[Funland] Ảnh Tết thời bao cấp

Mr.Looc

Xe tải
Cụ nào biết rõ giải thích hộ e rút lốp là làm gì được ko, e thì có ý là phải chăng là rút 2 cái sợi giây thép ( dây tanh) ở mép lốp nhưng có vẻ ko đúng vì rút như thế để làm gì :))
Cái tanh bị đứt thì lốp nó không nằm trong mép vành xe nữa khi đó muốn đi phải dùng dây buộc lại nom rất bad không phanh được và đi nó cứ zật sật như cưỡi ngựa...khó chịu lắm. Nối tanh là tìm ra đoạn gãy dùng một ống kim loại nhỏ vừa khít đưa nối hai đầu tanh gẫy vào rồi tán dính cho chặt. Thế là được cái lốp hoành. Quan chọng là kiếm được cái ống nối tanh bằng kim loại ý. Hầyzààà.
Một thời để nhớ. Vừa ngày nào. Thế mà đã...không ngụ được nữa. Cơ quan vừa ăn tất niên tối qua, uống không đủ $ chăng...

Tu ky

Xe tăng
Ngày xưa anh em đồn là Điện Quang làm bằng thuốc súng. Không biết thế nào nhưng nổ đanh tanh tưởi sáng lòa và lia một băng nhanh như chớp. Lịch sử Nguyễn Gia Thiều bọn em chưa thằng nào dám đốt tay con này.
Em nhớ đó là pháo Trúc Bạch, bánh pháo đóng trong giấy đỏ, gập đôi trên đầu có 4 quả pháo đùng và chỉ được bán theo bìa hàng tết trong các cửa hàng bách hóa.

lighter

Xe tăng
Dạo xưa còn lộn xích nữa các cụ nhỉ
Cái tanh bị đứt thì lốp nó không nằm trong mép vành xe nữa khi đó muốn đi phải dùng dây buộc lại nom rất bad không phanh được và đi nó cứ zật sật như cưỡi ngựa...khó chịu lắm. Nối tanh là tìm ra đoạn gãy dùng một ống kim loại nhỏ vừa khít đưa nối hai đầu tanh gẫy vào rồi tán dính cho chặt. Thế là được cái lốp hoành. Quan chọng là kiếm được cái ống nối tanh bằng kim loại ý. Hầyzààà.
Một thời để nhớ. Vừa ngày nào. Thế mà đã...không ngụ được nữa. Cơ quan vừa ăn tất niên tối qua, uống không đủ $ chăng...

Vienxu

Xe tăng
ôi nhìn mà thấy thèm thời đó quá cụ ạ, nó ý nghĩa hơn nhiều
Thật! Em chả hiểu cụ tư duy kiểu gì mà phát biểu thế. Hoài niệm một chút về cái thời kho khăn chưa xa lắm như một kỷ niệm thì còn được chứ cụ bắt em quay lại sống kiểu đấy quá bằng giết em. :))

binhsu7273

Xe cút kít
Rượu chanh của nhà máy rượu Hà Nội dùng vỏ chanh thật đấy cụ ơi. Ngày xưa quanh khu Lò Đúc và khu tập thể chỗ dốc Thọ Lão đến mùa chanh nhiều nhà nhận chanh của nhà máy rượu về gọt vỏ lắm
Rượu ngày xưa thì có :
Rượu Chanh
Rượu Cam
Rượu Táo
Rượu Mơ
Rượu Thanh Mai
Rượu Cafe
Rượu Lúa Mới
.....Sau có thêm Nếp Mới, Còn tụi Trẻ Trâu thì có Nếp Ga.:D:D:D
Dưng phải thân quen với mấy Anh Chụy Mậu Dịch hay Nhà Máy, chứ không cẩn thận nà toàn phẩm màu thôi.:)):)):))

