[CCCĐ] Bắc Kinh-chuyến maraton 6 ngày

hornet_600

Xe tăng
Chuẩn! Không có định nghĩa "luộc" như "rau luộc với nước" của mình đâu mà là "rau luộc với dầu ăn" luôn cụ ạ! Món gì cũng nhúng nhính dầu mỡ!
Chắc vì ăn nhiều đồ dầu mỡ nên người tq toàn người to,món ít không có dầu mỡ e ăn là món rau trộn,rau chân vịt trộn quả óc chó

hungtcl

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Toyta ít gặp:crown

1 trường đại học y dược,hôm trc e có đi qua trường đh bắc kinh rất to và đẹp nhưng mải ngắm quên ko kịp chụp lại và xe đi qua mất

Bên này em thấy volkswagen làm taxi nhiều bá đạo luôn. Xe sang thì Bỉm Mẹc Đì nhiều. Toy lác đác thôi vì Tầu không ưa NHật

MrMilan

Xe điện
Nhận phòng và check view

Dân số ở đây là gần 4tr nhưng ở khu nội đô chỉ khoảng nửa triệu,có vài dân tộc và nghe nói có cả mông cổ nữa vì ở đây khá gần mông cổ,nói chung đây là 1 vùng đất lâu đời giống kiểu mấy thành phố miền núi phía bắc của mình,gần biên và mang nhiều dấu ấn lịch sử

Ngoài nét cổ kính của 1 nơi lâu đời,kèm nhiều hầm thông núi thì có nhiều toà nhà hiện đại cùng nhiều công trình của 1 đất nước phát triển chóng mặt có nền kinh tế lớn thứ 2 tg

EM ngắt lời cụ chủ tí, chắc cụ đi Hà Bắc chứ ko phải Hồ Bắc, Hồ Bắc nó nằm ở giữa TQ, còn Hà Bắc mới giáp nội mông.

hailuatn

Xe container
Cụ chủ cho em post ké mấy ảnh Bắc Kinh nhé?

hailuatn

Xe container
Kám ơn cụ :D
Đây là cổng Trung Nam Hải:

Thiên An Môn:

Chỗ này hình như là Đại lễ đường Nhân dân, lâu quá em quên mất:

Đây là nghệ sỹ đường phố :)), biểu diễn ở cổng sau Tử cấm thành;

hornet_600

Xe tăng
Kám ơn cụ :D
Đây là cổng Trung Nam Hải:

Thiên An Môn:

Chỗ này hình như là Đại lễ đường Nhân dân, lâu quá em quên mất:

Đây là nghệ sỹ đường phố :)), biểu diễn ở cổng sau Tử cấm thành;

Sau tử cấm thành thì e ko thấy gì ngoài những người bán hàng rong + cò các tour vạn lý trường thành...

hornet_600

Xe tăng
Buổi tối lại về ks nghỉ ngơi dùng bữa sau 1 ngày đi khá nhiều.Buổi tối lại quanh quẩn đi mua sắm thế là lại hết 1 ngày nữa trong hành trình việt dã,ko phải mà phải nói là tàu dã
Cái đĩa nhỏ màu đen kia là mộc nhĩ trộn quả óc chó ăn ko có dầu mỡ nên ko bị ngấy,còn có cả đĩa mà giống món bánh đa kê của mình hay gặp ở các cổng trường học

hornet_600

Xe tăng
Hôm sau hành trình là thăm quan di hoà viên-cung điện mùa đông của vua nhà thanh,đến hôm nay thì bắt đầu có cảm giác oải,chân thì mỏi,chả buồn đi nhưng lịch lên rồi nên phải cố chứ thực sự chưađi nhưng ai cũng đoán lại to tổ papa thôi

Chỗ này đc gọi là cung điện mùa đông,còn sơn trang ở thừa đức đc ví là cung điện mùa hè,vì chả buồn đi nên cũng chả chụp choẹt j nhiều,sự tích hdv kể lại cũng chả buồn nghe,chỉ nhớ là diện tích = 1/3 sơn trang ở thừa đức
Lối dẫn vào quanh co 2 bên núi đá nhân tạo,những cây 2 bên đều ghi tuổi thọ,có cây hơn 300 năm

Đi hết dãy cung điện làm việc và nhà ở là đến khuôn viên vườn,ở giữa là đường đi dài 700m,có tranh vẽ đủ thứ,bên trái là hồ,bên phải là vườn hoa.Hôm nay trời sụt sùi,sáng sớm có vài hạt mưa,thời tiết khoảng 11 độ

