[Funland] Ba người con gái mang xăng đốt nhà mẹ đẻ: Xin chia đất, mất tình thân

Trạng thái
Thớt đang đóng

chaytim

Xe điện

Dream Hilux

Xe tăng
E cũng suy nghĩ vấn đề này mãi mà chưa quyết ntn:
1/ Chết rồi chôn cất bình thường: Khi đến giỗ, con cái lại lục tục kéo nhau nghỉ việc nước trong nước ngoài về thắp hương dọn mộ hằng năm. Lãng phí đất đai, ô nhiễm mt..vất vả cho con cháu.
2/ Gửi tro cốt lên chùa, hay nhà thờ: Hay hơn, nhưng cũng phải về cúng lễ hằng năm. Vụ này E thấy bên Giáo họ văn minh hơn, ko xây nhà thờ dòng họ, chôn vĩnh viễn ko cất bốc. Ngoài ra, bên Giáo đi địa phương khác, họ đi nhà thờ địa phương đó.
3/ Rải tro cốt xuống sông, biển, cây cối, rừng..chỉ chừa 1 ít rất nhỏ, bỏ trong lọ cỡ ngón tay, hay gói nhỏ ép sau ảnh thờ cho tất cả các con. Giỗ chạp, các con muốn đến nhà ai cũng được, miễn là có tổ chức và sắp xếp.
CÁC CỤ CHỌN PHƯƠNG ÁN NÀO?
Em đã chọn phương án thứ 3 rồi, không biết sau này bọn nó có làm theo không

dhela

Xe tăng
Em cũng mong đất cát nó rẻ lại để em kiếm miếng cắm cái dùi [-O<[-O<[-O<
hihi.. Các cụ nào bị áp lực "kiếm miếng cắm cái dùi" chắc nhà tuyền con trai rùi. Đẻ con trai mà ko lo đc cho chúng nó có cái ổ thì thời này ế vợ chắc luôn ^^

Nên theo em, thay vì nhăm nhăm soi trứng để đẻ con trai, các cụ cứ đẻ con gái cho nhàn cái thân. Con gái đi lấy chồng, bố mẹ chỉ cần cho mấy miếng vàng hồi môn là đc ^^

Em nhìn gương pa mẹ em, nhõn 2 đứa con gái nên nhẹ tênh à ^^

chaytim

Xe điện
hihi.. Các cụ nào bị áp lực "kiếm miếng cắm cái dùi" chắc nhà tuyền con trai rùi. Đẻ con trai mà ko lo đc cho chúng nó có cái ổ thì thời này ế vợ chắc luôn ^^

Nên theo em, thay vì nhăm nhăm soi trứng để đẻ con trai, các cụ cứ đẻ con gái cho nhàn cái thân. Con gái đi lấy chồng, bố mẹ chỉ cần cho mấy miếng vàng hồi môn là đc ^^

Em nhìn gương pa mẹ em, nhõn 2 đứa con gái nên nhẹ tênh à ^^
Dùi ai người í cắm chứ cụ, của nó nó tự đi mà lo, với cả em có ế đâu, bằng chứng là em mà ế thì đã ko có nó :D
Em ko có gì cho chúng nó nên đỡ phải lo oánh nhau chia chác :D

gocart

Xe cút kít
3 thằng rể đang trong viện trông vợ trông mẹ, chạy chữa thuốc thang. Thằng anh nó nằm nhà kệ mẹ
Thằng em em nó vì nghĩa vì tình chứ trên giấy tờ giờ chúng nó là người dưng với nhau, ko có trách nhiệm chăm nom gì nữa. Nhưng nó nghĩ vì 2 đứa con vẫn còn bé
Chắc cũng chạy đôn chạy đáo chứ làm gì đc nằm nhà.

Thỏ móm

Xe điện
Tội này khi xưa hồi phong kiến thì trước là chết chém sau là muôn đời ghi vào sách để nguyền rủa.
Tội này trong nhóm 4 trọng tội nên sẽ là Lăng trì bác ạ, chém đơn giản quá.

phongt2qh

Xe tải
Bà già định cho con này đất rồi, vì nó làm mẹ đơn thân cũng vất vả, nhưng thằng anh cản bà già ko cho, mà xem clip thì nhà nó có phải là nghèo gì đâu
Mảnh tranh chấp 4m đấy giá khoảng nhiêu cụ.

sakai_yo

Xe lăn
3 thằng rể đang trong viện trông vợ trông mẹ, chạy chữa thuốc thang. Thằng anh nó nằm nhà kệ mẹ
Thằng em em nó vì nghĩa vì tình chứ trên giấy tờ giờ chúng nó là người dưng với nhau, ko có trách nhiệm chăm nom gì nữa. Nhưng nó nghĩ vì 2 đứa con vẫn còn bé
Chắc em cụ chưa có tập nữa chứ có tập nữa rồi mà mang 200tr đi lo vợ cũ này là cũng nhức đầu phết - nhất là khi vợ cũ không phải bị hại.

sakai_yo

Xe lăn
1/ Chết rồi chôn cất bình thường: Khi đến giỗ, con cái lại lục tục kéo nhau nghỉ việc nước trong nước ngoài về thắp hương dọn mộ hằng năm. Lãng phí đất đai, ô nhiễm mt..vất vả cho con cháu.
2/ Gửi tro cốt lên chùa, hay nhà thờ: Hay hơn, nhưng cũng phải về cúng lễ hằng năm. Vụ này E thấy bên Giáo họ văn minh hơn, ko xây nhà thờ dòng họ, chôn vĩnh viễn ko cất bốc. Ngoài ra, bên Giáo đi địa phương khác, họ đi nhà thờ địa phương đó.
3/ Rải tro cốt xuống sông, biển, cây cối, rừng..chỉ chừa 1 ít rất nhỏ, bỏ trong lọ cỡ ngón tay, hay gói nhỏ ép sau ảnh thờ cho tất cả các con. Giỗ chạp, các con muốn đến nhà ai cũng được, miễn là có tổ chức và sắp xếp.
Em chọn phương án 3 ạ.

sakai_yo

Xe lăn
Vụ này nếu ra viện rồi thì có khởi tố vụ án không cc?

