[CCCĐ] Ba Vì thì có cái gì?

minhqlbx

Xe tải
Cụ đi Trang trại đồng quê mà không để ý chi tiết quan trọng nhất đó là bà chủ là con gái của Bộ trưởng Nông Nghiệp đầu tiên của Việt Nam, bà còn là nhà nông nghiệp học có tên tuổi đó.
Lần sau cụ có quay trang trại đồng quê nhớ hỏi nhân viên lối lên tảng đá từ cây gỗ hoá thạch nhé, đây là 1 nơi được rất nhiều nơi đến nghiên cứu đấy. Lối lên ngay phía sau của rừng tre, trúc.
Gỗ hóa thạch thì có gì đặc biệt đâu ạ, trước em có 1 khúc toàn làm đôn để ngồi mới lại để chậu hoa, mỗi lần muốn xê dịch là phải nhờ mấy bác Thanh Hóa mới vần được... bực mình đưa cho ông anh, ông ấy cũng đem để chậu hoa ;)) Có cái quái gì mà nghiên với chả cứu hả cụ :))

tvdung

Xe điện
Gỗ hóa thạch thì có gì đặc biệt đâu ạ, trước em có 1 khúc toàn làm đôn để ngồi mới lại để chậu hoa, mỗi lần muốn xê dịch là phải nhờ mấy bác Thanh Hóa mới vần được... bực mình đưa cho ông anh, ông ấy cũng đem để chậu hoa ;)) Có cái quái gì mà nghiên với chả cứu hả cụ :))
Ah, nhân vụ cụ nói cái bực vì vụ gỗ hóa thạch em mới nhớ có mấy cục ở quán cafe ngay bên sườn bảo tàng thiên nhiên ở Hoàng Quốc Việt trông cũng như gỗ hóa thạch thật, không biết gỗ đá hay gỗ xi măng các cụ nhỉ, em người trần mắt thịt nhìn không ra :)
Bên trong bảo tàng thì có 1 cục xịn rồi :))

Mít - Mật

Xe tăng
Đẹp quá cụ ơi
Đợt tới em cũng cho F1 lên đây thôi

tvdung

Xe điện
Ba vì em chưa được đi lần nào, cám ơn những bức ảnh của Cụ chủ.
Hóng để lập đội cho F1 đi picnic nào!
Cảm ơn các cụ, khu này gần thủ đô nên đi cũng tiện, nhà các cụ có F1 thì cũng nên cho bọn nó đi trải nghiệm cắm trại, ngủ lều, bọn nó lại khoái hơn cả ngủ resort ý chứ :))

Chia sẻ thêm với chủ thớt nếu có time a thử ghé qua K9 Ba Vì cảnh ở đó cũng đc rồi mình cho F1 qua Đảo ngọc luôn cùng đường :D
Em cũng có biết khu K9, nhưng nghe nói thủ tục đăng ký thăm quan lằng nhằng nên cũng chưa tìm hiểu kỹ, để F1 lớn hơn chút nữa em sẽ cho bọn nó đi coi như tiết học lịch sử luôn cụ ạ :)

anh cụ chụp đẹp quá, em lên mà chẳng có tấm nào chụp hoa
Mỗi người một sở thích mà cụ, chắc cụ toàn thích lên ngắm ái chứ gì :))

minhqlbx

Xe tải
Ah, nhân vụ cụ nói cái bực vì vụ gỗ hóa thạch em mới nhớ có mấy cục ở quán cafe ngay bên sườn bảo tàng thiên nhiên ở Hoàng Quốc Việt trông cũng như gỗ hóa thạch thật, không biết gỗ đá hay gỗ xi măng các cụ nhỉ, em người trần mắt thịt nhìn không ra :)
Bên trong bảo tàng thì có 1 cục xịn rồi :))
Cụ nhìn cái cụ đấy nó như gỗ nhưng sờ vào như đá, như kiểu gỗ phủ ceremic ấy ạ, đặt biệt là nó nặng kinh hồn luôn ;))

Hoàng92

Xe hơi
em chưa đi BA vì . Cũng đang định đi 1 chuyến nhưng k biết chi phí bao nhiêu @@

tvdung

Xe điện
Cụ nhìn cái cụ đấy nó như gỗ nhưng sờ vào như đá, như kiểu gỗ phủ ceremic ấy ạ, đặt biệt là nó nặng kinh hồn luôn ;))
Là cái cục này trong bảo tàng thiên nhiên đây cụ nhỉ? :)

anhydrousman

Xe hơi
Website
danhchobeyeu.com
Em cũng gửi bác một tấm về dã quỳ Ba Vì lúc hoa bắt đầu tàn...:)

minhqlbx

Xe tải
Là cái cục này trong bảo tàng thiên nhiên đây cụ nhỉ? :)

Cây này đường kính lớn, cục của em ngày trước là một khúc thân, đường kính khoảng 30 cm, cao tầm 40-50cm gì đó, y như cái đôn :D

tvdung

Xe điện
Không chỉ ở rừng thông, loanh quanh khu resort cũng có rất nhiều chỗ phục vụ cho nhu cầu cắm trại, vui chơi, giải trí, có bảng giá hẳn hoi cho bà con cô bác tham khảo, cụ nào muốn chi tiết hơn cái thực đơn nhà hàng thì lên tận nơi xem hoặc pm em em gửi mail cho :)

Ban đầu là giá vé vào cửa, vé gửi xe, ở đây hay cái là vé gửi xe chỉ mất 1 lần, rồi lên đó xe để ở đâu thì để, chả mất thêm đồng nào, ai đòi thu thêm các cụ cứ mạnh mồm mà chửi

Tiếp đến là giá phòng nghỉ

Giá các loại dịch vụ đốt lửa trại, cho thuê lều trại, BBQ, ăn uống ở loanh quanh khu coste 400 thôi, chứ ra khu khác mà các cụ mang lều trại bếp nướng thì không ai thu phí, nhưng cần hết sức lưu ý không để xảy ra cháy rừng, em nghĩ kiểm lâm họ cũng kiểm soát không để xảy ra việc này, các cụ cũng nên tuân thủ theo hướng dẫn, phòng tránh rủi ro

Quả này phục vụ cho các cụ nào muốn tổ chức họp lớp, hội hè đông vui, tổ chức các hoạt động tập thể cho các cháu thiếu nhi chẳng hạn
Bên dưới là phục vụ tín ngưỡng cho các cụ muốn thắp hương, làm lễ lên đền Thượng, đền thờ Bác Hồ, tất cả đều có dịch vụ trọn gói

Cuối cùng là cái thực đơn ở nhà hàng duy nhất trên này, nhà hàng cũng khá đẹp, ảnh tí em phọt sau, thực đơn em tóm tắt 1 trang chứ nó dài lắm, cụ nào cần em gửi mail cho
Ăn trên này thì phải đặt trc để người ta còn chuẩn bị, vì đồ ăn phải chở từ dưới chân núi lên từ sáng chứ không tích trữ ở trên này

tvdung

Xe điện
Mà nhanh nhất là các cụ cứ alo số Hotline này: 0977908669
Có 1 mợ xinh xắn, nhanh nhẹn sẽ phục vụ các cụ chu đáo, nhiệt tình ngay, full services :))

tvdung

Xe điện
Loanh quanh khu nghỉ dưỡng cũng có những chỗ để các cụ có thể cắm trại hoặc tổ chức những hoạt động vui chơi ngoài trời tập thể, có cả sân khấu
Bữa em đến cũng có một số gia đình căng lều bạt cắm trại vui chơi, hình như chỉ căng lều cho vui thôi, chứ vẫn ngủ trong khách sạn :)) chỉ vài nhà bên trái ngủ trong lều

Buổi tối thì tưng bừng hết mức, loa đài cứ gọi là ầm ĩ
Có cụ còn sợ củi ẩm cháy bé nên còn ra làm thêm tí xăng xe vào cho nó cháy to :))

Làm cụ nào đậu xe gần đó phải khẩn trương đánh ngay xe ra chỗ khác cho lành :))

Đoạn này em cũng chỉ cho 2 F1 ra góp vui ké các cụ thôi, chứ không quen biết nên hơi ngại, lạng vạng ra các cụ lại cho vài chai, về lăn ra ngủ, không hoàn thành nhiệm vụ nữa thì toi :)

Vietanh2010

Xe đạp
Lối lên cây đại thụ hoá thạch ở trang trại đồng quê.

