[CCCĐ] Ba thế hệ đi Tây

TungNguyenMD

Xe container
Thấy cửa hàng Swatch vào mua cho con gái cái đồng hồ mất 95 CAD. Nhưng thế quái nào về VN nó lăn quay ra chết, tìm trên mạng thì hình như không có VPDD của hàng để đem đến bảo hành. Nhân tiện đây các bác cho em hỏi Swatch có VPDD ở Hanoi để bảo hành đồng hồ không? Hoặc nơi nào sửa được cái đồng hồ này giúp em với. Thank các bác trước

Quay về KS, đóng đồ ra sân bay, trên đường ra sân bay nhìn thấy ngôi nhà với những bậc thang thế này. Tự hỏi nhưunxg người già như ông bác tôi thì lên xuống ra vào nhà làm sao?​

TungNguyenMD

Xe container
Ra tới sân bay, kể cũng lạ, em chưa thấy quốc gia nào mà vào không đóng dấu nhập cảnh, ra cũng chẳng đóng dấu xuất cảnh như Canada. Sau ghi làm thủ tục check in, đến khu quốc tế đem cái hộ chiếu của mình scan qua cái máy rồi tự động nó mở cửa cho đi qua. Tìm cửa ra máy bay của mình và ngồi đợi là xong. Chẳng gặp mặt một anh hải quan nào cả

TungNguyenMD

Xe container
Cái sân bay này thiết kế ghế ngồi cho khách cũng khá lạ mắt. Chẳng biết các bác thấy thế nào chứ, em thfi em cứ thấy nó giống cái ghế trong khách sạn ;)

TungNguyenMD

Xe container
Không như chuyến bay đến bay xuyên Thái Bình Dương, chuyến bay về này của em lại bay ám bờ, bay tít lên trên Bắc cực, bay qua Alaska, qua eo biển Bering rồi vòng xuống. Từ trên máy bay nhìn xuống khu vực Alaska thấy loang lổ như những vùng nước mà chẳng hiểu nó là cái gì

TungNguyenMD

Xe container
Lại bay về Bắc Kinh, lại vật vờ transit rồi cũng về tới Hanoi sau gần 1 tháng đi xa. Hình ảnh dưới đây là hình ảnh cuối cùng của em khi chụp hai mẹ con một bạn phương tây. Khi mà đứa bé cũng phải có trách nhiệm với chính bản thân mình, nó phải tự kéo đồ của mình đi. So sánh to tát làm gì, chúng ta thua phương tây từ chính cách giáo dục một đứa trẻ. Phải biết có trách nhiệm với bản thân trước rồi mới đến trách nhiệm với gia đình và cuối cùng là trách nhiệm cao cả nhất - trách nhiệm đối với xã hội. Và tất cả nó đều phải bắt đầu từ những cái nhỏ trước phải không các bác?

TungNguyenMD

Xe container
Kết

Không giống như những quốc gia khác, hai quốc gia bắc Mỹ tôi đi trong chuyến này là nơi ta có rất nhiều cơ hội để quay lại. Ngoài những vấn đề liên quan đến công việc cũng có nhiều cơ hội phải đi lại. Hai quốc gia này còn gắn bó với gia đình tôi khi mà có rất nhiều người nhà, họ hàng ở bên đó. Thế nên khi chia tay nó cũng nhẹ nhàng không có quá nhiều nuối tiếc về những điều mà ta chưa làm được trong chuyến đi. Nhưng cái thành công nhất của tôi trong chuyến đi này không phải những trải nghiệm mới mà là đã đưa được đại gia đình gồm bố mẹ tôi, cô tôi và con trai tôi sang tới một đất nước với những lối suy nghĩ khác, cởi mở hơn, tự do hơn và là cường quốc số 1 thế giới. Trên hết, các cụ cũng đã được gặp những người anh em ruột thịt, họ hàng hay bạn bè...chỉ vì hoàn cảnh đất nước mà đứng hai bờ chiến tuyến. Sang tới đây, mọi người cũng nắm tay xoá bỏ mọi khác biệt về hệ tư tưởng mà cùng hướng tới một quốc gia, một dân tộc.

Qua status này tôi cũng xin cám ơn các bác trên diễn đàn này trong những tháng qua đã đồng hành cùng chuyến đi này của tôi, cũng đã bổ sung rất kịp thời và đầy đủ cho những thiếu sót hay những hạn chế của tôi khi viết bài. Chúc tất cả mọi người một năm mới tươi vui hạnh phúc

Merry Christmas and Happy New Year!

Chỉnh sửa cuối:

Vu Gia Minh 09

Xe tải
Website
Raijin.vn
Cái sân bay này thiết kế ghế ngồi cho khách cũng khá lạ mắt. Chẳng biết các bác thấy thế nào chứ, em thfi em cứ thấy nó giống cái ghế trong khách sạn ;)

Cụ thử cái ghế đó chưa? có kích thích lắm không ạ???

Thinhcb1179

Xe đạp
Cảm ơn cụ chủ! chúc cụ và gia đình luôn mạnh khỏe, có thêm nhiều chuyến đi đầy niềm vui và bổ ích nữa ạ.

konghai1209

Xe tải
Chúc cụ chủ thật nhiều sức khoẻ để có thêm rất nhiều chuyến đi lý thú và kiến thức bổ ích. Những cái cụ viết ra, hoặc trích dẫn ra là những điều rất bổ ích với em.

