[Funland] Ảnh ngày 30-04-1975

Trạng thái
Thớt đang đóng

Xe gia đình

Xe điện
Nói thì là vậy... Nhưng thực tế nó đang xảy ra ngược lại.
46 năm rồi nhưng đến thế hệ con cháu kẻ thắng vẫn còn hận thù, chứ cái đám con cháu "ngụy quân" nó còn chả quan tâm.
Dân tộc VN kỷ niệm ngày chiến thắng giặc ngoại xâm, thế mà bọn tị nạn cứ cay cú bẻ lái sang hận thù là thế nào nhỉ ?

Xe gia đình

Xe điện
Xưa e trẻ con cũng ngộ nhận như một số cụ trong thớt về ngày này, nhưng càng có tuổi càng nhận thức được ý nghĩa lớn nhất là thống nhất dc đất nước chứ chẳng chiến thắng ai cả, vì toàn máu VN mình đổ thôi, dù ở phe nào.
Mỹ hay LX thì giống nhau cả thôi, đều là 2 thằng đứng ngoài châm thùng thuốc súng.
Thằng Mỹ nào đứng ngoài?
Nó trực tiếp đem quân sang xâm lược VN nhé!
Vì thế mới có khẩu hiệu: Đánh cho Mỹ cút, đánh cho Ngụy nhào!
Và năm 1975 dân tộc VN đã hoàn thành nhé!

EPL

Xe tăng
Toàn ảnh quý giá quá cụ ạ

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
Nói thì là vậy... Nhưng thực tế nó đang xảy ra ngược lại.
46 năm rồi nhưng đến thế hệ con cháu kẻ thắng vẫn còn hận thù, chứ cái đám con cháu "ngụy quân" nó còn chả quan tâm.
Cụ có bị va đầu vào cột đèn không.
Người thắng trận sao phải hậm hực với lũ thua trận tới mức phải bỏ quê cha đất tổ mà đi ???
Cái gì Nó ra cái nấy.
Công ra công mà tội ra tội !!!

Ronin2016

[Tịch thu bằng lái]
Hận chứ cụ, em hận vì chiến tranh mà mất người thân, 46+6 năm rồi xác còn chưa tìm thấy, không hận sao được, bảo không hận là con vật cụ à, nhưng hận ko có nghĩa là gào lên đòi đối phương phải này nọ....
Em cg có ng thân bị thg nặng trg cuộc chiến này. N em chỉ hận cái kẻ đẩy ng nhà mình vào cuộc chiến và hận hơn cái cách họ đối xử với CCB đã bỏ xương máu vì đn.
Em là ng Bắc nên em thấy giá trị của chiến thắng này là miền Bắc k trở thành Triều Tiên thứ 2.

TechNip2016

[Tịch thu bằng lái]
Em cg có ng thân bị thg nặng trg cuộc chiến này. N em chỉ hận cái kẻ đẩy ng nhà mình vào cuộc chiến và hận hơn cái cách họ đối xử với CCB đã bỏ xương máu vì đn.
Em là ng Bắc nên em thấy giá trị của chiến thắng này là miền Bắc k trở thành Triều Tiên thứ 2.
E vẫn nói chuyện vs cục trưởng cục chính sách khi nhà có việc.
Cụ cho em tên tuổi, đơn vị, cấp bậc người nhà cụ nhé. E hỏi xem tại sao Chính phủ lại bạc đãi vs CCB như vậy

Ronin2016

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cho em tên tuổi, đơn vị, cấp bậc người nhà cụ nhé. E hỏi xem tại sao Chính phủ lại bạc đãi vs CCB như vậy
Cảm ơn cụ, ng nhà em mất lâu rồi.

xuanphuongccs

Xe điện
Cụ có bị va đầu vào cột đèn không.
Người thắng trận sao phải hậm hực với lũ thua trận tới mức phải bỏ quê cha đất tổ mà đi ???
Cái gì Nó ra cái nấy.
Công ra công mà tội ra tội !!!
Nói như bọn đấy thì cần gì cái lý lịch tư pháp, cứ máu đỏ da vàng ok tuốt??? Người ta nói không kỳ thị với người lầm lỗi chứ không phải là tiền án cũng cào bằng như người lương thiện được.

giả.thành

Xe tải
Nhiều cụ lái đi xa quá rồi.
Với em thì độc lập dân tộc là ok, từ phía nào đến không quan trọng bằng thống nhất đất nước. Bây giờ bấm phím tính giá, phán xét đúng sai đều không nên 1 chút nào.
Chuyện đánh ngoại xâm (giải phóng dân tộc) và cõng ngoại xâm (làm tay sai cho ngoại bang) thì việc gì phải cãi nhau vì sự thực nó có chạy đi đâu đâu.

