[Funland] Bác này nói hay quá

sắt con

Xe điện
thu vào với chi ra không minh bạch, chi ra rõ lắm, hốc đẫy, thu vào cật lực, dân è cổ gánh

Dan du an

Xe cút kít
Bên các topic Kinh Tế thì đất nước sắp hóa rồng, xuất khẩu tăng vọt, tiền kỷ lục, công ty đầu rồng đầu phượng.
Bên topic trợ cấp - giảm thuế thì đất nước còn khó khăn, ngân sách thiếu thốn.
Thế là thế đ** nào??? =))
Thì hiểu là Rồng thăng ( kinh tế) và Rồng lộn ( topic trợ cấp). Ấy chết ý cháu là rồng lúc đó chao lộn lên xuống đó ạ

OtoArch

[Tịch thu bằng lái]
Đọc xong sướng hết cả thằng người các cụ nhỉ.
Nhưng cũng như tiếng nói của các cụ ofer, nghe cho sướng thôi chứ chắc cũng chả hy vọng thay đổi được gì.

“Bộ Công Thương và Bộ Tài chính chịu trách nhiệm trước Chính phủ về điều hành giá mặt hàng quan trọng này, nhiều tháng nay họ đều biết tình hình là như vậy, nhưng nhiều lần trả lời báo chí và gần nhất là họp Quốc hội, họ vẫn nhắc đi nhắc lại một số điệp khúc: Giá xăng Việt Nam vẫn thấp hơn giá xăng của một số nước trong khu vực và trên thế giới; Nếu hạ giá xăng sẽ dẫn tới nguy cơ buôn lậu xăng dầu; Nếu hạ giá xăng thì chúng ta sẽ hạch toán không đầy đủ giá trị của hàng hóa, từ đó dẫn tới Việt Nam khả năng bị kiện chống bán phá giá, trợ cấp.

Lý luận trên của 2 ngành mới nghe ban đầu có vẻ đúng. Tuy nhiên, nếu phân tích kĩ về lợi và hại của việc giảm giá xăng dầu trong giai đoạn hiện nay thì lại có vấn đề. Buôn lậu xăng dầu là có thật, nhưng chúng ta có hàng vạn chiến sĩ hải quan biên phòng, công an kinh tế, quản lý thị trường. Vậy họ đang làm gì? Và thực chất họ cũng đang bắt giữ xăng dầu lậu đấy thôi, đó là công việc thường xuyên mà họ được phân công.

Còn việc hạ giá xăng, giảm thuế phí mà Bộ trưởng Bộ Tài chính Hồ Đức Phớc nói "sẽ bị kiện chống bán phá giá, trợ cấp" thì Malaysia đã làm từ lâu rồi. Ở nước họ, xăng dầu không có thuế phí trong cơ cấu giá bán lẻ và hiện bán ở mức 13.000 đồng/lít, đã có ai hoặc tổ chức nào kiện họ đâu.”

Dân nghèo khốn cùng vì giá xăng, Bộ trưởng vẫn "bình chân như vại"?
Đúng là bọn tuyên truyền chuyên nghiệp.

PhongFood

Xe điện
NHờ cụ khai sáng giúp mình đã bị kiện phá giá vì trợ giá cho xăng dầu khi nào? (điện nước sạch thì còn có cớ nhá). Bỏ bớt thuế đi thì trợ giá ccc cải ý mà kiện. Mấy thằng BTC nó chỉ lo thành tích của nó chứ nghĩ gì đến dân. Lẽ ra đang họp QH, lạm phát thì đang kinh hoàng phải để xuất hạ thuế ngay chứ, giờ mới lom dom nói nghiên cứu giảm thuế BVMT. Lạm phát nó làm ra 1 bằng giá mới rồi, Giờ đầu tư công sẽ càng bị đội giá, toàn một lũ ăn hại
Thì đã giảm thuế bvmt rồi đấy thôi. Vấn đề là giảm rồi nhưng giá vẫn tăng (do giá nhập tăng) thì nghiên cứu giảm tiếp. Bác nói như thể chưa giảm như thế là ko ổn.

Giá nhiên liệu, cụ thể là dầu, đóng góp lớn vào giá thành sản xuất vì nó tác động đến giá vận chuyển và (có thể) chạy máy sản xuất. Mình chưa bị kiện vì trợ giá vì trc giờ vẫn thuế phí đủ, nhưng để giá nó rẻ là bọn Tây nó lại chẳng kiếm cớ ngay. Thế nó mới gọi là nguy cơ.

