm dương phong thủy là tương phản nhau chan chát), trên gương mặt mẫu có một nỗi buồn thì rõ rồi, nhưng cảm giác không phải nỗi buồn quê . Nỗi buồn quê như nào thì em khó tả bởi em không phải văn sĩ nhưng các bác làm ơn nhớ lại truyện "hai đứa trẻ" của Thạch Lam cho em, đó là nỗi buồn man mác nhẹ nhàng lắm . Ở quê (quê thuần như bối cảnh nhé) người ta không va chạm đối đầu nhiều sự việc to lớn nghiêm trọng như phố nên người ta buồn cũng nhẹ nhàng kiểu "tôi buồn không hiểu vì sao tôi buồn" !

Trên gương mặt này của mẫu thể hiện một nỗi buồn khá cụ thể về một sự thua thiệt nào đó có tính chất cay cú, đôi mắt kết hợp với đối môi mím chặt kia thể hiện một sự suy nghĩ về một kẻ cụ thể nào đó đã làm cho mình buồn và đang nung nấu một ý định (nếu k muốn nói là âm mưu) để lật ngược tình hình (nói thế cho nó nhẹ) . . . đại loại nhìn vào cô này người ta thấy rất sợ hãi, cộng thêm hậu cảnh mờ ảo với cành hoa trắng kia mang lại không khí Liêu Trai ghê rợn

Trên đây là cảm xúc khi xem ảnh, cũng không phải chê vì biết đâu đó là chủ ý của tác giả

Chỉnh sửa cuối:

pic4u2c

Xe máy
@vietvoiz
Bác vui tính quá, không cần phải tìm về bắt xin lỗi đâu:) cũng không phải em bực vì chê em trong khi chưa quen, bác có quen em đâu mà bác chê em vẫn cảm ơn bác, ý em là cách chê nó phải chân thành, nếu muốn fun một tý cũng không sao nhưng nên đặt địa vị mình vào người bị chê. ví như bác BMW viết thêm "em fun tý cho vui" em sẽ hiểu là bác ý chân thành góp ý, còn nói như kiểu bác ý em cho là ko có thiện ý. một lần nữa cảm ơn bác

bigfun

Xe điện
Chuẩn. Có 2 nỗi sợ:
1/ Sợ vì SV nghiệp dư mới tập làm mẫu có vài lần mà bắt mặc yếm sâu hàng trước 1 lũ đàn ông
2/ Sợ cái lũ đàn ông súng ống khủng kia chụp không ra gì là mang tiếng mẫu xấu:21:

Cuối cùng thì cả 2 nỗi sợ đấy lại thành sự thật cả mới đau. :21::21:

Cái ảnh trước cụ đâm đôi giầy quá chuẩn, rõ ràng đã nhắc mẫu đôi giầy trước khi ra giếng thế mà....âu cũng là Nghiệp dư, mong cụ nhẹ tay
:77:
1)
. . . đại loại nhìn vào cô này người ta thấy rất sợ hãi, cộng thêm hậu cảnh mờ ảo với cành hoa trắng kia mang lại không khí Liêu Trai ghê rợn

BMW525

Xe đạp
Bỗng dưng thấy yêu cái lớp ABC4 này ghê cơ, nhà em sẽ nằm voi phục ở đây ai phọt ảnh nào lên cũng đâm mới được (y)(y)(y)

thanggieng

Xe tải

Mấy nhời ngu dốt xin hết
Bác này chỉ chuyên đi đâm ảnh thôi, chứ chả biết chụp choạch gì đâu. Chứ bác í vào lớp abc là lại mắc những bệnh i như anh em mình đấy các cụ lớp 4 ợ.:))

Chẳng lẽ lại em lại sang đâm ảnh cụ chụp ngày thống nhất đất nước :69:

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Bác này chỉ chuyên đi đâm ảnh thôi, chứ chả biết chụp choạch gì đâu. Chứ bác í vào lớp abc là lại mắc những bệnh i như anh em mình đấy các cụ lớp 4 ợ.:))

Chẳng lẽ lại em lại sang đâm ảnh cụ chụp ngày thống nhất đất nước :69:
Cái hay không phải ở việc biết chữa bệnh, mà là ở việc biết phòng bệnh :21::21::21:

unreason

Đi bộ
Các cụ cứ đâm nhau loạn xạ, toàn những từ ngữ cao siêu bố cục, phối cảnh, tương phản...em chảng hiểu gì chỉ thấy cái kiểu ảnh này không thể có mầu được. Ngày xưa lấy đâu ra phim màu để chụp thế mà lại có ảnh mầu thếw mà các cụ không phát hiện ra sự bất hợp lý này:102::102::102:

thanggieng

Xe tải
Các cụ cứ đâm nhau loạn xạ, toàn những từ ngữ cao siêu bố cục, phối cảnh, tương phản...em chảng hiểu gì chỉ thấy cái kiểu ảnh này không thể có mầu được. Ngày xưa lấy đâu ra phim màu để chụp thế mà lại có ảnh mầu thếw mà các cụ không phát hiện ra sự bất hợp lý này:102::102::102:
kiểu này là kiểu nào vậy cụ ơi?