[Funland] Ảnh về cuộc chiến tranh Việt-Trung

Vulcan V70

Xe trâu
Tụi Khựa đúng là có truyền thống nhái hàng từ xa xưa.
Cách nguỵ trang che kín nóc xe là để che ánh sáng phản chiếu từ kính lái lên trời làm cho máy bay khó phát hiện. Năm 1979 mình có dùng không quân đâu mà nó cũng cắm cành cắm lá che mui xe vậy. >:)
Bọn chúng lúc đó rất ngán KQ mình mà Cụ.

traugia0282

Xe máy
Cháu xin cảm ơn các bác đã cho cháu hiểu thêm vể lịch sử cuộc chiến BGPB anh hùng. Đặc biệt cảm ơn bác Pain đã có nhiều còm mang tính khách quan, từ cái nhìn đại cục, giải đáp được nhiều thắc mắc trong cháu (thông qua trả lời còm của Ofers khác) bằng phong cách bộ đội và lối hành văn của người lớn đã dẹp tan những suy diễn tiểu tiết vớ vẩn vô căn cứ tràn lan trên mạng xã hội.
P.S: cháu có quen 1 CCB Chiến trường K hiện ở SG. Có lần ổng nhắc ko được gọi tụi tao là lính mà gọi tụi tao là bộ đội. Lính là ngụy, là giặc. Hihi

Bachnguyen98

Xe tải
Cảm ơn các Cụ đã khơi dậy một thời kỳ gian khó nhưng anh hùng để các thế hệ sau này hiểu được rõ hơn về cuộc chiến tranh bảo vệ tổ quốc gian nan hy sinh nhiều xương máu, để có suy nghĩ đúng đắn hơn về giới lãnh đạo Bắc Kinh ( luôn có tham vọng bành trướng va không tiếc xương máu đồng bào để làm công cụ để đạt được tham vọng ). Thời đó em cũng đang học cấp 3, cũng tham gia vót chông để chống xâm lấn,cũng đã chuẩn bị khăn gói để chạy giặc nếu chúng vào sâu. Nhưng nhờ sự anh dũng kiên cường của bộ đội và dân quân mà em chưa phải chạy giặc.

8 banh 2 tai

Xe buýt
Ảnh này sau năm 83~84. Bộ đội mặc K82 thắt lưng to bản ngoài.
Bác nào thấp bé nhẹ cân mặc đồ số 3 áo đến đàu gối.
chuẩn cụ ạ, dưng ảnh này là đưa lính lên trên để làm lễ ra quân huân luyện thì phải ạ, thường thì các C cách nhau cả vài km, cách D khoảng dăm km, cách E cả gần chục km
còn khi vào huấn luyện thì dưới gấu quần có cúc và đỉa, khi đó thì đóng cúc lại cho đỡ vướng
ký ức từ đầu năm 88 ở sư 337 của iem ạ

Vulcan V70

Xe trâu
Không biết chiến tích của nó đợt 2/79 là gì mà thằng này được phong anh hùng???
Chắc do giết được nhiều người Việt nam ???
:(
Năm 1978 Lý Tác Thành thuộc quân khu Quảng Tây, được phong anh hùng trong cuộc chiến xâm lược biên giới phía Bắc Việt Nam năm 1979. Năm 1998 tư lệnh tập đoàn quân 41. Năm 2002 Phó Tổng Tham mưu trưởng Quân khu Quảng Châu, Năm 2007 Phó tư lệnh Quân khu Thành Đô, năm 2013 được thăng chức Tư lệnh Quân khu Thành Đô, năm 2015 phong thượng tướng.

Lý Tác Thành 1979

Theo báo cáo thành tích thì đơn vị của Thành nhợn trong cuộc chiến xâm lược 26 ngày đã giết 294 người Việt Nam (chúng chỉ ghi là quân địch) Cụ Vịtxanh đoán đúng
Đơn vị của Thành nhợn đây

Chỉnh sửa cuối:

Vulcan V70

Xe trâu
chuẩn cụ ạ, dưng ảnh này là đưa lính lên trên để làm lễ ra quân huân luyện thì phải ạ, thường thì các C cách nhau cả vài km, cách D khoảng dăm km, cách E cả gần chục km
còn khi vào huấn luyện thì dưới gấu quần có cúc và đỉa, khi đó thì đóng cúc lại cho đỡ vướng
ký ức từ đầu năm 88 ở sư 337 của iem ạ
Đúng là các bác vừa nhận đồ mới, một số bác quần còn xắn lên mấy gấu (chưa kịp mang sửa)

Vulcan V70

Xe trâu
Sư đoàn bộ binh số 14 tàu c hó chuẩn bị đánh sang Lào Cai, bọn này chiếm Lào Cai ngày 19-2

Quân hàm sỹ quan (2 sao thì phải), cầu vai lính, eim chệu.
Quân hàm cầu vai => thượng sỹ
quân hàm 2 sao + vạch bạc => trung úy

Chắc là các anh vừa được phát quân trang mới để diễn => chưa thấy quân hàm vai bao giờ (hoặc ko có của cấp úy) nên lấy đại cái của lính đeo cho đủ bộ. :)) :))
:)) :))

pain

Xe ba gác
Sang thực chất của vấn đề.
1. Các bác có đinh nói dối tiếp hay không?
2. Nếu không thì các bác có định tiếp tục lan man loanh quanh, sa đà vào những vấn đề không sai nhưng liệu có nên có phải với những thiệt hại về người và của của cuộc chiến tranh 1979 này? ( ví dụ lan man về súng ống, mũ mãn....)
3. Bao giờ các bác định nói thật?