Bác cũng như nhiểu bác khác, nghĩ rằng thuế phí của VN là hoàn toàn do VN quyết. Điều đó là ko chính xác vì, như em đã nói, các sắc thuế phí này xuất hiện khi bắt đầu quá trình gia nhập wto (vta, ttđb) hay đàm phán fta với eu (bvmt).

Vì vậy, giảm thuế nghe chừng rất đơn giản nhưng thực tế lại ko như thế. Những con số thuế phí vốn đã là thỏa thuận để VN hòa nhập với thương mại toàn cầu thì ko dễ để thay đổi đâu. Và cũng đừng lôi Malay ra vì vị thế mỗi nc khác nhau. Như em đã nói, Sing với Thái cũng mạnh về xăng dầu nhưng cũng đánh thuế tương tự ta thôi.
thế NN có phải mua xăng dầu chạy xe công ko cụ
nguyên vật liệu tăng thì tổng mức đầu tư có tăng ko
cụ nghĩ dự toán chi nó chuẩn đét luôn à :D
2 cụ này giải thích cái kiện chống bán phá giá xăng dầu nhưng ông đầy tớ nào đó của dân nói, đúng là chỉ có ở sứ thiên đường :))

2 cụ thông não cho em lần nữa. Xăng dầu nó đóng góp vào công đoạn (khâu) SX nào, mà bọn giãy chết nó có căn cứ để kiện chống bán phá giá được :D

Nongdantb

Xe buýt
Nghe thấy sôi nổi và lo lắng cho đại cuộc lắm nhưng mà giảm 1 đồng thì túi của nghìn thằng mỏng đi, chúng nó không giảm đâu.
Móc túi dân là dễ nhất, an toàn nhất.

ThanhLong69

Xe tăng
Đọc thớt này sẽ thấy cái nhìn khác nhau của giới tay to và bàn dân thiên hạ. Tất nhiên vai vế khác nhau thì cách nhìn nhận vấn đề nó cũng sẽ khác nhau cũng là thường thôi.
Và có khi nhờ vậy biết đâu có cụ nào đủ khả năng, đủ may, đủ tài mà sau lại thành công không biết chừng.

maroon5788

Xe buýt
Chuyên gia KT thì ko tính tiền, nói trên báo thôi, mà kể cả đại biểu quốc hội chất vấn đi nữa thì bộ trưởng vẫn trả lời như kia. Chúng ta đã quen với thể chế này rồi, chấp nhận thôi.
Càng đọc càng nghe nhiều càng ức. Tham lắm mà thôi

Zainor Dean

Xe tải
2 cụ này giải thích cái kiện chống bán phá giá xăng dầu nhưng ông đầy tớ nào đó của dân nói, đúng là chỉ có ở sứ thiên đường :))

2 cụ thông não cho em lần nữa. Xăng dầu nó đóng góp vào công đoạn (khâu) SX nào, mà bọn giãy chết nó có căn cứ để kiện chống bán phá giá được :D
Nói đến thế rồi mà bác ko hiểu thì nói nữa phí lời thôi bác ạ.

laixeboxit

Xe điện
Nghe thấy sôi nổi và lo lắng cho đại cuộc lắm nhưng mà giảm 1 đồng thì túi của nghìn thằng mỏng đi, chúng nó không giảm đâu.
Cụ nói quá chuẩn, chắc trên này chẳng ai còn nhớ lời cụ Tản Đà nhỉ.

Trong các cách thu thì cách thu vào xăng là hợp lý nhất còn gì cụ.

Belat Missan

Xe điện
Giờ bác nào phát biểu xin giảm nửa giá cho cái ô tô thì tốt quá!

Zainor Dean

Xe tải
Không nên đánh tráo khái niệm, k nên chém vớ vẩn. Xăng/dầu nào liên quan đến chống bán phá giá? Sản phẩm nào vây? :))
Những cái này kiến thức cơ bản bác ạ.

Mà thôi, nhẽ em sai. Hóa ra cá tự bơi vào lưới trên bờ, hàng hóa tự lướt gió vào kho bãi, máy móc tự hoạt động ko nhờ nhiên liệu, chưa có nhà máy điện nào chạy bằng dầu,.v.v.. Nói chung xăng dầu chẳng ảnh hưởng gì đến chi phí sản xuất hàng hóa hết.

