[Funland] Bắc Ninh thời "công nghiệp kiểu hoang dã"

tuangiga31mes2c

Xe container
Em hay đi cao tốc HN-TN, thấy cái bãi rác của làng bên đường đã thấy ái ngại, sợ nhất là ô nhiễm nguồn nước.

Bên BN chủ yếu là rác thải sinh hoạt của người dân nên cụ dùng từ " công nghiệp kiểu hoang dã " là sai rồi.
Trước đấy thì nhà nào cũng đổ rác ra vườn với ngoài cánh đồng nên cảm giác k ô nhiễm vì mỗi chỗ 1 ít. Sau này tỉnh xây mỗi làng 1 khu tích rác nên nó mới thành vậy, tuy nhiên nó vẫn hơn việc vứt bừa bãi ngày xưa nhiều.
Theo thống kê của Sở Tài nguyên và MT tỉnh thì mỗi ngày có 870 tấn rác thải sinh hoạt và 1030 rác thải công nghiệp trong đó 370 tấn là độc hại cụ ạ. Tuy nhiên loạt bài này em chỉ nói chính về rác thải sinh hoạt ở các làng bình thường nó cộng hưởng với rác thải công nghiệp để thành một gánh nặng cho các vùng quê, còn làng nghề thì cực ô nhiễm rồi, nhiều người đã viết rồi ạ!

Hiendai

Xe tăng
Rác ngập quanh mộ tổ, người chết nên chỉ lặng câm nhưng người sống thì buộc phải lên tiếng vì cỡ 400-500 làng ở Bắc Ninh 6 năm nay không biết chuyển rác đi đâu ngoài cách đốt sau khi bãi rác của tỉnh đóng cửa! Trong một cuộc trò chuyện, GS Hoàng Đạo Kính đã gọi Bắc Ninh là tỉnh “đau khổ” nhất vì rác bởi "công nghiệp hóa kiểu hoang dã”… Làm sao để cho lãnh đạo các cấp phải nóng mặt mà vào cuộc đồng hành cùng với người dân đây?
Rác vây quanh mộ tổ:

Cả tỉnh vỡ trận về rác:

ảnh 4.JPG

Một ngôi mộ tổ bị vây quanh bởi rác.
ảnh 10.JPG

Làng nào hầu như cũng có núi rác lớn như thế này, phải đốt vì không chuyển thể đi đâu được 6 năm nay sau khi bãi rác chung của tỉnh đóng cửa.
Cụ có điều kiện hỏi các ông bà trên ấy là nếu phải đóng tiền xử lý rác thì họ có chấp nhận không hay lại ngoạc mồm ra chửi, cố tình "thông minh" tìm cách né. Giải quyết tình trạng này thì dễ thôi nhưng "dễ trăm lần không dân cũng chịu".
Em thấy các công ty lớn hoặc nước ngoài họ còn tuân thủ, thuê các công ty xử lý rác. Còn các ông làng nghề thì chả bao giờ chịu cho xử lý rác của họ là một khoản chi phí. Nếu là công ty thì sẽ làm đối phó kiểu có làm hợp đồng xử lý rác nhưng đổ cả trăm tấn chắc ghi hóa đơn vài tấn cho có.

vvv

Xe tăng
Bắc ninh giờ có 2 huyện thuần nông là lương tài và gia bình, thực sự kinh tế của 2 huyện này thuộc dạng quá chậm phát triển, vậy mà ô nhiễm cũng ko kém, làng nghề , chăn nuôi thải hết ra sông, bãi rác thôn xóm thì ngập ngụa người đồng , mang ra đốt khói ngày đêm, trước có đề án làm bãi rác ở thôn cổ lãm nhưng dân họ quyết sống chết ko đồng ý

Cụ có điều kiện hỏi các ông bà trên ấy là nếu phải đóng tiền xử lý rác thì họ có chấp nhận không hay lại ngoạc mồm ra chửi, cố tình "thông minh" tìm cách né. Giải quyết tình trạng này thì dễ thôi nhưng "dễ trăm lần không dân cũng chịu".
Em thấy các công ty lớn hoặc nước ngoài họ còn tuân thủ, thuê các công ty xử lý rác. Còn các ông làng nghề thì chả bao giờ chịu cho xử lý rác của họ là một khoản chi phí. Nếu là công ty thì sẽ làm đối phó kiểu có làm hợp đồng xử lý rác nhưng đổ cả trăm tấn chắc ghi hóa đơn vài tấn cho có.
Họ vẫn đóng tiền xử lý rác ạ, tùy từng làng cỡ 5000-7000đ/khẩu/tháng giống ở Hà Nội quê em ạ! Tất nhiên để xử lý tốt phải nhiều tiền hơn nhưng phí rác lại có trần do Hội đồng nhân dân tỉnh quy định cụ ạ!

Hiendai

Xe tăng
Họ vẫn đóng tiền xử lý rác ạ, tùy từng làng cỡ 5000-7000đ/khẩu/tháng giống ở Hà Nội quê em ạ! Tất nhiên để xử lý tốt phải nhiều tiền hơn nhưng phí rác lại có trần do Hội đồng nhân dân tỉnh quy định cụ ạ!
Đấy là rác sinh hoạt cụ ơi. Chắc cụ cũng hiểu tại sao lại là Bắc Ninh, vì tỉnh có nhiều làng nghề, mà làng nghề mới sinh ra cái thể loại rác khó xử lý đó.

