[CCCĐ] Bắc Triều Tiên 2018

đạo sỹ chống gậy

[Tịch thu bằng lái]
Đề nghị cụ thớt phọt nhanh 1 chút.. Chứ táo quá cụ cứ rặn thế này thì đồng chí đô nan chăm và đồng chí ủn ỉn gặp nhau cmnr ... Thớt hết cả hót

DUCHOPHE

[Tịch thu bằng lái]
Phải công nhận BTT là 1 xã hội quy củ, sạch sẽ, nề nếp...chứng tỏ những người đứng đầu Nhà nước rất nghiêm khắc...:D
Thủ Đô Bình Nhưỡng được quy hoạch tốt, đường sá rộng, sạch sẽ...Nhưng nhìn ảnh lộ ngay ra cái nghèo, nhìn nét mặt, da dẻ người dân khắc khổ ( chắc do ăn uống sinh hoạt không tốt...), trang phục người dân mặc nhìn sạch sẽ, chỉnh tề nhưng không sang trọng ( do chất liệu rẻ tiền, kiểu dáng lỗi thời...), nhìn những tòa nhà rất to nhưng không sang trọng ( do xây dựng bằng vật liệu rẻ tiền, cảm giác nước sơn các tòa nhà cũng rất xỉn, tường gồ ghề như các tòa nhà cũ ở ta thập kỷ 80 thế kỷ trước...), nhìn đường sá to và rộng nhưng nứt nẻ và vắng teo chả có xe cộ tấp nập...Tóm lại Bắc Triều rất đẹp, rất quy củ, một đất nước mà người dân được giáo dục tốt...nhưng rất rất nghèo...:D
Đặc biệt nhìn đường phố thì không thể sánh với HN và HCM nếu xét về mặt xe 4B, ở HN và HCM chúng ta có đủ các loại xe 4B chen chúc nhau đi trên đường, nó rực rỡ ...chứ ở đây chả xe cộ gì...
Em đã từng thăm Hàn Quốc, em thấy khác hẳn...cho dù có nơi ở Hàn cũng bẩn và lộn xộn...nhưng nhìn nó vẫn toát lên 1 sinh khí và có sự hiện đại của cuộc sống chứ không ảm đạm như ở Bình Nhưỡng...:D

Chỉnh sửa cuối:

Emphuc2007

Xe máy
Chúc mừng năm mới các cụ!
Nhân dịp anh Trump và anh Kim hẹn hò valentine muộn ở Hà Nội nên em cũng xin viết nốt để hoàn thành chuyến đi của mình ạ :D

Bọn em về đến nhà hàng để ăn tối, vào đến nơi đã thấy bầy mâm tươm tất rồi. Tối nay bọn em ăn thịt nướng, mỳ lạnh và cơm trộn. Thịt nướng ăn rất dai, tiêu chuẩn mỗi người 1 đĩa nhưng cả mâm em mỗi người ăn được 1, 2 miếng.

Beer thì một bàn được 4 chai

Bánh bao chay

2 thằng bọn em uống hết beer rồi mà vẫn chưa hết khát nên gọi thêm 1 chai này cưa nhau nốt. Bọn em cứ uống bởi vì biết sau khi về khách sạn chỉ có việc là ngủ hoặc loanh quanh trong khách sạn chứ không được ra ngoài :D

Món này ăn giống phở xào

Mỳ lạnh Triều Tiên, món này em hướng dẫn cứ khen ngon suốt, còn bảo em lần sau quay lại đây thì em ấy dẫn đi ra ngoài ăn món này ở một quán rất nổi tiếng

Cơm trộn

Sau khi ăn uống xong xuôi bọn em lên xe về khách sạn. Khách sạn bọn em ở đây, trên cùng là cái nhà hàng quay 360 độ

Trông ngon mắt quá cụ chủ

black_tn

Xe hơi
Cảm ơn cụ đã hiểu em. Cứ nghe phát biểu "Việt Nam phải đi đầu công nghệ 4.0" là em lại thấy buồn (và buồn cười). Nếu xét về con người, người Việt Nam có trí tuệ tốt, chỉ số IQ rất cao so với thế giới, đây là điều kiện cần để phát triển, nhưng tính kỷ luật và tính tổ chức kém (so với các nước Đông Bắc Á và các nước nói ngôn ngữ Giéc-manh), đặc biệt càng đi về phía nam đất nước thì đặc tính này càng biểu hiện rõ (ảnh hưởng của văn hóa Ấn Độ),

