[Funland] Ảnh khu Giảng Võ nhà e những năm e còn bé 198x

tridaulau

Xe tăng

Pumzen

Xe ba gác
Khu Giảng Võ nhà cháu chỉ ấn tượng nhất khu nhà mặt đường nơi có Intershop thôi. Vì chỗ này nhà cháu có mấy kỷ niệm ở đây. Đầu năm 91 nhà cháu xếp hàng chen nhau gần bẹp ruột để mua được chiếc DD đỏ chót hàng miễn thuế.
Còn gắn bó nhất với nhà cháu ở khu này lại là khu TT Thành Công gần đó. Hồi học cấp 3 có thèng bạn thân nhà ở TC, nhà cháu vẫn thường đạp xe đến nhà nó.

TÔN

Xe container
Nhà cụ chủ thớt là ở C1 ạ ? Em ngày xưa ở B6, trước cửa trường Ams cũ :)
Em đoán mấy ảnh này chụp tầm năm 84-85.
Em ở D1. GV ko có C1. Khu C bắt đầu từ C4
Khu VIP. Hồi đó em cùng bố đi mua hàng miễn thuế ở đây, trông như tây. Em ở Vĩnh Hồ cũng tập thể nhưng xấu hơn.
Cụ ở khu nào VH thế ạ ?
Em thì nhớ phải quãng đầu 199x mới có KS HN.
Em sn86 mà e đẻ ra đã thấy có nó rồi :))
nó phải là quán cafe Cây bàng chứ cụ, trước bà chủ quán đấy còn mở quán Karaoke bên cạnh
Cây bàng ở sườn bên cạnh. Còn cái cây liễu là karaoke ngày xưa đấy cụ
Em không biết nhiều cụ cốp, biết mỗi cụ Bộ trưởng BGD Phạm Minh Hạc ở tầng 2 nhà B3 GVo
Trên đầu nhà e ( tầng 2 ) là ông Nguyễn Cảnh Toàn thứ trưởng bgd
Chào đồng hương Giảng Võ. Em với cụ có khi quen biết nhau. Em ở C8 ạ.
Mẹ e làm ở ban quản lý nhà Giảng Võ nên e toàn chơi bên đấy. Nên e với cụ biết mặt nhau là cái chắc ;))
e nhầm thật trước mặt Trần Huy Liệu là cafe Cây Liễu và karaoke đến 2006 thì giải tán nếu e nhớ ko nhầm, đối điện cổng sau KS11 tầng là cafe cây Bàng tối ngồi đây ngắm nv vào sàn nhẩy toàn các e chân dài 2 quán đều cùng 1 chủ tên Ngân
99-2000 là bỏ karaoke để làm cafe rồi cụ. Karaoke là ông Đại làm chủ, sau ko thuê nữa để lại cho 2 cô em là Ngân và Lan mở cafe. Anh em nhà này thuê nhà e tính đến giờ cũng hơn 20 năm
Vậy thì mình hay mua nấm mỡ bà nội (ngoại) nhà cụ làm. Và cả chơi điện tử 4 nút nữa
Điện tử 4 nút là bố e mở. Cả bi a bi lắc nữa
Ngày xưa nhà e còn nuôi vẹt hồng kong sinh sản để kinh doanh, sau này làm nấm mấy năm. Bà nội em đây cụ

Chỉnh sửa cuối:

formula_one

Xe tăng
Khu Giảng Võ nhà cháu chỉ ấn tượng nhất khu nhà mặt đường nơi có Intershop thôi. Vì chỗ này nhà cháu có mấy kỷ niệm ở đây. Đầu năm 91 nhà cháu xếp hàng chen nhau gần bẹp ruột để mua được chiếc DD đỏ chót hàng miễn thuế.
Còn gắn bó nhất với nhà cháu ở khu này lại là khu TT Thành Công gần đó. Hồi học cấp 3 có thèng bạn thân nhà ở TC, nhà cháu vẫn thường đạp xe đến nhà nó.
Em nhớ có phải chen nhau gì đâu nhỉ :D. Ông bà già em cũng lấy con DD năm 85, xe hồi đấy nó là 1 tài sản lớn lắm nên cũng ít người có điều kiện mua. Mà mua ở Intershop thời này chủ yếu các chuyên gia về y tế, giáo dục bên Angieri, Ăng gô la... về :D