My Hao

Xe điện
30/4 năm nay trên Soha có 1 bài báo hay về cuộc đời người anh em con dì của thượng tướng Võ Văn Tuấn. Chú đó có cha và nhiều cô dì chú bác đi tập kết ra bắc nhưng vì còn nhỏ và mẹ mới sinh em nên mấy mẹ con ở lại miền nam. Lớn lên phải đi lính vnch trong khi cha và các chú bác trở thành sĩ quan chỉ huy qđnd và cũng quay lại miền nam chiến đấu. Trong chiến tranh, điều mà những người ruột thịt ở 2 phía chiến tuyến ấy sợ nhất là vô tình đụng nhau trong một trận đánh nào đó.
Bố em là thương binh đi B từ 1967, các bác các chú là liệt sĩ và bà nội được tặng danh hiệu bmvnah, nghĩa là gia đình em cũng đã trải qua bao đau thương của chiến tranh. Nhưng em cho rằng rất nhiều người trong quân đội vnch họ cũng ở thế bắt buộc phải cầm súng đánh nhau với qgp chứ bản thân họ không muốn vậy, còn khi đã đối mặt nhau trên chiến trường thì hoặc là anh chết hoặc là tôi chết thôi. Ngày 30/4/1975 có bên thắng bên thua nhưng những người lính của 2 bên chắc đều thấy mừng vì được về với gia đình và từ nay ko phải cầm súng bắn nhau nữa...

Chỉnh sửa cuối:

phaodongky

Xe tải
Với em đây là ngày hoà hợp dân tộc, thống nhất đất nước, không phải là chiến thắng
Chiến tranh xảy ra trên đất nước này thì ko có ai chiến thắng cả
Với cá nhân em thì vẫn là chiến thắng. Chiến thắng sự chia cắt, sự đối đầu.

Fabulous

Xe tăng
Chuyện lính Mỹ chết thì liên quan gì đến chuyện em gọi 304 là ngày thống nhất đất đước đâu cụ.
Bản chất cuộc chiến VN mình chính là tiền đồn của cuộc chiến ý thức hệ giữa 1 phe XHCN do LX và TQ hậu thuẫn và bên kia phe Tư bản do Mỹ và liên quân đứng đầu, có sự tham gia của cả Úc Hàn Philipin và nhiều nước khác.
LX TQ viện trợ vũ khí, ko trực tiếp tham chiến, Us vừa viện trợ vừa tham chiến thì đương nhiên Mỹ có thương vong. Đến 1973 Mỹ cút thì ai cũng hiểu ngày tàn của VNCH chỉ là sớm hay muộn, làm sao chống nổi với sức chi viện khủng của Lx và Tq sau lưng.
Ý em chỉ nói là đừng gọi là ngày chiến thắng nữa. Dân VN thắng dân VN à? Nghe đau lòng với người bên kia cuộc chiến, thế thôi mà nhiều vang vkl
Chịu khó đọc lịch sử rồi hãy chém. Chả biết gì mà cũng nói bản chất như đúng rồi. Nếu các bên tôn trọng Hiệp định Geneva thì đâu có cuộc chiến tranh này mà cứ lôi ý thức hệ vào.

cobra77

Xe buýt
Cái này thực tế cũng không ít đâu bác, vì có nhiều ccb bị thương về giấy tờ mất(có cả khách quan và chủ quan)…nên k được hưởng cs. Bác thử tìm hiểu về Cụ cầm B41 ở km0 Lạng Sơn, hình ảnh biểu tượng của cuộc chiến chống lại bọn TQ, tham gia 2 cuộc chiến đến cuối đời cũng k được tham gia hội ccb.

Ông cụ nhà em lính 67-68 chiến đấu ở ở Q.Trị năm 72 đc điều ra HN cho chiến dịch ĐBP trên không, may mắn vẫn được hưởng đầy đủ chính sách.
Ông bác ruột anh mẹ em chiến trường B, bị thương về phục viên mất giấy tờ cũng k được hưởng TB đây, Bác cũng mất rồi, con cái vừa rồi chỉ được hưởng cs chất độc màu da cam, có lần ngồi nói chuyện thì Bác nói “Bác còn sống về được với bố mẹ là sướng rồi“. <- nhiều suy nghĩ của người lính chỉ đơn giản vậy thôi.

phaodongky

Xe tải
Xưa e trẻ con cũng ngộ nhận như một số cụ trong thớt về ngày này, nhưng càng có tuổi càng nhận thức được ý nghĩa lớn nhất là thống nhất dc đất nước chứ chẳng chiến thắng ai cả, vì toàn máu VN mình đổ thôi, dù ở phe nào.
Mỹ hay LX thì giống nhau cả thôi, đều là 2 thằng đứng ngoài châm thùng thuốc súng.
2 3 năm trước đây xem fb các bên em cũng nghĩ như cụ vậy. Nhưng...