Đây là phiến đá khá to có thể 20 người ngồi cùng 1 lúc cũng được.

PS: nếu các cụ cho F1 đi lên đây thì không nên bỏ qua tour: vắt sữa bò, ăn bánh cuốn tại khu nhà nông, tham quan khu vườn và quy trình canh tác hữu cơ.

tvdung

Xe điện
Chỗ đốt lửa trại thì ngoài chỗ trước cửa khu khách sạn, thì phía trên nhà hàng Xạ Hương, chỗ thảm cỏ cũng có một chỗ khá đẹp, lại gần thảm cỏ xanh mướt

Thôi còn cái ảnh nào ở chỗ rừng thông này em phọt nốt, để chuyển sang chỗ khác
Vào mùa có quả thông, trẻ con ra đây tha hồ mà nhặt quả thông xếp thành hình hay mang về nhà chơi, tạo thành bộ sưu tập đủ trò, ...

Lúc nào chán thì chỗ này lại thành chiến trường :))

Hoặc khi có trọng tài, thì lại thành lớp học sinh vật học

Đến lúc học chán chúng nó cũng tẩn luôn cả thầy :(

Rằn mặt cả bà chụp ảnh

Rồi nhảy chồm chồm như thằng điên :))

Rồi lượn khắp mọi chỗ

He he, em dông dài chuyện nhà em tí, nhưng để các cụ thấy cái rừng thông này nó hấp dẫn hội trẻ con nhà em thế nào, cũng đủ các mùa nhưng khoái nhất là mùa thu vì mát mẻ, hôm nào có nắng nữa thì tuyệt. Đầu Đông thì cũng đẹp, nhưng cỏ không xanh như mùa Hè, nhưng Hè thì hơi nóng, chạy tí thì mồ hôi đầm đìa, các cụ đi nhớ mang thêm quần áo thay cho F1 cho bọn nó dễ chịu, chơi cho thoải mái

tvdung

Xe điện
Từ khu nghỉ, đi bộ vài bước chân sẽ lên đến khu nhà hàng, ở đây chỉ có 1 nhà hàng duy nhất mang cái tên kiều diễm: Xạ Hương

Khách khứa nằm vật giữa thảm cỏ, cứ như lạc giữa châu Âu :)

Leo lên rồi đi qua cái bể bơi này là đến nhà hàng, chỗ mấy cái dù màu trắng

Thảm cỏ cạnh bể bơi cũng đẹp, mấy chum cây hoa giấy cũng đẹp, nói chung cái gì cũng đẹp, trừ cái bể bơi :))

Bể bơi này có từ cách đây chắc cũng đến 2 chục năm rồi, em nhớ từ thời em còn đi học cấp 2, đi tham quan đã thấy có rồi, có lẽ nó là thứ duy nhất không phù hợp ở đây bởi vì nó quá to, chả hiểu ông nào đi thiết kế cái bể bơi to vật trên núi thế này, riêng từng đấy nước thay cho nó đã không biết kiếm đâu ra rồi, sức đâu mà bảo trì, bảo dưỡng nữa chứ, với lại trên này lạnh, bố ai mà tắm được lâu. Kể ra làm cái nho nhỏ bằng 1/4 cái bể này thì vừa
Thế mà không ai cho lấp nó đi hoặc cải tạo thành cái ao thả cá :))

Nhà hàng cũng khá sạch sẽ, rộng rãi

Một số vị trí ngồi view xuống thung lũng khá đẹp, nhưng lưu ý tránh những ngày gió to không ngồi ngoài trời sẽ rất mệt

