[CCCĐ] Auto show 2021

Nadi.18

Xe hơi
Hai năm nay ko có Motor show tại Vn do dịch bệnh, mong sao năm 2022 bớt dịch thì có mấy triển lãm để anh em còn ngắm nghía xe chớ

hoangdang2002

Xe tăng
Em chào các cụ mợ OF. Hôm nay em chỉ có 1 số ít, rất ít, hình ảnh mới muốn chia sẻ với các cụ mợ như trước đây (đã lâu), có thể đây sẽ là 1 thớt ngắn ngủi thôi.
Năm nay có 1 diễn biến đặc biệt trong thế giới xe ở Mỹ nhất là đối với người Việt, là sự xuất hiện 1 thương hiệu Việt trên trường quốc tế. Thế nên em cũng muốn để lại 1 dấu vết nhỏ về sự kiện này lưu lại trên diễn đàn chuyên về ô tô và du lịch này. (khi đi show em không có ý định làm thớt nên hình ảnh ít và không toàn diện như những lần trước, có ít gì thì em trưng thôi)

Triển lãm Los Angeles Auto Show thường mở cửa mỗi năm vào trươc tuần lễ Thanksgiving là triển lãm xe hơi lớn nhất, ảnh hưởng và quan trọng nhất nước Mỹ. Năm nay là lần đầu sau Covid 19 chỉ bằng 1/2 mọi năm kể về tầm quan trọng và số người xem cũng như quan tâm của báo chí (những năm trước có thể có hơn 1000 mẫu xe từ khắp thế giới)

Không khí tấp nập hào hứng cũng giảm còn 1/2. Do đại dịch toàn cầu các hãng xe "ông lớn" cũng it ra mẫu mã và công nghệ mới, sáng kiến mới cho thế giới xe. Cho nên sự ra mắt đáng kể và đáng chú ý của anh vần V trên kia cũng đã hơi bị dìm, cho dù có tên lần đầu đứng chung với các vị lão thành sừng sỏ kia không thể là chuyện nhỏ.

Năm nay số hãng xe tham dự chỉ còn lối trên 1/3 và mỗi hãng nhất là hãng ngoài nước đều giảm số mẫu xe tham gia, trưng bày. Lý do vì di chuyễn quốc tế nhất là từ châu âu và Á bị hạn chế đi lại, nhân viên tổ chức và kỹ thuật không đến được nhiều. Trên đây là 1 trong chỉ 2 nhà trưng bày trong nhà hội nghị Los Angeles (Los Angeles Convention Center). Trong tình hình bình thường mới auto show sau 1 năm ngưng triển lãm bất thường cũng còn mang tính chất rất "rụt rè dè dặt".
Câu cú, chữ nghĩa lủng củng đọc đau cả...Chán

Nghen loc

Xe tăng
So hình giàn sedan của Tesla thời "sơ khai" lão Quang chụp (không có block động cơ)
Và giàn sườn (đã ráp nguyên khối pin lithium) của Kia/Hyundai năm nay thì giàn sườn hiện nay đơn giản hơn nhẹ và hữu hiệu hơn nhiều. Do những tiến bộ trong thiết kế pin và nhưng kinh nghiệm thử nghiệm thiết kế giàn xe kim khí tối hảo (và an toàn tối hảo) để hợp đồng với khối lượn của pin.
Mà cũng nên nói là giàn sườn này là giàn SUV và gầm cao so với giàn sương trong hình của lão Quang là giàn xe sedan.
Qua cảm nhận của Cụ thì khách đến xem xe có sự đánh giá như thế nào đối với 2 mẫu xe Vinfast ạ?

pisces_hn

Xe container
Các hãng xe xăng lớn đều đã có xe điện nhưng không ông nào thành công như tesla.

HnA

Xe tăng
Cụ Thomas cho ảnh chân dài mẫu xe đê cho các cụ trên này thẩm?

tvson

Xe buýt
Cảm ơn cụ Thomas Thang đã cho thêm góc nhìn về "xe hơi điện" .
Tôi cũng thấy Vingroup lắp các trạm sạc nhưng thực sự thấy còn nhiều vấn đề về pin quá.
Mong muốn có thêm nhận xét cá nhân để quyết định chọn xe cho lần tiếp theo.
Chúc cụ an khang !

