[CCCĐ] Ba Vì thì có cái gì?

tvdung

Xe điện
Danh mục các chuyến đi nhà cháu
--------------------------------------------

Ba Vì có con bò vàng :)
Ba Vì mùa này thì còn có hoa Dã Quỳ chứ có cái gì nữa, thế mà cũng phải kể
Kệ, em cứ kể, đợt này đi Ba Vì mấy lần, không kể nó hơi phí vì còn nhiều thứ nữa mà nói thật đi đến 5, 6 lần rồi mà vẫn chưa đi hết dù có chỗ chỉ theo kiểu checkin
Cụ mợ nào đi Ba Vì mà có vào những chỗ nào hiểm hiểm thì kể cùng em luôn cho vui nhá

Trước tiên em cứ phải là hoa Dã Quỳ đã, đặc sản đầu tiên của đầu mùa Đông ở vùng núi Ba Vì
Tại sao những khóm hoa cúc dại này lại được nhiều người, nhất là những bạn trẻ săn đón đến vậy? Bởi vì dư lày đây ợ

Sau Dã Quỳ, Ba Vì còn có nhiều những điều khác hấp dẫn nhà em, đặc biệt là đối với bọn trẻ con

... là những thảm cỏ xanh mướt mà chúng có thể phóng xe ầm ầm, hò hét ầm ĩ

... là những rừng thông xanh cao vút tầm mắt của bọn chúng

... là chỗ để cắm trại, ru những ước mơ tuổi thơ, có thể lớn lên chúng nó chẳng nhớ nổi, nhưng sâu trong ký ức chắc chắn vẫn còn đọng lại chút gì đó thuộc về tiềm thức

... là nơi để thỏa mãn những ước mơ chinh phục, khám phá bé nhỏ không riêng gì cho trẻ con mà còn dành cho cả người lớn

... là chỗ để hiểu về thiên nhiên, cảm thấy thiên nhiên khác biệt thế nào giữa chốn thị thành với nơi núi rừng

Nói chung, chỉ với hơn 1h di chuyển Ba Vì sẽ mang đến cho mọi người cái không khí, cái cảm nhận khác hẳn, và em sẽ lần lượt chi tiết những cái cảm nhận cá nhân đó trong bài này ợ

Chỉnh sửa cuối:

Ba Kích Rừng

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
em đặt chân xem ảnh.. hai cụ trên kiếm mặt tiền mà chả rót rượu qua

rfs

Xe điện
hehe chào cụ Neu

Chỉnh sửa cuối:

nvh_hn

Xe container
Em cũng hóng, Ba Vì em cũng đi nhiều nhưng chưa biết cụ chủ có món gì hấp dẫn?

NTLT

Xe tăng
Các cụ lên đấy nghỉ dưỡng thôi thư thái thôi, trước em ở 1 đêm ở chỗ cao độ 400m ý, chẳng có dịch vụ gì :(

tvdung

Xe điện
Đường từ thủ đô đến Ba Vì thì không có gì đáng nói, cứ thẳng đại lộ rồng bay mà chạy, hết đại lộ cứ chạy thẳng qua làng văn hóa các dân tộc đến kịch đường rẽ trái 800m rồi rẽ trái tiếp là đến.
Ở trên núi ít nhà hàng, ăn uống thường phải đặt trước nên các cụ nên ăn ở dưới chân núi trước rồi lên núi sau cho tiện
Có chỗ Trang trại đồng quê Ba Vì nằm dưới chân núi ăn uống nghỉ ngơi cũng ổn, trước em tham gia cùng đoàn các cụ 7x nên biết chỗ này, em giới thiệu kỹ kỹ chút về nó vì thấy nó cũng hay hay

Đến cổng bán vé vào vườn quốc gia Ba Vì, các cụ rẽ trái theo đường đi Thiên Sơn Suối Ngà tầm 1km (ảnh em trộm trên mạng)

thì đến cổng trang trại đồng quê Ba Vì

Cổng vào

Sơ đồ trang trại, đối diện bên kia cổng chính cũng là đất của nhà này, ngày xưa nhà địa chủ thế này trong cách mạng văn hóa chắc sẽ bị đấu tố đấy các cụ nhỉ :))
Ở đây kinh doanh theo mô hình trang trại, khá phù hợp với việc nghỉ ngơi kết hợp vui chơi khám phá cho trẻ con trong ngày hoặc ngắn ngày, đặc biệt với những trẻ em ở thành phố thì việc về những nơi thế này em nghĩ là rất cần thiết, cứ nghĩ đến đứa cháu hơn 2 tuổi rồi mà nhìn thấy con gà hay con mèo vẫn sợ đến phát khóc mà lại thấy tội nghiệp :(

Bên trong sân thì có khu ăn uống cũng khá rộng (cái này em không quan tâm lắm)
Cạnh đó thì có cái chuồng nuôi thỏ, F1 nhà em thì khoái cái này, sẵn cà rốt là bọn nó đút cho thỏ ăn lấy ăn để :))

Leo lên vài bậc thang phía trên thì có 1 cái bể bơi, gọi là bể bơi thì hơi cao cấp, gọi là bể vầy nước thì chuẩn hơn :))
Mùa hè trẻ con nghịch nước ở đây cũng khoái phết

tvdung

Xe điện
Thông tin và ảnh trong thớt này em lấy từ nhiều chuyến đi Ba Vì của nhà em ở nhiều thời điểm trong năm, nên có lúc lạnh, lúc nóng trẻ con vẫn nhảy xuống hồ tắm ầm ầm được ợ :)

tvdung

Xe điện
Ba Vì thì có cái gì nhỉ....chẳng có gì cả. Chỉ là cụ tvdung khoe tấm poste lễ kỷ niệm 60 năm thành lập của trường Kinh Tế Quốc Dân thui í...:D
He he, tự nhiên có cái biển đấy làm xấu cả ảnh của em, chứ em chả liên quan gì đâu ợ

hehe chào cụ Neu, dã quỳ cụ nhé
Cảm ơn cụ, em sửa rồi ợ, em giã quen rồi, ngại quá :))

Các cụ lên đấy nghỉ dưỡng thôi thư thái thôi, trước em ở 1 đêm ở chỗ cao độ 400m ý, chẳng có dịch vụ gì :(
Dịch vụ thì chả ở đâu đầy đủ như ở nội thành HN, lên đó chủ yếu tìm nơi nghỉ dưỡng cho thư thái thôi mà cụ :)

tvdung

Xe điện
Lên thêm mấy bậc thang nữa thì đến khu nhà nghỉ theo kiểu tập thể, nghe nói các trường học thường hay thuê cho học sinh nghỉ ở đây để sinh hoạt cũng khá vui vẻ, hôm sau thì ra đồng tập làm nông dân
Em nghĩ các cơ quan cũng nên tổ chức các chương trình cho các gia đình tham gia kiểu này cũng rất hay, vừa thoải mái cho bố mẹ, con nhỏ lại học hỏi được nhiều điều thực tế

Khoái nhất trên này là không gian xanh, bà cụ nhà em thì thích cái vườn trầu không, thế này có mà nhai móm cả răng cũng không hết :))

Chỉnh sửa cuối: