[CCCĐ] Ba thế hệ đi Tây

quandicom

Xe buýt
Xe bus đến, cả nhà em lên xe. Em tiến lại gần chỗ bác tài mua vé. Nhưng bác tài nói bác không trực tiếp bán vé, phải mua ở ticket office. Mà cái bến em đứng có thấy cái ticket office nào đâu. Hoá ra tuyến xe bus này khác tuyến hôm qua. Loay hoay một hồi em định xuống, bỗng bác tài bảo "Mày có giấy tờ gì không?". May quá, em lấy cái thẻ đi xe bus miễn phí của cụ già ra đưa cho bác tài. Bác tài lật đi lật lại xem một lúc rồi nói "Ok! cả nhà mày có thể đi"
"Oh! My God!"
Lại chuyện lạ nữa, hình như chính quyền Hanoi có liên kết với chính quyền San Francisco để cấp phép miễn phí xe bus các bác ạ. Cái thẻ này sang đây không những còn dùng được mà lại 1 kèm 4 nữa. Mà đối tượng ưu tiên lại là Thương binh chống Mỹ. Tài thật! Đúng là ở Mỹ cái gì cũng có thể xảy ra :))

Xe bus

Và chiếc thẻ :))

vụ này hay nè. Kinh nghiệm nếu đi Mỹ em sẽ mang theo sổ hộ khẩu ở VN cho chắc cụ nhỉ ? :D

quandicom

Xe buýt
Ấy thế, các bác có thể biết nhiều về bộ phim "Escape from Alcatraz". Nhưng có một bộ phim khác cũng về Alcatraz này hay không kém nói về Người chim các bác ạ.
Đây là câu chuyện có thật kể về một tên tội phạm với án tù chung thân tên là Robert Stroud. Mà tù chung thân là không được thả các bác nhé. Chứ không như mình cứ "thân nhân tốt" "Cải tạo tốt" "Gia đình có công với CM".... là vài năm lại thấy tù nhân ngoài đường.
Robert Stroud bị kết án vì tội giết ngừoi. Ở trong tù chẳng có việc gì làm anh ta nuôi chim. Dần dần Stroud nuôi được khá nhiều chim và chữa được bệnh cho chim. Từ đó Stroud xuất bản cuốn sách Các bệnh về chim và các chữa trị. Cuốn sách này đã làm giật mình giới khoa học nhiều người gọi Stroud là thiên tài. Cùng với việc tiền chảy vào túi Stroud vô cùng nhiều. Chưa hết Stroud muốn sản xuất thuốc chữa bệnh cho chim. Hắn phối hợp cùng một người phụ nữ xinh đẹp tên là Jones để làm thuốc. Dần dần đôi trai "tài" gái sắc này yêu nhau và kết hôn với nhau.
Stroud nuôi quá nhiều chim, việc này nó làm ảnh hưởng đến nhà tù. Giám đốc nhà tù cấm Stroud nuôi chim. Lập tức Stroud gửi đơn kiện và hắn huy động được hơn 50.000 chữ ký gửi đến tổng thống Herbert Hoover đòi quyền nuôi chim trong tù. Và thật lạ là hắn thắng, nhà tù giờ đây không những phải cho Stroud nuôi chim mà phải còn cấp riêng cho hắn một phòng làm labo nghiên cứu về chim....

Nếu bác nào quan tâm đến bộ phim này hãy tìm với tiêu đề "Birdman of Alcatraz"

lại câu chuyênâts hay, đúng là ở Mỹ điều gì cũng có thể xảy ra. Cảm ơn cụ

TungNguyenMD

Xe container
vụ này hay nè. Kinh nghiệm nếu đi Mỹ em sẽ mang theo sổ hộ khẩu ở VN cho chắc cụ nhỉ ? :D
Em nghĩ nếu cụ có thẻ đảng, mang đi có khi lại được free nhiều thứ hơn nữa cụ à. ;)

