[Funland] Ba người con gái mang xăng đốt nhà mẹ đẻ: Xin chia đất, mất tình thân

Trạng thái
Thớt đang đóng

honglong1

Xe điện
Con gái đi lấy chồng thì còn thừa hưởng bên nhà chồng. Ở mình văn hóa không giống Tây nên không so sánh được. Như trước kia thì hầu như không chia gia sản đất đai cho con gái. Bây giờ có chia thì cũng chia phần nhỏ thôi, có thể quy ra bằng tiền hoặc phần đất góc nào đó. Còn lại thì con trai lo hương hỏa nên sẽ giữ phần nhà đất ông bà bố mẹ để lại. Như nhà này, cô con dâu được hưởng gia sản nhà chồng rồi, nếu cũng về nhà đẻ đòi chia phần đều nhau, không được thì đốt nhà đốt cửa thì xã hội loạn hết.
Rất giống tôi nghĩ, con gái theo chồng thì bố mẹ cũng chỉ cho phần nào thôi còn về tranh chấp với bố mẹ thì không được rồi. Trường hợp bỏ chồng ra đi với 2 bàn tay trắng thì bố mẹ sẽ cưu mang thôi chứ đòi hỏi không hợp lý lắm.

nickthu2

Xe tải
Nhà em này: gia đình bên chồng em có 3 anh em trai, ông bà thuộc dạng khá giả tiền mặt thì em ko biết nhưng có 1 căn nhà mặt tiền buôn bán tốt. Lúc nào cũng luôn miệng nhà của chúng mày hihi. Nhà em là lớn từ lúc cưới cho đến bây giờ là 18 năm chúng em ở riêng chưa cho chúng em được cái gì.

Em hóng được là: mảnh đất trong làng là đất hương hỏa của ông bà để lại. Còn miếng mặt đường là mới mua sau này do cả nhà hùn hạp nhưng bà mẹ thiên vị con trai nên sang tên tất cho con trai nên mới ra cơ
sự ạ. Nếu lấy lý do thờ cúng thì anh con trai chỉ được hưởng miếng đất trong ngõ thôi nhưng anh con trai tham nên mới ra cơ sự.
Đấy là em nghe hàng xóm bên cạnh nói thế
Như vậy cũng không được đốt.

Mzc

Xe điện
Cám ơn các cụ quá. Em nhận rồi nhé. Em xin lỗi cụ Mzc vì lỡ quá lời với cụ lại đi so cụ với Lucifer2306
Vụ Má Phị với thichduthu thế nào rồi ấy nhỉ? Em nhớ có kèo 50 củ. Em cũng k thích chơi trò này nhưng vui là được. Còn cái đội nó làm ra vài nghìn vài chục nghìn vài trăm nghìn tỷ theo em nó sẽ nghĩ những điều to lớn hơn. Tất nhiên k tính tỷ mõm.

kienvinh

Tháo bánh
Như tây thì mới như bác viết: Thực hiện như Luật VN đang quy định, tài sản (cả cái nhà này và mảnh đất trong ngõ) chia đôi, 1 nửa của bà mẹ, nửa còn lại chia 5, 1 phần của bà mẹ, 4 phần cho 4 người con. Nếu như chính quyền không nghĩ là để gia đình họ hòa giải thì đã đề nghị họ ra tòa, chắc phán quyết sẽ như vậy. Sau này bà ấy sẽ di chúc cho ai cái phần còn lại của bà ấy như bà ấy muốn!
Còn như ta mới như cách bà mẹ đang nghĩ: là ma ma tổng quản nên tài sản ông chồng để lại cũng là của bà mẹ. Bà ấy cho các cô con gái 1 chút của hồi môn, cái nhà chính giữ để thờ tự, giao cho đứa con trai giữ!
Không, ý em nói: khi cụ nói cha mẹ nuôi con đầy đủ đến 18 tuổi rồi thì con cái không được về bòn tiền cha mẹ nữa, là cụ tư duy như tây.

Còn đây là nó về đòi quyền thừa kế mà bà mẹ đang chia sai luật. Cả theo luật tây và ta đều sai.

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Rất giống tôi nghĩ, con gái theo chồng thì bố mẹ cũng chỉ cho phần nào thôi còn về tranh chấp với bố mẹ thì không được rồi. Trường hợp bỏ chồng ra đi với 2 bàn tay trắng thì bố mẹ sẽ cưu mang thôi chứ đòi hỏi không hợp lý lắm.
Thế thì lúc ốm đau, bệnh tật...thì đừng ới con gái nữa. Gọi con trai nó đến chăm.

nickthu2

Xe tải
Em nói ko phải coi thường phụ nữ chứ dâu mà tham thì nhà dễ đánh nhau lắm. Em lại thích kiểu ứng xử gia trưởng khi nói về đất cát anh em. Nhà em thì mọi việc đàn ông quyết định, đàn bà lo việc nhà riêng của mình thôi.

Tặng cụ câu chuyện minh hoạ:

Có 2 chị em dâu cũng do kèn cựa tranh chấp mà cãi nhau sinh ra đụng tay chân. Ai cũng nghĩ chồng mình sẽ ra can ngăn hỗ trợ nên rất hổ báo cáo chồn. Không ngờ 2 ông mang bàn ghế ra pha trà ngồi xem, được 1 lúc thì ông anh bảo.

- Cứ cho đánh nhau, chết lấy vợ khác. Tao với mày mới là anh em

Ông em không nói gì thêm mà chỉ gật gù.

Được 1 lúc thì thôi cũng chả ai đánh nhau nữa.

:))
Vui thôi chứ thấy vậy là phải can ra.

zaiwaz123

Xe điện

Mzc

Xe điện
Dù sự thật có đúng thế thì việc hùn tiền cũng ko phải là góp đều nhau. Mặt khác việc này đã đưa ra chính quyền kiện cáo vài lần rồi chứ có ít đâu.
Và đã ký giấy đồng ý theo thoả thuận rồi. Xong lật kèo. Là người thế là không được.

honglong1

Xe điện
Thế thì lúc ốm đau, bệnh tật...thì đừng ới con gái nữa. Gọi con trai nó đến chăm.
Chăm sóc lúc ốm đau bệnh tật thì con gái lấy chồng rồi cũng chỉ đến phần nào thôi, còn ở với con trai muốn thừa hưởng cả thì phải lo. Con trai mà chối thì chả cho đứa nào sất.

7vienngocrong

Xe tăng
Nhiều nhà đạo đức giả ,

Vote Cụ !
Hậu quả của việc hành xử theo thói quen, bản năng, tư tưởng trọng nam khinh nữ , các nhà đạo đức giả thường thì cũng không muốn chia thừa kế cho chị em gái trong nhà ...Đầu tiên phải tuân theo các bộ Luật đã được ban hành đã rồi hãy bàn đến chuyện khác ...Không phải tự nhiên mà lại có các bộ Luật như: Luật Dân sự, Luật Thừa kế, Luật Hình sự ....v.v ...và v.v....Một số người không hiểu hoặc giả mù để tranh luận theo bản năng.
Chả ai cấm lũ con gái ấy đòi thừa kế mảnh đất í đâu cụ nhưng cách làm của 3 cô í thất nhân thất Đức nên chúng chửi. Đòi thừa kế thì khởi kiện ra tòa để tòa chia cho chúng theo luật thừa kế í. Kiện thoải mái tòa ở xã phường xử lý mà k ổn thoải thì tòa cấp cao hơn như tòa quận huyện hay TP...E k tin khi kiện ra tòa mà tòa k xử, giờ e thấy cách 3 cô làm phản cảm thì e chửi hihi

