[CCCĐ] Ba Vì - chuyến đi ngắn cuối tuần!

dmdviet

Xe cút kít
Công nhận là giữa hè, nếu đi trong ngày thì Ba Vì với Hà Nội như Đà Lạt của Sài Gòn vậy. Đang ở nơi ngột ngạt, nóng bức, chạy có hơn tiếng từ HN, bước ra ngoài, cảm giác như đang mở 1điều hòa khổng lồ ý, sướng tê người. Bầu không khí trong lành mát mẻ. E đi lễ nên theo lộ trình Đền Thượng, Đền Trung và đền Hạ. 3 đền này gắn liền với thuyền thuyết Sơn Tinh- Thủy Tinh. E cũng ko nhớ rõ lắm nhưng đại loại là Sơn Tinh bên kia sông, sang bên này(chân núi Ba Vì) mưa sinh, nơi đầu tiên đặt chân đến=> đền Hạ, sau đó do chịu khó làm ăn, ngoan thì cái gì cũng có:)):)), mẹ nuôi giao cho Sơn Tinh cai quản núi rừng và đền Trung là nơi thờ mẹ SƠn Tinh. Đền Thượng là nơi ngài Sơn Tinh về trời- Đức Thánh Tản Viên Sơn ( đoán là thần núi Tản Viên:-B) . E cũng ko rõ sao trên đền Thượng lại có Mẫu Cửu trung Thiên trên đó, hay theo đạo Mẫu thì có mẫu trên thượng nhỉ?! Trong 3 đền, e cảm nhận cá nhân e, đền Trung linh thiêng và khác biệt hơn cả!
Ảnh nhìn từ đền Thượng

Đền Trung- Ba Vì

Đền Hạ- Ba Vì
Cảm ơn cụ đã chia sẻ, đềnTrung và Hạ em chưa vào :)

NGUYỄN HẬU

Xe tải
Đẹp thật. Em sẽ bố trí thời gian đưa cả nhà lên đây chơi.

LuxuryEbikes

Xe máy
cụ chụp đẹp quá, e hay đi đây mà ko thấy đẹp như này.

Hoàng92

Xe hơi
đẹp thật đó hôm nào e cũng phải đi thoai

dmdviet

Xe cút kít

laixe01

Xe container
Khung cảnh thanh bình & an lành, có điều sao em cứ nhìn thấy hàng quán ở cổng ra vào tạm bợ nhếch nhác sao ấy :)

tambeo

Xe tải
3 vì thì đi dã ngoại cuối tuần thích lắm.mát mẻ cây cối xanh rì lạ được leodoosco. nhất là đi những ngày nào vắng thì cực phê

benten11

Xe hơi
Em cũng đi rồi nhưng chưa leo đc lên đến đền thượng. Chỉ lượn lên chỗ gửi xe rồi lại lượn xuống ^^

toanvkls

Xe đạp
Cụ chủ cho em hỏi K9 có gần khu vực này không ạ? Cám ơn cụ trước.

dmdviet

Xe cút kít
Khung cảnh thanh bình & an lành, có điều sao em cứ nhìn thấy hàng quán ở cổng ra vào tạm bợ nhếch nhác sao ấy :)
Hàng quán mình thì thường như thế cụ ạ :(

Em cũng đi rồi nhưng chưa leo đc lên đến đền thượng. Chỉ lượn lên chỗ gửi xe rồi lại lượn xuống ^^
Em đi T8 năm ngoái cũng thế nên năm nay phải đi lại cho bõ

Cụ chủ cho em hỏi K9 có gần khu vực này không ạ? Cám ơn cụ trước.
K9 cũng gần chỗ rẽ thôi cụ, nhưng nếu khám phá đầy đủ thì cũng mất thời gian phết đấy ạ. Đi 1 ngày như chuyến này của em là mỏi nhừ chân luôn:(

tambeo

Xe tải
Hàng quán mình thì thường như thế cụ ạ :(

Em đi T8 năm ngoái cũng thế nên năm nay phải đi lại cho bõ

K9 cũng gần chỗ rẽ thôi cụ, nhưng nếu khám phá đầy đủ thì cũng mất thời gian phết đấy ạ. Đi 1 ngày như chuyến này của em là mỏi nhừ chân luôn:(
k9 thì cứ đâm kịch đường 32 lên phú thọ gần đến cầu đồng quang cụ ah

BmwnhaChuoi

Xe tăng
Văng vẳng đâu đó tiếng khóc ỷ ôi của trẻ con, nghe cứ rợn rợn như đi vào khu cô nhi viện cũ. Bỗng đâu đó xuất hiện các gương mặt giữa trốn thanh vắng, không hiểu mê hay thật!