TungNguyenMD

Xe container
Thôi, em quay lại với cái thị trấn ma này. Ở đây, những đồ gì cũ họ để nguyên cho còn nguyên bản, không sừa, không sơn lại....người Mỹ thích hào nhoáng bên ngoài nhưng đó là những sản phẩm mới. Còn những cái gì cổ, cũ người ta giữ nguyên, tôn trọng những giá trị lịch sử của nó. Thế nên nước Mỹ tuy không có lịch sử lâu đời nhưng khi đến bờ đông em thấy họ giữ được những ngôi nhà từ thời thuộc địa các bác à. Nghĩ đến VN mình mà buồn, cái dek gì cũng phải đập đi xây lại, mà xây lại vì cái gì chắc các bác cũng biết, có xây mới chấm mút được... hết cổng thành nhà Mạc trên Tuyên quang lại đến chùa Trăm gian ở Hà Tây bị đập đi xây lại, nghĩ mà tiếc

Những chiếc xe này chở người và chở đồ mà chúng ta hay thấy ở các phim miền tây hoang dã.

TungNguyenMD

Xe container
Ở đây nó có cái bảng thông báo như cái bảng thông tin của tổ dân phố ở VN vậy. Nhưng không như ở xứ ta thông báo toàn những việc hệ trọng như toàn đảng toàn dân quyết tâm đánh thắng giặc Mỹ cho tới những việc như ăn chín uống sôi để khỏi đi ngoài, rồi sinh đẻ kế hoạch, cả chị em đi khám phụ khoa có đoàn BS từ BV xxx về..... Ở Mỹ lại có những thông báo rất "vớ vẩn" như: "Con vợ tôi nó bỏ đi cùng bạn của nó và đem theo con chó của tôi. Nếu ai gặp nó thì đem con chó về trả cho tôi"

Còn cái bảng này thì ghi công trạng của Walter Knott - người làm sống lại thị trấn này. Cái này thì giống ở ta, ghi công trạng lãnh đạo :)

TungNguyenMD

Xe container
Bước vào cái phòng truyền thống 100 năm của nó xem nó có gì nào

Nhiệt kế

Két sắt

TungNguyenMD

Xe container
Một cái mô hình mô tả sơ đồ thị trấn vào cuối thế kỷ 19. Hoá ra ở đây không chỉ có mỏ bạc mà còn có cả mỏ đồng, mỏ opal nữa các bác ạ

Một cây đàn piano cổ từ thời đó

TungNguyenMD

Xe container
Thấy tranh ảnh được treo ở nơi trang trọng nhất trong phòng, em tiến tới xem ra răng, và có chi mô hay

Suy thoái quá các bác ạ. Đáng lẽ chỗ trang trọng trong phòng truyền thống, bên trên phải treo ảnh Đồng chí Washington - vị chủ tịch đầu tiên của nước Mỹ. Rồi phía dưới phải treo ảnh các vị lãnh đạo vùng này qua từng thời kỳ. Với lý lịch trích ngang: ngày vào đảng là ngày nào? đồng chí là con đồng chí nào? lãnh đạo nhân dân ở đây những năm nào?......thì ở đây họ toàn treo ảnh dân thường các bác ạ. Lãnh đạo mới quan trọng chứ dân thường thì thiếu gì? Đằng nào nước Mỹ mãi mãi trong cơn giãy chết mà không thể tiến lên XHCN tươi đẹp được

TungNguyenMD

Xe container
Cảm thấy bị xúc phạm thay cho các đồng chí lãnh đạo nơi đây, không chịu nổi sự bất kính của thế hệ con cháu với các đồng chí lãnh đạo. Em bước ra ngoài

TungNguyenMD

Xe container
Nhà và bếp cho thợ mỏ. Xem ra điều kiện ăn ở cũng không được tốt lắm. Ngừoi công nhân ở đâu cũng thế, thời kỳ nào cũng vậy. Lúc nào cũng vất vả, thiệt thòi....Nhưng em thắc mắc sao họ không làm proletarian revolution* các bác nhỉ? Chắc do họ thiếu người lãnh đạo chăng? Đấy, lãnh đạo quan trọng thế mà bọn giãy chết toàn tôn vinh dân thường ;)

Cái nồi mầu đen ở giữa là bồn tắm của công nhân Trung quốc các bác nhé. Như đã nói trong các post trước, công nhân TQ đến đây từ khá sớm.

