[Funland] Ba người con gái mang xăng đốt nhà mẹ đẻ: Xin chia đất, mất tình thân

Trạng thái
Thớt đang đóng

New car 2023

Xe điện
Thuần túy theo quy định của pháp luật về vấn đề tài sản liên quan đến những người trong vụ việc này, em xin tóm tắt mô tả lại như sau để các Cụ Mợ tham khảo ợ

Bà Mẹ và ông Bố có khối tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân (đất đai, nhà cửa, tiền vàng .....) có giá trị là R

Ông bố đã chết
Giả sử: ông bố chết không có di chúc và thời điểm ông bố chết thì bố mẹ đẻ của ông bố cũng đã chết hết trước đó, ông bố không có bố mẹ nuôi hợp pháp, không có con nuôi hợp pháp.

Khi đó, phần tài sản của ông bố trở thành di sản sẽ là 1/2R
1/2R còn lại THUỘC SỞ HỮU CỦA BÀ MẸ

Phần di sản của ông bố sẽ được chia theo luật cho: bà mẹ, con trai và 3 con gái, tổng cộng là 5 người trong hàng thừa kế thứ nhất. Mỗi người được 1 phần bằng nhau và bằng: 1/5 x 1/2R = 1/10R

Như vậy, thời điểm này, bà mẹ có 1/2R + 1/10R = 6/10R
Con trai = con gái (1,2,3)= 1/10R

Vụ việc xảy ra
Hiện tại 2 con gái lần lượt chết trước (gái 1, gái 2)
Mẹ chết sau
1 con gái (gái 3) và 1 con trai còn sống

Ta sẽ không tính đến tài sản của các trai, gái tự xây dựng, tự có , ta chỉ xét đến các tài sản bắt nguồn từ R

Giả sử Gái 1 có chồng và 2 con
Khi gái 1 chết, chắc là không có di chúc rồi, phần 1/10R của gái 1 sẽ chia đều cho: chồng, 2 con của gái 1 và bà mẹ, mỗi người được : 1/4x1/10R = 1/40R

Lúc này tài sản của Mẹ có: 6/10R+1/40R = 25/40R
Chồng gái 1 = con gái 1 = 1/40R

Gái 2 chết tiếp
Gái 2 đơn thân có 2 con
Tài sản gái 2 tiếp tục chia đều cho Mẹ và 2 con của gái 2, mỗi người được 1/3x1/10R = 1/30R
Lúc này, tài sản của Mẹ tiếp tục tăng lên, là: 25/40R + 1/30R = 158/240R

Đến thời điểm này, nếu Mẹ chết
Phần tài sản của Mẹ sẽ chia cho con trai và 3 con gái

Mỗi đứa sẽ có từ mẹ là 1/4x158/240R = 79/480R

Gái 1 và gái 2 đã chết trước Mẹ, nên phần này SẼ ĐƯỢC THỪA KẾ THẾ VỊ CHO CON ĐẺ của gái 1 và gái 2, CHỒNG CỦA GÁI 1 KHÔNG CÓ PHẦN (gái 2 đơn thân)

Lúc này, con trai = gái 3, mỗi người có tổng cộng : 1/10R + 79/480R = 127/480R

Nếu gái 3 chết nốt, thì phần của gái 3 sẽ chia đều cho chồng và các con gái 3

Chú ý: Các con của gái 1,2 và bản thân Gái 3 chỉ được nhận tài sản từ mẹ nếu như 3 gái không bị truy tố về hành vi giết người nhắm vào mẹ
Bác có nhầm chỗ mô chăng:

Khi bà mẹ mất, và mất sau 2 cô con gái.
Xét như thế, không có chuyện tài sản của bả sẽ chia cho "con trai và 3 con gái", bác ạ, mà chia cho con trai và Gái 03, vẫn còn sống khá khỏe mạnh ở bệnh viện.

Còn xét về việc "3 gái ... bị truy tố về hành vi giết người nhắm vào mẹ": Cả 3 chị này (và hàng thừa kế thứ nhất của chính họ) mất quyền thừa kế từ tài sản của bà mẹ.
Khi đó, còn độc ông con trai.

Phần tài sản 1/2R của ông bố, 3 chị gái vẫn hưởng như thường.

Hasu

Xe tải

Xét như thế, không có chuyện tài sản của bả sẽ chia cho "con trai và 3 con gái", bác ạ, mà chia cho con trai và Gái 03, vẫn còn sống khá khỏe mạnh ở bệnh viện.