Vậy thiên hạ cứ khóc khi xăng dầu tăng làm gì bác nhỉ? Ảnh hưởng mỗi cái sự đi lại thì mua xe đạp hoặc đi phương tiện công cộng cho khỏe người.

Homo Deus

Xe tăng
Người OF

Mà thôi, nhẽ em sai. Hóa ra cá tự bơi vào lưới trên bờ, hàng hóa tự lướt gió vào kho bãi, máy móc tự hoạt động ko nhờ nhiên liệu, chưa có nhà máy điện nào chạy bằng dầu,.v.v.. Nói chung xăng dầu chẳng ảnh hưởng gì đến chi phí sản xuất hàng hóa hết.

Vậy thiên hạ cứ khóc khi xăng dầu tăng làm gì bác nhỉ? Ảnh hưởng mỗi cái sự đi lại thì mua xe đạp hoặc đi phương tiện công cộng cho khỏe người.
Sao mình ký FTA với một loạt nước bỏ cmn thuế nhập khẩu xăng dàu kia kìa, chưa thấy đứa nào kiện bán phá giá (và nhờ ơn mưa móc của FTA mà NSNN sắp bỏ ra tỷ nọ tỷ kia đền cho bọn lọc dầu Nghi sơn đó). Cụ là người đưa ra luận điểm củ chuối như thế thì cụ phải chứng minh chứ tranh luận cùn thế à?

PhongFood

Xe điện

Cụ thử trích dẫn sản phẩm nào bị thằng Mỹ, EU kiện/ăn thẻ; Bán phá giá vì xăng dầu? Hay nó kiện vì; nguồn gốc, khai thác bừa bãi :D
Giá xăng dầu tăng. Dân không được kêu phỏng cụ? Dân người ta thích đi gì thì đi, liên quan gì đến cụ. Cụ là cái căng củ kọt gì mà được quyền mạt sát người dân phải đi xe đạp hay phương tiện công cộng??

Zainor Dean

Xe tải
Sao mình ký FTA với một loạt nước bỏ cmn thuế nhập khẩu xăng dàu kia kìa, chưa thấy đứa nào kiện bán phá giá (và nhờ ơn mưa móc của FTA mà NSNN sắp bỏ ra tỷ nọ tỷ kia đền cho bọn lọc dầu Nghi sơn đó). Cụ là người đưa ra luận điểm củ chuối như thế thì cụ phải chứng minh chứ tranh luận cùn thế à?
Bác biết FTA, đặc biệt là chữ A trong cụm đó, là viết tắt của cái gì ko :D ?

Zainor Dean

Xe tải
Cụ thử trích dẫn sản phẩm nào bị thằng Mỹ, EU kiện/ăn thẻ; Bán phá giá vì xăng dầu? Hay nó kiện vì; nguồn gốc, khai thác bừa bãi :D
Giá xăng dầu tăng. Dân không được kêu phỏng cụ? Dân người ta thích đi gì thì đi, liên quan gì đến cụ. Cụ là cái căng củ kọt gì mà được quyền mạt sát người dân phải đi xe đạp hay phương tiện công cộng??
Em bảo rồi. Nhà em sai. Cụ thông minh quá. Có cả vụ kiện bán phá giá vì khai thác bừa bãi nữa. Kiến thức này đến Mỹ còn chưa có, em phải học gấp từ bác hehe.

Ơ mà nhà em mạt sát dân hồi nào mà mồm miệng bác phọt ra căng củ cọt thế? Chắc là bác ngậm suốt nay mới có dịp nhả ra, nhỉ?!

PhongFood

Xe điện
Em bảo rồi. Nhà em sai. Cụ thông minh quá. Có cả vụ kiện bán phá giá vì khai thác bừa bãi nữa. Kiến thức này đến Mỹ còn chưa có, em phải học gấp từ bác hehe.

Ơ mà nhà em mạt sát dân hồi nào mà mồm miệng bác phọt ra căng củ cọt thế? Chắc là bác ngậm suốt nay mới có dịp nhả ra, nhỉ?!
Cái từ đó tùy đối tượng :D

Zainor Dean

Xe tải
Vâng cụ giỏi tiếng Anh em có dám chê đâu. Cụ nói vào trọng điểm ý của cụ đi, cứ lươn lẹo làm ccc gì
Giải nghĩa nó ra thì nó chính là... bản chất của FTA thôi. Bác ko hiểu nó là cái gì mà đem ra dọa em thì hóa ra bác là cái trống à?!