[Funland] Bác nào gặp cảnh như tôi?

thanh040506

Xe trâu
Em chia sẻ với bác, em có con cháu gái ruột mà em lại đang nghét không thèm nhìn mặt nó. Sinh viên năm 2 rồi mà đi về nhà là nó vào phòng đóng chặt cửa, đến giờ cơm không xuống, cả nhà ăn xong thì tiếng sau nó mới xuống ăn, sáng mẹ em toàn phải gọi cửa phòng nó dậy không muộn đi học, ăn sáng cũng để bà 76 tuổi rồi chuẩn bị. Có hôm mẹ em ốm, em về xem thế nào vẫn thấy mẹ em phải chuẩn bị ăn sáng cho nó. Ông anh bà chị cũng chán nó đến tận cổ nhưng cũng đành kệ. Còn nhiều cái dở nữa nhưng mà em lười gõ...
Cháu nhà bác xinh k ạ.
Lười thế thì xinh nó kéo lại vậy.

thanh040506

Xe trâu
Em với mợ giống nhau, đến nhà ng yêu làm khách và ko có thể hiện gì. Bạn con em đến em cũng sẽ hỏi ăn gì, nếu em lười còn cho tiền cho chúng nó đi ăn cho nhanh :D, hồi trc có đứa bạn thân nó hay đến đột xuất có khi mẹ nấu rồi nên còn bị ăn đói, mà đói thì nấu thêm mì tự ăn với nhau.
Nói chung em chỉ cần nó chơi với bạn ko hư ko phá là đc. À có hôm em đi vắng bạn nó đến chơi, xong mấy đứa rủ nhau đi ăn, em bảo nấu cơm xong rồi đi, thế là 4 đứa hò nhau kho đc nồi thịt chụp đống ảnh báo cáo cho mẹ, xong hôm sau bạn còn hỏi mẹ cậu ăn có okie ko 😂
Tính em cực thoải mái nên chắc sau này còn dâu con rể sướng, mỗi tội mẹ lười nên xác định thân ai nấy lo, đừng trông chờ vào mẹ là đc.
Thu nhập năm vài tỏi như Mợ, được phép lười Mợ nhỉ.

ncs

Xe buýt
Nay tôi hơi chán nên lại lập cái gọi là ( thớt nhảm).
Chuyện chỉ là ông ôn con hơn 20 tuổi,cách vài tháng dẫn bạn gái về nhà nói là bạn ( thân) của con.
Ừ...thì theo thẩm mỹ,trent của tụi nó tôi không nói hình thức làm gì. Chỉ là tới nhà chào hỏi xong...ngồi ôm đt, đến giờ ăn trưa,con tôi hỏi ba có đi chợ chưa,nay mình ăn gì? Tôi nói những gì tôi đã chuẩn bị. Vậy là ông con xuống bếp,trước khi vào bếp có khều con bé. Nó bảo,đợi em,anh làm trước đi. Vậy là thằng nhóc xuống bếp,hì hụi chừng 10p. Tôi vẫn ngồi nguyên pk và xem tivi. Đến lúc thằng nhóc kêu : Em ơi xuống anh nhờ!
Con bé mienx cưỡng đứng dậy....xuống chừng 5p tôi bắt đầu nghe chúng....to tiếng là món này thế này món kia thế kia....a...b...c..
Cuối cùng tôi phải xuống bảo:
Thôi 2 đứa lên xem tivi,ba làm cho....
Tới hôm kia là thứ 7,cuối tuần,con bé nhà tôi,sn 93,lại đưa 1 cậu về nhà. Và ...(đen ) lại đúng lúc sắp bữa tối. Nhưng mọi chuyện nó ngược lại...thằng ku kia cũng tạm gọi là lễ phép,khéo... Khi con bé xuống làm bếp thì cũng xin phép tôi cho xuống phụ con bé...nhưng ....nó chỉ đạo con bé làm những món hay chế biến theo cách nó thích........con bé không ý kiến gì,không tranh cãi...chỉ nói ba em ăn vậy quen rồi,em cũng thế,nên anh đừng nói,ba nghe thấy là ...
Bác nào có gặp tình huống này chia sẻ lên cho vui,cũng là để thêm góc nhìn,thêm cách ứng xử cho phù hợp. Dù sao cũng là tương lai của tụi nhỏ.
Xin lỗi vì tôi viết dài quá!
Cũng nói luôn là chia sẻ,tranh luận vui vẻ,không gây war,không đụng chạm vùng miền.
Cuối cùng cảm ơn tất cả các bác ghé thớt.
Tôi đều rót hết khả năng để các bác ấm lòng,ấm bụng!
Tôi thấy bác là người khá nền tính. Với gđ tôi, con muốn đưa bạn về phải thông báo trước với bố mẹ, đặc biệt vào giờ gần các bữa ăn. Biết là bọn trẻ bg suy nghĩ, lối sống khác mình nhiều nhưng cũng cần tuân thủ nếp gđ khi về già. Ví dụ,chúng có thể nói tục ở ngoài nhưng trong nhà thì không, kể cả chửi thề tiếng Anh.