TÔN

Xe container
và thỉnh thoảng cũng ra vớt người đắp chiếu!!!!!
Cách đây độ chục năm có 2 ông xe ôm uống rượu xong rủ nhau bơi thi qua hồ, chưa đến đc giữa hồ thì toi cả 2. E vẫn nhớ giải thưởng ông nào sang trước đc 100k

Pumzen

Xe ba gác
Em nhớ có phải chen nhau gì đâu nhỉ :D. Ông bà già em cũng lấy con DD năm 85, xe hồi đấy nó là 1 tài sản lớn lắm nên cũng ít người có điều kiện mua. Mà mua ở Intershop thời này chủ yếu các chuyên gia về y tế, giáo dục bên Angieri, Ăng gô la... về :D
Hồi nhà cháu là năm 91, xe về nhỏ giọt mà lượng người có tiêu chuẩn mua lại rất nhiều cụ ạ.

TÔN

Xe container
Nước hồ ngày trước nó cao hay nền đường nâng lên thế nhỉ? Bây giờ phải đi gần chục bậc mới xuống được mặt nước.
Sau này làm kè lại hồ với cả nâng đường nên nó mới như bây giờ đấy cụ
Trước cá mè nó hay nổi lên gần bờ, e còn quỳ xuống rồi với tay xuống hồ vớt cá đc cơ mà. Ngày ấy suốt ngày ra hồ bắt cá về cho mèo

TÔN

Xe container
Ảnh này làm em nhớ là em có ông bác họ xa trước đây làm Thứ Trưởng ở cái nhà tập thể trong ảnh. Bác ấy hay được đưa đón bằng cái xe Lada giống như xe trong ảnh.
Bác của cụ là ông nào ạ ? Khu nhà e thì ngày ngày sáng chiều có hơn 2 chục con volga với lada đến đón các cụ đi làm đi họp

hiepchiken82

Xe tăng
Cách đây độ chục năm có 2 ông xe ôm uống rượu xong rủ nhau bơi thi qua hồ, chưa đến đc giữa hồ thì toi cả 2. E vẫn nhớ giải thưởng ông nào sang trước đc 100k
cụ ở đấy có thấy ai bơi ở hồ GV chưa, hồi e học cấp 1 ở đấy thấy dân ở đấy nói hồ này sâu nên ở giữa hồ nước rất lạnh, do vậy hầu như ko có ng bơi ở hồ GV đúng ko cụ

Fightingman

Xe tải
Bác của cụ là ông nào ạ ? Khu nhà e thì ngày ngày sáng chiều có hơn 2 chục con volga với lada đến đón các cụ đi làm đi họp
Cháu vừa mới chuyển về D2, chẳng biết có cụ nào sống ở đó mà thỉnh thoảng các xe biển xanh đỗ tràn cả ra đường...May là đường rộng chứ ko dân lại chửi cho ngập mặt=))

5008

Xe buýt
DD 3 cục, thùng kẽm. Bố em đi chuyên gia về được tiêu chuẩn mua 2 con. Ngoài ra còn vài con 82 cũ. Áo Nato, quần bò, phông cá sấu đầy nhà. Ông chú ở Đức thì gửi về Mipha, áo lông..., thợ ra vào liên tục. Em cái gì cũng có.

nhatthang

Xe tăng
Em ở D1. GV ko có C1. Khu C bắt đầu từ C4

Cụ ở khu nào VH thế ạ ?

Em sn86 mà e đẻ ra đã thấy có nó rồi :))

Cây bàng ở sườn bên cạnh. Còn cái cây liễu là karaoke ngày xưa đấy cụ

Trên đầu nhà e ( tầng 2 ) là ông Nguyễn Cảnh Toàn thứ trưởng bgd

Mẹ e làm ở ban quản lý nhà Giảng Võ nên e toàn chơi bên đấy. Nên e với cụ biết mặt nhau là cái chắc ;))

99-2000 là bỏ karaoke để làm cafe rồi cụ. Karaoke là ông Đại làm chủ, sau ko thuê nữa để lại cho 2 cô em là Ngân và Lan mở cafe. Anh em nhà này thuê nhà e tính đến giờ cũng hơn 20 năm

Điện tử 4 nút là bố e mở. Cả bi a bi lắc nữa
Ngày xưa nhà e còn nuôi vẹt hồng kong sinh sản để kinh doanh, sau này làm nấm mấy năm. Bà nội em đây cụ
Chào hàng xóm. D1 với C8 nhìn chếch sang nhau. Nhưng em cũng chỉ ở C8 đến giữa năm 1994 thôi.

formula_one

Xe tăng
DD 3 cục, thùng kẽm. Bố em đi chuyên gia về được tiêu chuẩn mua 2 con. Ngoài ra còn vài con 82 cũ. Áo Nato, quần bò, phông cá sấu đầy nhà. Ông chú ở Đức thì gửi về Mipha, áo lông..., thợ ra vào liên tục. Em cái gì cũng có.
Em nhớ là xe DD nguyên con chứ 3 cục nào cụ. Dựng 1 dãy trong intershop xong cứ thế dắt về phủ chăn lên thôi :D.