LeTai1979

Racing Boy
Em cũng thấy như mợ, con gái là mình phải ưu tiên lên đầu chứ mợ nhể. Nhà chồng em 3 ông con giai cái gì bố mẹ em cũng ưu tiên cô út hết. Em nghĩ cũng phải, bao lần bà ốm đau lên đây khám chữa bệnh thì các anh đưa đi nhưng chăm sóc thì còn lâu mới tranh được phần cô út. Nó đón về nhà nó, mình chỉ đến chơi thôi.
3 ông anh cũng ko muốn chăm ấy chứ, nếu muốn cô út sao đến lượt? :D

anhtrann98

Xe hơi
Bây giờ vẫn nghĩ, đôi khi vẫn nói vui mà thật với chúng bạn là lỡ mà chết thì đem đi đốt, tro thì đem bón vào gốc cây để cho tốt đất. Vậy được rồi. Và như vậy mới là văn minh.
Còn chuyện thờ tự thì không phải tự nhiên mà từ bao đời các cụ nhà mình yêu cầu mỗi năm phải giỗ chạp một lần tại nhà thờ lớn của gia tộc hay giỗ quả tại gia đình. Đây là lúc mà con cháu về, gặp mặt nhau để biết ae họ hàng. Như vậy ae mới không xa cách, cơ hội nhìn mặt. Lỡ ra đường khó khăn thì đi qua vẫn giúp nhau. Biết đâu ra làm ăn, gặp nhau, cộng tác thì mức độ tin tưởng vẫn cao hơn người dưng chứ.
Ở quê e, có những Tộc họ, mỗi năm giổ chạp là tổ chức hơn trăm mâm. Con cháu các chi trong tộc tề tựu. Nhìn vào Tộc đó, đa số con cháu nương nhờ nhau rất nhiều, khá khẩm hơn so với xã hội. Ở mỗi Tộc họ có Quỹ khuyến học, hễ con cháu, ai mà thi điểm cao vào trường Top, đỗ thủ khoa thì được hỗ trợ rất nhiều về chi phí ăn học, chỗ ở. Có những ông làm lớn thì hổ trợ việc làm cho con cháu. Như vậy thì tốt quá, đúng không ạ.
Suy rộng ra, một xã hội như thế thì đất nước mới gắn kết. Và không phải tự dưng gì mà "Nghìn năm giặc Tàu, Trăm năm giặc Tây", chúng ta vẫn đánh đuổi được. Chứ cứ học theo tụi Tây, qua 3-4 đời là thành người dưng thì em nghĩ không nên.

114hangbong

Xe lăn
3 ông anh cũng ko muốn chăm ấy chứ, nếu muốn cô út sao đến lượt? :D
Không anh em nhà này được cái rất tình cảm. Đến bố vợ nằm viện còn phải ở lại thức đêm chăm nữa là mẹ đẻ. Nhưng dầu sao con gái với mẹ vẫn hơn là con trai với con dâu. :))

Huydai04

Xe tải
Mình xem cũng nghĩ là doạ chứ con nào làm thế.
Con gái nông thôn nói riêng đa số là có hiếu với gia đình hơn con trai.
Phần lớn là những người góp công của rất nhiều trước khi đi lấy ck, có người lấy ck khá nhà vợ còn đc nhờ nhiều chứ mình chưa thấy cô nào mang tài sản nhà đẻ về nhà ck cả.
Trường hợp như này hẳn có nguyên nhân sâu xa.
Nhưng cả mẹ lẫn con đều kg hiểu về xăng, gì chứ cứ xăng đựng vào chai là em kg cho để trong nhà, lúc đứa con gái đổ xăng đáng bà mẹ chạy ra ngoài kg để xăng dính vào người có hò hét thì ra cửa mà hò. Đây thì hai mẹ con ghì chặt nhau lăn đẫm vào xăng.
Thấy trên mạng dân tình chửi ghê quá. Em vẫn nghĩ họ kg cố ý. Nhưng như này thì cô kia tính tình sợ quá thật.
Mình nghĩ không phải dọa bắt đầu vào nhà đã tưới xăng khắp nhà rồi ra đóng cửa sau đó bảo nhau đi tìm máy lửa cuối cùng là nhặt cái túi li lông đốt rồi lửa nó bùng lên . Nếu chỉ dọa thôi thì phải vào cãi nhau và dọa là bà không cho tôi đốt nhưng không nói gì hành động rất dứt khoát và còn mặc quần áo khẩu trang kín mít để tránh lửa và khói.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Mình nghĩ không phải dọa bắt đầu vào nhà đã tưới xăng khắp nhà rồi ra đóng cửa sau đó bảo nhau đi tìm máy lửa cuối cùng là nhặt cái túi li lông đốt rồi lửa nó bùng lên . Nếu chỉ dọa thôi thì phải vào cãi nhau và dọa là bà không cho tôi đốt nhưng không nói gì hành động rất dứt khoát và còn mặc quần áo khẩu trang kín mít để tránh lửa và khói.
Bọn mất dạy vô đạo... Không tự lực!

Trạng thái
Thớt đang đóng