[Thảo luận] Bài học từ 1 em bé tiểu học @.@

hoanggiaphim

Xe tải
đôi lúc chúng ta biết như thế là sai nhưng chúng ta vẫn làm
chỉ vì mọi người đều làm như thế

vietran

Xe ba gác
Hai mấy ăn thua gì, sáu mấy cũng rứa, lại còn quát: nhãi nhép láo toeét dạy khôn ông mày
Những người chiếm chỗ bán nước bán vé số vỉa hhè chiếm hết đường các cháu đi bộ phần lớn u60,70.
Cụ không gì phải ngại, bảo nó về bảo cô giáo nó dạy lại=))

Audi A6

Xe tải
Cụ chủ thớt thấy cháu bé nói vậy mà "thấy nhục dần" như vậy là cụ có ý thức đấy, chứ nhiều ông lái xe hoặc là không nghe thấy, hoặc còn quát mắng, đá ..ít cho đứa trẻ can tội "trứng khôn hơn vịt" ấy chứ.
Trẻ con như tờ giấy trắng, cách giáo dục của gia đình, nhà trường, xã hội sẽ hình thành nên nhân cách của nó. Em đi làm buổi sáng thấy rất nhiều trường hợp các bà mẹ đưa con đến trường, chắc vì vội vàng nên đứa trẻ vừa ngồi trên xe vừa uống sữa, hoặc ăn xôi, ăn uống xong vứt luôn vỏ hộp sữa hoặc giấy gói xôi xuống đường. Ngay từ nhỏ bố mẹ đã không giáp dục ý thức bảo vệ môi trường như thế thì lớn lên tránh sao được việc xả rác bừa bãi?

phongboy

Xe tăng
Sao cháu học lớp 3 rồi mà mới được học bài đầu tiên về giao thông nhỉ, tầm tuổi cháu các bạn phải học xong bài 3, bài 4 rồi:
Bài 2: Bắt buộc phải đi xuống lòng đường thôi vì vỉa hè làm gì có đường mà đi, nếu không cháu cứ đứng một chỗ.
Bài 3: Nếu cháu thấy chú nào đỗ xe như thế thì đừng dại nói gì, nói chú mắng cho té tát.
Bài 4...
Bài 4 là gì sao bác ko nêu luôn đi=))=))

bellring

Xe buýt
Cũng hy vọng cho thế hệ của TK21 có ý thức và văn hóa giao thông.
Hôm trước em gặp chuyện thế này các bác xem có bức xúc không:
Hôm đó em gặp 1 cậu thanh niên, chắc là sinh viên (kính cận, đeo túi xách). Cậu ta dựng xe máy ở giữa vỉa hè (nằm dọc theo chiều đường đi), cậu ta thì ngồi thu lu trên xe.
Lúc đó, mọi người đi lại tấp nập. em mới bảo cậu đó là: em không đi thì dắt xe vào sát tường mà ngồi để mọi người còn đi. Cậu ta bảo em: đây là vỉa hè chung mà, còn nhiều chỗ đi, anh tránh sang bên cạnh mà đi. Mấy người đi qua ngoái nhìn cậu đấy mà cậu ta vẫn ngồi trên xe điềm nhiên như chẳng có chuyện gì xảy ra. Em chán quá, chẳng nói được câu gì, tự nghĩ sao thanh niên gì mà ý thức cộng đồng để đâu không biết. Mà các cụ nhà ta cũng có câu "ăn trông nồi, ngồi trông hướng", chẳng biết thanh niên này có ý thức được điều đó không.

mat_troi_ha_noi

Xe tải
thật tự hào vì thế hệ trẻ.
Mong rằng những điều tốt đẹp ấy sẽ còn phát huy mãi.

bobibo

Xe máy
Bài 4 là gì sao bác ko nêu luôn đi=))=))
Nhiều bài học quá không nêu hết được bác ạ. Chỉ biết sau mấy chục năm thì chú bé học được bài học 1000. Khi đó chú đã hai mấy tuổi, lúc đang đỗ xe để mua quyển sách thì có một em bé khoảng 8-9 tuổi nhắc chú ấy là không nên đỗ xe trên vỉa hè để dành đường cho người đi bộ. Thế là chú ấy học được bài học 1000, "chỉ được đi bộ trên vỉa hè, không được đi dưới lòng đường":))

bobibo

Xe máy
Xin lỗi cụ, em chẳng tin. Đa số anh em mình trên này hồi bé có được dạy tí nào về ATGT đâu mà chẳng park láo. Bọn trẻ con giờ được dạy cẩn thận tử tế, lớn lên ăn vào bản chất nên sẽ chẳng thay đổi theo chiều hướng xấu như cụ nghĩ đâu.
Bác cứ lạc quan tếu, bác xem bây giờ các em học sinh phổ thông trung học đi đứng thế nào. Bọn nó được học hành cẩn thận hơn mình nhiều.

tieulinhtinh

Xe hơi
Cụ chủ thớt xử lý rất hay.
May em bé đó gặp cụ chứ gặp những người không biết điều thì bị mắng cho rồi.
Em hy vọng chúng ta đi đường đừng để ai phê bình chúng ta cả.

Mà em thấy Hà Nội hình như cho phép đổ xe trên vỉa hè, phải không các cụ? Em đi ngoài đường thấy xe hơi toàn đổ trên vỉa hè.

Hai cang

Xe buýt
1. Hồi mấy năm trước mấy anh em nhà E đi chơi, có thằng em 7t nó ở "bển" về lúc đi qua đường, E theo thói quen dân mình là cứ vèo 1 cái qua đường. Còn thằng em E là nó phải tìm đúng chỗ có vạch qua đường mới sang.
2. Cũng thằng em đấy, ngày hôm sau E đưa nó đi tảo mộ, anh em nhà mình giấy bọc hoa, túi nilon dùng xong vứt luôn bên cạnh mộ. Thằng cu đấy nó nhắc luôn.
3. Có một hôm cách đây vài tháng, E đang dừng đèn đỏ bên cạnh một ông bố đèo con đi học. 1 ông khác không dừng đèn đỏ, phóng vèo cái qua. Em bé kia hỏi bố: Bố ơi tại sao chú kia lại vượt đèn đỏ.

Qua đó E thấy việc giáo dục cho con trẻ biết chấp hành luật lệ là rất quan trọng.
Tuy nhiên người lớn phải làm gương cho các cháu chứ đừng đầu têu cho các cháu làm điều xấu.

bau67

Xe container
Giáo dục ý thức công dân cho các Cháu và rồi thực tế cuộc sống sẽ làm thay đổi ý thức đó. Rất buồn nhưng chả biết làm gì cả.

chaybo

Xe điện
Giá mà người dân có ý thức như đứa nhóc đó thì GT đã chẳng hỗn loạn như vậy, đôi khi có những điều chúng ta phải học từ những đứa trẻ[/QUOTE]

Giá mà cụ có ý thức ngay từ đầu thi không bị mắng.?????

KiaCD5numberone

Xe tăng
Hic hôm nay cháu cảm thấy xấu hổ trước 1 bé gái tiểu học quá các cụ ạ,

Chuyện là vầy, 5h chiều cháu tạt qua Đội Cấn mua 1 cuốn sách , chỗ đó ko có chỗ để xe nên cháu đành phi lên hè vì chỉ cần 2p là mua xong

Vừa xuống xe cái thì có 1 bé gái (chắc tầm lớp 3, đang đi học về) đi đến và bảo cháu: "chú lùi lại đi, vướng hết vỉa hẻ rồi ko có lối đi". Cháu cũng hơi thấy nhục dần, vừa dắt nó qua đoạn đuôi xe vừa thanh minh: "chú vào mua quyển sách 1p thôi, đi ngay". Vì vỉa hè bé nên phải đi xuống lòng đường vài bước thì mới đi qua xe của cháu đc (xe cháu cắm chéo lên vỉa hè), và đứa nhóc ko chịu đi, nó đứng đấy nhìn cái xe và nói "cô giáo dạy chúng cháu ko đc đi bộ dưới lòng đường" . Cháu thấy xấu hổ quá phải lên xe lùi xuống chờ cho nó đi qua rồi té luôn ko mua sách nữa

Hic, 2 mấy tuổi đầu rồi còn bị đứa trẻ con bé tí nó dạy cho bài học vì parking láo. Ko hiểu đã có cụ nào trải qua cảm giác bị 1 đứa nhóc tì dạy dỗ và đúng thật mình sai lè lè chưa T.T , nếu nó là người lớn có khi cháu lại ko thấy vấn đề gì, nhưng đằng này nó chỉ là 1 đứa nhóc tiểu học, và ánh mắt nó nhìn cháu cứ ám ảnh suốt - cháu bị quả này thực sự là tự thấy xấu hổ, mình lớn hơn mà ý thức ko bằng nó để nó mắng cho, trên đường về cháu cứ suy nghĩ mãi về việc này. Hic hic

Giá mà người dân có ý thức như đứa nhóc đó thì GT đã chẳng hỗn loạn như vậy, đôi khi có những điều chúng ta phải học từ những đứa trẻ
Em mừng vì cụ rất có ý thức sau khi làm sai một việc và cũng rất mừng khi thế hệ tương lai có ý thức rất sớm như thế.
Voka cụ.

SHD

Xe điện
chia sẻ với cụ ạ. :D E toàn bị đứa học mẫu giáo nó mắng, hic. may mà nó là ..người nhà nên đỡ ngượng. Đâm giờ mình lại đi tử tế hơn trước :) Hy vọng vào thế hệ sau vậy
Hê hê cụ đừng trông chờ thế hệ sau khi mà thế hệ trước không sửa và tu luyện bản thân. Thế hệ sau nhắc mãi không được đành phải đi theo thế hệ trước

namlieu102vnn

Xe điện
vấn đề tham gia giao thông bây giờ được học từ mẫu giáo , không biết các thế hệ 10x sau này tham gia giao thông ở vịt mình thế nào .
vấn đề tích cực về tham gia giao thông chắc cao hơn nhiều .

vuahe77

Xe điện
Mai cho con pé này làm sao đỏ xem nó có dám nhắc nhở cô giáo nó không ná!=))

Em fun tí thui ná! các kụ đừng có mà tặng vang iem, tội iem.

dam_duong_xa

Xe buýt
Nhà cháu đồng cảm với cụ chủ thớt. Cháu đã từng bị F1 nhà cháu phê bình nghiêm khắc vì tội vượt đèn đỏ khi còn 2 giây. Thấm thía, tự hào và hy vọng các cụ ợ. Đã mời rượu chủ thớt vì sự chia sẻ.

xe365vn

Xe container
nếu tất cả các e HS đều có tinh thần khéo người lớn chúng ta sẽ nghĩ lại và sẽ thực hiện đúng đấy nhỉ.

Martini Dry

Xe đạp
nói chung là em tin một điều rằng : Hậu sinh khả úy.
những thế hệ đi sau kiểu gì thì kiểu cũng có những điều hơn hẳn thế hệ bố mẹ của chúng:x