[Funland] Auchan rút khỏi Việt Nam :) khốc liệt nhỉ các cụ

Embebandiem

Xe tăng
Em không để ý ở các nơi, vậy là sức mua kém à cụ hay giờ đổi chủ hàng hoá rẻ hơn thì tốt hơn. Chốc rỗi em thử lục số liệu xem thế nào.
Hôm nọ có cụ gì mở thớt chuyện làm cửa hàng tiện lợi mà ko gỡ đc đó cụ, bán lẻ hệ số lãi nó nhỏ + ở VN mình chỉ ăn đc nội thành của 2 tp lớn là HN và HCM, còn lại làng nhàng, các mặt hàng ko đa đạng, sức mua yếu, dòng tiền chỉ đủ tồn tại, chưa nói là lỗ sặc máu bởi sự cạnh tranh của các cửa hàng nhỏ lẻ, và thói quen mua sắm.

rangerlott

Xe tải
Website
chongthamsepna.com
Auchan nó làm đàng hoàng lắm nên ko hợp với kiểu VN Vin vủng.
Cũng có lẽ đấy cụ. Vì giờ hàng nhái, hàng tẩy date ở VN nhan nhản.
Hơn nữa chưa nói đến kế toán.
Bán lẻ siêu thị vẫn là một ngành chua ở vn. Đầu tư nhiều mà lợi nhuận khéo thua cả cưả hàng đại lý.

NAM CHÍCH

Xe tăng
Cũng tiếc thật nhưng công bằng mà nói thì hàng hóa của Auchan chưa đa dạng và phong phú như của BigC và Vinmarrt.

Embebandiem

Xe tăng
Bắn tiếp đi bác.
Đang tò mò xem như gì
Có j đâu cụ, e hỏi sao e bỏ chỗ lớn qua chỗ nhỏ vậy.
Ẻ nói: chỗ đó e biết 10 nghề nhưng chạ giọi nghề nào, giờ e chỉ muốn giọi 1 nghề thôi
:D

brick

Xe buýt
Thấy bảo khối FMCG lương thưởng và chế độ tốt hơn bên cơ khí lắp ráp nên em đang có ý định nhảy việc. Các cụ biết cty nào tốt cho em xin 2 3 cái tên đặng apply ah. Em đội ơn các cụ.

dungkis

Xe hơi
Chỉ sợ anh V thâu tóm hết rồi chất lượng đi xuống. Có cạnh tranh vẫn hơn chứ nhỉ.

enhat4ever

Xe tăng
Ke ke, là nhân sự đó cụ, ẻ đó tiết lộ lương bên Auchan trả cho thư kí của tổng cũng ngang ngửa với giám đốc, khoảng 2k USD.
Năm ngoái khi e đó đi PV khoảng tháng 1 là đã tiết lộ chuyện Auchan có kế hoạch đóng cửa và bán lại rồi.
Ko nên ngồi lê đôi mách gây ảnh hưởng đến cá nhân cụ thể thế này cụ ạ. Như thế này khác gì lòi ra vụ em ý tiết lộ bí mật doanh nghiệp, môi trường mạng mà cụ làm thế này, ảnh hưởng đến em nó :))

matizvan2009

Xe ba gác
Vấn đề bán lẻ ỏ các thị trường mới nổi như VN không đơn giản như mọi người nghĩ, nó cũng rất khốc liệt. Các tập đoàn lớn hộ có tiềm lực vốn, kinh nghiệm tổ chức các khâu khoa học chuyên nghiệp nhưng thói quen và tập quán bản địa họ lại thiếu. Ngoài ra với những thhị trường như của ta thì chính sách thay đổi liên tục, cung cách giao dịch ngầm lại nổi trội nên càng to càng chuyện nghiệp thì càng gặp khó.
Em đoán vậy,
em ở quê, không phải SG HN. Đôi khi đi siêu thị mua đồ lặt vặt cho bọn trẻ con vào cuối tuần. Nhìn sơ thì các quầy tính tiền đông nghịt, nhưng tỉ lệ người thanh toán >1 triệu là cực thấp, toàn 2-3 trăm, thậm chí là vài chục ngàn....
thói quen mua 1 đống về bỏ tủ lanh dùng cả tuần vẫn chưa hình thành trong các gia đình VN mặc dù tủ lạnh nhà có điều kiện to đùng....

