[CCCĐ] Ba thế hệ đi Tây

hãi74

Xe hơi
Tôi rời nhà bà bác về khách sạn thì trời cũng đã khuya, ông anh lấy con Lexus Rx350 mới cứng đưa về. Tôi hỏi xe này bên này bao nhiêu tiền? Anh nói khoảng 40.000 USD. Tính ra chưa đến 900 triệu tiền Việt. Thế mà bên Vietnam mình đắt thế, gấp 3 lần thì phải

gấp 4,5 lần bác ạ!

Gia Bảo Anh

Xe buýt
Lên tàu

Những người gốc Phi với những bộ váy sặc sỡ. Mỗi khi đi mấy bà này làm rung cả cầu tàu nên, làm em cứ tưởng động đất, mãi khi ngẩng mặt lên nhìn thấy 2 qủa mông xúng xính, to như 2 cái lồng bàn nhún nhẩy thao từng bước đi thì em mới trấn tĩnh được

Còn đây là những vị khách người Tàu, đã xấu lại còn nói to

e công nhận, quá xấu cụ TungNguyenMD:))

Mr.letiensinh

Xe máy
Thưa bác Tung Nguyen MD.
Phải nói là rất may mắn đã gặp và đọc được bài “Ba Thế Hệ Đi Tây“ của bác. Một bài viết chất lượng, mang nhiều điều mới mẻ, nhiều kiến thức về lịch sử, văn hoá, kiến trúc, mỹ thuật khu vực Bắc Mỹ đem đến cho người đọc. Hơn thế bài viết của bác cũng rất học thuật, triết lý và bổ ích. Em giới thiệu bài của bác cho một vài người bạn đọc và nói đùa rằng “Không cần đọc nền dân trị Mỹ của tác giả Tocqueville - đọc bài này của bác cũng thấy được nền dân trị Mỹ như thế nào”. Em đọc 1 lèo không dứt và rất kính trọng sự hiểu biết uyên thâm của bác.
Em đề nghị Bác nên tổng hợp và biên tập thành sách những mẩu chuyện, câu chuyện bác đã đi em chắc chắn rằng sẽ rất nhiều độc giả quan tâm.
Cuối cùng xin chúc Bác mùa xuân mới “Canh Tý” nhiều niềm vui, nhiều sức khoẻ để bác tiếp tục đi, tiếp tục viết những bài viết chất lượng.
Trân trọng!
References:

Trong bài viết có lấy một số trích dẫn từ trong nhữung cuốn sách này và rất nhiều những web site khác

[/QUOTE

TungNguyenMD

Xe container
cụ TungNguyenMD ngày xưa cũng học NN sao ko ở lại để yêu nước như Bác cụ có phải hay hơn ko ạ?
gấp 4,5 lần bác ạ!
e công nhận, quá xấu cụ TungNguyenMD:))
Thưa bác Tung Nguyen MD.
Phải nói là rất may mắn đã gặp và đọc được bài “Ba Thế Hệ Đi Tây“ của bác. Một bài viết chất lượng, mang nhiều điều mới mẻ, nhiều kiến thức về lịch sử, văn hoá, kiến trúc, mỹ thuật khu vực Bắc Mỹ đem đến cho người đọc. Hơn thế bài viết của bác cũng rất học thuật, triết lý và bổ ích. Em giới thiệu bài của bác cho một vài người bạn đọc và nói đùa rằng “Không cần đọc nền dân trị Mỹ của tác giả Tocqueville - đọc bài này của bác cũng thấy được nền dân trị Mỹ như thế nào”. Em đọc 1 lèo không dứt và rất kính trọng sự hiểu biết uyên thâm của bác.
Em đề nghị Bác nên tổng hợp và biên tập thành sách những mẩu chuyện, câu chuyện bác đã đi em chắc chắn rằng sẽ rất nhiều độc giả quan tâm.
Cuối cùng xin chúc Bác mùa xuân mới “Canh Tý” nhiều niềm vui, nhiều sức khoẻ để bác tiếp tục đi, tiếp tục viết những bài viết chất lượng.
Trân trọng!