3 cục chắc cụ nhớ nhầm sang xe Dream II hồi những năm 9x. Năm 97 em lấy con Dream II loại 3 cục đâu như 3700$ (biển 29-H6)

5008

Xe buýt
Em nhớ là xe DD nguyên con chứ 3 cục nào cụ. Dựng 1 dãy trong intershop xong cứ thế dắt về phủ chăn lên thôi :D.

3 cục chắc cụ nhớ nhầm sang xe Dream II hồi những năm 9x. Năm 97 em lấy con Dream II loại 3 cục đâu như 3700$ (biển 29-H6)
DD 3 cục bố em mua Thái về, chỉ là qua intershop lấy thôi. Còn bán ở Shop là nguyên con thì phải. Hồi bố em chưa có dream ạ. Khoảng 84-86.

cuhaifus

Xe container
Em nhớ đứng gốc cây xà cừ giữa đường trông xe cho ông già vào "Anh tec sốp" mua cái đài bằng USD, Ông già em đi dạy Angola tử 83 - 86, hồi ấy bọn em học tiếng Nga nên cứ nghe các cụ đọc là phát âm kiểu phiên âm như thế

hiepchiken82

Xe tăng
cái cửa hàng này miễn thuế này vẫn còn cho người đi nước ngoài đến mua đồ miễn thuế như rượu, nước hoa, thuốc là... năm 2008 e ra mang theo hộ chiếu được mua mấy món, nhưng e đánh giá cũng chả rẻ hơn là bao. Giờ ko biết có còn kiểu này ko,

fallingwater

Xe tăng
Nếu em không nhầm thì năm 2000 vẫn còn quán karaoke Cây Liễu. Thời đấy em làm ở khu này, hay ra ăn ở hàng cơm bụi đối diện khách sạn HN (bây giờ là quán cafe), nhân viên quán Cây Liễu cũng ra đấy ăn. Em nhớ có mấy em nv khá xinh :)

TÔN

Xe container
cụ ở đấy có thấy ai bơi ở hồ GV chưa, hồi e học cấp 1 ở đấy thấy dân ở đấy nói hồ này sâu nên ở giữa hồ nước rất lạnh, do vậy hầu như ko có ng bơi ở hồ GV đúng ko cụ
Nhiều người bơi chứ cụ
Ngày xưa các ông thứ trưởng cũng ra đấy bơi ầm ầm ý chứ. Đến những năm đầu 90 khi nó làm cái nhà nổi trên hồ thì mới bẩn. Cái nhà nổi đấy đc mấy năm thì dẹp
Sáng nay vừa có 1 anh ngồi trà đá với e kể ngày xưa cũng hay ra hồ bơi. Hồ này lòng chảo nên ở giữa khá là sâu
Trước cho thầu thả cá thỉnh thoảng họ đi thuyền thả lưới đánh đc nhiều cá lắm
Nếu em không nhầm thì năm 2000 vẫn còn quán karaoke Cây Liễu. Thời đấy em làm ở khu này, hay ra ăn ở hàng cơm bụi đối diện khách sạn HN (bây giờ là quán cafe), nhân viên quán Cây Liễu cũng ra đấy ăn. Em nhớ có mấy em nv khá xinh :)
Năm 2000 là nghỉ rồi cụ ạ. Năm 2001 thì nhà e bỏ hết vườn trước vườn sau để xây ki ốt cho thuê. Lúc đầu cho 1 nhà này thuê để mở cafe nhỏ nhỏ bên cạnh cây liễu, sau đấy ko ăn thua đóng cửa. Nên cây liễu nó xin thuê lại hết luôn, còn 1 bên cho thuê bán đtdd. Sau này cái bên đtdd nhà e bán giữ lại bên cây liễu đến năm ngoái thì bán nốt