Được gửi từ iPhone Xs Max - Otofun

ech non

Xe buýt
Canada và Uc nó vẫn là thuộc địa của Anh mà cụ, nên nó làm ăn vó vỉn lắm chả bao gi[f đóng dấu cho cụ đâu, chú vào Mẫu Quốc thì m[í có và phúc tạp hon cuj à:)):))=))
Ra tới sân bay, kể cũng lạ, em chưa thấy quốc gia nào mà vào không đóng dấu nhập cảnh, ra cũng chẳng đóng dấu xuất cảnh như Canada. Sau ghi làm thủ tục check in, đến khu quốc tế đem cái hộ chiếu của mình scan qua cái máy rồi tự động nó mở cửa cho đi qua. Tìm cửa ra máy bay của mình và ngồi đợi là xong. Chẳng gặp mặt một anh hải quan nào cả

erav

Xe điện
Ra tới sân bay, kể cũng lạ, em chưa thấy quốc gia nào mà vào không đóng dấu nhập cảnh, ra cũng chẳng đóng dấu xuất cảnh như Canada. Sau ghi làm thủ tục check in, đến khu quốc tế đem cái hộ chiếu của mình scan qua cái máy rồi tự động nó mở cửa cho đi qua. Tìm cửa ra máy bay của mình và ngồi đợi là xong. Chẳng gặp mặt một anh hải quan nào
Úc cũng vậy cụ ah. Em đi 2 lần rồi mà chẳng có cái dấu XNC nào cả. Visa cũng cấp qua email. Nói tóm lại là hộ chiếu ko chứng minh đc là đã từng đến Úc!

blackwolf25

Xe đạp
Cảm ơn cụ về bài viết, cháu đọc được những thông tin rất hữu ích, hiểu thêm nhiều về Mỹ và Canada.
Hi vọng được đồng hành cùng cụ trong các bài viết tiếp theo

vaioz750

Xe hơi
Ba cái sợ mà mình có 2/3 là những cái gì thế cụ MD?

TungNguyenMD

Xe container
Cảm ơn cụ chủ! chúc cụ và gia đình luôn mạnh khỏe, có thêm nhiều chuyến đi đầy niềm vui và bổ ích nữa ạ.
Cám ơn cụ nhiều!

Chúc cụ chủ thật nhiều sức khoẻ để có thêm rất nhiều chuyến đi lý thú và kiến thức bổ ích. Những cái cụ viết ra, hoặc trích dẫn ra là những điều rất bổ ích với em.

Được gửi từ iPhone Xs Max - Otofun
Cám ơn cụ nhiều!

Canada và Uc nó vẫn là thuộc địa của Anh mà cụ, nên nó làm ăn vó vỉn lắm chả bao gi[f đóng dấu cho cụ đâu, chú vào Mẫu Quốc thì m[í có và phúc tạp hon cuj à:)):))=))
Vâng, đúng là bọn thuộc địa cho đế quốc sài lang, làm ăn vớ vỉn cụ nhỉ

Úc cũng vậy cụ ah. Em đi 2 lần rồi mà chẳng có cái dấu XNC nào cả. Visa cũng cấp qua email. Nói tóm lại là hộ chiếu ko chứng minh đc là đã từng đến Úc!
Ngày em đi Úc thì lúc nhập cảnh và xuất cảnh vẫn đóng dấu bình thường cụ ạ

Cảm ơn cụ về bài viết, cháu đọc được những thông tin rất hữu ích, hiểu thêm nhiều về Mỹ và Canada.
Hi vọng được đồng hành cùng cụ trong các bài viết tiếp theo
Cám ơn cụ

Ba cái sợ mà mình có 2/3 là những cái gì thế cụ MD?
:))

j23

Xe container
Hết dồi, em khá buồn và hụt hẫng.
Thôi lót gạch hóng trip mới của cụ Tùng :)
Chúc cụ khoẻ!

Roisedivedau

Xe máy
Chẳng lẽ đã theo dõi thread của cụ chủ từ đầu tới cuối mà không có một lời cảm ơn. Cháu cảm ơn cụ đã chia sẻ với mọi người một chuyến đi thật hay và ý nghĩa. Sang năm mới chúc đại gđ cụ chủ sk và Hp ạ.

TungNguyenMD

Xe container
Hết dồi, em khá buồn và hụt hẫng.
Thôi lót gạch hóng trip mới của cụ Tùng :)
Chúc cụ khoẻ!
Cảm ơn cụ chủ bài viết quá chất lượng. Em theo dõi không thiếu một trang nào.
Chẳng lẽ đã theo dõi thread của cụ chủ từ đầu tới cuối mà không có một lời cảm ơn. Cháu cảm ơn cụ đã chia sẻ với mọi người một chuyến đi thật hay và ý nghĩa. Sang năm mới chúc đại gđ cụ chủ sk và Hp ạ.
Cám ơn các cụ đã đồng hành cùng thread này của em suốt mấy tháng qua.
Chúc các cụ thành công, hạnh phúc@