Vấn đề này em thấy cũng hơi lạ, vì tất cả các nước có chỉ số IQ cao đều có tính kỷ luật rất cao (thế giới đứng đầu là các nước Đông Bắc Á theo Khổng giáo, sau đó là đến Tây Bắc Âu (nói ngôn ngữ giéc-manh như Đức, Hà Lan, Thụy Điển, Nauy, rồi đến các nước châu Âu khác). Chỉ số IQ của Việt Nam, theo nghiên cứu (không chính thức vì lí do chính trị), cũng như theo kết quả đánh giá PISA, thì thuộc loại rất cao, có thể ngang với các nước Tây Bắc Âu, nhưng tính kỷ luật của người Việt Nam (em chủ yếu đề cập đến miền Bắc Việt Nam, là nơi đã có nền văn minh lâu đời) thì lại tương đối kém, ngoại trừ tính kỷ luật trong chiến tranh thì tốt, cái này cụ Trần Trọng Kim có nhận xét như vậy trong cuốn Việt Nam Sử Lược.
đồng í với cụ, TT mà ko bị cấm vận thì họ hơn mình nhiều lắm, tất cả như các cụ ở trên đã nói, Kĩ thuật, công nghệ, mình có làm dc bằng họ đâu và đúng là tính kỉ luật, í thức cực kém, cái này giáo dục có thay đổi dc ko các cụ nhỉ.

hoibihay

Xe hơi
Đi khoảng 2 tiếng thì bọn em đã đến khu vực phi quân sự Bàng Môn Điếm, ngay cổng vào em đã thấy quả ảnh nhất dương chỉ to tướng này. Bức ảnh có ý nghĩa là một lòng thống nhất đất nước

Đây là sơ đồ khu phi quân sự

Từ lúc này hướng dẫn lại dặn em là không được chụp ảnh nữa. Từ lúc bước vào khu vực đăng ký bọn em phải xuống xe, không khí nặng nề lại bao trùm mặc dù rất đông khách du lịch, những người lình triều tiên to cao, mặt như đâm lê đi lại trong khu vực rất đông. Sau khi đăng ký xong bọn em phải xếp hàng ngoài cổng để ô tô đi vào trước, khi nghe được tiếng hô chắc của đội trưởng thì bọn em được đi vào, lúc này em hồi hộp vãi hehe. Cả đoàn người rất ngoan ngoãn lặng lẽ không một tiếng động đi qua lớp cổng gác toàn lính trang bị đầy đủ súng ống. Đi qua được lớp cổng đấy khoảng hơn 100m thì đến ô tô, bọn em lại leo lên xe để đi vào tiếp nhưng lúc này trên ô tô của em được khuyến mãi thêm 1 người lính Triều Tiên đầy đủ vũ trang đi kèm. Hướng dẫn giải thích là tất cả các xe vào đây đều bắt buộc phải có lính đi kèm để bảo vệ, giám sát. Qua lớp cổng đầu tiên là con đường bê tông rộng khoảng 5m, 2 bên đường cũng là bê tông cao 2m, cứ khoảng 20m thì 2 bên đường đều được treo đặt những tảng bê tông cỡ chừng 1 khối để nếu khi có chiến tranh thì giật những tảng bê tông đó rơi xuống lấp kín đường để ngăn chặn tank của đối phương. Trên xe thì em hướng dẫn kể là khu vực phi quân sự này của tao có khoảng 200 hộ đang sinh sống, bên tao tuân thủ nghiêm chỉnh chấp hành quy định phi quân sự nhưng ở bên kia bọn Mỹ mất dậy nó vẫn đặt tên lửa với vũ khí ở trong khu vực phi quan sự bên nó. Xe ô tô đi chầm chậm như xe tang, tầm 10 phút là bọn em đến khu gọi là Làng Đình Chiến