Đấy là rác sinh hoạt cụ ơi. Chắc cụ cũng hiểu tại sao lại là Bắc Ninh, vì tỉnh có nhiều làng nghề, mà làng nghề mới sinh ra cái thể loại rác khó xử lý đó.
"Còn các loại rác thải khác, năm 2017 Sở có đề án hỗ trợ xử lý chất thải "vô chủ" tồn đọng từ lâu ở các làng nghề theo đó tỉnh sẽ bỏ tất tiền ra để xử lý rác thải rắn còn nước thải sẽ bỏ 80%, doanh nghiệp bỏ 20% để xử lý.

Dẫu vậy, đến nay hầu hết các địa phương vẫn đang trong quá trình thành lập dự án, chỉ mỗi dự án được triển khai là xử lý nước thải của làng nghề Phong Khê với công suất 5.000m3". Cụ đọc đoạn cuối của bài II mới thấy rác thải nghề nó nan giải ạ, tỉnh cho tiền rồi mà cũng chịu!.

cmyk77

Xe điện
Ngày đó , ngày đó sẽ không xa xôi ..............................
................ và chúng ta cùng chết. Ngày tận thế hiện không còn mơ hồ. Thân ái chào CCCM

Công Tôn Chén

Xe buýt
Em hàng ngày phải lội bùn ô nhiễm trong Đống cao - Phong Khê - Văn môn - Hương Mạc....kinh khủng. Những dòng sông chết đúng nghĩa
Làm to đến Chã cũng phải đi lội bùn ạ :D Sông Ngũ Huyện Khê chảy qua Đồng Kỵ, Hương Mạc, Phong Khê thì ô nhiễm kinh khủng rồi.

ảnh 15.JPG

Làn khói thường trực âm ỉ trong một bãi rác làng

Ngày đó , ngày đó sẽ không xa xôi ..............................
................ và chúng ta cùng chết. Ngày tận thế hiện không còn mơ hồ. Thân ái chào CCCM
Nghe thê thảm quá nhưng có lẽ sẽ thành sự thực thật cụ nhỉ?

ảnh 7.JPG

Trang phục thường trực của người dân

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
tùy từng vùng quê thôi cụ ạ, nói về quê sống cho lành là kiểu nói Nhuận mồm, keke
Cụ nói đúng. Nhưng lành cũng chỉ là cảm quan cá nhân thôi chứ như Nam Định em thấy rất sạch đẹp so với mặt bằng chung vì chỉ thấy rác ở bãi rác còn ngoài môi trường rất ít nhưng cũng đang có vấn đề vì hơn 100 lò đốt rác cấp xã xả thải dioxin ạ!

FeAuto

Xe tải
Theo thống kê của Sở Tài nguyên và MT tỉnh thì mỗi ngày có 870 tấn rác thải sinh hoạt và 1030 rác thải công nghiệp trong đó 370 tấn là độc hại cụ ạ. Tuy nhiên loạt bài này em chỉ nói chính về rác thải sinh hoạt ở các làng bình thường nó cộng hưởng với rác thải công nghiệp để thành một gánh nặng cho các vùng quê, còn làng nghề thì cực ô nhiễm rồi, nhiều người đã viết rồi ạ!
Rác thải công nghiệp ở Bn thì được xử lý nhé cụ. Trừ các làng nghề. Các làng nghề đã ăn gì so với KCN.

FeAuto

Xe tải
Ngày xưa làm gì có rác mà vứt. Lá cây, ngô, rơm, tranh nhau để làm củi
Giờ túi nilon sẽ để lại hậu quả khôn lường
Với dân số 90tr người, việc phân loại rác và xử lí rác sẽ là tiền đề bắt buộc để con cháu kế thừa đất nước sạch đẹp
Cụ không biết chứ hơn 10 năm trước em ra cánh đồng rác đã ngập đầy các con mương rồi. Bây giờ rác được gom nên ở kênh mương rất ít nhé. Nhìn thì hơi mất thẩm mỹ nhưng nhanh hay chậm thì nó vẫn được xử lý, còn vứt rác kiểu chôn sau vườn hoặc ngoài kênh mương sâu này mới đau đầu, chỉ đẹp trước mắt thôi.

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Cụ nói đúng. Nhưng lành cũng chỉ là cảm quan cá nhân thôi chứ như Nam Định em thấy rất sạch đẹp so với mặt bằng chung vì chỉ thấy rác ở bãi rác còn ngoài môi trường rất ít nhưng cũng đang có vấn đề vì hơn 100 lò đốt rác cấp xã xả thải dioxin ạ!
Nam định quê em rác đầy các con sông, túi nilon trôi và chìm đầy sông. Em về ăn cỗ thấy mọi người mang rác ra sông đổ, kinh lắm

dân giàu h20 mạnh
quan giàu h20 mạt
Hậu quả của phát triển nóng, bất chấp mọi thứ
E
Ủn theo cụ thôi chứ biết nàm sao được bây giờ. Ai nên khôn chả dại nhiều lần...:))
Cụ nói đúng, nhưng đây em chỉ làm về những bãi rác của các thôn, làng thuần nông chứ mấy làng nghề tái chế thì ô nhiễm đã quá tai tiếng rồi ạ!
Thấy cứ bảo sao dạo này quê mình nhiều ung thư thế. Mấy thằng quan từ xã trở lên, từ trên trở xuống thì thôi rồi, suốt ngày rượu và như câm điếc.