scorp8x

Xe container
ka ka.....bên này bài bản nó cũng có hệ số riêng rồi, chả deal đc như mấy bên nhỏ
Lớn quái gì so với bên iem :D nhưng kể cũng lạ, thằng này, bigC, mm... trả luơng cấp manager thấp hơn các đại gia fmcg nhiều, chỉ tuơng đuơng senior/sup cty khác cùng ngành

moonlife

Xe container
Cũng có lẽ đấy cụ. Vì giờ hàng nhái, hàng tẩy date ở VN nhan nhản.
Hơn nữa chưa nói đến kế toán.
Bán lẻ siêu thị vẫn là một ngành chua ở vn. Đầu tư nhiều mà lợi nhuận khéo thua cả cưả hàng đại lý.
Đại lý nhỏ lẻ, siêu thị VN riêng phần VAT là đã ăn đc 10% so với bọn đàng hoàng rồi. 10% đấy cạnh tranh kiểu gì :((

muoibaconcho

Xe điện
Em cũng chả biết là nó là cái gì, nó ở đâu, nó vào VN từ lúc nào. Truyền thông kém thế thì chết là phải.

happyhn

Xe container
Hehe...các tập đoàn lớn Âu-Mỹ mà vào VN làm ăn thì phải khóc thét với môi trường KD ở VN...Ngoài việc phải bôi trơn các quan chức nhà nước, còn phải biết cách trốn thuế nữa...Hehe...:))
Họ quen với thị trường lành mạnh rồi cụ. Sang mình bắt buộc pahir bôi trơn, bớt xén, ăn cắp công đoạn và cuối cùng là chấp nhận oánh bạc mới mong sống. Còn sống đến bao giờ để bị thịt là chuyện của tất cả các DN có thâm niên ở VN

happyhn

Xe container
Chỉ sợ anh V thâu tóm hết rồi chất lượng đi xuống. Có cạnh tranh vẫn hơn chứ nhỉ.
Về Lương thực, thực phẩm, nông sản thì chắc sẽ đi lên cụ nhé. Vì sự thực nông nghiệp sạch theo đúng nghĩa thì mình đã có đ éo đâu. Làm đ éo gì có DN nào dám vỗ ngực là NN sạch ở thời điểm này. Tất cả chỉ là hào nhoáng bề ngoài hết

darthvader

Xe điện
Họ quen với thị trường lành mạnh rồi cụ. Sang mình bắt buộc pahir bôi trơn, bớt xén, ăn cắp công đoạn và cuối cùng là chấp nhận oánh bạc mới mong sống. Còn sống đến bao giờ để bị thịt là chuyện của tất cả các DN có thâm niên ở VN
Cụ nói hơi quá .. các tập đoàn nước ngoài hoạt động ở các thị trường như kiểu VN đều thực hiện các việc mà cụ nói là "bắt buộc" kia hết dù họ có đưa khẩu hiệu gì đi nữa... nhiều cty tập đoàn sử dụng các công ty đi thuê ngoài để làm những việc đó cho tay khỏi nhúng chàm thôi, với danh nghĩa là "dịch vụ hậu cần" hoặc gì gì đó..
Còn ở mảng này chắc không dám đốt tiền để mở rộng thì phải đóng và bán lại thôi. Cuộc chơi siêu thị này em nghe nói là rất tốn tiền và chiến lược mỗi cty 1 khác không phải ông nào cũng đốt được.