Phía trên tầng 2 là chỗ ngồi bệt, cụ nào muốn khoanh chân oánh chén thì lên trên, bên dưới thì ngồi bàn, có mành che cho kín gió, hôm nào ít gió quá thì lại kéo rèm lên

Từ nhà hàng nhìn sang bên kia đường là khu cafe giải khát, sau khu cafe là rừng thông đấy các cụ ạ

tvdung

Xe điện
Mấy tuần gần đây Ba Vì nhộn nhịp hẳn vì hoa Dã Quỳ, nên nhà em cũng tò mò
Ngay từ dưới chân núi, hoa Dã Quỳ đã vàng rực, lên đến coste 400 các mợ có thể chụp ảnh cùng hoa ở chỗ bãi cỏ phía trên nhà hàng, ở đây có 1 vạt hoa nhỏ, đủ để thỏa mãn ước mong :)

Cạnh đó là các cháu thiếu nhi chụp ảnh tạo dáng đủ các kiểu :)

Vạt Dã Quỳ ở đây không lớn lắm, nhưng hoa cũng tươi

Em học chụp theo phong cách của cụ Xăng 95

Hoa sắp tàn

Ở đây ít hoa thật, chưa đủ với em, em lại đi bộ lên 1 đoạn nữa chừng 50m

Đến đây là điểm rẽ vào đồi hoa Dã Quỳ, tầm này chắc vẫn còn khá đẹp, thời tiết cuối tuần này em xem thấy nắng đẹp, các cụ nên tranh thủ đi xem nên sắp xếp được
Đến đây gửi xe ở dưới (free) rồi đi bộ lên phía trái

tvdung

Xe điện
Từ đoạn đi bộ này, các cụ sẽ đi lên khoảng 200m là vào đến rừng hoa Dã Quỳ, em nói trước là rừng hoa này sẽ chia thành 5 khu, ký hiệu từ 1/5 - 5/5 và quãng đường kéo dài khoảng gần 2km (em đoán thế) đi bộ qua sườn núi, chủ yếu là đi ngang, cũng có đoạn lên xuống dốc nhưng không dài lắm, nói chung cũng không quá tốn sức.
Kết thúc đoạn đường này là chỗ điểm rẽ vào động Ngọc Hoa ở phía dưới coste 400 (cách coste 400 chừng gần 1km), em sẽ tả chi tiết sau

Bắt đầu vào thung lũng Dã Quỳ

Các thanh niên còn đang rất hăm hở

Đoạn đầu thì cứ đi lên, tầm hơn 100m

Theo biển chỉ dẫn mà đi

Sau biển chỉ dẫn 1 đoạn là thấy hoa rồi

Phía dưới thung lũng cuối thu được trải thêm 1 lớp chiếu vàng của những ánh nắng chiều nên càng thêm rực rỡ

Cuối chiều nên cũng vắng người tham quan

Một vài mợ đang tranh thủ tạo dáng trên sườn núi đầy hoa

Xung quanh cũng toàn hoa là hoa, có điều ở đây cây hoa cao bằng người nên nhìn không được rực rỡ lắm, kể ra mà được nhìn thằng vào phía mặt hoa thì ấn tượng nó sẽ khác hẳn :)

Phía xa là cái chòi kiểm tra rừng của kiểm lâm ở gần khu rừng thông (chứng tỏ em đi ra đây cũng xa phết rồi)

Buổi chiều đi dạo ở đây rất thích các cụ ạ, tầm 4h chiều nhởn nhơ đi dạo, xung quanh đầy hoa Dã Quỳ, chả phải lo nghĩ gì cuộc sống, cảm thấy mọi thứ như chậm lại, chậm lại thật thú vị, mà hay cái là chả phải đi đâu xa vẫn có cảm giác nhẹ nhàng, thư thái
Thế nên loáng cái đã đến khu 3/5 rồi

Hoa trong khu này có vẻ được ít người để ý hơn ở ngoài đường, nên cứ vô tư mà tươi hết cỡ :))