[Funland] Bài tập cho học sinh lớp 1- sao mà nặng đến vâyh hả cccm

cuongdiv

Xe container
đang dạy cháu học lớp 2 đây, cũng crazy chả kém lớp 1. bm ko học cùng với con thì đảm bảo là nó chìm xuồng luôn... đậu xanh rau má thằng làm cải cách GD

p/s: ấy là cháu còn học trường tư, học trường công chắc chớt vì e ko để cháu học sớm.
dạy F1 nhà em , toán nâng cao lớp 3 em thấy toàn đánh đố phụ huynh giải bài chứ học sinh em e 99% bó tay

có những bài suy nghĩ 30 phút chưa ra
Thế thì crayzy đến bao giờ cccm nhỉ :((

noname208

Xe tải
Các cụ dạy" Không thầy đố mày làm nên", chắc cô giáo giao bài tập khó trước 20/10 để các cụ phải nhớ đến cô giáo cũng là phụ nữ.

cuongdiv

Xe container
Cả hai nhóc nhà em bố mẹ đều không bao giờ ngồi học cùng, chỉ bài này nọ. Học từ lớp 1-4 cũng không cho học thêm. Quan trọng là bố mẹ cũng bận, và cũng ngại.

Em chỉ để ý tạo thói quen cho các nhóc nó tự có ý thức học, tự thấy ngượng khi cô giáo phê bình và các bạn phê bình.

Nếu muốn con thi chuyên chọn gì đó thì phải cho học thêm. Chứ chương trình theo SGK thì có gì mà nặng nề đâu, chẳng qua chắc cụ đang dạy đứa đầu, và hơi quan trọng hóa vấn đề lên thôi. Cứ để bọn nó tự học đi, đừng quan tâm chi tiết quá làm gì.

Nhóc lớn nhà em giờ cấp 3 cũng học chuyên, nhóc nhỏ cấp 2 cũng vào trường khá tốt.
Vâng, có lẽ đứa đầu nên chưa có kinh nghiệm cụ ạ, e thì cũng không quan trọng hóa lắm, chỉ cần cháu đứng nhóm trung bình thôi chứ cũng chả cần gì hơn, gấu nhà e thì lúc đầu cũng nhảy chồm chồm lên rồi hai vc cãi vã nhưng sau e phân tích, dọa nạt rồi cho gấu ăn roi gân nên giờ cũng đỡ hơn :D nhưng đôi lúc vẫn còn căng thẳng với con ạ

cuongdiv

Xe container
Các cụ dạy" Không thầy đố mày làm nên", chắc cô giáo giao bài tập khó trước 20/10 để các cụ phải nhớ đến cô giáo cũng là phụ nữ.
E có nhớ và hoa quà đầy đủ rồi, sau 20/10 thì lại chuẩn bị cho 20/11 là vừa ạ :((

cuongdiv

Xe container
Móa, f1 nhà e học ... lớp chọn anh cơ đấy @@ Về nói với e, e bảo lớp 1 học tiếng Việt chưa xong, chọn anh cái méo gì :))
Chắc gấu nhà cụ lại dấm dúi với cô giáo để vào lớp chọn rồi :))

Jeep2017

Xe tăng
Như các cụ nói thì nó lại ở một chuẩn khác mà e chưa có điều kiện thực hiện ạ :((
thực ra nếu có can đảm cho con ở nhà thì mình dạy nó học và chơi với bạn bè quanh nhà hoặc các nhóm năng khiếu thì con nó phát triển tốt hơn là đi học theo khuôn mẫu kể cả không có tiền tổ chức học riêng thì cũng vẫn nên chỉ học xong lớp 9 là đi học nghề luôn.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Như các cụ nói thì nó lại ở một chuẩn khác mà e chưa có điều kiện thực hiện ạ :((
Nói vui với cụ thôi, con nhà mình lớp 1 thì ngoại ngữ có thể chưa cần, nhưng không học trước một chút thì cực kỳ khó theo kịp các bạn khi mới học.
Giờ lớp 1 thì 90% các cháu đều đã biết đọc biết viết ở các trình độ khác nhau, nên cô giáo dạy cho số đông kia chứ không quan tâm đến mấy cháu còn chưa biết tí gì đâu... cô sẽ goi cha mẹ lên để yêu cầu về nhà dạy thêm cho cháu để theo kịp các bạn.
Thực tế là thế cụ ạ, nhất là ở các lớp chọn, trường điểm.