catking113

Xe điện
Là bạn em nó là hàng xóm của gia đình này nó kể cho em nghe chứ em không quen họ. Nó bảo âm ỉ lâu rồi, vợ chồng anh con trai tham nên xúi mẹ. Ngày trước khi mua miếng đất này là hồi mấy cô con gái chưa lấy chồng đi làm có tiền cũng đưa cho mẹ giờ mẹ chối bỏ công sức của 3 cô nên 3 cô
Mới cay cú. Nhưng gì thì gì hành động mang xăng đến đốt nhà mẹ như vậy đúng là cạn hết tình nghĩa
Cay cú thì từ mặt nhau hoặc kiện cáo tùm lum. Đây mang xăng đến đốt mẹ thì chả cỏ j có thể biện minh đc.

coolpix8700

Xe ngựa
Vâng ! nhưng 10% đó bao gồm cả % giá trị nhà mặt đường + % giá trị nhà trong ngõ .
Chính vì vậy chính quyền mới muốn gia đình họ tự thỏa thuận với nhau!
Để các cô con gái nhận đúng 10% thì chỉ có mỗi cách bán cả cái nhà và mảnh đất ấy xong mới chia đúng được như vậy.
Người của chính quyền chắc cũng mang suy nghĩ của rất nhiều người Việt, cái nhà chính ông bố để lại có cả bàn thờ tổ tiên, yêu tiên giữ lại để cậu con trai tiếp tục thờ tụng, có việc cả mấy chị em kéo về làm lễ...
Vì tưởng là mẹ-con, chị-em nhà họ có thể thỏa thuận mới để xảy ra cơ sự như vậy. Còn mang ra tòa phán rồi chạy để thi hành án cưỡng chế thực hiện luôn chắc không đến nỗi!

nickthu2

Xe tải
Về pháp luật cũng sai, đạo lý cũng sai.
Vậy cụ nào còn bênh thì chắc cũng đang ngắm nghía bên nhà cụ bà phỏng?
Vậy thì rút kinh nghiệm phương án triển khai nhé.

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Chính vì vậy chính quyền mới muốn gia đình họ tự thỏa thuận với nhau!
Để các cô con gái nhận đúng 10% thì chỉ có mỗi cách bán cả cái nhà và mảnh đất ấy xong mới chia đúng được như vậy.
Người của chính quyền chắc cũng mang suy nghĩ của rất nhiều người Việt, cái nhà chính ông bố để lại có cả bàn thờ tổ tiên, yêu tiên giữ lại để cậu con trai tiếp tục thờ tụng, có việc cả mấy chị em kéo về làm lễ...
Vì tưởng là mẹ-con, chị-em nhà họ mới để xảy ra cơ sự như vậy. Còn mang ra tòa phán rồi chạy để thi hành án cưỡng chế thực hiện luôn chắc không đến nỗi!
Cái này lỗi ông bố. Nhẽ ra phải lập di chúc trao lại toàn bộ quyền thừa kế cho vợ, hoặc không thì nói rõ ràng: Cho thằng con trai cái nhà thờ cúng để chăm mẹ, còn mảnh đất kia BÁN ĐI CHIA ĐỀU HẾT CHO CON GÁI. Thế là xong.

gocart

Xe cút kít

kienvinh

Tháo bánh
Cay cú thì từ mặt nhau hoặc kiện cáo tùm lum. Đây mang xăng đến đốt mẹ thì chả cỏ j có thể biện minh đc.
Oánh giá hành động này là cơn giận bộc phát không kiểm soát được. Ở Việt Nam, người ta còn có thể lấy mạng nhau vì những lý do lãng xẹt như va chạm giao thông chẳng hạn...

nickthu2

Xe tải
Chăm hay ko thuộc về tình thương và danh dự mỗi người.
Với một số người thì có tiền mới làm cụ ạ.
Tiền nhiều làm nhiều, tiền ít khỏi làm.
Kể cả là gia đình.
Vậy mà họ cũng dạy dỗ được con cái cụ nhỉ?

Trạng thái
Thớt đang đóng