[Funland] Áp lực IELTS cho con ngay khi vừa vào c3

nhatthang

Xe tăng
Nếu tiếp xúc từ nhỏ thì ko hề khó cụ ạ. Học thêm t.Anh ở mình đâu có hiệu quả. Cháu em tốn hàng trăm củ mấy năm ròng rã học toàn Apollo, cuối cùng nó kết luận cũng ko bằng con em. Mỗi tuần 2 3b đến trung tâm có 2 tiếng sao bằng ngấm hàng ngày ở nhà. Tiếng Anh là ngôn ngữ, ko phải toán, lý. Học ngôn ngữ dễ nhất, chỉ khó khi cần lên 1 trình kiểu như chuyên sâu.
Cụ lại xảo biện rồi. Học thêm là học thêm, hiệu quả đến đâu thì lại là chuyện khác. Cụ có thể lấy ví dụ giùm em, bé nào học trường công, không học thêm mà thì IELTS đạt từ 7 điểm trở lên.

Chatwork99

Xe máy
Thế này chính là có điều kiện đấy mợ ơi.

Trong 50 triệu bố mẹ (độ tuổi 25-59), mợ nghĩ có được bao nhiêu %, có tri thức (ví dụ B1 như mợ), có thời gian, có sức lực, có tâm trí, có năng lực đánh giá xem con mình phù hợp với kiểu học nào, cụ thể hơn là kiểu sách vở/ chương trình (raz, little fox...), kênh youtube phù hợp, kênh FB theo dõi (như cụ bảo em gì trên), nên học ngữ pháp lúc nào,... Thêm nữa, thời gian và sức khoẻ của trẻ cũng k phải vô tận để nhồi linh tinh dc... tất cả những thứ đó cần Điều kiện, mà chỉ số ít mới có (trong đấy có mợ).

Số đông, không có những điều kiện trên, trong 1 xh cạnh tranh ntn, ai cũng hiểu được học hành không phải là cách duy nhất để thành công - nhưng là cách dễ/ có khả năng/ nắm bắt được nhất, trong điều kiện dạy tiếng Anh ở trường nói chung quá tệ , thì đi học thêm cũng là 1 lựa chọn. Nếu ko thì tụt lại phía sau thôi...

Ngôn ngữ thì dễ học nếu tạo được môi trường. Nhưng điểm Ielts cao trên 7.0 thì nó chắc chắn cần tố chất. Tại sao thì mợ kèm con xịn thế chắc phải biết chứ.
Con mợ ấy đã được mợ ấy dạy kèm1:1 trong nhiều năm ý chứ.

nhatthang

Xe tăng
Em thấy các cụ đang vênh nhau khái niệm "học thêm". Với em thì trừ chương trình cứng của Bộ GD ra, còn lại học ở trung tâm, tự học trên net...thì cũng là học thêm. Em dạy các bạn ôn thi cũng phải nhắn PH là con các bác 1 tuần học 2h với tôi thì phải tự cày ít nhất 5 lần như thế. Trung tâm chỉ là người cầm nhịp thôi, kiểu lên võ đường thì thầy dạy căn bản, về nhà phải dậy sớm luyện công, thức khuya gánh nước, xong có gì ko hiểu thì lẻn cửa sau, hỏi thầy giải đáp, thì mới có 72 phép thần thông.

À mà nhiều cụ có con sb, A-level nhể, khéo lại bạn zalo ở các nhóm PH-GV không chừng :)

Thêm nữa, nhiều cụ "khoe" cách học của con thì các cụ khác đừng nghĩ người ta nói ra rồi khuyên các cháu khác đi theo. Nhìn 1 cách tích cực thì đó là 1 cách đi, nếu ta đang theo con đường đó thì thấy đã có người đi trước như thế, vững tâm hơn chứ.

Em giống một số cụ trên đây, rất lười đưa con đi học các môn học thêm trên trường, bảo con thích học môn gì thì tự đi, nhưng các môn ngoài chtr như IETLS, đàn hát...là em chăm đưa đi lắm.
Quan điểm của em về học thêm cũng là như vậy nhưng nhiều người cho con học thêm mà cứ lảng tránh không thừa nhận. Học hệ CAM thì so với học trường công thì ít nhất là so với việc học tiếng Anh thì cũng phải coi là học thêm rồi. Nếu em nhớ không nhầm thì mỗi tuần ở trường công hình như chỉ được học có 4 tiết. Hệ CAM em ko biết nhưng chắc ít nhất cũng phải 8 tiết nhỉ?