Chỉnh sửa cuối:

bimiu2000

Xe buýt
Ngày xưa bọn em toàn đứng dọc đường xuống ba la bông đỏ ( gần làng la khê ) để chặn mấy đoàn đi xuống bình đà mua thuốc pháo , trấn hay gọi là xin đểu đấy :D không biết cụ có bị em trấn không :D
Xem cái thớt này lại nhớ đến tuổi thơ , nhớ cái không khí lạnh tê tái , nhớ cái mùi thuốc pháo , nhớ mùi nước rau mùi tắm chiều 30 :((:(( Hình như cái gì thiếu thốn , khổ cực thì nó sẽ hằn sâu vào tâm trí thì phải .
Ngày xưa nhà em ở Hà Đông ( gần cầu Am ) nhưng em đi chơi và giao du rộng lắm , bạn bè có đủ hết từ chơi với bọn ngoài ngã tư sở , rồi dọc thanh xuân cho đến mấy thanh niên thôn ở làng đa sỹ , vạn phúc , la khê .v.v Cái thời đó toàn tụ tập túm 5 tụm 3 để ngồi xổm ngoài đường hút điếu thuốc chứ cũng chẳng làm gì hay trộm cắp , đói nhưng sạch .
Năm 91 hay 92 gì đó , dịp nhà trường sắp cho nghỉ tết thì em bị đuổi học vì cái tội mang pháo vào trường rồi đứng trên tầng 3 ném xuống ( bọn lớp khác nó khai ra em ) chứ cả lớp em đều khai là không biết ai ném :D Chán đời quá nên đi lang thang hết 3 ngày , toàn qua nhà bạn bè ngủ :(( Thế nào e nhặt được cái ví của 1 ông làm rơi trên đường ( có rất nhiều tiền ) , tụ tập bạn bè đi ăn thịt chó ở gần cầu Trắng , rồi đi xem phim sex ở gần trường đại học kiến trúc nữa .:D Đêm giao thừa không thể đến nhà bạn bè được nên đành phải mò về nhà ( về nhà là biết sẽ bị ăn đòn ) , em đi ra vườn hoa chỗ gần cầu Trắng để hái lộc bán cho người cần mua ( trèo lên cây đa chặt cành theo yêu cầu của người đứng bên dưới ) mấy thằng bạn thì đứng dưới thu tiền .

Ôi nhớ quá , tuổi thơ tôi :((:((
Cụ giả em ngay mấy băng đùng với cuộn tép đi.

XPQ

Xe lăn
theo tìm hiểu của em đó là cách vá xe của ngày xưa. Dùng dụng cụ chuyên dùng nhét dây cao su tẩm keo vào chỗ thủng.
Như bác nói đấy là vá dùi bây giờ, còn ngày ấy là vá sống dùng keo dán để vá săm, vá chín là đắp miếng mụn lên rồi ép vào ê tô đốt cho nhiệt nó hàn.

Một gia đình có lẽ là khá-giả hồi ấy, lưu ý trong ảnh có TV nội-địa Nhật, có đài Cát-xét, thuốc lá 3 Số..

Bao vỏ trắng kia chắc Craven A.
Bao đấy là bao Sú ve lia, ngày Vila 7 cò ông ấy đâu 2 cò rưỡi. Hút tanh mà hều hều.

Chỉnh sửa cuối:

hạt cát

Xe hơi
Cái thời này e mới biết tắm truồng, ko phải lo cơm, áo, gạo, tiền, nhưng rất mong tết để dc đốt pháo và nhận tiền mừng tuổi!

Vớ vẩn thôi

Xe điện
Xem thớt , ngó ảnh , đọc còm mà cứ thấy lòng nao nao bùi ngùi về Tết của Một thời rất xa . Nghèo , Khổ nhưng thanh bình và rộn ràng tiếng pháo ! Cảm ơn thớt.

Vulcan V70

Xe trâu
Như bác nói đấy là vá dùi bây giờ, còn ngày ấy là vá sống dùng keo dán để vá săm, vá chín là đắp miếng mụn lên rồi ép vào ê tô đốt cho nhiệt nó hàn.
.
Chủ yếu là vá bằng cách dán bằng nhựa vá săm. Cao su non pha với xăng ( có loại keo làm sẵn ) mụn vá tận dụng săm cũ cắt ra.
Bây h chắc chả ai măng-xông săm nữa cụ nhỉ? săm bị nổ phải cắt bỏ đoạn rách và nối đoạn khác vào. Bí quyết lộn săm để măng xông giờ chắc thất truteefn rồi