ThomasThang

Xe điện
Cảm ơn cụ Thomas Thang đã cho thêm góc nhìn về "xe hơi điện" .
Tôi cũng thấy Vingroup lắp các trạm sạc nhưng thực sự thấy còn nhiều vấn đề về pin quá.
Mong muốn có thêm nhận xét cá nhân để quyết định chọn xe cho lần tiếp theo.
Chúc cụ an khang !
Em cảm ơn cụ tvson tham gia ạ. Em nghĩ là cụ hỏi ý kiến em ạ ?
Đơn giản em xin trả lời là: "ăn cổ đi trước, lội nươc đi sau" ạ. Hiện nay cho dù trong giớ trung lưu và cấp tiến có cái thời thượng xe điện nhưng "cách mạng" này do anh E. Musk tiếp thị khá thành công vẫn còn nhiều ẩn số lắm ạ. Ngay tại Mỹ công chúng còn e dè nhiều*. Như sáng nay ra đường em chú ý đếm xe Tesla khi đến sở, tông cộng phải tiếp cận qua chừng vạn chiếc xe, chỉ đếm ra khoảng 10 chiêc Tesla. (có thể đã nhìn qua 1 số rất hiếm xe điện của Volkswagen, Ford, Nissan, Toyota... nhưng những mẫu xe đó khó phân biệt, chỉ xét xem có ống pô và nắp xăng không thì mới nói chắc). Công nghệ pin còn rất nhiều ẩn số, báo chí mạng bên này thường đưa tin xấu về Tesla, không biết vì lý do "phe" cạnh tranh (trong công nghệ xăng dầu hùng hậu chắc là 1 thành phần) Các tin xấu đo do từ 1 là pin (bị nổ) 2 là nhu liệu. Ngoai ra các hãng xe ô tô điện, vì muốn đua đòi với Tesla còn muốn tích hợp vào xe điện những phát minh công nghệ điện tử quá mới và chưa ổn, thí dụ như nhu liệu quá nhiều và dư thừa về "tự lái", xe 100% không cần người lái v.v... Theo em đó là phần làm nhiều người do dự.
Em hiều là cụ nói muốn mua xe mới, và đang đắng đo chọn xe điện, đúng ko? Vạy cho em hỏi cụ 1 câu, rồi em xin góp ý tiếp: xe này cụ tính là xe thực dụng hay mục đích khác, và là chiêc xe thứ 2 trong nhà hay là chiêc duy nhất ? (câu hỏi hơi riêng tư em xin lỗi cụ trươc).

Em chèn chú thích này * để đoạn trên kia liền mạch: cụ tìm đọc wiki: xe EV1 của GM. Trước năm 2000, chừng sau 1997, thì em đã thấy chạy ngoài đường loại xe điện đâu tiên này, xem cũng khá tiến bộ như Tesla Model Y, chạy đựợc chừng 5 năm là biến sạch hết, cho đến nya mới thấy lại Tesla xuất hiện. Xe này hồi đó chạy pin chì va sau thì nickel. Sau là, tại Mỹ người ta chú ý khi mua xe đến cái gọi là resale value, là giá trị xe khi bán lại sau 1 vai năm, dữ liệu nay chưa có, lý do dễ hiểu.
Em viết câu cú lủng củng Cụ tha cho ạ. :D :D Em sẽ trở lui chình sửa nếu cần.

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện
Qua cảm nhận của Cụ thì khách đến xem xe có sự đánh giá như thế nào đối với 2 mẫu xe Vinfast ạ?
Em cảm ơn cụ Nghen loc tham gia bình luận ạ. Đứng la cà trong khu Vinfast 1 thời gian thì thấy số lớn (chừng 50%) là người Việt, và địa phương Mỹ đều là bàn tán (em nghe lóm) chủ yếu là hiếu kỳ, có chút khen tặng như: đẹp, đường nét mỹ thuật, và hợp không gian, thị trường xe cộ Mỹ v.v... Như em có nói, triển lãm gian hàng này không phải là thực tế giới thiệu xe để bán, mà là ra mắt 1 hãng xe mới. Tóm lại là sụ "đánh giá" này không thể là 1 dự báo nào cho tương lai kinh tế của xe và hãng Vinfast tại Mỹ được. Sau là, như em có nói ơ phần đầu thớt là vì covid còn là nghiêm trọng, auto show năm nay không mấy thành công về số tham gia và số người xem, sự ra mắt của Vinfast cũng bị "dìm" bớt tính thời sự, mới lạ, (cũng như nhưng mẫu xe mới các hãng nói chung). Mong trả lời được phần nào câu hỏi của Cụ.

