[CCCĐ] Ba thế hệ đi Tây

TungNguyenMD

Xe container
Chia tay H, tôi định đi Uber về nhưng H nói thôi đi Metro về cho nó rẻ. Uh thì vận động thêm chút có sao đâu. Được cái Metro ở Montreal rất sạch sẽ và vắng, không phải chen chúc và bẩn như ở New York

Chui lên mặt đất đi bộ về thấy những chiếc xe đạp, nghe H nói ở đây họ cho thuê 90 CAD/ năm. Quá rẻ, khi đi mà không hề mất phí sửa chữa. Hơn nữa các điểm để xe đạp rất gần nhau, thuận tiện cho người lấy và trả xe. Cái mô hình này hầu hết các nước văn minh đều có. Em cứ thắc mắc tại sao Vietnam mình không áp dụng? Biết đâu khi áp dụng thì công ty gang thép Thái Nguyên lại có việc làm và không đến mức phải kỷ luật cả một Uỷ viên BCT thời làm phó TT

Sicilia8x

Xe buýt
Bài nào của Cụ cũng hay và chứa nhiều thông tin bổ ích. Cảm ơn Cụ!

Xóm Lá

Xe đạp
Trường UdeM này vinh danh các SV xuất sắc hay có đóng góp gì cho xã hội. Thấy có bạn VN tự nhiên cái lòng tự tôn dân tộc nổi lên cũng thấy vui vui. Mặc dù vẫn biết đứng ở bắc Mỹ thì không nên có thái độ dân tộc hẹp hòi :D

Hoàng hôn trên sân trường

cảnh bình dị thật cụ a

753HungVuong

Xe tải
Đọc hết 82 trang em rất thích góc nhìn và nể kiến thức của cụ :)

tuananh03k2

Xe hơi
Cảm ơn cụ chủ :), mỗi lần rảnh vào đọc là lại thấy vui vui và có thêm cảm hứng. Chúc mừng cụ chủ vì e thấy dòng dõi nhà cụ toàn người IQ cao, thích nghiên cứu :)

hailuatn

Xe container
........ đi xuống lòng đường không chừng có ngày gặp bà lái xe đi guốc cao gót rồi lên thiên đàng thánh Peter lại bảo "Mày lại chết vì gái".....
Văn cụ thì đỉnh rồi, nhưng đọc đến đây em phải vào nhắc cụ: đừng viết hay quá như này, kẻo có ngày em hoặc ai đó đọc bài cụ mà vỡ bụng thì cụ không có đủ tiền đền đâu :)).

thaihana

Xe điện
Thớt hay quá, em đánh dấu để đọc, cụ chủ thật thông thái, dí dỏm...

Alexandre Ciskob

Xe điện
Đọc bài của cụ chủ, có nói nhiều đến ông bà, chú bác và các họ hàng, em thấy đa phần là thành phần trí thức, đi đây đó lập nghiệp khắp thế giới cả.
Văn phong cụ chủ thì hay ho, bình dị mà lại đầy đủ thông tin, cuốn hút, có hiểu biết... Tất nhiên có chém gió thêm cho vui vẻ, đúng tinh thần OF :D, cụ chủ cũng là người đi nhiều, đọc nhiều, hiểu nhiều.

Xưa nay em vẫn nghĩ, bộ gene của dòng họ nó ảnh hưởng nhiều đến suy nghĩ, tư duy và thái độ làm việc của từng cá thể, suy nghĩ này áp dụng vào gia đình và bản thân cụ chủ thread chắc vẫn đúng.

Không thể làm cách mạng vô sản, cải cách ruộng đất mà cho những người thuần nông, không có tri thức lên làm lãnh đạo cả 1 đất nước được. Nếu làm vậy, đất nước sẽ phải trả giá vài trăm năm, kéo tụt sự phát triển của cả xã hội.

Em ko tổ lái gì đâu nhé :P

vim732000

Xe buýt
Các Cụ cho E hỏi ngu tý. Làm thế nào đánh dấu số thứ tự trang mình đã đọc? Mỗi lẫn E giở thớt này ra xem nó toàn nhảy ra trang cuối cùng, lộn lại tìm trang gần nhất đã đọc nhọc hết cả người. Thanks!