Tấm biển ngoài này em không hiểu nội dung là gì, cụ nào biết tiếng dịch giúp em

Ngôi nhà này là nơi 2 bên thảo luận điều khoản để ngừng bắn trong cuộc chiến tranh Triều Tiên vào năm 1953

Tấm bia này em cũng không hiểu nội dung vì lúc ấy em hướng dẫn chạy đi đâu ý

Mọi người đang chăm chú nghe anh hướng dẫn trong khu Bàng Môn Điếm thuyết mình

Hai thằng bọn em cũng thử đình chiến 1 phát :D

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chủ có chuyến đi thú vị quá.:)

Doinhucaitoi

Xe buýt
Cụ rặn cả năm trời mới phọt là không được roài.

Chuoiday

Xe tăng
Website
stdthn.com
Em đi công tác mấy hôm nên không post được. Ảnh em hướng dẫn em chụp bằng điện thoại nên nhìn hơi lởm, vô tình em thấy ảnh em ý ở trên mạng nhìn khác hẳn nhá, đúng kiểu đẹp vừa hồng vừa thâm, nhầm vừa hồng vừa chuyên chứ :D em bên trái ảnh các cụ nhé :D

Em ý đẹp thế này cơ mà!@

30AN-1618

Xe tải

Góp với cụ chủ mấy cái ảnh mình được đi Triều Tiên năm 2012

Dr.Teng

Xe buýt
Đọc một lèo 24 trang topic Triều tiên của cụ chủ, rất hay và bổ ích. Thích cách kể chuyện duyên của cụ. Cảm ơn cụ có một Topic hay và bổ ích.

minhmo

Xe cút kít
Cụ chủ tiếp tục kể đi, hóng quá.

hoibihay

Xe hơi
Sau khi rời căn phòng nhỏ, nơi diễn ra các cuộc đàm phán đình chiến từ tháng 7/1951 bọn em đi sang căn nhà to hơn, nơi ký kết chính thức hiệp định đình chiến vào ngày 27/7/1953, tức là các bên mất hơn 2 năm với khoảng 200 phiên họp để đàm phán các điều khoản.

Bên trong phòng cũng không bầy gì nhiều ngoài các bức ảnh liên quan đến lễ ký kết và các cuộc đàm phán. Mấy cái ảnh dưới đây em chụp là một trong những bản hiệp định được gắn cờ Bắc Triều Tiên và cờ Liên Hợp Quốc

Em thấy có cái tủ bầy các di vật, chắc của lính Mỹ và Hàn Quốc

Lễ ký hiệp định chính thức diễn ra lúc 10h ngày 27/7/1953, đại diện cho Mỹ và Liên Hợp Quốc là tướng William K. Harrison, về phía Triều Tiên và Trung Quốc là tổng tham mưu trường quân đội Bắc Hàn Đại tướng Nam Il. Điều kỳ lạ là Hàn Quốc, bên tham chiến và có liên quan trực tiếp lại không có đại diện nào trong lễ ký kết. Trong thời gian đôi bên ký hiệp định, tiếng pháo vẫn vọng lại từ xa - một lời nhắc nhở ảm đạm rằng kể cả khi hiệp định đang được ký kết, những người lính hai bên vẫn đang thiệt mạng ngoài chiến tuyến và cuộc chiến sẽ tiếp tục trong ít nhất 12 giờ tiếp theo thì hiệp định mới có hiệu lực.
72 giờ đồng hồ sau lễ ký, quân lính 2 bên đồng loạt rút lui, cách đường biên giới 2 km. Một vùng phi quân sự được chính thức thiết lập. Trong vài ngày tiếp sau đó, các tù binh bị hai bên giam giữ bắt đầu được thả tự do theo các điều khoản trao đổi.

