[CCCĐ] Ba thế hệ đi Tây

maxland152

Xe máy
Đọc một lèo từ đầu đến cuối. Giọng văn bác hài hước không tả được

Gia Bảo Anh

Xe buýt
Lên tàu

Những người gốc Phi với những bộ váy sặc sỡ. Mỗi khi đi mấy bà này làm rung cả cầu tàu nên, làm em cứ tưởng động đất, mãi khi ngẩng mặt lên nhìn thấy 2 qủa mông xúng xính, to như 2 cái lồng bàn nhún nhẩy thao từng bước đi thì em mới trấn tĩnh được

Còn đây là những vị khách người Tàu, đã xấu lại còn nói to

công nhận, quá xấu cụ ạ =((

thirellouma

Xe buýt
Nước Mỹ bao la thế này đi mấy tháng mới hết à cụ?

thirellouma

Xe buýt
Thực ra nếu ít thời gian thì đến Washington DC chỉ cần bỏ ra 2-3 ngày đi hết khu national mall này là đủ. Tất cả những cái gì cần tìm hiểu nó nằm ở đây rồi. Hôm nay nhà em chọn đi một nửa phía tây trước. Tức là đi từ Đền ông Tơn (Đài tưởng niệm Washington) tới đền ông Côn (Nhà tưởng niệm Lincoln)
Đứng ở bất kỳ đâu trong khu này cũng có thể nhìn thấy Đài tưởng niệm ông Tơn - Thái tổ của nước Mỹ. Ấy nhưng khi em vào tới nơi hoá ra nó bán vé các bác ạ. mà tính em chỉ thích phờ di nên thôi :D Bố khỉ ở nhà, cả bảo tàng lẫn lăng mộ của Thái tổ nước mình phờ di hoàn toàn mà bốn mấy nồi bánh chưng rồi em vào được mỗi 1 lần. Ở đây còn mất tiền có mà ma nó xem. Riêng về khoản này giãy chết lại thua xứ thiên đường ta rồi các bác ạ.
Nó bán vé thì nói xấu nó một tý ;)
Cái cột Obelic các bác nhìn thấy ở kia là cột Obelic nhái đấy các bác ạ, nguyên bản nó phải từ Ai cập cơ. Không như La Mã xâm chiếm Ai cập nên mang về Roma hàng đống các cột Obelic làm cho bọn quý tộc lìu tìu cũng có cột obelic dựng trong sân nhà, hay như quốc vương của Pháp được Vua Ai Cập "yêu quý" mà tặng cho cái cột vẫn còn dựng ở quảng trường Concorde. Nước Mỹ chẳng có cái cột Obelic nào của Ai cập cả. Nên họ tự làm ra cái cột này.
Những cột Obelic ở Ai Cập thường dựng ở các kim tự tháp, lăng mộ các vị Pharaon chắc là với ý nghĩa cuộc sống trường tồn, hay vinh quang mãi mãi cái khỉ gì đó...bọn La Mã đem về làm chiến lợi phẩm xem như biểu tượng của chiến thắng....người Mỹ tự dựng lên làm biểu tượng của cái gì thì em cũng chẳng biết

Xung quanh là hệ thống bảo tàng, nhưng buổi chiều trời nó nóng em mới vào cho mát. Còn buổi sáng tranh thủ đi thăm các monument vì nó nằm ngoài trời

Cái này tiếng Nôm gọi là tháp bút chì phải không cụ?

sakai_yo

Xe lăn
Em đi 1 tháng cưỡi ngựa xem hoa thôi cụ
Cụ ơi, cho em hỏi chút.
Em đọc kỹ đoạn xin visa của cụ, em thấy cụ chọn phỏng vấn theo nhóm. Theo nhóm tức là đỗ thì đỗ tất mà trượt thì trượt tất à cụ?
Em vào trang web check thì phỏng vấn nhóm phải tối thiểu 8 người nhưng đoàn của cụ thì chưa đến 8 người. Đoàn em có 4 người thôi nên em quan tâm lắm ạ.
Em cảm ơn cụ.