NayruLove

Xe buýt
Vài năm nữa các trường ĐH top đầu sẽ lấy tỷ lệ xét tuyển tiếng Anh 6.5 IELTS lên đến gần 8-90%, còn chút chỉ tiêu cho thi đấu 3 môn thôi cụ. Lớp 10 mới học để thi thì cụ thương xót chi nữa. Con nhóc nhà em trình chỉ giữa lớp mà đầu lớp 9 ăn 7.0 rồi mà thấy nó cũng có miệt mài gì đâu
Em nghĩ không đến nỗi vậy chứ cụ. Nước ta còn nghèo, a phì, em nhầm, nước ta còn nhiều tỉnh chưa phổ cập tiếng anh như vậy đâu, phong trào cũng như chất lượng đào tạo tiếng anh thường chỉ tập trung ở vài thành phố lớn. Nếu ra quy định như vậy thì thiên vị các tỉnh lớn quá, chẳng lẽ cổ súy cho phong trào bỏ quê lên thành phố cho con ăn học. Sau này Nghệ An, Hà Tĩnh, Thanh Hóa,.... chỉ còn vài trăm ngàn dân, tỷ lệ dân thành thị từ 38,77% (2019) vọt lên 80, 90% :-??

caisua

Xe lăn
Em nghĩ không đến nỗi vậy chứ cụ. Nước ta còn nghèo, a phì, em nhầm, nước ta còn nhiều tỉnh chưa phổ cập tiếng anh như vậy đâu, phong trào cũng như chất lượng đào tạo tiếng anh thường chỉ tập trung ở vài thành phố lớn. Nếu ra quy định như vậy thì thiên vị các tỉnh lớn quá, chẳng lẽ cổ súy cho phong trào bỏ quê lên thành phố cho con ăn học. Sau này Nghệ An, Hà Tĩnh, Thanh Hóa,.... chỉ còn vài trăm ngàn dân, tỷ lệ dân thành thị từ 38,77% (2019) vọt lên 80, 90% :-??
Em thấy mấy mợ bảo tự luyện được mà cụ, Internet có đầy đủ luôn, ko phải đi đâu cả. Mà học xong ĐH thì cũng có mấy bạn về lại quê nhà đâu, chỉ là sớm hay muộn vài năm

Diep1979

Xe điện
F1 nhà em năm ngoái vào Kim Liên, chỉ học tiếng anh của cô giáo làng nhàng

Thi giữa kì và cuối kì vừa rồi đều được 2 con 10 ngoại ngữ, em cũng chưa cho đi học cái gì bên ngoài và cũng chưa nghe thông tin bắt buộc phải có chứng chỉ nọ kia mới được thi đại học ạ

Hòa kính

Xe hơi
tự nhiên ra cái trò quy đổi điểm

hung2010

Xe đạp
Việc coi trọng IELTS quá mức như hiện tại là bắt nguồn từ mấy thằng tuyển sinh ĐH. Ngành Gd cần phải thay đổi việc này.

PhongFood

Xe điện
Việc coi trọng IELTS quá mức như hiện tại là bắt nguồn từ mấy thằng tuyển sinh ĐH. Ngành Gd cần phải thay đổi việc này.
Nguyên nhân chính là học sinh các tỉnh những năm trước khi xét tuyển ĐH ưu tiện cộng điểm (đã vậy vấn đề coi thi không nghiêm túc nên điểm cao vời vợi). Nhiều cháu thi tốt nghiệp PTTH mà 29-30 điểm, kèm thêm com bo cộng điểm ưu tiên 1- 3 điểm, thì các cháu HS thành phố khóc thét. :))
Em không biết còn cộng điểm nữa không.

dhela

Xe tăng
Em cực kỳ ủng hộ việc tiêu chuẩn hóa IELTS. Trước giờ học sinh chỉ học tiếng Anh trên trường và làm bài thi tốt nghiệp THPT linh tinh, học theo kiểu gạo chỉ học ngữ pháp giải đề vớ vẩn, nên lên ĐH sinh viên tiếng Anh cực kỳ kém. Bây giờ yêu cầu học IELTS cẩn thận và thực chất sẽ loại trừ dần hiện tượng này.