Bên trái là đại diện Mỹ và LHQ, bên phải là Triều Tiên

Tấm bia có chữ ký cuối cùng của Kim Nhật Thành trước khi qua đời được đặt ở bên trong Bàng Môn Điếm, nội dung của tấm bia là chữ ký được ghi rõ cả ngày tháng 7/7/1994 của ông được ký trong một văn kiện liên quan đến Hàn Quốc, qua bút tích đó có thể thấy, nét chữ gọn gàng, ngay ngắn, không hề có dấu hiệu cho thấy đang đau ốm hay bệnh tật gì. Nhưng chỉ sáng sớm ngày hôm sau mồng 8/7/1994, Kim Nhật Thành đã hạc giá tiên du một cách lạ lùng. Trong giây phút cuối đời, Kim Nhật Thành vẫn canh cánh bên lòng vấn đề thống nhất với Hàn Quốc. Để tưởng nhớ ông, Triều Tiên đã lập tấm bia tưởng niệm này tại Bàn Môn Điếm – vị trí gần Hàn Quốc nhất.

hoibihay

Xe hơi
Sau khi ngõ nghiêng hết gian phòng nơi diễn ra ký kết thì bọn em được dẫn vào Khu Vực An Ninh chung của 2 nước.
Quang cảnh Khu An ninh Chung giữa 2 miền của bán đảo Triều Tiên. Phía bên kia là lãnh thổ Hàn Quốc. Khu vực này là vùng lõi khu phi quân sự giữa Triều Tiên và Hàn Quốc là nơi được canh phòng cẩn mật, giám sát an ninh chặt chẽ. Tại đây, binh sĩ 2 nước đối mặt nhau. Nơi đây cũng được báo chí nói là khu vực nguy hiểm và canh phòng cẩn mật nhất trên thế giới

Các ngôi nhà màu xanh một tầng này cùng nằm vắt qua ranh giới, nửa ở Triều Tiên và nửa ở Hàn Quốc. Đường bê tông nhô cao ở chính giữa là ranh giới chính trị giữa 2 nước. Đối diện là tòa nhà Tự Do bên phía Hàn Quốc, em zoom sang nhìn nhất toàn camera với ống nhòm trên đấy, chắc dành cho du khách bên đấy ngắm sang :D Em không hiểu bọn báo chí nó bảo chỗ này là nơi canh giữ cẩn mật nhất thế giới là chém hay thật mà lúc bọn em đến thì bên phía Hàn Quốc vắng tanh như chùa Bà Đanh, thậm chí đến lúc em về cũng không nhìn thấy một bóng người bên đấy chứ đừng nói là lính gác.

Em thấy khách chụp nhiều nên em cũng tự tin lên hẳn, ra tận gần chỗ lính gác chụp cho rõ :D Em chỉ cách cu lính gác vài mét

Bọn em được đưa vào một ngôi nhà màu xanh, khu này có 3 ngôi nhà được sơn theo màu xanh lơ của Liên Hợp Quốc. Ngoài ra hội chữ thập đỏ Hàn Quốc còn mới xây thêm 3 ngôi nhà màu trắng để làm nơi gặp mặt, đoàn tụ của các gia đình bị ly tán do chiến tranh giữa 2 miền. Những tòa nhà này là nơi duy nhất trong khu phi quân sự đóng vai trò vùng đệm, không thuộc sở hữu của bên nào.
Bọn em vào bên trong thì hướng dẫn của quân đội lại thuyết minh giới thiệu và cũng không bao giờ quên bla bla kèm theo là bọn tao luôn tuân thủ hiệp định ngừng bắn, còn bên kia thì để đầy tên lửa với vũ khí. Khi em vào phòng xanh này thì có 2 người lính Triều Tiên đi kèm vào nhưng không hiểu sao họ lại đứng canh ở bên cửa phòng phía Hàn Quốc, chắc sợ nhân dân chạy về phía tự do chăng :D

Gờ bê tông chia đôi 2 miền của bán đảo Triều Tiên về ranh giới và chính trị. Nhìn gờ thấp thế này thôi nhưng bước qua khó phết đấy:D Kim Jong Un phải lấy hết bình tĩnh mới âu yếm dắt được tay anh Moon Jae-in vượt qua ranh giới, còn kiểu dân thường vớ vẩn như em mà bước qua là ăn phát headshot ngay :D