[/QUOTE]

Nếu không bị truy tố thì các cháu được hưởng chứ cụ, cụ ấy ko nhầm đâu ạ:
Thừa kế thế vị được quy định tại Điều 652 Bộ luật dân sự 2015
Trường hợp con của người để lại di sản chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì cháu được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ cháu được hưởng nếu còn sống; nếu cháu cũng chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì chắt được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của chắt được hưởng nếu còn sống.”

holland

Xe tăng
Chắc phải có nguyên nhân sâu xa sao đó nên 3 người con gái họ mới như vậy.
Nếu họ kg có chồng có con thì cũng có thể họ nhường cho người con trai hết mọi tài sản của bố mẹ,nhưng họ cũng có gđ chồng con nên họ cũng là những bà mẹ.Họ cũng vì gđ chồng con của mình thôi.
MÌnh nghe kể là các cô con gái đi lao động ở nước ngoài gửi tiền về cho bố mẹ góp vào mua đất xây nhà. Bố mẹ hứa sau sẽ chia cho nhưng sau này bà mẹ lật lại, chia cho con trai mảnh đó. Thực hư thế nào chắc chỉ gia đình họ mới biết.
Thông thường, con gái hay nghiêng về nhà ngoại, có gì chỉ một người gây sự chứ đây cả 3 con gái cùng về phe nhau thì chắc cũng có uẩn khúc.

DurexXL

Tháo bánh

Còn xét về việc "3 gái ... bị truy tố về hành vi giết người nhắm vào mẹ": Cả 3 chị này (và hàng thừa kế thứ nhất của chính họ) mất quyền thừa kế từ tài sản của bà mẹ.
Khi đó, còn độc ông con trai.

Phần tài sản 1/2R của ông bố, 3 chị gái vẫn hưởng như thường.
Cụ đọc kỹ bài của em ợ
Phần tài sản các gái nhận từ di sản của ông bố không liên quan

Phần từ bà mẹ, nếu gái 1, 2 đã chết thì con của gái 1 và con của gái 2 nhận theo thừa kế thế vị

Cụ Hasu chuẩn ạ
Nếu không bị truy tố thì các cháu được hưởng chứ cụ, cụ ấy ko nhầm đâu ạ:
Thừa kế thế vị được quy định tại Điều 652 Bộ luật dân sự 2015
Trường hợp con của người để lại di sản chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì cháu được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ cháu được hưởng nếu còn sống; nếu cháu cũng chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì chắt được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của chắt được hưởng nếu còn sống.”

Em vừa đọc báo thấy bà mẹ cũng đi luôn rồi ah. Giờ chỉ còn cô con út bị bỏng 2 chân là vẫn còn điều trị.

TÔN

Xe container
Cụ ơi, thế là cô vợ đứa em cụ quen đã mất rồi đúng không? Vc nhà đấy mới ly thân hay đã ly dị ạ? Hôm rồi anh chồng có đứng ra làm ma không cụ?
Nó bảo em ly hôn rồi. Nhưng những ngày cô vợ nằm viện nó vừa chăm nom vừa đi làm, thuê cả người chăm. Riêng người chăm thuê 600k/1 ngày. Tiền thuốc men mất phải hơn 300tr mà người vẫn mất
Sau khi mất thì cậu ý lo ma chay chu đáo ko thiếu gì, cậu ý đưa ban thờ về nhà ở cùng bố mẹ cậu ý và các con. Để các con hàng ngày hương khói cho mẹ

sakai_yo

Xe lăn
Nó bảo em ly hôn rồi. Nhưng những ngày cô vợ nằm viện nó vừa chăm nom vừa đi làm, thuê cả người chăm. Riêng người chăm thuê 600k/1 ngày. Tiền thuốc men mất phải hơn 300tr mà người vẫn mất
Sau khi mất thì cậu ý lo ma chay chu đáo ko thiếu gì, cậu ý đưa ban thờ về nhà ở cùng bố mẹ cậu ý và các con. Để các con hàng ngày hương khói cho mẹ
Cậu em của cụ làm thế là quá trọn nghĩa vẹn tình rồi, hiếm người được như vậy. Chắc cũng chưa đi bước nữa chứ nếu có tập 2 thì khó có thể làm thế.

TÔN

Xe container
Cậu em của cụ làm thế là quá trọn nghĩa vẹn tình rồi, hiếm người được như vậy. Chắc cũng chưa đi bước nữa chứ nếu có tập 2 thì khó có thể làm thế.
Nó vẫn ở vậy, đi làm nhà máy cho bọn TQ, kiếm cũng đc nhưng quả vừa rồi tốn nhiều quá.