Cụ nào bảo IELTS cũng có thể học gạo học tủ thì chỉ là "nghe nói" thôi ạ. Em làm trong nghề em biết rõ. Nếu học gạo học tủ mà qua mặt được cả bộ máy chấm đề của Cambridge thì học sinh VN đã đứng đầu bảng về điểm IELTS trung bình rồi. Nhưng thực tế là điểm của học sinh mình mặt bằng chung vẫn chỉ dưới 6.0 một chút.

cho nên các cụ yên tâm, cháu nào được điểm IELTS cao là chắc chắn thực lực kỹ năng ngoại ngữ và tư duy cũng rất tốt.
Bạn làm ở TT luyện ai eo thì lại chả khen ai eo :D
Ko phủ nhận, giỏi ngoại ngữ hầu hết là năng động và thích nghi tốt. Nhưng thực tế đã chứng minh, phần nhiều đi làm thuê là chính. Làm chủ và có tố chất làm chủ họ lại ko thèm học ngoại ngữ. Thế nó mới chán đời chứ lị ^^

Matxech

Xe container
Ý e chỉ muốn nói là để đạt ielts 7-8 nó không nhiều ngoài xã hội như các cụ nghĩ đâu ạ, mà vào đây thấy các cụ nói dễ như ăn kẹo, ai chả cho con học từ nhỏ nhưng đứa trẻ nó có chịu học và tiếp thu được không mới là vấn đề. Đứa có tố chất thì tự biết vươn lên học giỏi, ielts 7 trở lên đã đòi hỏi hiểu biết về nhiều lĩnh vực khác rồi ạ, Bản thân thầy cô đã chắc đạt trên 7 mà các cụ cứ kêu giờ đầy đường, tại con các cụ học toàn những chỗ tốt thôi nên thấy nhiều thế thôi.
Do cụ ý và con cụ ý tiếp xúc ở môi trường toàn cháu giỏi thì như vậy
Chứ hs hn trung bình hết cấp 3 được 6.0 cũng chả có đâu
Vd vào cnn mà hỏi thì toàn 8.0
Vào ftu thì chả ai buồn hỏi nữa vì toàn 7.5 trở lên

Matxech

Xe container
Em hỏi thật cụ chứ trong 1 tr học sinh đi học. Có bao nhiêu đứa tự học bằng cách tự tìm lại tiệu rồi tự học. Có thể con cụ nằm trong xác suất phần triệu ấy. Phần còn lại thì như cụ trên với em nói. Em đưa con đi học thêm mới thấy các con học trường chuyên trường top vẫn đi học thêm.
Càng chuyên càng đi học thêm nhiều
Vì ở trường các cô có dạy mấy đâu hoặc dạy rất nhanh

77665508

Xe điện
Translate bằng voices cũng có rồi, khách du lịch đi k cần biết ngôn ngữ. Công nghệ ngày đi ngàn dặm, giờ áp lực học TA k quá quan trọng đâu cccm.

Matxech

Xe container
Em giống một số cụ trên đây, rất lười đưa con đi học các môn học thêm trên trường, bảo con thích học môn gì thì tự đi, nhưng các môn ngoài chtr như IETLS, đàn hát...là em chăm đưa đi lắm.
Chuẩn ạ. Em chỉ đưa đi học nhảy, đàn, bơi. Cuối cấp cần thi gì thì học thêm 1 năm. Tiếng Anh về cơ bản tiếp xúc tại nhà. Thi chuyên ôn lớp luyện đề 1 năm, thi IE ôn 4 tháng. Mà nếu các cụ tạo nhịp cho con thì chỉ sau 3, 4 năm là nhàn. Vdu đứa lớp 8 nhà em bây giờ, giải trí của nó là đọc kindle tiếng Anh và nghe audio các loại truyện kinh dị, trinh thám... tiếng Anh. File nó tự tải trên mạng. Có lần con chị nó thủng thẳng bảo em: N nó toàn chửi tục tiếng A thôi mẹ ạ, chửi trơn miệng. Em tá hỏa hỏi, hóa nó xem phim t.Anh. Thế là phải giao con chị kiểm soát phim ảnh. Còn ở lớp, nó thuộc list 5 bạn luôn điểm thi thấp nhất lớp, trừ t.Anh. Vậy thì tố chất đâu ra ạ.
[/QUOTE]
Nhà mình mấy năm trước thằng anh chửi con em bằng tiếng anh
Mình bảo mày ngu lắm mày chửi nó nó hiểu nó chửi mày bằng tiếng nhật chắc mày nhe răng ra cười à