Chum mẻ

Xe hơi
Cháu đích tôn bên nội nhà e cũng có cô bạn gái không biết làm gì, là cô cháu 1 lần đến nhà e chơi kể chuyện, nhà trồng chè, làm chè nhưng chỉ có bố mẹ và em gái làm, cháu gái này không (biết) phải làm gì cả, việc nhà cũng thế.
Đến nhà bạn trai chơi lần đầu đã tự nhiên như ở nhà #:-snghĩa là cũng ko làm gì, và còn hồn nhiên gắt bạn trai trước mặt gia đình vì những lí do không đâu vào đâu.
Cháu trai thì hiền và cũng chịu khó, nhưng cháu gái vụng quá khó thông cảm được... không làm thì ít ra cũng phải khéo léo, nhẹ nhàng.
Được cái 2 đứa yêu xa mà cô bé rất chịu khó đến chỗ người yêu.
Mẹ cháu trai rất bất mãn, e cũng chỉ biết động viên bác đừng ngăn cấm làm gì, ko có kết quả mà lại phản tác dụng, kệ chúng nó thôi.

yadih

Xe tải
... Chuyện chỉ là ông ôn con hơn 20 tuổi,cách vài tháng dẫn bạn gái về nhà nói là bạn ( thân) của con.
Ừ...thì theo thẩm mỹ,trent của tụi nó tôi không nói hình thức làm gì. Chỉ là tới nhà chào hỏi xong...ngồi ôm đt, đến giờ ăn trưa,con tôi hỏi ba có đi chợ chưa,nay mình ăn gì? Tôi nói những gì tôi đã chuẩn bị. Vậy là ông con xuống bếp,trước khi vào bếp có khều con bé. Nó bảo,đợi em,anh làm trước đi. Vậy là thằng nhóc xuống bếp,hì hụi chừng 10p. Tôi vẫn ngồi nguyên pk và xem tivi. Đến lúc thằng nhóc kêu : Em ơi xuống anh nhờ!
Con bé mienx cưỡng đứng dậy....xuống chừng 5p tôi bắt đầu nghe chúng....to tiếng là món này thế này món kia thế kia....a...b...c..
Tới hôm kia là thứ 7,cuối tuần,con bé nhà tôi,sn 93,lại đưa 1 cậu về nhà. Và ...(đen ) lại đúng lúc sắp bữa tối. Nhưng mọi chuyện nó ngược lại...thằng ku kia cũng tạm gọi là lễ phép,khéo... Khi con bé xuống làm bếp thì cũng xin phép tôi cho xuống phụ con bé...nhưng ....nó chỉ đạo con bé làm những món hay chế biến theo cách nó thích........con bé không ý kiến gì,không tranh cãi...chỉ nói ba em ăn vậy quen rồi,em cũng thế,nên anh đừng nói,ba nghe thấy là ...
May mà bạn của con ông nó không lăn ra ngủ luôn trên giường nhà ông chờ đến giờ được gọi xuống ăn cơm =))

thichlexus

Xe điện
Các bạn sinh năm 2000 trở lại đây thì việc bếp núc ít bạn động chân tay lắm :).
Bù lại kỹ năng đặt đồ ăn qua Grab Food, Shopee Food của các bạn này thì đỉnh luôn.