*: MK phải dùng tiếng Anh vì mấy ông OF này kiểm duyệt hơn cả báo Nhân dân, còn nghĩa tiếng Anh là gì các cụ tra hộ

TungNguyenMD

Xe container
Còn đây là quán bar, nơi chơi bời suy thoái của bọn nhà giầu. Chúng ta xem phim, mọi cuộc đấu súng, mâu thuẫn đều từ quán bar này ra cả. Nó là nơi tụ tập mọi thành phần của xã hội, nên anh cow boy nào đến thị trấn mới cũng phải vào quán bar trước. Ngoài chức năng bán beer rượu ra, quán bar còn là nơi ngồi chém gió, thóc mách mọi chuyện...và các cô gái làng chơi sẵn sàng vây quanh. Hôm em đến quán bar này lại đóng cửa, thế mới đau :)

\

Đây là quầy bán đồ tạp hoá, cũng đóng cửa

Hiệu ảnh

TungNguyenMD

Xe container
Trước cửa nhà hàng này những máy móc còn lại phục vụ cho công cuộc đào mỏ được giữ lại. Cái này ở VN mình thì có mà lên Thái Nguyên từ lâu rồi

Phần còn lại của một chiếc xe

TungNguyenMD

Xe container
Cũng giống nhà ta, tượng và ghi tiểu sử Walter Knott

Ông này cũng học tập thuỷ điện sông đà nhà mình. Cũng chôn tâm thư xuống dưới đất cho đến năm 2031 nhân dịp kỷ niệm 150 năm khai sinh ra thị trấn này mới được đào lên

TungNguyenMD

Xe container
Lịch sử thị trấn này, nói chung là nó được thành lập khi người ta tìm thấy mỏ bạc ở vùng này... trải qua thời gian giá bạc lên xuống... khi hết bạc thì nó đóng cửa. Và số bạc khai thác được trị giá khoảng từ 13-20 triệu USD thời giá lúc đó là cực lớn.

TungNguyenMD

Xe container
Đây đã từng là một xưởng cơ khí, sửa chữa xe cộ, đóng móng ngựa....nhưng qua thời gian nó đã đổ gần hết. Còn lại mỗi phần sau

Các bác để ý, đằng trước ngôi nhà này có cái hình chữ nhât để buộc ngựa. Thời kỳ đó ngựa là phương tiện di chuyển chính

Rơm khô cho ngựa ăn

TungNguyenMD

Xe container
Vào nhà một gia đình tầng lớp trung lưu của thị trấn này xem ra sao các bác ạ

Đây là ngôi nhà hai tầng, cũng giống như nhà thời nay, vào thẳmg cửa là phòng khách. Tronng phòng khách thường treo tranh ảnh của gia đình. Nhưng ngày nay do ngôi nhà trở thành bảo tàng nên người ta treo poster nói về chủ nhân ngôi nhà

TungNguyenMD

Xe container
Tủ bày đồ giờ chỉ để ảnh của chủ nhân

Bàn học của con trai ông chủ

Vào phòng khách rẽ phải là bếp và kho

Cái bàn là than này em nhớ hồi bao cấp, những năm 8x VN mình vẫn dùng

TungNguyenMD

Xe container
Hình như là máy khâu vá gì đó

Đèn Hoa kỳ chính là cái đèn này đây

Bếp núc hồi đó mà đã khá hiện đại rồi

pltuan

Xe buýt
Chắc chắn nó phải có dây chằnng chứ cụ. Không thì tèo. À mà tất cá các xe kéo moóc theo quy định phải chạy làn trong
Không phải dây chằng. Khi muốn kéo móc thế này thì phải ra gara lắp đặt bộ nối rơ móc, nó đủ cả, tín hiệu đèn, phanh... Lúc đó nó thành một bộ phận của cái xe rồi nên cụ cứ đi bình thường chỉ lưu ý là xe nó dài ra đừng nghe xe ngắn là được kkk.