[Funland] Ảnh ngày 30-04-1975

Trạng thái
Thớt đang đóng

My Hao

Xe điện
Ai cũng biết đại úy Phạm Xuân Thệ và trung tá Bùi Tùng là những sĩ quan cao cấp nhất của qđndvn chỉ huy việc bắt tổng thống DVM sáng 30/4/1975 nhưng ít ai biết thời điểm đó tại dinh Độc Lập còn có mặt 2 sĩ quan khác thuộc lực lượng tình báo là trung tá Vũ Ngọc Nhạ và đại tá Nguyễn Đức Trí.

long_tlt

Xe tải
tiếc VN mình thiếu các bộ phim về các binh đoàn tham gia các chiến dịch. em vừa xem series Band of Brother nói về Sư đoàn dù 101 trong WW2. Phải nói thật xem rất cuốn. trong khi đó các bác thời xưa cũng có những trận đánh oanh liệt nhưng chỉ được thể hiện dưới dạng phim tài liệu.

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
Nói thì là vậy... Nhưng thực tế nó đang xảy ra ngược lại.
46 năm rồi nhưng đến thế hệ con cháu kẻ thắng vẫn còn hận thù, chứ cái đám con cháu "ngụy quân" nó còn chả quan tâm.
Người Trúng Vé Số Có thể Gia Ơn cho Người Bán 1% Giá trị Giải mà Không Nghĩ gì :)
OK ???

long_tlt

Xe tải
Vâng đúng cụ.
Em có 2 kỷ niệm về đội này về BGPB.
1- Khi lên chơi, nhậu nhẹt trênLS. Trong lúc ngồi, nói chuyện với cả dân cả cán bộ thì đều được nói NẾU ( tất nhiên lịch sử khônh có chữ nếu) lính QĐ2 lên kịp và sớm từ đầu thì đất rừng ta sẽ phì nhiêu lắm. Có nhõn f3 và gần cuối là f337 lên kịp ( cũng chưa đủ) cùng dê cu dê ca mà cũng đã làm gỏi nhiều phết.
2- Sang Sapa chơi, vào bản ngồi trà lá gặp ông chủ nhà. Ông chỉ lên nũi nói TQ nó đóng dày đặc cả người lẫn ngự, bộ đội tại chỗ đánh tới cùng nhưng thế ít hơn nên rút. Khi chủ lực ( Qq2, 3 ) lên thì toàn ông tóc dài, mặt vàng khè, lựu đạn đeo đầy người, quần áo còn nhàu nhĩ nguyên bụi đường và đặc biệt là hầu như bố nào cũng đeo dao găm Miên ( ông chủ nhà nhấn mạnh chi tiết này), các bố ấy chửi bộ đội địa phương là đ.él phải chạy, dm chúng mày nhát chết. :D

Vậy đúng là đội này có mặt sớm thì đất rừng ta phì nhiêu phải biết:D
hôm trước ngồi với bố vợ em. ngày trước là lái xe chiến trường Campuchia. Chạy từ Cánh đồng Chum về chở quân lên cầu Khánh Khê trên đó. ông kể có hôm xem trên màn hình của bên thông tin nhìn rõ lính TQ. thấy ông bảo có lần hút chết với pháo TQ. ông với 1 bác đỗ xe gần chốt. Linh tính thế nào tự nhiên bảo đánh xe vào trong, y rằng lúc sau pháo nó dội đúng chỗ đỗ xe trước đó. bảo em may cho mày ko thì chưa kịp sản xuất vợ mày đâu. :)).

Meow

Xe điện
Các bác bẻ lái thế này khéo lại đi mất thread bao nhiêu hình ảnh mất thôi. Sang cuối ngày 1/5 rồi ah :D
Em thì mới phát hiện ra là Dinh Độc lập giờ có cái máy nghe, thuê 45k/máy. Đi đến phòng nào ấn nút nghe lại lịch sử hay phết.

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
Xưa e trẻ con cũng ngộ nhận như một số cụ trong thớt về ngày này, nhưng càng có tuổi càng nhận thức được ý nghĩa lớn nhất là thống nhất dc đất nước chứ chẳng chiến thắng ai cả, vì toàn máu VN mình đổ thôi, dù ở phe nào.
Mỹ hay LX thì giống nhau cả thôi, đều là 2 thằng đứng ngoài châm thùng thuốc súng.
Em lại mạnh cách Nghĩ Giản đơn của cụ.
Cụ là người Sướng đấy vì Ít Nghĩ !!!

TechNip2016

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn cụ, ng nhà em mất lâu rồi.
Càng thế thì càng phải đòi danh dự để ko lăn tăn với vong linh người đã khuất. Nghĩa tử là nghĩa tận cụ ah. Tuy là mạng ảo nhg e sẽ support để trắng đen rõ ràng, ko để ng có công chịu thiệt.

vinhhanh76

[Tịch thu bằng lái]

TechNip2016

[Tịch thu bằng lái]
Cái này thực tế cũng không ít đâu bác, vì có nhiều ccb bị thương về giấy tờ mất(có cả khách quan và chủ quan)…nên k được hưởng cs. Bác thử tìm hiểu về Cụ cầm B41 ở km0 Lạng Sơn, hình ảnh biểu tượng của cuộc chiến chống lại bọn TQ, tham gia 2 cuộc chiến đến cuối đời cũng k được tham gia hội ccb.

Ông cụ nhà em lính 67-68 chiến đấu ở ở Q.Trị năm 72 đc điều ra HN cho chiến dịch ĐBP trên không, may mắn vẫn được hưởng đầy đủ chính sách.
Ông bác ruột anh mẹ em chiến trường B, bị thương về phục viên mất giấy tờ cũng k được hưởng TB đây, Bác cũng mất rồi, con cái vừa rồi chỉ được hưởng cs chất độc màu da cam, có lần ngồi nói chuyện thì Bác nói “Bác còn sống về được với bố mẹ là sướng rồi“. <- nhiều suy nghĩ của người lính chỉ đơn giản vậy thôi.
Cụ ơi
Dẫu biết cuộc sống còn nhiều cái gợn, nhưng nhìn tổng thể. Chính sách của nhà nước về thườn binh liệt sỹ và bà mẹ Việt Nam anh hùng em thấy là quá chu đáo so với hoàn cảnh đất nước rồi. Chính vì thế vừa rồi mới nảy nòi ra 1 số t/h giả làm thương binh để hưởng chế độ
Còn vụ mất giấy tờ thì khó rồi, có chăng tìm lại đồng đội cũ chứng thực thì vẫn giải quyết bình thường thôi.

Nghen loc

Xe tăng
E thấy ngày 30.4.1975 có rất nhiều xe tăng của ta trên đường phố sài gòn. E thắc mắc và rất khâm phục nghĩ ko biết các cụ nhà ta vận chuyển thế nào mà tập trung được số lượng xe tăng nhiều như thế để phục vụ chiến dịch. Trong khi xe tăng rất to lớn, cồng kềnh, dễ bị phát hiện, mà lại vận chuyển xa từ bắc vào nam, thế mà các cụ nhà ta làm ngon ơ, tài thật. Cụ nào có thông tin chi tiết rất mong thông não e với ạ.

maihuu

Xe tải
Bác ấy may mắn đi nước ngoài nên chắc đỡ khổ, thế hệ bác ấy mà còn ở trong nước thì nếm mùi bo bo, sắn độn ... đói vàng mắt. Dân miền Nam trước đó chưa bao giờ biết đói thì sau 1975 biết người biết ta ngay

Thế hệ Cụ đã may mắn được sống những tháng năm đẹp nhất của cuộc đời trong những tháng ngày đẹp nhất của lịch sử

HuyArt

Xe lăn
Cối thì rất khó nghe tiếng đề pa.
Đạn cối rơi không nhanh, nhưng nếu là cối 82 (81) thì rất nhỏ để nhìn thấy, nhưng cối 160 mà thật để ý thì chắc thấy được, vì khi nó rơi nghe rất rõ tiếng huýt gió của cái đuôi nó lắc!
Đạn B41 bắn có thể nhìn thấy đầu đạn bay, chính mắt em nhìn thấy, thế nên đạn súng cối mà nhìn từ xa cũng có thể thấy, vì đạn cối chắc chắn bay chậm hơn đạn B41

HuyArt

Xe lăn
E thấy ngày 30.4.1975 có rất nhiều xe tăng của ta trên đường phố sài gòn. E thắc mắc và rất khâm phục nghĩ ko biết các cụ nhà ta vận chuyển thế nào mà tập trung được số lượng xe tăng nhiều như thế để phục vụ chiến dịch. Trong khi xe tăng rất to lớn, cồng kềnh, dễ bị phát hiện, mà lại vận chuyển xa từ bắc vào nam, thế mà các cụ nhà ta làm ngon ơ, tài thật. Cụ nào có thông tin chi tiết rất mong thông não e với ạ.
Đường ống xăng dầu đi đến đâu là xe tăng hạng nặng vào tới đó, từ những năm 1968 thì T54 đã tham chiến ở Khe Sanh rồi

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
Cối thì rất khó nghe tiếng đề pa.
Đạn cối rơi không nhanh, nhưng nếu là cối 82 (81) thì rất nhỏ để nhìn thấy, nhưng cối 160 mà thật để ý thì chắc thấy được, vì khi nó rơi nghe rất rõ tiếng huýt gió của cái đuôi nó lắc!
Bố ah.
Đạn cối 160 nó nặng có hơn 4 chục cân thôi. To bằng con lợn nhỡ !!!
Thằng Mù cũng phải Nhìn Thấy :(

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
Đạn B41 bắn có thể nhìn thấy đầu đạn bay, chính mắt em nhìn thấy, thế nên đạn súng cối mà nhìn từ xa cũng có thể thấy, vì đạn cối chắc chắn bay chậm hơn đạn B41
Cụ chuẩn.
B41 khởi động bằng liều phóng (booster). Sau Nó bây = động cơ tên lả.
Và nên luôn nhớ rằng đạn B41 BAY NGƯỢC GIÓ !!!

Hà Tam

Xe điện
Đạn B41, DK82 bay khá chậm và lại có nguồn cháy phía sau nên nhìn thấy được (nhất là lúc chiều tà nền hơi tối sẫm). Đạn cối bay chậm (cháy hết liều chính lẫn liều phụ trong nòng) cầu vồng nên khó nhìn thấy.

Thieudl

Xe tải
Đạn B41, DK82 bay khá chậm và lại có nguồn cháy phía sau nên nhìn thấy được (nhất là lúc chiều tà nền hơi tối sẫm). Đạn cối bay chậm (cháy hết liều chính lẫn liều phụ trong nòng) cầu vồng nên khó nhìn thấy.
Với lại lúc đó lo kiếm chỗ mà chui chứ nhìn ngó gì được cụ nhỉ.

HuyArt

Xe lăn
Chuyện này em mới nghe khoảng chục năm gần đây, không biết có thật không hay lại giống tin 2020 Việt thành 1 tỉnh của Tàu?
Lúc đấy quan hệ giữa Tàu với Việt chưa phải quá xấu đến mức một mất một còn. Bảo Tàu ngừng viện trợ miền Bắc hoặc ngấm ngầm viện trợ miền Nam còn tin được chứ bảo Tàu mang quân đánh Việt không hợp lý tí nào.
Không phải vô cớ tháng 4/1975 Cam nó tấn công các đảo của mình, 1977 bắt đầu xung đột vũ trang dữ dội rồi. Không có TQ xúi bẩy tuổi loằn dám

HuyArt

Xe lăn
Xưa e trẻ con cũng ngộ nhận như một số cụ trong thớt về ngày này, nhưng càng có tuổi càng nhận thức được ý nghĩa lớn nhất là thống nhất dc đất nước chứ chẳng chiến thắng ai cả, vì toàn máu VN mình đổ thôi, dù ở phe nào.
Mỹ hay LX thì giống nhau cả thôi, đều là 2 thằng đứng ngoài châm thùng thuốc súng.
TQ, Lô Xiên, Đức quốc xã, đế quốc Nhật cũng là con người cả cụ nhỉ?
Cái thuyết nào cũng như ccc ném bùn sang ao nghe nó sến sẩm lắm, văn xích lô ấy nghe ko lọt tai

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
Không phải vô cớ tháng 4/1975 Cam nó tấn công các đảo của mình, 1977 bắt đầu xung đột vũ trang dữ dội rồi. Không có TQ xúi bẩy tuổi loằn dám
Tàu căm ta từ khi ta bắt đầu đánh Phước long năm 1974.
Nó cho Kh’me Rouge tăng cường phá ta bên đất Cam.
Rồi sau chiến dịch Huế-Đà nẵng ta cho đặc công Hải quân ra đánh, giải phóng các đảo trong quần đảo Trướng sa đang do quân đội cq Saigon đóng giuwx hì tàu lộ mặt rõ bằng cách bắn tin qua tay tướng tình báo Pháp Vanuxem dụ dỗ Big Minh kháng cự tiếp.

Trạng thái
Thớt đang đóng