duytrong

Xe lăn
Rồi cụ sẽ có con Dâu và con Rể mà chả đứa nào mình vừa ý cả đâu, 5-60% đã là ngon rồi.
Ghét của nào thì Trời trao của ấy thôi.

ong dat

Xe tăng
Nay tôi hơi chán nên lại lập cái gọi là ( thớt nhảm).
Chuyện chỉ là ông ôn con hơn 20 tuổi,cách vài tháng dẫn bạn gái về nhà nói là bạn ( thân) của con.
Bác nào có gặp tình huống này chia sẻ lên cho vui,cũng là để thêm góc nhìn,thêm cách ứng xử cho phù hợp. Dù sao cũng là tương lai của tụi nhỏ.
Xin lỗi vì tôi viết dài quá!
Cũng nói luôn là chia sẻ,tranh luận vui vẻ,không gây war,không đụng chạm vùng miền.
Cuối cùng cảm ơn tất cả các bác ghé thớt.
Tôi đều rót hết khả năng để các bác ấm lòng,ấm bụng!
Theo mình thì bạn của con trai/gái mà con mình dẫn đến nhà nên coi bọn chúng là khách, đứa nào mời thì có trách nhiệm chuẩn bị, mình chỉ quan sát và cho ý kiến riêng với con mình thôi.
Có vậy thì bọn trẻ nhà mình mới có trách nhiệm và bọn bạn chúng mới tự nhiên.

haivanphe

Xe container
Con đến tuổi mà dẫn người yêu về nhà thì phải đánh giá cao vì chúng nó đã coi trọng mình. Còn sau này lấy nhau thì cho ở riêng, cong ăn cong thẳng ăn thẳng là được.

nhatthang

Xe tăng
Con đến tuổi mà dẫn người yêu về nhà thì phải đánh giá cao vì chúng nó đã coi trọng mình. Còn sau này lấy nhau thì cho ở riêng, cong ăn cong thẳng ăn thẳng là được.
Em cũng suy nghĩ như cụ. Mình chỉ định hướng cho con thôi. Còn quyết định như thế nào thì tuỳ chúng nó, mình không can thiệp. Đương nhiên, tự quyết định thì tự chịu trách nhiệm, đơn giản vậy thôi.

lamhaha191

Xe tăng
F1 dẫn bạn gái về nhìn bé như cái kẹo em chê thẳng luôn với f1, dù nó là con nhà đại gia, cứ mông to nái đẻ mà khoẻ như bu mày ý <:-P

Chỉnh sửa cuối:

haivanphe

Xe container
Con trai nhà em năm nay 21 tuổi, sinh viên năm 3 rồi mà chưa thấy yêu đứa nào, nói gì đến dẫn về nhà đây. Thày tư vi phán là sau này có đứa nó bế cả con đến bấm chuông nhà bố mẹ. Chẹp chẹp.

cha biet chi

Xe điện
Chả bù cho cái thời chúng ta, cứ đến nhà bạn gái chơi là sấn vào làm hết. Ở nhà toàn bố thịt gà chặt gà. Nay cũng liều vào tranh làm hết. Hội trẻ bây giờ, chúng nó có xu hướng ích kỷ hơn. Cứ sướng cái thân chứ không để ý quá nhiều đến suy nghĩ của người khác như xưa.
Thời các bác hạnh phúc đo đếm bằng tình cảm.bây giờ hạnh phúc đo dếm bằng tiền nên nó khác ạ.

