[CCCĐ] Ba thế hệ đi Tây

Hkimngan

Xe hơi
Cảm ơn bác đã đưa em đi du lịch qua ảnh 😁

Tuanchef89

Đi bộ
Ấy thế nhưng không phải cứ nói đi là đi được, kể cả lúc lợn tăng giá chứ đừng nói nó đang nhiễm dịch tả châu phi như bây giờ. Tiền không phải là vấn đề, rất nhiều tiền cũng chẳng giải quyết được, mà nó là vấn đề muôn thủa “VISA vào Mỹ”

Xin visa vào Mỹ có lẽ là nơi khó nhất trên thế giới, nhất là từ khi anh Trump lên với chính sách xiết chặt người nhập cư và đối đầu với một loạt nước trên thê giới. Nên nước Mỹ lúc nào cũng canh cánh chuyện bị khủng bố. Bộ phận LSQ ở các nước là nơi cấp giấy phép đầu tiên cho ngừoi ta qua hàng rào. Nên họ làm khá là nghiêm ngặt.

Việc đầu tiên là khai online form DS 160. Cái này các bác cứ khai trung thực là được, chẳng cần phải bốc phét thu nhập lên mấy trăm củ một tháng làm gì. Các bạn LSQ mà biết thì các bác có mà tèo. Đây là bước đầu tiên và cực kỳ quan trọng để xét xem các bác có đủ tiêu chuẩn vào Mỹ hay không, nên các bác cứ có gì khai nấy. Nước Mỹ không cần các bác đem quá nhiều tiền vào để tiêu mà họ cần sự trung thực, sự cam kết trở về sau khi đã chơi ở nước họ. Nên các bác hãy cố gắng show ra những bằng chứng níu kéo các bác ở lại Việt nam “Bồ dại, con ngoan, cha mẹ già yếu hay một công việc tốt có tương lai….” Là những lý do dễ được chấp nhận.

Các bác lưu ý: Không phải cứ hộ chiếu trắng là không có cơ hội vào Mỹ. Đoàn của em gồm 5 người, ngoài em ra có kha khá visa các nước khác trong hộ chiếu, còn lại hộ chiếu mọi người gần như trắng, thế mà đỗ cả đoàn được mới tài.

Thực tế thì khi nhân viên LSQ họ đọc form này của các bác, bằng một cách nào đó họ đã điều tra thân nhân của các bác rõ rồi. Nên chuyện đến phỏng vấn nó chỉ giúp cho những trường hợp còn hơi lăn tăn cần chứng minh thêm, nhìn mặt cho xác thực… chứ còn chuyện trượt hay đỗ nghe đâu cái form DS 160 này nó quyết định đến 80%. Thế cho nên nhiều bác đến phỏng vấn, nhân viên LSQ chỉ hỏi bâng quơ vài câu rồi cho trượt mà không biết tại sao
.

nglethiem

Xe hơi
Thế nào là phân biệt chủng tộc ? mấy thằng tranh lỗ đít của cứt là trái với tạo hoá thì không bình thường là đúng cmnr .... nghe câu " đi tây như kiểu vượn ra khỏi rừng " chắc thằng gay này cay cú quá hè ....
Nghe hai cụ tranh luận em cũng đã hiểu phần nào vì sao lại trnah luận..

nglethiem

Xe hơi
Nói đến danh từ University, nó có nghĩa là trường DH Tổnng hợp, trong đó nó có các viện, các trường nhỏ nên quy mô của University nó cực lớn. Cái này đem ra đối chiếu với các trường ĐH của VN cũng lấy tên là University em thấy nó buồn cười. Các trường đại học chuyên ngành, chẳng có truờng con nào bên trong, chẳng đào tạo thêm được ngành nghề nào khác mà cũng lấy tên là University. Thế dùng chữ University nó sai cmnr, nhưng người ta phải dùng. Dùng vì nó oai. VN mình cái dek gì cũng phải thích oai bất cần biết là nhiều khi quá lố

Oánh dấu phát để còn đọc tiếp. Cám ơn cụ MD.

TOLOTALA

Xe tải
E đánh dấu để đọc, cám ơn cụ chủ đã chia sẻ rất chi tiết chúc cụ chủ mạnh khỏe để có nhiều chuyến đi nữa.

Frank Phạm

Xe máy
Từ cuối phố Lombard đi qua mấy con phố khoảng 500m nữa là tới Bến ngư phủ. Có điều lạ là lái xe ở đây rất hay nhường đường cho người đi bộ các bác ạ. Chỉ cần nhìn thấy người đi bộ từ xa, có ý định đi qua đường là họ đã chạy chậm lại và nhường đường. Cứ bảo nước Mỹ bận rộn, hối hả mà thế thì dại quá. Sang mà học VN ta, đi tranh đi cướp cuối cùng cũng chỉ nhanh 3-5 phút nhưng sẵn sàng bỏ cả tiếng đồng hồ ra ngồi chém gió với bạn bè. Thế mới là định hướng XHCN. Nước Mỹ còn giữ lề lối này thì đến cuối thế kỷ 21 cũng không thể tiến lên XHCN được ;)

Em thích nhận định này của cụ. Cảm ơn cụ đã chia sẻ ạ.

hai.tranhr

Xe container
Hôm em đến đúng hôm Facebook bị lỗi tải images. Thôi thì tiện đường đến đây rồi đến tận nơi để kiện. Tra google ra hoá ra địa chỉ của Facebook là số 1 đường Hacker. Keke! ở Mỹ cái gì cũng có thể, hacker còn được đặt tên đường. Mấy ông Sở văn hoá du lịch Hanoi hay cấm cái nọ chặn cái kia sang đây làm việc có khi thất cmn nghiệp

Ối... iem chào Cụ hehe iem mà đi sớm là gặp Cụ rồi. 1 Hacker Way :D

hai.tranhr

Xe container
Hành trình của Cụ thật thú vị, hôm ở bên đấy iem cũng ghé Google

Windy Ngọc

Xe buýt
Lắm Cụ đọc thớt này và còm mà ít Cụ vote cho bài viết dự thi quá nhỉ. Em vào ẩy lên giúp Cụ chủ 1 đoạn nào
Link vote đây các Cụ

hagi94

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Em cũng ủn lên cho cụ Tùng, cụ nào đọc bài này thấy hay thì đừng quên vào bình chọn ah.