Chỉnh sửa cuối:
Trời phú trung quốc có nhiều cảnh quan đẹp đến lạ thường

hornet_600

Xe tăng
1 phòng của vua

Đường đi rất sạch,đẹp,có bến tàu để khách tham quan bằng đường thuỷ

Đến đây mới chỉ khoảng 1/3 đường nhưng thực là chân e đã rất mỏi,sau những ngày lê la ở bắc kinh thì có lẽ đã đến lúc ko thể bước tiếp được nữa,nhìn đồng hồ cũng đã chính ngọ nên quay ra ^^
Cảm nhận chung về di hoà viên thì e thấy ko đc đẹp bằng sơn trang ở thừa đức,có lẽ là e ko đi tham quan hết nhưng lý do chủ quan là đi trong thời tiết ko đẹp,lạnh,dạ dày ko đc tốt và đôi chân đã mỏi

hornet_600

Xe tăng
Đường phố bk đâu đâu cũng thấy to,sạch,đẹp và nhiều cây cối,hoa thơm

hornet_600

Xe tăng
1 quán vịt bắc kinh khá nổi tiếng,lúc này đã hơn 1h chiều vừa đói vừa háo hức vì mấy lần trc ăn đều ko phải ở bk mà lần này đc ăn vịt quay bk ở bk

Biểu tượng khá to nằm ở lối vào trc sảnh

Nhìn thì bắt mắt nhưng e vẫn thích vịt Việt Nam hơn

hornet_600

Xe tăng
Buổi chiều là tiết mục lang thang và mua sắm

1 trung tâm thương mại đang hoàn thiện,bên dưới xung quanh bên hông là các quán fast food,có đủ kiểu từ mỳ ý đến hightland,kfc,straburg...

Trong này hàng hoá cũng đủ thứ trên đời từ đồ chơi trẻ con đến đồ underwear,tranh ảnh hay đồ đánh golf,nhưng đến đây nhớ nhất là tiết mục mặc cả cái áo choàng của tq,phát giá 1900¥ mà down xuống còn 300¥,hay 1 chiếc vali bọc da khá đẹp 3.900¥ xuống còn 1.000¥,đến chợ ngã tư sở còn chả dám mặc cả như thế,nhg đồ may mặc thì cứ trả gía thật lực,cho dù nhìn cực kỳ sang trọng.
Còn về đồ điện tử thì,rolex,iphone hay ipad đều treo giá khá mềm,hỏi thì nó bảo chỉ bán cho tây,fake lòi :))

hornet_600

Xe tăng
Việt nam chỉ đẹp các vùng tây bắc. Nhưng trung quốc có vẻ ăn dầu mỡ nhiều nhỉ
E thì thấy mỗi nơi có vẻ đẹp riêng,nc mình nói chung là vẫn có nhiều nơi đẹp lắm chứ ko riêng gì tây bắc,món ăn tq toàn dầu mỡ thôi mình ăn ko quen thưa cụ

hornet_600

Xe tăng
Lang thang trên đường thì gặp cảnh va chạm giữa xe đạp và tx,cũng cãi nhau thách thức ghê lắm nhưng cũng chí dứ chứ ko động tay chân gì cả

Trời lạnh nên tối rất nhanh,loáng cái đã tối,trời lại đổ mưa nên khá lạnh

Vì đã chán ăn những món dầu mỡ nên rủ nhau đi ăn ở những nơi ăn vặt nhưng dù là j thì cũng có dầu mỡ chứ ko tránh đc

Những món gọi riêng lẻ khoảng 10¥/món nhỏ nhỏ xinh xinh,riêng bát mỳ ở tiệm này có giá 30¥,nhìn tô khá lớn nhưng chỉ có ít mỳ và vài miếng thịt bò
E gọi 1 mỳ lạnh và 1 bánh j ko nhớ tên,lon pepsi có giá 5¥,ớt ở đây ngta làm kiểu như ớt trưng ở mình nhưng có nhiều dầu,ko cay lắm,may mà free chứ ko bị tính thêm 10¥/bát như hôm ăn ở quán lẩu dê,bánh này ăn khá là ngon

View ks e ở buổi tối+mưa

Thuốc lá ở tq có rất nhiều loại,vì hết thuốc mang ở nhà đi nên e phải ra ngoài mua,vì ở quanh đây ko có nhiều cửa hàng mà chỉ toàn siêu thị mà siêu thị họ ko bán nên phải mua ở 1ch gần ks,rẻ nhất là 18¥/gói,còn vài chục đến hàng trăm ¥/gói là bình thường.Một vài quán ăn tq ở Việt Nam e thấy bán cả thuốc,từ song hỷ đến trung hoa nhưng rẻ nhất cũng thấy bán là 180k/gói,còn lại 2-300k

Chỉnh sửa cuối: