[Funland] Bạch Mai, Việt Đức cơ sở 2, nhìn chán luôn

nvht

Xe điện
Không cụ nhé, nó phục vụ Thái Bình Nam định Ninh bình và mạn phía trong từ hà tĩnh hất ra... thuận tiện hơn Ninh Bình Thanh hoá nhiều lần.
Theo em được biết thì hiện nay các trang thiết bị mới của ngành y đa phần là ở dạng liên kết, cho thuê, cho mượn với tư nhân nhưng sau vụ bị đập ở Bạch mai thì tan tác hết cả. Bởi vì thiết bị ngành y nó ko phải như cái xà beng mà chỉ mua 100k dùng đến cuối đời, còn chi phí đào tạo chuyển giao công nghệ, vật tư tiêu hao, sửa chữa bảo dưỡng bởi các chuyên gia từ hãng.
Còn nếu mấy cái này nếu do nhà nước đầu tư thì cũng ko mấy mà bỏ không vì đôi khi Bọn giẫy chết nó bán máy 1 đ, nhưng tiền sửa chữa bão dưỡng 1 năm lên đến nửa đồng
cụ có nhầm không nhỉ, nếu đặt ở Thanh Hóa thì người bệnh ở Hà Tĩnh, Nghệ An ra sẽ gần hơn nhiều ra Hà Năm chứ.

Xe bọ xít

Xe container
Cụ Thủ đi thực địa nhiều, nhưng về ngồi sử lý với nhau mới thấy vướng tỷ cơ chế, luật lá, nghị định, thông tư chồng chéo dàng buộc mà gỡ tới đâu cũng thấy vướng. Ko hề đơn giản đâu, các vướng mắc này nó vô cùng mất tg nếu có tháo gỡ đc, rồi 1 rừng kiểm toán, thanh tra, xxx….mà khi thực hiện mà sai khoản nào, điều nào là toi ngay.
Ít nhất cũng đánh giá cụ thủ đã sát xao và tinh thần muốn tháo gỡ.

banmotnucuoi

Xe lăn
cụ có nhầm không nhỉ, nếu đặt ở Thanh Hóa thì người bệnh ở Hà Tĩnh, Nghệ An ra sẽ gần hơn nhiều ra Hà Năm chứ.
Thế còn mạn Thái Bình Nam định thì sao cụ? Về cơ bản sau này bệnh viện các tỉnh phải đủ lớn để ít phải lên tuyến đặc biệt này. Riêng Thanh hoá với 3 tr dân đã phải cần 1 cái đa khoa to như Bạch mai rồi

nvht

Xe điện
Thế còn mạn Thái Bình Nam định thì sao cụ? Về cơ bản sau này bệnh viện các tỉnh phải đủ lớn để ít phải lên tuyến đặc biệt này. Riêng Thanh hoá với 3 tr dân đã phải cần 1 cái đa khoa to như Bạch mai rồi
Nam Định , Thái Bình thì sang Thanh Hóa cũng gần ngang lên Hà Nội

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Họ không đơn giản làm "1 cái đa khoa to như Bạch mai " để dành cho Thanh Hoá anh hùng, bác ạ.
Ví dụ, tại Tp Vinh, bác không thể đặt "1 cái đa khoa to như Bạch mai ", để phục vụ dân Nghệ An.
Vì chẳng ai về đó cả, dân Hà Tĩnh sẽ phi vào nhiều hơn.
Vì thế, họ mới phải đẻ ra 1 cái Bệnh viện đa khoa khu vực, ở Thái Hoà city.

Thế nên, khi quy hoạch Bệnh viện, họ căn cứ nhiều hơn vào Bán kính phục vụ và Dân số trong cái Bán kính đó.

imbatouch

Xe hơi
Các Bác sỹ giỏi sẽ ưu tiên ở TP lớn vì còn làm phòng khám được

nhtho

Xe buýt
Chọn vị trí xây ở đây thì khó thu hút bệnh nhân. Người nhà đi chăm sóc không hiểu ăn, ngủ nghỉ kiểu gì, có chỗ không các cụ.
Cháu nghĩ khi bệnh viện hoạt động rồi sẽ có các dịch vụ ăn theo.
Nhưng chủ trương của ta thật lạ, thay vì di dời bệnh viện ra khỏi trung tâm, dành quỹ đất cho công viên, vườn hoa, trường học, thì họ lại xây mới, to hơn, đẹp hơn, dự kiến sẽ làm tắc đường hơn
Lễ cất nóc Dự án đầu tư nâng cấp, cải tạo cơ sở I, II (benhvienk.vn)

banmotnucuoi

Xe lăn
Cháu nghĩ khi bệnh viện hoạt động rồi sẽ có các dịch vụ ăn theo.
Nhưng chủ trương của ta thật lạ, thay vì di dời bệnh viện ra khỏi trung tâm, dành quỹ đất cho công viên, vườn hoa, trường học, thì họ lại xây mới, to hơn, đẹp hơn, dự kiến sẽ làm tắc đường hơn
Lễ cất nóc Dự án đầu tư nâng cấp, cải tạo cơ sở I, II (benhvienk.vn)
Có to hơn và cao hơn đâu cụ? Chỉ là thêm 4 tầng hầm đỗ xe thôi, dân nội thành vẫn có nhu cầu khám bệnh chứ ko phải cứ đau ốm là lại chuyển hết ra ngoại thành được, nên nhắc đưens vườn hoa công viên nó nghe buồn cười.
Em nghĩ ngoài bệnh viện trường học còn các dự án khác như vườn hoa công viẻn, đường xá trong nội thành nên dừng hết lại để giãn dân

Hai Toan

Xe container
Đi Hà Nam mà đòi GS cả TS già thì how Khó,ngoài bệnh viện thì họ còn làm ngoài,đi HN mất 3-4 tiếng thì họ mất ối tiền,nhất là nghỉ việc nhà nước luôn.

cairong_2011

Xe container
Em nghĩ các cụ tranh luận nhiều khi lệch chủ đề. Việc xây dựng thêm BV ở ngoại vi để giảm tải cho HN theo em là nên. Còn quá trình hoàn thiện, lắp trang thiết bị, tổ chức đưa BS về làm việc vận hành là việc đáng lẽ phải được thiết kế song song và có kế hoạch chi tiết. Việc xây dựng thì cơ bản xong nhưng thiếu trang thiết bị, thiết nhân sự ... là chuyện muôn thủa ở ta rồi, kỷ luật ai đó là chuyện các CQ chuyên môn. Còn chuyện GS, BS ko chịu về đó công tác do sợ mất thu nhập ở HN (làm thêm ngoài ...) theo em cũng chỉ 1 số hoặc mọi người tưởng thế. Có quy chế vận hành, di chuyển, trang thiết bị OK em nghĩ họ cũng ko dám chống lại phân công của tổ chức đâu. Chủ yếu việc XD và trang bị, vận hành của ta quá lộn xộn nên mới ra nông nỗi này.

BMW R60

Xe tăng
Họ không đơn giản làm "1 cái đa khoa to như Bạch mai " để dành cho Thanh Hoá anh hùng, bác ạ.
Ví dụ, tại Tp Vinh, bác không thể đặt "1 cái đa khoa to như Bạch mai ", để phục vụ dân Nghệ An.
Vì chẳng ai về đó cả, dân Hà Tĩnh sẽ phi vào nhiều hơn.
Vì thế, họ mới phải đẻ ra 1 cái Bệnh viện đa khoa khu vực, ở Thái Hoà city.

Thế nên, khi quy hoạch Bệnh viện, họ căn cứ nhiều hơn vào Bán kính phục vụ và Dân số trong cái Bán kính đó.
Cụ nói cũng có cái đúng. Cơ mà em thấy 2 cái bệnh viện Việt Đức và Bạch Mai đặt ở Hà Nam nó gần Hà Nội quá. Đạp ga chút nữa là lên Hà Nội. Tâm lý người nhà bệnh nhân cũng muốn lên tuyến thủ đô cho yên tâm. Như kiểu trong nam thì cứ lên TP Hồ Chi Minh ấy.
2 cái bệnh viện ở Hà Nam đấy phải đển cả chục ngàn tỏi. Giờ để không. Cực kỳ lãng phí. Củi đây chứ đâu. Ai chịu trách nhiệm cụ hềy.

Chỉnh sửa cuối:

Altis 2011

Xe điện
Hôm qua báo đăng Cụ Thủ đã về thực địa tại 2 bệnh viện này rồi- hy vọng sẽ làm triệt để đưa vào sử dụng tránh lãnh phí tiền của nhà nước. Chốt câu cụ Thủ có nói là ai sai phạm đến đâu sẽ xử lý theo quy định
Tin em đi, chờ để quyết được lâu lắm. Khôn lắm, nói thế thì nói thôi chứ giờ bảo thò bút ký không bác nào ký cả đâu. Tốt nhất lo giữ sức khỏe, hạn chế tối đa việc phải vào việc.

thosandocu

Xe buýt
Xây 2 BV tuyến TƯ mà cách HN có 40 phút xe chạy là không khả thi vì các tỉnh chuyển lên họ sẽ chạy thẳng vào HN mà không dừng ở đó .
Hãy xây BV đa khoa cấp TƯ tương tự như BV ĐK TƯ Huế, BV ĐK TƯ Thái Nguyên đặt ở bắc miền Trung phục vụ Thanh Hoá - Nghệ An - Hà Tĩnh nếu phải chuyển tuyến từ ĐK tỉnh lên.

nvht

Xe điện
Cụ nói cũng có cái đúng. Cơ mà em thấy 2 cái bệnh viện Việt Đức và Bạch Mai đặt ở Hà Nam nó gần Hà Nội quá. Đạp ga chút nữa là lên Hà Nội. Tâm lý người nhà bệnh nhân cũng muốn lên tuyến thủ đô cho yên tâm. Như kiểu trong nam thì cứ lên TP Hồ Chi Minh ấy.
2 cái bệnh viện ở Hà Nam đấy phải đển cả chục ngàn tỏi. Giờ để không. Cực kỳ lãng phí. Củi đâu chứ đâu. Ai chịu trách nhiệm cụ hềy.
Đúng rồi cụ. 2 bv này nên đặt ở tỉnh Thanh Hóa thì mới đúng nghĩa giảm tải cho cơ sở ở Hà Nội.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
2 cái bệnh viện ở Hà Nam đấy phải đển cả chục ngàn tỏi. Giờ để không. Cực kỳ lãng phí. Củi đâu chứ đâu. Ai chịu trách nhiệm cụ hềy.
Họ làm chỗ đó, tôi đánh giá là chuẩn rồi.
Vì trong thời gian ngắn hạn, kéo quân từ Hà Nội đến và về, nó đơn giản.
Sau này, hoàn toàn làm được.

Không phải vô cớ nó đặt tên là No.2, bác ạ.
Tất nhiên, cũng phải tạo niềm tin + thương hiệu cho nó đã.

Anita Emi

Xe điện
Cụ Thủ đi thực địa nhiều, nhưng về ngồi sử lý với nhau mới thấy vướng tỷ cơ chế, luật lá, nghị định, thông tư chồng chéo dàng buộc mà gỡ tới đâu cũng thấy vướng. Ko hề đơn giản đâu, các vướng mắc này nó vô cùng mất tg nếu có tháo gỡ đc, rồi 1 rừng kiểm toán, thanh tra, xxx….mà khi thực hiện mà sai khoản nào, điều nào là toi ngay.
Ít nhất cũng đánh giá cụ thủ đã sát xao và tinh thần muốn tháo gỡ.
Đi thực địa là cái việc dễ làm nhất.
Nhưng cũng được lòng dân nhất. :))

Tìm ra chỗ vướng cũng dễ thôi. Tìm ra cách xử lý cũng dễ nốt.

Đứng ra chịu trách nhiệm mới khó.

Ví dụ: Công trình này trước dự toán sai, giờ phải đắp thêm 2000 tỷ nữa vào mới chạy được. Thế 2000 tỷ ấy ở đâu ra, cắt chỗ nào bù vào, chỗ kia nếu bị cắt thì hậu quả ra sao, AI CHỊU TRÁCH NHIỆM? :))

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Ông nào ko làm trực tiếp thì phát ngôn to vụ này lắm. Với qui định hiện tại cụ ko tham nhũng và muốn làm đúng cũng khó.
Tôi ví dụ luôn cụ muốn mua stent cho mạch vành, trên thị trường có vài chục loại khác nhau, mỗi loại sẽ có một công nghệ phủ thuốc khác nhau và là bí quyết của nhà sản xuất dẫn đến hiệu quả điều trị khác nhau, có loại 6 tháng thuốc đã trôi hết và phải tái can thiệp, có loại 12 tháng thuốc vẫn bám trên khung kim loại . Qui định về đấu thầu là cụ ko được đưa ra tiêu chí nhằm hạn chế nhà thầu khác tham gia, vậy cụ sẽ ghi công nghệ phủ thuốc là gì? Nếu ghi ra thì vi phạm qui định còn ko ghi ra thì cụ sẽ chỉ mua được loại rẻ nhất và bác sĩ lâm sàng hiện đang kêu ầm lên vì hàng chất lượng kém đó. Cụ xem vụ dao mổ 3 lần mới rạch được da mà anh GĐ BV Chợ Rẫy kêu đó.
Với vài chục loại stent với giá khác nhau kia, cụ chọn giá nào làm giá kế hoạch? chọn loại rẻ nhất à?
Chém gió trên mạng dễ lắm.
Stent mạch vành làm gì cho phức tạp hả bác:
Thuốc ta và tây, dù giống hệt nhau, đã có sự khác biệt.
Thậm chí thuốc tây xịn cả, thuốc gốc và thuốc generic đã khác biệt đáng kể rồi, về Chất lượng và đặc biệt là về Giá bán.

Thậm chí thuốc Đức Pháp (hiển nhiên với EU GMP) và thuốc Hungary, Poland, Cyprus island, Greece ...., cũng khác biệt, dù đều có EU GMP cả.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Đi thực địa là cái việc dễ làm nhất.
Nhưng cũng được lòng dân nhất. :))

Tìm ra chỗ vướng cũng dễ thôi. Tìm ra cách xử lý cũng dễ nốt.

Đứng ra chịu trách nhiệm mới khó.

Ví dụ: Công trình này trước dự toán sai, giờ phải đắp thêm 2000 tỷ nữa vào mới chạy được. Thế 2000 tỷ ấy ở đâu ra, cắt chỗ nào bù vào, chỗ kia nếu bị cắt thì hậu quả ra sao, AI CHỊU TRÁCH NHIỆM? :))
Cái sự phát biểu Dự toán sai + Thiết kế sai + Cái chết tiệt gì cũng sai, là có sự cân nhắc cẩn trọng đấy bác.
Vì bây giờ, O nhà mình chuẩn bị lên giải trình, với khoảng 100 câu hỏi tại sao.