Giadoianvung

Xe tải
Em không biết chính xác ý của Bác Hồ khi dùng từ “đầy tớ” theo nghĩa người phục vụ hay “người cung cấp dịch vụ công”, nhưng rõ ràng vì Bác nói câu đó nên mấy chục năm nay bộ máy lãnh đạo liên tục trính dẫn theo nghĩa người cán bộ CS hết lòng vì dân, làm cho dân không vì tư lợi cá nhân, trung thành với lợi ích của nhân dân như những kẻ nô bộc. Điều này là sai hoàn toàn với thực tế. Dù chế độ nào thì con người đều muốn vươn lên, muốn hơn người, nếu anh phấn đấu để trở thành cán bộ mà anh lại chẳng có lợi ích gì, chỉ để phục vụ người khác thì chẳng ai dại gì mà phấn đấu trừ một vài người đắc đạo thành tiên. Vô sản là cái không tưởng của chủ nghĩa CS, thực tế đã chứng minh chẳng có ông quan chức CS nào là vô sản hết, tài sản chìm nổi còn quá đại Tư bản. Hô hào cào bằng lợi ích, vô sản cá nhân, tài sản của chung là mị dân vì các ông lãnh đạo đều tư túi cả. Còn nếu đúng là vô sản theo nghĩa đen tức là chẳng có gì cho bản thân và gia đình, những người đó lo cho mình không xong lấy đâu sự giỏi giang mà đi lãnh đạo. Em bàn vui vậy thôi vì em không tôn thờ cá nhân, yêu quý vẫn yêu quý nhưng không có nghĩa cổ vũ những góc khuất, những điều mà em thấy không hợp lý.
Ý kiến của mợ hay nhưng sẽ hợp lý khi mợ mở thớt ở quán cafe, ở đây sẽ làm sai đi tính chất của bài viết bác Tùng trong box CCCĐ, chưa kể những vấn đề CT bàn luận khi gắt lên có thể làm thớt bị xóa.

F.ACURA

Xe container
Các Cụ cho E hỏi ngu tý. Làm thế nào đánh dấu số thứ tự trang mình đã đọc? Mỗi lẫn E giở thớt này ra xem nó toàn nhảy ra trang cuối cùng, lộn lại tìm trang gần nhất đã đọc nhọc hết cả người. Thanks!
Cụ tick vào "theo dõi thớt" ngay đầu trang, thì khi có bài mới sẽ hiện ở thông báo. Cụ click vào là đến bài cụ chưa đọc.

vim732000

Xe buýt
Cụ tick vào "theo dõi thớt" ngay đầu trang, thì khi có bài mới sẽ hiện ở thông báo. Cụ click vào là đến bài cụ chưa đọc.
Cám ơn Cụ. E đã tích vào mục "Theo dõi thớt" rồi đấy chứ nhưng hóa ratrước đây trong mục "cài đặt" E lại bỏ hầu hết các tùy chọn nên nó không cập nhật khi có bài đăng mới. E đã sửa.

Sang Decor

Xe hơi
vị món ăn bên này có khác nhiều không cụ

Xóm Lá

Xe đạp
Hay quá, em đọc mãi mà k chán

Red One1

Xe lăn
Cụ thớt mô tả chân thực, thấy bổ ích và học được nhiều kỹ năng, cám ơn cụ

TungNguyenMD

Xe container
Em xin tiếp!

Mất một đống tiền ra để xin visa Canada, nên đến Canada rồi là phải cố đi Niagara Falls rồi trên đường đi tạt qua Toronto chơi cho biết. Cân nhắc một hồi em quyết định book lấy một cái tour đi cho đỡ mệt. Em book qua các bạn này, với giá 80 CAD cả thuế cho 2 ngày. Giá tour chỉ bao gồm xe, khách sạn, HDV.... sau này lên xe trả thêm 220 CAD nữa cho các hoạt động bao gồm các loại vé vào cửa, ăn uống và tiền tip cho HDV và tài xế.

Sáng bảnh mắt ra, đến chỗ hẹn xe bus của nhà tour đón mới có mỗi nhà mình

TungNguyenMD

Xe container
Khi xe đến em mới biết, công ty du lịch này của Tàu. Họ dồn hết những người gốc âu sang 1 xe cho 1 HDV nói bằng hai thứ tiếng Anh - Pháp. Còn gia đình em và môt loạt ngừoi gốc Á thì lên một chiếc xe và HDV nói hai thứ tiếng Anh - Tàu. Được cái em HDV ở xe em khá vui tính, nói tiếng anh dễ nghe và quan trọng nhất là xinh đẹp :)