Cám ơn các cụ nhiều!

Kangaro

Xe hơi
Tranh thủ sắp giao thừa đọc nốt trang 92. Cảm ơn bác rất nhiều. Chúc bác và gđ sang năm mới mạnh khỏe, hạnh phúc

TungNguyenMD

Xe container
Tranh thủ sắp giao thừa đọc nốt trang 92. Cảm ơn bác rất nhiều. Chúc bác và gđ sang năm mới mạnh khỏe, hạnh phúc
Em xin cám ơn cụ!

Nhân dịp năm mới em xin chúc toàn thể các cụ một năm mới gặp nhiều thành cônh và gia đình hạnh phúc.
Happy new year! May your year ahead be filled with success and happiness!

đến là nẫu ruột với bác :))
Cái này đúng mà cụ, bạn bè em bảo sang đó khổ chứ k sướng, nhàn rỗi như bên này đâu. Người già sang thăm thân nhân thì chỉ muốn mau chóng về VN sớm vì quá buồn, suốt ngày ru rú góc nhà thôi

TungNguyenMD

Xe container
Cái này đúng mà cụ, bạn bè em bảo sang đó khổ chứ k sướng, nhàn rỗi như bên này đâu. Người già sang thăm thân nhân thì chỉ muốn mau chóng về VN sớm vì quá buồn, suốt ngày ru rú góc nhà thôi
Người già sang đây không biết tiếng, không có quan hệ và close mind thì khổ thật cụ ạ. Nhưng nếu biết tiếng và open mind thì có nhiều niềm vui lắm.
Xét cho cùng các cụ nói đúng "Đi xứ nào là phải ăn mắm nghóe xứ ấy"

• Vodka
Reactions: ITI

Malong18

Đi bộ
Cảm ơn cụ TungNguyen đã chia sẻ những trải nghiệm và kiến thức quý báu cho a e được mở mang đầu óc
Chúc cụ nhiều sức khỏe và thành công!!

toan33

Xe đạp
Đọc thì đọc chứ đời cháu chắc ko biết mỹ tho nó thế nào

AkiraBin

Xe tăng
Tôi để ý trong mỗi một công trình lớn của Mỹ, ngừoi ta hay đặt những đài tưởng niệm. nhưng người được tưởng niệm ở đây chẳng phải là bác Tơn (Washington) bác Mít (Adam Smith - cha đẻ của chủ nghĩa tư bản) càng chẳng phải bác Mác hay bác Nin.... Mà họ tưởng niệm chính những người bình dị, những công nhân, những kỹ sư đã xây dựng lên công trình đó. Và chắc hẳn như thế bà con San Francisco cũng không thấy thiệt thòi :)

Thôi thì đã đến đây, nhà em cũng phải chụp ảnh check in một kiểu. Không bọn xấu nó lại bảo chưa tới Mỹ :))

Tuyệt vời! bác chủ thớt văn hay, dí dỏm, hiểu biết lịch sử, ngoại ngữ tốt...Nên kế chuyện rất hập dẫn trong hành trình khám phá Mỹ rộng lớn.....Em đánh dấu đọc đến trang 10 này có hình Bác với cây cầu cổng vàng huyền thoại này để khi nào rảnh khám phá DL nước Mỹ miễn phí tiếp ạ. .

vutuanlong

Xe điện
Đang nghĩ ngợi lung tung, thì điện thoại em reo. Vội vàng lấy ra nghe, ơi trời Phật, Đức Jehova, Đức Jesus, thần Vishnu và cả thánh Allah nữa. Thằng con em nó gọi điện. Em hỏi dồn dập: Đang ở đâu? hai bà cháu ok chứ? sao không gọi cho bố?.......

Thằng con nói máy bay từ Moscow đi Paris bị delay, bây giờ đã ra khỏi máy bay, tìm được tàu điện ngầm đi về trung tâm Paris và đang trên đường về rồi. Lúc đến Moscow sóng wifi nó yếu nên con không gọi cho bố được...... Em hỏi lại, bố đưa cho con cả hai cái máy điện thoại, sao không lấy cái máy có sim roaming ra mà gọi. Nó bảo "Thì bố chẳng dặn con cất kỹ cái điện thoại đấy không thì mất còn gì, hơn nữa lúc giờ con buồn ngủ quá nên nằm lăn ra ghế ngủ."
Bố khỉ, thằng trẻ con vô tư làm cho mình bên này lo gần chết. Nhưng mà thôi cũng chẳng trông mong gì hơn từ thằng bé mới hơn 14 tuổi phải không các bác?

Quay sang thông báo tin vui cho bố em và bà cô của em, cả nhà thở phào nhẹ nhõm nở nụ cười và thôi, qua chợ kiếm con tôm hùm về ăn mừng đã

2 con tôm hùm của cụ ngon quá :D

cảm ơn bác, nghe mọi người đồn thổi vấn đề visa này làm em hoang mang quá, nhờ bác mà cũng hiểu biết hơn r

anhdungkiet20

Xe hơi
Đối với một số người khi nhắc tới từ du lịch thì đó là một cuộc đào thoát xa xỉ, một số người thì hứng thú với những trò chơi mạo hiểm mang đầy Adrenalin trong máu. Còn đối với một kẻ nông dân như em, cứ được giá lợn, bán đi vài lứa là em lên đường.

Ấy thế nhưng cuộc đi này của em không giống như những chuyến đi trước, đó là một mình em phải care cả đoàn. Mà đoàn phượt thủ này thì người nhiều tuổi nhất đã gần 80 còn trẻ tuổi nhất thì chưa đầy 15 tuổi.

Chuyến đi này của em cũng bị áp đặt nốt các bác ạ. Vào một ngày đẹp trời, cụ thân sinh ra em gọi em đến và nói: “Hè này dẫn bố mẹ đi Mỹ và Canada” Em giật mình tưởng nghe lầm hỏi lại: “Bố mẹ đi đâu ạ?”. “Thì Mỹ và Canada chứ còn gì”.

“Oh! My God!, trời Phật thánh thần ơi….”
Bố em, một người mấy chục năm tuổi đảng, từng đi công tác học tập ở các nước XHCN (Liên Xô, Cuba…) cứ tưởng cụ đòi đi thì phải đi Nga, Trung Quốc, bắc Triều tiên hay chí ít là Venezuela chứ. Ai ngờ cụ lại đòi đi Mỹ. Chết chết hay cụ lại tự diễn biến, tự chuyển hoá và suy thoái…như ngài tổng tịch vẫn nói trên TV. Nghĩ thế thôi nhưng em không dám nói ra (Nói ra có mà ăn ba cái vả cùng một “bài ca” bất diệt) nên câu nói của em là “Yes! Sir”

Cứ đăng cái ảnh ăn cắp đã, tính sau

cháu vào hóng ảnh đi châu âu nhà cụ ngưỡng mộ nhà cụ quá ạ

anhdungkiet20

Xe hơi
Làm thủ tục nhập cảnh xong, em đặt Uber về Hostel. Bước ra khỏi cửa kính sân bay cảm giác đầu tiên là lạnh. San Francisco nằm sát biển, trong vịnh địa hình lại nhiều đồi núi nên gió lạnh khá nhiều. Ấy nhưng lúc này thì em lại thích các bác ạ. Trốn được cái nóng hơn 40 độ ở Hà Nội đến đây mát như thế này thì còn gì bằng.
Đón Uber ở sân bay là một trong những nơi khó. Vì sân bay thường rất rộng, mình lại mới đến nên chưa quen với zone, area... Nên mất đến hơn 10' em mới tìm ra.

uber mỹ hịn thế cụ nhỉ

taquangha

Xe máy
Chuyến này đoàn chúng tôi chia làm 2. Cả đoàn sẽ cùng nhau đi hết nước Mỹ. Sau đó mẹ tôi và con trai của tôi sẽ sang Pháp chơi. Còn tôi tiếp tục dẫn bố tôi và cô của tôi đi sang Canada. Vậy là chúng tôi phải làm Visa Canada còn mẹ tôi cùng con trai tôi phải làm visa Schengen để vào Pháp.