Theo cụ tự nhiên thống nhất đất nước được ạ?

Có thế lực nào cản phá, sự thống nhất đó?

Chúng ta đẩy đổ được sự chống phá đó, trả bằng máu xương, hàng chục năm chia cắt, có xứng đáng được gọi là chiến thắng ko ạ?

My Hao

Xe điện
Thiếu tá tiểu đoàn trưởng vnch Lê Quang Ninh, điệp viên được cách mạng cài vào quân đội vnch, đã mang cả tiểu đoàn về với cách mạng chiều 28/4/1975. Sau này ông được phong tặng danh hiệu ahllvt.

Hooks

Xe tăng
Một góc nhìn khác: "The American war"

Có thể xem:

hoặc đọc:

Hoadaols

Xe tải
Bọn Mỹ + Pháp nữa chứ. Cụ đọc kỹ đi, đây là đề nghị của đại sứ Pháp tại Sài Gòn nói rằng tướng dương Văn Minh cố lên tử thủ đi. Lúc đó họ sẽ kêu gọi Trung Quốc để mang quân đánh Việt Nam để chia lực lượng Việt Nam sẽ phải quay trở lại miền Bắc.
Nhưng ông Minh bảo tôi cả đời đã làm tay sai cho Pháp rồi tay sai cho Mỹ, tôi không thể làm tay sai thêm được nữa.
Nên nếu chửi thì phải chửi cả đội!
Kể cả hiện tại, Pháp là thăng khốn nạn nhất trong đám Tây chống phá ta.

Dở người

Xe điện
Tôi xin lỗi cụ chứ.
Người nhà cụ còn trở về, dù mất mát 1 phần cơ thể. Ông nội tôi liệt sỹ từ 1949, gia đình chưa bao giờ nhận chế độ nào từ nhà nước đây này. Nhà chúng tôi còn chưa nói gì.
Quốc gia hưng vong, thất phu hữu trách. Sinh thời loạn thì dân phải khổ, phải cố thôi.
Nhắc để nhớ mảnh đất hình chữ S này là thành quả của triệu triệu máu xương, từ tiền nhân đến hôm nay. Đất nước nào của riêng ai, nhà nào, dòng họ nào chả có người ngã xuống.
Cụ hận kẻ đẩy người nhà cụ vào cuộc chiến là kẻ nào, nói luôn ra xem nào. Nghe cái giọng giả vờ nhân đạo là ngứa hết cả các thứ.

TechNip2016

[Tịch thu bằng lái]
Cái này thực tế cũng không ít đâu bác, vì có nhiều ccb bị thương về giấy tờ mất(có cả khách quan và chủ quan)…nên k được hưởng cs. Bác thử tìm hiểu về Cụ cầm B41 ở km0 Lạng Sơn, hình ảnh biểu tượng của cuộc chiến chống lại bọn TQ, tham gia 2 cuộc chiến đến cuối đời cũng k được tham gia hội ccb.

Ông cụ nhà em lính 67-68 chiến đấu ở ở Q.Trị năm 72 đc điều ra HN cho chiến dịch ĐBP trên không, may mắn vẫn được hưởng đầy đủ chính sách.
Ông bác ruột anh mẹ em chiến trường B, bị thương về phục viên mất giấy tờ cũng k được hưởng TB đây, Bác cũng mất rồi, con cái vừa rồi chỉ được hưởng cs chất độc màu da cam, có lần ngồi nói chuyện thì Bác nói “Bác còn sống về được với bố mẹ là sướng rồi“. <- nhiều suy nghĩ của người lính chỉ đơn giản vậy thôi.
Cụ nói đúng, nhưng e quote lại còm kia vì ngửi thấy mùi. Nó là thằng bốc phét có ng nhà chiến đấu để đả phá chế độ. Văn bọn nghẹo giờ là thế, giả là chế độ chính sách để đả phá chế độ thôi

Trạng thái
Thớt đang đóng