QAZ

Xe container
Ý e chỉ muốn nói là để đạt ielts 7-8 nó không nhiều ngoài xã hội như các cụ nghĩ đâu ạ, mà vào đây thấy các cụ nói dễ như ăn kẹo, ai chả cho con học từ nhỏ nhưng đứa trẻ nó có chịu học và tiếp thu được không mới là vấn đề. Đứa có tố chất thì tự biết vươn lên học giỏi, ielts 7 trở lên đã đòi hỏi hiểu biết về nhiều lĩnh vực khác rồi ạ, Bản thân thầy cô đã chắc đạt trên 7 mà các cụ cứ kêu giờ đầy đường, tại con các cụ học toàn những chỗ tốt thôi nên thấy nhiều thế thôi.
Từ thực tế bọn trẻ con nhà tôi thì tôi nhận xét, học và thi IELTS có 2 dạng:

- Bố mẹ điên cuồng đưa con luyện thi ở khắp các trung tâm, cam kết các kiểu, điểm tối đa có thể đạt được là 6.5, vớ vẩn có band <5.5 nộp đơn xin học bị khó.

- Có tố chất, dù có học thêm hay không cũng dễ dàng đạt 7.0, đặc biệt Nghe, Đọc thường là 8.0 trở lên.

Vậy nên các chị mẹ đừng có sốt ruột khi thấy người khác khoe điểm IELTS của con họ, vì con các chị ko có tố chất thì cố mấy cũng chỉ loanh quanh 6.0 hơn kém tí thôi.

hung2010

Xe đạp
Nguyên nhân chính là học sinh các tỉnh những năm trước khi xét tuyển ĐH ưu tiện cộng điểm (đã vậy vấn đề coi thi không nghiêm túc nên điểm cao vời vợi). Nhiều cháu thi tốt nghiệp PTTH mà 29-30 điểm, kèm thêm com bo cộng điểm ưu tiên 1- 3 điểm, thì các cháu HS thành phố khóc thét. :))
Em không biết còn cộng điểm nữa không.
Ngày xưa cộng điểm thì e thấy còn chấp nhận được. Bây giờ chỉ nên cộng điểm cho học sinh miền núi, hải đảo thì hợp lý. Trước e thi đầu vào cũng mất học bổng vì mấy ông cộng điểm :D

vihali

Xe container
Translate bằng voices cũng có rồi, khách du lịch đi k cần biết ngôn ngữ. Công nghệ ngày đi ngàn dặm, giờ áp lực học TA k quá quan trọng đâu cccm.
Cụ nói thế thì nó chỉ hợp với lúc đi du lịch chứ cần trao đổi với đồng nghiệp, tán 1 em ở quán bar ồn ào, dự hội thảo, nghe tin thông báo của sân bay...thì chả lẽ cứ rút google ra. Đành rằng có thể làm được nhưng khác nào cả đoàn đi từ Hà Đông ra Ngã Tư Sở bằng tàu điện, ô tô thì cụ lại đi bộ.

hung2010

Xe đạp
Em cực kỳ ủng hộ việc tiêu chuẩn hóa IELTS. Trước giờ học sinh chỉ học tiếng Anh trên trường và làm bài thi tốt nghiệp THPT linh tinh, học theo kiểu gạo chỉ học ngữ pháp giải đề vớ vẩn, nên lên ĐH sinh viên tiếng Anh cực kỳ kém. Bây giờ yêu cầu học IELTS cẩn thận và thực chất sẽ loại trừ dần hiện tượng này.

Cụ nào bảo IELTS cũng có thể học gạo học tủ thì chỉ là "nghe nói" thôi ạ. Em làm trong nghề em biết rõ. Nếu học gạo học tủ mà qua mặt được cả bộ máy chấm đề của Cambridge thì học sinh VN đã đứng đầu bảng về điểm IELTS trung bình rồi. Nhưng thực tế là điểm của học sinh mình mặt bằng chung vẫn chỉ dưới 6.0 một chút.

cho nên các cụ yên tâm, cháu nào được điểm IELTS cao là chắc chắn thực lực kỹ năng ngoại ngữ và tư duy cũng rất tốt.
Ngoại ngữ mà được đặt cao hơn các kiến thức khác thì không ổn. Em thấy các bố các mẹ giờ đang cuồng IELTS quá. Đứa cháu e mới đầu c2 cũng được bố mẹ cho đi luyện IELTS :D