TungNguyenMD

Xe container
Cụ ơi, cho em hỏi chút.
Em đọc kỹ đoạn xin visa của cụ, em thấy cụ chọn phỏng vấn theo nhóm. Theo nhóm tức là đỗ thì đỗ tất mà trượt thì trượt tất à cụ?
Em vào trang web check thì phỏng vấn nhóm phải tối thiểu 8 người nhưng đoàn của cụ thì chưa đến 8 người. Đoàn em có 4 người thôi nên em quan tâm lắm ạ.
Em cảm ơn cụ.
Có thể có người đỗ, người trượt cụ ạ. Tiền thì mất rồi nên đỗ thì cứ lấy visa còn đi hay không là việc của mình.
Việc em chọn phỏng vấn theo nhóm là muốn có sự hỗ trợ từ thành viên có kinh nghiệm cho những thành viên ít kinh nghiệm và hộ chiếu trắng. Còn khi đến tên thì cứ vào và nói với nhân viên lãnh sự là "chúng tôi có xxx người đi cùng, phỏng vấn nhóm được không?" Nếu họ ok thì có thể vào đứng cả nhóm ở đó.
Thực tế em thấy có nhóm chỉ có 2 người. Không biết bây giờ LSQ có thay đổi gì không?

sakai_yo

Xe lăn
Có thể có người đỗ, người trượt cụ ạ. Tiền thì mất rồi nên đỗ thì cứ lấy visa còn đi hay không là việc của mình.
Việc em chọn phỏng vấn theo nhóm là muốn có sự hỗ trợ từ thành viên có kinh nghiệm cho những thành viên ít kinh nghiệm và hộ chiếu trắng. Còn khi đến tên thì cứ vào và nói với nhân viên lãnh sự là "chúng tôi có xxx người đi cùng, phỏng vấn nhóm được không?" Nếu họ ok thì có thể vào đứng cả nhóm ở đó.
Thực tế em thấy có nhóm chỉ có 2 người. Không biết bây giờ LSQ có thay đổi gì không?
Em cảm ơn cụ. Vc em định đi cùng vợ chồng cậu em - chúng nó đã đi Us 1 lần và có em ruột định cư bên đấy. Vc em thì hộ chiếu trắng, chúng nó gợi ý em đi 1 chuyến châu Âu để gọi là có lịch sử du lịch nhưng mà em thấy thế thì tốn kém quá. Vậy em quyết cứ đăng ký nhóm như cụ, được thì được không được thì thôi. Em hy vọng họ sáng suốt nhận ra vc em chẳng có lý do gì ở lại bển. Có 1 doanh nhân thành đạt mà em biết - hộ chiếu dấu khắp nơi, sổ đỏ cả chục mà vẫn trượt.

TungNguyenMD

Xe container
Em cảm ơn cụ. Vc em định đinh cùng vợ chồng cậu em - chúng nó đã đi Us 1 lần và có em ruột định cư bên đấy. Vc em thì hộ chiếu trắng, chúng nó gợi ý em đi 1 chuyến châu Âu để gọi là có lịch sử du lịch nhưng mà em thấy thế thì tốn kém quá. Vậy em quyết cứ đăng ký nhóm như cụ, được thì được không được thì thôi. Em hy vọng họ sáng suốt nhận ra vc em chẳng có lý do gì ở lại bển. Có 1 doanh nhân thành đạt mà em biết - hộ chiếu dấu khắp nơi, sổ đỏ cả chục mà vẫn trượt.
Quan trọng nhất là cụ cứ trung thực từ khi khai form. Đừng nói dối bất kỳ điều gì.
Không cần phải chứng minh tài chính quá mức. Ngược lại nếu cụ chứng minh tài chính quá nhiều trong khi thu nhập chính thức của gia đình cụ lại không cao, họ sẽ cho là có vấn đề khuất tất hoặc tham nhũng, trốn thuế. Chỉ cần chứng minh cho họ biết minh đủ ăn và dư dả tiết kiệm một chút để đi du lịch là được.
Hơn nữa hãy chứng minh rằng còn có công việc, quan hệ ở VN nên không thể không quay về

cu mậm

Xe buýt
E thuê xe tự lái, đến Pier 39, không có chỗ gửi xe, phải chui vào công trình đang phá dỡ bên kia đường, nói giã 50 usd, chả khác gì HN
Vậy ở San Francisco có nên thuê tự lái ko cụ ơi hay là dùng ptcc hay hơn? E sắp sang và bay đến San đầu tiên, nhưng đang định khi nào sang LA mới thuê xe, đi ở LA và đến Las thì trả.