Chuyện Visa đối với chúng tôi không khó, nhưng cái akay nhất là cứ mỗi lần xin lại mất tiền. Visa Canada và Pháp đều làm qua những công ty outsource của lãnh sự. Nhưng Visa Canada tôi chọn xin online và đến cty outsource chỉ là lấy biometric và nộp HC. Còn visa Schengen thì mẹ tôi và con trai tôi phải nộp hồ sơ giấy trên Lý Thường Kiệt. Trái ngược với visa Schengen có khá nhanh, visa Canada rất lâu, phải sau 3 tháng mới có. Nên bác nào muốn đi Canada phải lên lịch sớm, chứ nước đến chân mới nhảy sợ không kịp visa
Lịch trình đoàn của cụ đi cứ như từ tỉnh này sang tỉnh kia ý nhỉ :D

taquangha

Xe máy
Ngoài lý do rẻ thì lý do tôi thích nhất khi ở Hostel đó là sinh hoạt cộng đồng. Và sinh hoạt cộng đồng không gì vui hơn trong căn bếp và phòng ăn. Đến đây sau một ngày đi chơi về, bạn có thể chia sẻ cảm nhận về nơi mình tới, hay như recommend cho nhữnng người khác từ khắp nơi trên thế giới. Cùng nhau chia sẻ, xếp hàng nấu ăn. Và nếu như may mắn bạn sẽ học được cách nấu những món ăn của dân tộc khác từ chính những người backpackers như bạn.

Cái thú vị nữa là khi bước chân vào đây ai cũng như ai. Ai cũng phải tự nấu, tự rửa bát đĩa của mình chứ không có ai phục vụ bạn cả. Từ đó dẫn đến ý thức cộng đồng của bạn được nâng cao. Không có chuyện khệnh khạng với tu duy bố có tiền bố thích gì bố làm nấy đang phổ biến trong dân Việt mình, rồi từ đó mỡi dẫn đến những hành động xấu như vụ đánh nhân viên sân bay, hay mới đây nhất là sàm sỡ tiếp viên, hành khách đi máy bay. Nói gì thì nói những hành động đó biểu hiện của sự nhận thức thấp

Em thích cái chữ trên tờ giấy dán tường :D

TungNguyenMD

Xe container
Cảm ơn cụ TungNguyen đã chia sẻ những trải nghiệm và kiến thức quý báu cho a e được mở mang đầu óc
Chúc cụ nhiều sức khỏe và thành công!!
Cám ơn cụ!

oài, em đọc lại từ đầu, vẫn còn thấy lâng lâng! :D
Cám ơn cụ!

Tuyệt vời! bác chủ thớt văn hay, dí dỏm, hiểu biết lịch sử, ngoại ngữ tốt...Nên kế chuyện rất hập dẫn trong hành trình khám phá Mỹ rộng lớn.....Em đánh dấu đọc đến trang 10 này có hình Bác với cây cầu cổng vàng huyền thoại này để khi nào rảnh khám phá DL nước Mỹ miễn phí tiếp ạ. .
Cám ơn cụ!

cảm ơn bác, nghe mọi người đồn thổi vấn đề visa này làm em hoang mang quá, nhờ bác mà cũng hiểu biết hơn r
Đơn giản bác ạ. Bác cứ đường hoàng vào phỏng vấn không sợ trượt thì lại đậu. Nhưng mà từ đầu tháng này LSQ Mỹ đang tạm dừng xét Visa rồi

Giờ Covid-19 ở cửa, em hóng!
Con virus cúm tàu này làm kế hoạch năm nay của em cũng toang rồi cụ ạ

cháu vào hóng ảnh đi châu âu nhà cụ ngưỡng mộ nhà cụ quá ạ
Cám ơn cụ!

uber mỹ hịn thế cụ nhỉ
Đấy là em chỉ đặt uber thường thôi đấy. Đặt luxury uber chắc có cả limounsin đến đón :)

Em thích cái chữ trên tờ giấy dán tường :D
Nhẹ nhàng nhắc nhở mà lại fun cụ nhỉ