Ví dụ một số câu hỏi:
1. Ta bị động hay chủ động trong cuộc chiến tranh 1979?
2. Ai chịu trách nhiệm cho việc quân Tq tràn vào các tỉnh biên giới tàn sát người dân Vn và phá huỷ toàn bộ cơ sở vật chất của vùng biên?
3. Mục tiêu chính của Tq khi đánh nhanh rút gọn là gì?
4. Với lịch sử 8 lần Tq xâm lược vn, tại sao chúng ta không tính đến lần thứ 9? Ai, cái gì khiến các bác con cà con kê ba lăng nhăng mà chắc chắn rằng sẽ không có lần thứ 9?
5. Ta rút ra được gì từ hiệp ước hợp tác với Lx trong trường hợp cụ thể 1979?

Còn còn rất nhiều. Nếu cần thảo luận bác cũng nên cân nhắc lại cụ thể 2 câu hỏi về ngày 17-2 và 22-7. Một số thành viên lên mỉa mai , thậm chí trích dẫn thơ chế diễu những người bày tỏ tính cảm và thái độ đối với ngày 17-2.
1. Họ lấy tư cách gì để làm việc đó?
2. Họ có hiểu sự khác nhau giữa 2 cột mốc thời gian , bản chất các cuộc chiến không?
Cá nhân em cho rằng thớt này là thớt các hình ảnh lịch sử nên hãy để nó nguyên vẹn tính dữ kiện lịch sử.

Các câu hỏi bác đặt ra đã được lý giải qua rải rác nhiều comment trong thớt. Ngay cả trong box TLKQ cũng có một số thớt khác mà ở đó cũng có tạm gọi là câu trả lời.

Em không cho rằng ai nói dối ai cả nếu bác thực sự đọc bằng tâm thế tìm tòi. Còn tự bác cho rằng không có lần thứ 9 chứ có ai, dữ kiện nào chỉ ra điều đó đâu.

Còn về mốc tgian, xin nhắc nhẹ bác là ngày 17/2 và 12/ 7 chứ k phải 22/7 bác ạ. :D

2 tai 8 banh

Xe container

Chắc là các anh vừa được phát quân trang mới để diễn => chưa thấy quân hàm vai bao giờ (hoặc ko có của cấp úy) nên lấy đại cái của lính đeo cho đủ bộ. :)) :))
ảnh này sau năm 92 cụ ạ, vì sau năm 92 lính mới có cầu vai (trừ lực lượng lễ tiết thì có trước)
quân hàm ve áo là trung úy binh chủng hợp thành ạ

Vulcan V70

Xe trâu

Cơ mà trung uý thì phải mặc áo bay hoặc áo đại cán sỹ quan chứ Cụ? đâu có mặc đồ như lính?
Chắc chú nào đóng thế trung uý! :)):))
Năm 80-81 eim chứng kiến vụ vệ binh và chú bộ đội cãi nhau ở bến xe.
Chú bộ đội ở biên giới về phép, cấp bậc thượng sỹ nhưng chức trung đội trưởng ( đơn vị đánh mạn Đình Lập). Mặc chiếc áo bay,nhưng đeo quân hàm thượng sỹ.
MP: đồng chí abcbalabal..
Đ/c Thượng sỹ: Áo bay đại trưởng cho, lính trên chốt về phép chả còn bộ nào ra hồn!
MP: Đ/c phải bỏ áo vào trong quần
Đ/c Thượng sỹ: Áo bay đếch ai lại bỏ áo trong quần???
MP: Nhưng đồng chí là hạ sỹ quan!!!
Đ/c Thuwowjng sỹ: tôi là TD trưởng...
...vài chú bộ đội quây lại, vài bác cựu binh cũng quây lại ...và chú MP thông cảm để đ/c Thượng sỹ vào mua vé xe.
Đồng chí Thượng sỹ có một ba lô toàn đào, em còn xin được mấy quả :D:D

doctor76

Xe ba gác
ảnh này sau năm 92 cụ ạ, vì sau năm 92 lính mới có cầu vai (trừ lực lượng lễ tiết thì có trước)
quân hàm ve áo là trung úy binh chủng hợp thành ạ
Có lẽ ảnh này phải trước 1992, vì 1992 em đi lính không còn được phát mũ " cối cúp" và sĩ quan cũng không đội mũ kê-pi như thế nữa