[Funland] Ảnh về cuộc chiến tranh Việt-Trung

tau.ngam

Xe tải
Website
www.cungduong.net
Bộ đội mình nhìn hiền nhất quả đất, nhưng đánh nhau cũng nhất quả đất. E trẻ trâu tí :D

toantundt

Xe đạp
Cụ nhiều sách quý thật đấy. Em hỏi cụ tý, cụ có bộ SGK lớp 1,2,3,4,5 của thế hệ 8X không ạ?
Em có quyển học vần con gà đấy bác. Em 9x không học quyển đấy mà thật sự rất thích :D. Thơ văn thì giản dị, nét vẽ tươi sáng giống như cuộc sống bình yên thời xưa vậy.

Phương Nga

Xe lăn
Em có quyển học vần con gà đấy bác. Em 9x không học quyển đấy mà thật sự rất thích :D. Thơ văn thì giản dị, nét vẽ tươi sáng giống như cuộc sống bình yên thời xưa vậy.
Ngon nhỉ. Cụ up ảnh đi. Mình 8x đời đầu, học lớp 1 là năm 86

Phương Nga

Xe lăn
Mình tìm cuốn học vần này hơn 3 năm rồi chưa có

Phương Nga

Xe lăn
Đây là mấy cuốn em dư thôi, nhà em còn nhiều lắm , khi nào có thời gian em sẽ scan cho các bác thưởng lãm.
Cụ ở hà nội hay ở đâu ạ? nếu ở HN cho mình xin được 1 hôm chiêm ngưỡng bộ sách và đọc ké ôn lại tuổi thơ được ko?

Johnny Cupcakes

Xe điện
Nhiều hình ảnh rợt phết, đúng là chiến tranh dã man tàn bạo

mix_con

Xe máy
giờ quân đội nó mạnh hơn mình gấp 10 lần

Thai Ha

Xe buýt
nó lúc nào cũng mạnh hơn mềnh.

xixMAxix

Xe tải
Cóc có ông nào dám rạch đế dép ra để xem, cứ đồn vậy. Công nhận rọ Tàu tốt và ôm chân, leo đồi đất bám ít hơn "gò" trắng Tiền phong..
Dép tàu cho phụ nữ thì em thấy 2 lần ạ (tầm năm 87-88), Phần nhựa gót dép thì cao tạo thành như cái hộp rỗng bên trong có 1 viên thuốc to bằng viên kẹo trứng chim trắng tròn dẹt.

xixMAxix

Xe tải
Hôm nay 12/07- Ngày giỗ các anh các chú - Thời sự cũng tri ân các chú, các anh tại mặt trận Vị Xuyên.

pingpoong

Xe tăng
Mình rất ngạc nhiên là đến giờ nhiều bạn vẫn nghĩ Việt Nam là một cô gái trinh tiết đức hạnh, chuyên đóng vai nạn nhân chứ chưa từng làm hại ai bao giờ.

Trong khu vực thì Tàu, Xiêm, Miến với Việt là những thằng hiếu chiến nhất và quân đội cũng hùng mạnh nhất. Nếu so về chịu chơi thì Đại Việt bỏ xa hậu duệ mặt trời, sẹo lớn sẹo nhỏ đầy mình. Việt Nam luôn vùng vẫy, bằng mọi cách để mở rộng lãnh thổ. Từ gả Huyền Trân cho Chế Mân, gả Ngọc Vạn cho Chey Chetta, gả các công chúa nhà Lý cho người dân tộc miền bắc (mà mình thấy bài này rất hay, thằng nào cưới công chúa Việt là về sau xác định), cho đến những chuyến chinh phạt của Lý Nhật Tôn, Lê Tư Thành, Hồ Hán Thương, Nguyễn Hữu Cảnh...

Do nước mình nên ta ưu ái dùng từ "mở rộng bờ cõi" hay "quá trình nam tiến", chứ nói thẳng toẹt ra là "xâm lược" chứ còn gì. Đại Minh không thể xóa sổ Đại Việt, nhưng Đại Việt lại gạch tên thành công Chăm Pa khỏi bản đồ thế giới thì đừng hỏi về độ gấu.

Nhiều bạn còn tỏ ra tiếc rẻ khi tại sao Quang Trung chết sớm quá, chưa kịp đánh Mãn Thanh và Đông Nam Á. Bản thân các bạn là dân đen tay trắng mà còn máu như thế, thì đừng nói là vua chúa Đại Việt sở hữu "bách vạn sư đồ" trong tay. =))

Nguồn: https://www.facebook.com/tiger.king?fref=nf

Cũng hay :D
gửi cụ mấy câu thơ đầu em làm để mấy F1 nhà em học sử:

Xa xưa từ thuở hồng hoang

Nước ta thời ấy biết rằng rất to

Người Bách Việt sống tự do

Nhiều vùng là đất giằng co với tàu

Xích Quỷ tên nước chứ đâu.

Cách đây xa lắc dễ chừng năm thiên (2879.TCN)

Lúc đầu còn sống thiên nhiên

Sau biết đục đá cứu nghiên đúc đồng.

Vua Xích Quỷ ai biết không

Là bố của Bố là Ông giống nòi

Kinh Dương Vương danh rạch ròi

Sinh ra Sùng Lãm hiệu là Long Quân .....

không hẳn chúng ta đi xâm lược cụ nhé.

Chỉnh sửa cuối:

musiclife

Xe tăng
Giả thiết thôi mà cụ
Trận Lão Sơn ta thiệt hại nhân mạng quá lớn(số thương vong so với quy mô trận đánh gấp nhiều lần các trận đánh nổi tiếng thời chống Mỹ) ngoài yếu tố địa thế bất lợi cho ta(bên tấn công, không có nơi ẩn nấp vì là núi đá) thì có 1 điểm rất lạ là dường như mọi động thái điều quân, bố trí binh lực và cả hậu cần của bên ta ra sao bên TQ đều như biết rõ từng chi tiết. Nó bất thường đến mức có rất nhiều luồng dư luận sau này vạch mặt chỉ tên 1 số nghi pham loằng ngoằng tới tận TC2.
Thời điểm 1984, với lực lượng đặc công thiện chiến và vũ khí do LX cung cấp rất uy lực thì biến Lão Sơn thành lò bát quái cũng không phải là việc nằm ngoài tầm tay của QĐND VN.
Mất điểm cao này, cả 1 vùng rộng lớn biên viễn Hà Giang đều bị nằm dưới tầm khống chế của nó. Hy vọng con cháu sau này lấy lại được
Trận này đúng là ta bị tổn thất lớn do có gián điệp của TQ cài trong hàng ngũ của ta, đau thật

Nora

Xe tăng
Thêm một lần Đất Nước được sinh ra