Bỗng đâu xuất hiện cô gái cười rất tươi

Rồi dần biến mất sau ô cửa chính

Đang ú ớ thì bộp, hóa ra là ngủ mê. Con gấu trúc nó gọi dậy để đi làm! Toát hết mồ hôi! :D:D:D:D
Em như đang lạc vào truyện ma rùi

Híp Lucky

Xe máy
phong cảnh đẹp 8->8->8->8->8->

Mr_Solo

Đi bộ
Ba Vì ở gần mà em chưa được đi bao giờ :(

dmdviet

Xe cút kít
k9 thì cứ đâm kịch đường 32 lên phú thọ gần đến cầu đồng quang cụ ah
Cảm ơn cụ :)

Ba vì em hay lên vào ra tết, hoa đào nở đẹp thôi rồi
Em chưa có dịp lên vào dịp tết

Em như đang lạc vào truyện ma rùi
Chỗ đấy cắm trại tối thì vui lắm đấy cụ ah, rượu về em đáp lễ cụ nhé

Vầng trên đó cũng gần và đẹp mợ ạ

Ba Vì ở gần mà em chưa được đi bao giờ :(
Chắc nhiều người cũng chưa lên đó :)

haivina

Xe điện
Chủ nhật cuối tuần, 5h30 sáng dậy. Loanh quanh chẳng biết làm gì, nên hô hào mọi người dậy sớm để đi đâu đó cuối tuần. Có vẻ giờ một vài tuần mà không đi đâu là chân tay bắt chuồn chuồn, đứng ngồi không yên. Nhân dịp trời cũng oi bức, lên núi chắc chỉ có Ba Vì hoặc Tam Đảo còn có tý mát mẻ, phương án nhanh đi Ba Vì chơi một ngày được chốt nhanh và triển khai ngay sau đó.

Cuối tuần chắc cũng đông, nên gấu chạy ào ra chợ mua đồ ăn sẵn để trưa ăn tại chỗ. Thế mà loanh quanh chuẩn bị đồ ăn, đá, ăn sáng... cũng đến 8h mới xuất phát lên đường được.

Con đường đổ ra Đại Lộ Thăng Long đông đáo để, có lẽ nguyên nhân cuối tuần chỉ là một phần nhỏ

Lên đại lộ mới thấy nguyên nhân chính có lẽ là việc xếp xe chào mừng sinh nhật ọp 10 năm

Đúng là đi xa quen rồi nên gần có vẻ không chịu được, mới có mấy quả đạp ga đã đến đường rẽ vào Vườn Quốc Gia Ba Vì

Vừa rẽ vào đã thấy cơ man nào biển SỮA, biển sữa to, sữa nhỏ...

Sữa bò, nên cỏ có vẻ trồng cũng lắm, ngay dọc đường đi vào

A, bác này đồng hương Lâm Gia Trang với em.
Em đi Ba Vì 3 lần rồi mà chưa lần nào lên đền Thượng, mới lên đền Bác Hồ 5 năm trước đây. Đi lần đầu hồi SV cách đây 20 năm chạy Win phê lòi, hồi đó đã có cái bể bơi to tướng ở cốt 500, giờ bể đó còn bơi được không bác ?
Em thấy Ba Vì đi kiểu gia đình cắm trại ăn uống tại chỗ còn thú hơn Tam Đảo.

dmdviet

Xe cút kít
A, bác này đồng hương Lâm Gia Trang với em.
Em đi Ba Vì 3 lần rồi mà chưa lần nào lên đền Thượng, mới lên đền Bác Hồ 5 năm trước đây. Đi lần đầu hồi SV cách đây 20 năm chạy Win phê lòi, hồi đó đã có cái bể bơi to tướng ở cốt 500, giờ bể đó còn bơi được không bác ?
Em thấy Ba Vì đi kiểu gia đình cắm trại ăn uống tại chỗ còn thú hơn Tam Đảo.
EM chào cụ hàng xóm, em đi không thấy có cái bể bơi nào cả. Có lẽ em không để ý :). Cụ lên đó mà chưa leo Đền Thượng thì quả là lãng phí :)