Nghĩ vậy nên em chỉ dám vượt qua ranh giới ở trong phòng. Em đứng bên này rồi nhảy sang bên kia rồi tự sướng rằng mình là một trong những người đi qua biên giới 2 nước nhanh nhất thế giới, chỉ 1-2 giây là đã sang meno nước khác rồi :D Nhảy chán em lại đứng rạng chân sang 2 bên, chân phải Triều Tiên, chân trái Hàn Quốc nhá :D, xong lại đổi chân cho máu, sao phải xoắn các cụ nhở :D

Ảnh này em chụp trên tầng tòa nhà Hòa Bình, ngôi nhà này đối diện với tòa nhà Tự Do bên phía Hàn Quốc. Xa xa là cột cờ cao 160m lừng lẫy thế giới Triều Tiên. Trong thập niên 1980, Hàn Quốc xây dựng một cột cờ cao 98,4m sát biên giới phía Bắc và treo lá cờ nặng 130kg. Bắc Triều Tiên đáp trả bằng cách xây dựng cột cờ cao 160m với lá cờ nặng 270kg. Hai cột cờ này cách nhau khoảng 3 cây số. Sự kiện này còn được gọi tên là Cuộc chiến cột cờ

Chụp ảnh lưu niệm với đồng chí hướng dẫn

Chỉnh sửa cuối:

Vu Gia Minh 09

Xe tải
Website
Raijin.vn
Đại Liên, em chỉ ấn tượng thành phố này qua sự nổi tiếng bởi tập đoàn Vạn Đạt Đại Liên của tỉ phú giàu nhất Trung Quốc và ghen tị với thằng thiếu gia mất nết ăn tiêu tung trời lại còn hay xoặc gái xinh :D À, ngoài ra thành phố này gắn liên với tên tuổi của anh Bạc Hy Lai, thời anh ấy làm thị trưởng có công xây dựng Đại Liên trở thành một thành phố xanh, sạch, đẹp, hiện đại.

Có phải đến hàng trăm quần thể nhà cao tầng như thế này

Em thuê được cái hostel khá trẻ trung và hiện đại ở ngay trung tâm, thiết kế giống kiểu nhà tù trong film Mỹ

Tối bọn em mới tới nơi và nhận phòng rồi tìm chỗ đi ăn, thấy có quán đông nghịt lại có ảnh quảng cáo beer Tsingtao rất hấp dẫn nên bọn em nhảy vào ăn. Tiên sư bọn nó đưa em cái menu này làm em choáng cao độ :D

Loay hoay một lúc em mới dẫn thằng order đi 1 vòng quanh quán, thấy bọn khách nó ăn món gì hấp dẫn em chỉ tận nơi, có con nhìn cũng xinh đang gặm cái thịt xiên trong mồm em cũng chỉ vào mồm nó vào bảo lẻng lẻng :D Lúc đói mà không hiểu tiếng thì bất lịch sự với gái xinh 1 tí thế chắc cũng không sao các cụ nhở :D Cái nồi tôm này em thấy bàn nào cũng gọi nên em cũng ăn thử, mấy con đầu thì ngon về sau cay quá không ăn được, nó cho loại gia vị gì vào làm ăn 1 lúc mồm cứ tê tê, run bần bật.

Cụ ăn món này họ cho hạt tê rồi ăn một lúc tê hết mồm với lại nước mồm chảy đầm đìa

XetăngT34

Xe buýt
Em vào xem thớt đúng thời điểm cuộc gặp lần 2 tại Hà Nội. Thớt hay cụ ạ.

Every Day

Xe hơi
Hehe thấy bài viết đã lâu nhưng em cố chờ cho cụ biên xong em mới vào đọc tránh bị ngóng, thế mà hình như cụ chủ vẫn chưa viết đến kết luận :P nhân tiện

nhiều cụ cá chê nhà cửa đường sá của BTT chắc ko biết bên đó có mùa đông lạnh tàn phá các công trình xd ác liệt hơn vn mình nhiều.
trong đk bị cấm vận nhà cửa của họ vẫn sạch sẽ khang trang tươm tất chứ ko bẩn thỉu nhếch nhác như VN đâu.
Cụ nói chuẩn.

Ku Tre

Xe tải
Mở mang tầm mắt! Cám ơn cụ chủ thớt!