cu mậm

Xe buýt
Chân thành cảm ơn những chia sẻ rất hữu ích của cụ chủ thớt. E lội đủ 95 pages và thu được rất nhiều điều hữu ích cho chuyến đi sắp tới. Chúc cụ và đại gia đình mạnh khỏe!

hachau

Xe tải
Để cho du khách đỡ thất vọng, họ dựng cái mô hình nhà tù này ở ngoài. Thôi thì không vào được Alcatraz thì em cũng chém về nó một tý với các bác cho vui.
Như em đã nói, đã là nhà tù thì cái nào chẳng giống cái nào, và có dek gì để xem. Alcatraz cũng vậy, thậm chí nơi đây toàn giam giữ lũ đầu trộm đuôi cướp, giết người hàng loạt chứ nào có giam giữ những mầm mống cách mạng, những vị tổng bi thu tương lai của đảng Cộng Hoà hay Dân Chủ gì đâu mà nó nổi tiếng khắp thế giới như thế.
Alcatraz là nhà tù liên bang và được cho là không thể đào thoát. Cho đến khi Frank Lee Morris và hai tù nhân khác vượt ngục. Chuyện cũng chẳng có gì đáng kể. Sang VN mà nhìn, các vị lão thành cách mạng của mình còn vượt ngục Côn đảo kia kìa. Ấy thế nhưng Mỹ nó khác mình là nó có Hollywood các bác ạ. Đang thiếu đề tài khai thác ông đạo diễn mời ngay ngôi sao cao bồi Clint Eastwood đóng vai Frank Lee Morris trong bộ phim Escape from Alcatraz. Mà các bác biết đấy, về trình độ bốc phét thì mấy ông Hollywood là số 1. Thế nên Alcatraz nổi như cồn kể từ đó.
Truyền thuyết về Morris cũng khá nhiều. Người thì nói vài hôm sau nhìn thấy xác hắn và đồng bọn trên vịnh San Francisco, người thì nói hắn đã đi lên phía bắc với vài em gái tóc vàng xinh đẹp. Cá biệt cách đây vài năm, FBI nhận được bức thư của kẻ tự xung là John Anglin (kẻ trốn thoát cũng Morris) nói rằng hắn ta bị ung thư giai đoạn cuối và cần cứu chữa. Nếu chính quyền giúp hắn, hắn sẽ công bố toàn bộ bí mật cuộc vượt ngục... Nhưng ngày nay Alcatraz có còn là nhà tù liên bang nữa đâu mà FBI quan tâm. Cái quan tâm là quần chúng hóng hớt. Thế nên bức thư cuả Anglin gửi nhầm địa chỉ. Nếu hắn gửi cho đạo diễn Hollywood thì chắc chắn tình hình sẽ khác và biết đâu một tên tuổi nào đó sẽ nổi dìm bộ phim của Clint Eastwood xuống biển sâu
Ngày hôm nay, khi các bạn đến bến cảng 33 các bạn sẽ thấy hình nộm nhồi bông, hay quần áo tù mang số hiệu của Frank L. Morris bán khá nhiều. Người Mỹ lại thích những truyền thuyết về anh chàng tù nhân vượt ngục, thế mới suy thoái :))

Triệu Quân Sự mà sang bên này thì nối tiếng phải biết cụ nhỉ :))

thanhhai.nguyen

Xe đạp
cảm ơn chủ thớt, đọc hết, được du lịch bằng hình ảnh, biết thêm về văn hoá lịch sử, cực kỳ bổ ích và có những cái nhìn mới, quá hay bác ạ