MÌnh nghe kể là các cô con gái đi lao động ở nước ngoài gửi tiền về cho bố mẹ góp vào mua đất xây nhà. Bố mẹ hứa sau sẽ chia cho nhưng sau này bà mẹ lật lại, chia cho con trai mảnh đó. Thực hư thế nào chắc chỉ gia đình họ mới biết.
Thông thường, con gái hay nghiêng về nhà ngoại, có gì chỉ một người gây sự chứ đây cả 3 con gái cùng về phe nhau thì chắc cũng có uẩn khúc.
Em nghe nói người vừa mất là vợ sau chứ không phải mẹ đẻ của ba con gái, ba cô con gái đi xklđ gửi tiền về mua đất làm nhà, ông bố mất đột ngột không để lại di chúc, vợ làm giấy tờ rồi sang tên cho con trai chung của hai người.

Huydai04

Xe tải
Em nghe nói người vừa mất là vợ sau chứ không phải mẹ đẻ của ba con gái, ba cô con gái đi xklđ gửi tiền về mua đất làm nhà, ông bố mất đột ngột không để lại di chúc, vợ làm giấy tờ rồi sang tên cho con trai chung của hai người.
Chắc không phải đâu nếu thế thì báo trí đưa tin từ ngày đầu rồi mọi việc sẽ đơn giản chứ không phức tạp thế này

Lacet_ti

Xe container
Chắc không phải đâu nếu thế thì báo trí đưa tin từ ngày đầu rồi mọi việc sẽ đơn giản chứ không phức tạp thế này
Cũng chả phức tạp.
Nhưng chắc chắn 3 cô kia cũng tham gia 1 phần tc với mảnh đất ấy, có thể mua chung,có thể góp xây- nên cả 3 mới có lý 1 phần như vậy. Chả đứa con nào,nhất là con gái lại khơi khơi đòi mẹ như vậy. Bà mẹ thì đúng kiểu 1 số làng quê VN- con trai là trên hết ( quê vợ em Phúc Lâm- Mỹ Đức con gái ko dc chia 1 ít gì, chỉ có nam mới dc hưởng )
Giống như th hàng xóm nhà em, cô em ở gần với bố mẹ cả đời, bố chết phụng dưỡng mẹ. Đến lúc mẹ gần chết, cả nhà ông anh về ở rồi đuổi cô em về nhà ( cách vài nhà). Ung dung chiếm nhà luôn- cũng oánh chửi té khói cả :)

Em nghe vậy thôi ạ.
Nhưng em thắc mắc chuyện bà mẹ sang tên giấy tờ nhà đất cho con trai bằng cách nào nhỉ? Vì bố chết thì con cái phải đồng ý mới làm được chứ ạ?

TÔN

Xe container
Cụ nghe tin ở đâu mà hay thế :))

TÔN

Xe container
Cũng chả phức tạp.
Nhưng chắc chắn 3 cô kia cũng tham gia 1 phần tc với mảnh đất ấy, có thể mua chung,có thể góp xây- nên cả 3 mới có lý 1 phần như vậy. Chả đứa con nào,nhất là con gái lại khơi khơi đòi mẹ như vậy. Bà mẹ thì đúng kiểu 1 số làng quê VN- con trai là trên hết ( quê vợ em Phúc Lâm- Mỹ Đức con gái ko dc chia 1 ít gì, chỉ có nam mới dc hưởng )
Giống như th hàng xóm nhà em, cô em ở gần với bố mẹ cả đời, bố chết phụng dưỡng mẹ. Đến lúc mẹ gần chết, cả nhà ông anh về ở rồi đuổi cô em về nhà ( cách vài nhà). Ung dung chiếm nhà luôn- cũng oánh chửi té khói cả :)
Nguồn gốc đất là ông bố và bà chị cả chung tiền mua. Nhưng thằng thứ 2 là con zai, ông bố mất bà mẹ ở với nó, ko hiểu thế nào nghe nó rỉ tai đổ chì vào đầu hùa theo nó bảo nhà cửa là của nó, nên các cô con gái mới cay. Cô con gái thứ 2 ( thứ 2 theo vế gái ) ly dị chồng đang phải đi thuê nhà ở, về xin1 góc đất để dựng nhà ở mà thằng anh xui bà mẹ ko đồng ý nên mới ra cơ chuyện

traiHNcodon

Xe tăng
nếu như này báo chí đã nêu rồi,đâu cần cụ hóng, câu chuyện là sẽ giết mẹ kế.

TÔN

Xe container
Nếu như cụ nói là vợ sau thì thằng con zai chung sao lại là thằng anh của mấy cô kia đc cụ nhể ;))

Trạng thái
Thớt đang đóng