cha biet chi

Xe điện
Vâng! Khi yêu đương ( tình yêu bọ xít)...thì nó mù quáng lắm. Nhất là thời hiện tại này. Vậy nên tôi mới lên đây chia sẻ và mong nhận được sự chia sẻ của các bác. Biết là nó nhu nhược nhưng làm sao cho hài hòa,chúng nó HP mình không phải lo lắng hay cấm cản chúng nó....
Cụ cần chấn chỉnh con trai cụ ngay.yêu chiều nó phải có mức độ.k dk để lấn át ngay cái đầu tiên.lễ phép gia phong phải biết còn chiều vẫn chiều chứ để nó đè đầu cưỡi cổ sau còn làm ăn dk gì ạ.sau con cụ ở riêng nữa mỗi lần về thăm cụ lại xin phép vk đồng ý mới dk đi à.

HH1993

Xe điện
Rồi cụ sẽ có con Dâu và con Rể mà chả đứa nào mình vừa ý cả đâu, 5-60% đã là ngon rồi.
Ghét của nào thì Trời trao của ấy thôi.
Tôi thì không ghét gì cả. Bởi cuộc sống là của chúng nó,tự chúng nó quyết. Thế nên chỉ muốn góp ý cho con mình đỡ khổ và đc HP thôi. Như rất nhiều các bác nói kệ chúng nó,không cấm cản. Thì tôi có cấm cản đâu. Thứ nhất là nhìn cảnh đó thì chán thật,lo cho chúng nó thôi.

HH1993

Xe điện
Con trai nhà em năm nay 21 tuổi, sinh viên năm 3 rồi mà chưa thấy yêu đứa nào, nói gì đến dẫn về nhà đây. Thày tư vi phán là sau này có đứa nó bế cả con đến bấm chuông nhà bố mẹ. Chẹp chẹp.
Có lẽ như thế lại hay. Nó lại chín chắn hơn cái bọn lăng nhăng yêu sớm bác ạ.
Còn vụ tử vi thì tôi không bàn.

HH1993

Xe điện
Cụ cần chấn chỉnh con trai cụ ngay.yêu chiều nó phải có mức độ.k dk để lấn át ngay cái đầu tiên.lễ phép gia phong phải biết còn chiều vẫn chiều chứ để nó đè đầu cưỡi cổ sau còn làm ăn dk gì ạ.sau con cụ ở riêng nữa mỗi lần về thăm cụ lại xin phép vk đồng ý mới dk đi à.
Tôi sẽ nghe bác và sẽ đợi lần tới ôn con đưa bạn về.

HH1993

Xe điện
Theo mình thì bạn của con trai/gái mà con mình dẫn đến nhà nên coi bọn chúng là khách, đứa nào mời thì có trách nhiệm chuẩn bị, mình chỉ quan sát và cho ý kiến riêng với con mình thôi.
Có vậy thì bọn trẻ nhà mình mới có trách nhiệm và bọn bạn chúng mới tự nhiên.
Vâng! Chắc đợt tới này sẽ dần điều chỉnh tụi nó! Cảm ơn bác.

HH1993

Xe điện
Em cũng suy nghĩ như cụ. Mình chỉ định hướng cho con thôi. Còn quyết định như thế nào thì tuỳ chúng nó, mình không can thiệp. Đương nhiên, tự quyết định thì tự chịu trách nhiệm, đơn giản vậy thôi.
Thì đúng là vậy mà bác. Mình chỉ định hướng,chia sẻ,góp ý tốt cho chúng hiểu,tiếp nhận thôi chứ cấm cản cũng không được. Còn việc tự trách nhiệm thì đương nhiên. Nhưng ở góc nhìn của cha mẹ thì nếu tụi nó không ổn mình cũng đâu thoải mái được!

HH1993

Xe điện