Vulcan V70

Xe trâu
Rượu ngày xưa thì có :
Rượu Chanh
Rượu Cam
Rượu Táo
Rượu Thanh Mai
Rượu Cafe
Rượu Lúa Mới
.....Sau có thêm Nếp Mới, Còn tụi Trẻ Trâu thì có Nếp Ga.:D:D:D
Dưng phải thân quen với mấy Anh Chụy Mậu Dịch hay Nhà Máy, chứ không cẩn thận nà toàn phẩm màu thôi.:)):)):))
Còn thiếu rượu MƠ nữa Cụ.
Thêm rượu Canh qi na, rượu xà phê, rượu chanh...

Vulcan V70

Xe trâu
Đánh nhau nhiều nó mới có cái văn minh đó :P, Ai mà nhoi nhoi lên dính đòn ngay
Xếp hàng cũng nhiều chuyện vui phết.
Có lần cửa hàng bán lốp xe, pin,...tự do( không cần sổ) giá cao( vẫn rẻ hơn giá chợ đen) bà con chen lấn xô đẩy kinh lắm.

XPQ

Xe lăn
Chủ yếu là vá bằng cách dán bằng nhựa vá săm. Cao su non pha với xăng ( có loại keo làm sẵn ) mụn vá tận dụng săm cũ cắt ra.
Bây h chắc chả ai măng-xông săm nữa cụ nhỉ? săm bị nổ phải cắt bỏ đoạn rách và nối đoạn khác vào. Bí quyết lộn săm để măng xông giờ chắc thất truteefn rồi
Lão nhắc mới nhớ vụ măng sông, thấy bảo đấy là quy tắc nối duột của các cụ đốc tờ truyền ra ngoài cho các cụ vá xe. Ngày xưa bé em cũng tự măng xông được sau vài lần lồng ngược, cứ nối thế nên cái săm nó luôn bị hoặc dài hơn hoặc ngắn hơn quy định, đâm càng nhanh hỏng tợn.
Ngày xửa em có ông Thống Nhất nam, lốp sao vàng đỏ thấy quê nên đổi với ông anh hàng xóm ra quả lốp hai màu trắng đen chả biết ma ze in nước nào, nó mòn quá nên phải đắp. Chở người yêu đi nó cứ nhảy tưng tửng như giật đýt cô.

Vulcan V70

Xe trâu
Quả lốp 2 màu là 2 bên màu vàng kem giữa màu đỏ

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Hồi đấy e còn thấy có vụ vá chín nữa cụ nhỉ, e vẫn chưa hiểu nó dư nào, chỉ thấy kẹp săm vào cái kệ rồi đốt lửa, cụ thông não e với ;))

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Cái cụ nói người ta gọi là pháo nhị thanh (2 tầng). Hồi đó, nhiều cụ còn mày mò làm pháo tam thanh (3 tầng tức là 2 lần đẩy, tỷ lệ thành công hơi thấp), thậm chí tứ thanh (rất thấp)
Pháo có thuốc màu trắng bạc còn gọi là pháo điện quan. Pháo tép điện quan nổ to hơn hẳn pháo tép xanh đỏ vàng

Ngoài ra còn một trò nữa hay chơi là pháo dây. Véo một miếng rồi đặt hòn đá lên trên, đạp phát vào cho nổ
Tam thanh e chửa làm nhưng nhị thanh làm suốt nhưngbay ko cao 2-3m là nổ quả t2 luôn vì thuốc phóng ko đạt.

Vulcan V70

Xe trâu
Hồi đấy e còn thấy có vụ vá chín nữa cụ nhỉ, e vẫn chưa hiểu nó dư nào, chỉ thấy kẹp săm vào cái kệ rồi đốt lửa, cụ thông não e với ;))
Vá chín mấy năm sau này vưỡn còn cụ ah,
Vẫn đáng săm cho nhám, bôi keo đặt mụn vá lên lót miếng vải rồ ép chặt trên ê tô, có cái hộc dfoir nhớt vào đóit, ép nhiệt độ kết dính tốt hơn...chứ vá thường thì hay bị bong keo nhât là mùa hè trời nóng.
Lốp bị nổ rách thì khâu bằng sợi bố xong cũng ép chín ...