ThomasThang

Xe điện
Cụ Thomas cho ảnh chân dài mẫu xe đê cho các cụ trên này thẩm?
Quá vui mừng được cụ HnA ghé thăm, cụ mạnh giỏi?
Cụ HnA đòi xem "mẫu" là em biết ngay. "Mẫu" mùa covid đây cụ :))

Mùa covid chỉ được xem đến thế. Người mẫu, mà các cu mợ viêt tắt là mẫu, ở Mỹ nó giải nghệ trong 2 năm nay hết rồi ạ. Em có nói trươc đây với các cụ HnA là triển lãm auto shows hằng năm là có tính cách thực dụng, chủ yếu cho người co nhu cầu mua xe, không phải lễ hội tưng bừng là dịp chân ngắn chân dài ra mắt. Người giới thiệu như trong hình là nhân viên được huấn luyện về tiếp thị kỹ thuật chuyên nghiệp cụ HnA nhé, mặc dù hãng nó cũng chọn cô nào xem cho mát mắt tí.
À em xin nói thêm là vào cửa phải trình chứng nhận đã chích ngừa đầy đủ, nếu không sẽ được cho test nhanh (miễn phí dĩ nhiên) và sẽ cho vào nếu âm tính.

HnA

Xe tăng
Quá vui mừng được cụ HnA ghé thăm, cụ mạnh giỏi?
Cụ HnA đòi xem "mẫu" là em biết ngay. "Mẫu" mùa covid đây cụ :))

Mùa covid chỉ được xem đến thế. Người mẫu, mà các cu mợ viêt tắt là mẫu, ở Mỹ nó giải nghệ trong 2 năm nay hết rồi ạ. Em có nói trươc đây với các cụ HnA là triển lãm auto shows hằng năm là có tính cách thực dụng, chủ yếu cho người co nhu cầu mua xe, không phải lễ hội tưng bừng là dịp chân ngắn chân dài ra mắt. Người giới thiệu như trong hình là nhân viên được huấn luyện về tiếp thị kỹ thuật chuyên nghiệp cụ HnA nhé, mặc dù hãng nó cũng chọn cô nào xem cho mát mắt tí.
À em xin nói thêm là vào cửa phải trình chứng nhận đã chích ngừa đầy đủ, nếu không sẽ được cho test nhanh (miễn phí dĩ nhiên) và sẽ cho vào nếu âm tính.
Cảm ơn cụ. Em vẫn bình thường ạ. E vẫn luôn háo hức đọc các bài của cụ.

tvson

Xe buýt
Chào các cụ đang theo dõi thread này !
Cảm ơn cụ ThomasThang rất nhiệt tình trả lời ( đã mời vodka cụ nhưng computer không cho).
Theo dõi bài, biết cụ ThomasThang đang ở Mỹ, nơi người dân sử dụng xe điện trước VN mình. Đúng như cụ nói: "Ăn cỗ đi trước, lội nước theo sau". Tôi cũng muốn tham khảo các cụ về sử dụng ô tô điện - vì loại này đỗi với tôi là rất mới. Tôi chưa hề có kinh nghiệm gì.
Hiện tôi đang sử dụng xe 5 chỗ cũng khá cũ, nhưng do mua từ mới và bảo dưỡng đầy đủ nên máy móc còn tốt. Nhu cầu là mua thêm 01 xe điện 5 hoặc 7 chỗ. Tham khảo trên internet thì cũng nhiều khen chê (kể cả trên diễn đàn mình).
Thực tế tôi đã lái xe Toyota hybrid Prius của bạn, thấy cũng không khác gì xe máy xăng (vì là động cơ lai xăng - điện).
Gần nhà tôi có một cụ sử dụng xe Tesla model X (dòng SUV điện cửa sau mở lên) khá đắt tiền, chạy mấy năm nay thấy bền bỉ. Tuy nhiên, cụ này có nhà máy nên chuyên sạc bằng điện 3 pha. Nói chuyện thấy bảo sạc bằng điện 1 pha 220v rất lâu và không tiện.
Qua diễn đàn muốn bàn luận cùng các cụ về công nghệ pin đã tốt chưa ? Thực tế bao nhiêu lâu phải thay thế ? (ở VN thay có dễ không và giá trị bao nhiêu % của xe ). Chứ như tôi biết, thay pin xe Lexus hybrid không hề rẻ mà không được bảo hành chính hãng.
Cảm ơn các cụ đã theo dõi.
Chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ !

Sang Chi

Xe đạp
có vin là thích rồi

Keep

Xe điện
Bao giờ VN mới mở Auto Show lại

VTTRINH

Xe hơi
{Salon Chợ xe}
E hóng cccm về xe điện VF