chuthoongc4

[Tịch thu bằng lái]
Em thì thấy cu nhà em học rất thường, kg nặng nề gì, bài chưa học nó cũng làm đc. Hè vừa rồi có đi học thêm trước nhưng lại nghĩ tháng cuối nên chưa viết đc chữ nhỏ, âm vần học chưa hết. Số toán cũng vậy. Cu của em nó sinh cuối tháng 12. Thua các bạn cùng lớp 1 tuổi. Về nhà cũng có dạy thêm cho cháu nhưng nó rất nhác, hôm rồi lấy sách ra thấy cu kg làm bài tập tận 6 bài, nhưng nhoái cái thấy nó làm đã xong. Em kg kiểm tra xem nó làm sai hay đúng, miễn có làm là đc. Đưa bài chưa học bảo làm luôn thấy cũng làm tốt. Chả sao cả, bạn bè sao thì nó vậy, chúng ta kg nên nặng nề quá, cháu nó sợ.

simo2001

Xe tăng
Vâng, có lẽ đứa đầu nên chưa có kinh nghiệm cụ ạ, e thì cũng không quan trọng hóa lắm, chỉ cần cháu đứng nhóm trung bình thôi chứ cũng chả cần gì hơn, gấu nhà e thì lúc đầu cũng nhảy chồm chồm lên rồi hai vc cãi vã nhưng sau e phân tích, dọa nạt rồi cho gấu ăn roi gân nên giờ cũng đỡ hơn :D nhưng đôi lúc vẫn còn căng thẳng với con ạ
Gấu nó mà nhiệt tình quá thì thông thường toàn gây hại cho con.

Em thì chủ trương con cái để nó tự học, rồi sau đó tự lập. Kết quả học tập không quan trọng bằng cách thức trẻ con đạt được kết quả đó. Với cả bố mẹ đừng bao giờ đổ lỗi cho Bộ GD, trường, co giáo… trước mặt con, lại tạo cho nó thói quen đổ lỗi, bất mãn, auto chửi sau này thì dở. Việc học kém hay học giỏi hoàn toàn là trách nhiệm của con, mọi người chỉ hỗ trợ.

Bố mẹ có quan tâm, nhưng chủ yếu về định hướng và lập kế hoạch, mục tiêu cho nó thôi. Với cả đầu tư tiền bạc, công sức cho học hành của con cái cũng vừa vừa thôi, lợi bất cập hại.

cuongdiv

Xe container
Nói vui với cụ thôi, con nhà mình lớp 1 thì ngoại ngữ có thể chưa cần, nhưng không học trước một chút thì cực kỳ khó theo kịp các bạn khi mới học.
Giờ lớp 1 thì 90% các cháu đều đã biết đọc biết viết ở các trình độ khác nhau, nên cô giáo dạy cho số đông kia chứ không quan tâm đến mấy cháu còn chưa biết tí gì đâu... cô sẽ goi cha mẹ lên để yêu cầu về nhà dạy thêm cho cháu để theo kịp các bạn.
Thực tế là thế cụ ạ, nhất là ở các lớp chọn, trường điểm.
Vâng, hình như cô cũng nói là phấn đấu trong năm nay lên trường điểm nên chắc cũng ép học sinh nữa, f1 nhà e cũng học thêm một chút trc khi vào học nhưng lúc đó e cho cháu học với định hướng là quen dần với môi trường học lớp 1 là ngồi học liên tục chứ không được tự do như mẫu giáo chứ không ép cháu học kiến thức nhiều, nhưng đấy có khi là sai lầm

cuongdiv

Xe container
Em thì thấy cu nhà em học rất thường, kg nặng nề gì, bài chưa học nó cũng làm đc. Hè vừa rồi có đi học thêm trước nhưng lại nghĩ tháng cuối nên chưa viết đc chữ nhỏ, âm vần học chưa hết. Số toán cũng vậy. Cu của em nó sinh cuối tháng 12. Thua các bạn cùng lớp 1 tuổi. Về nhà cũng có dạy thêm cho cháu nhưng nó rất nhác, hôm rồi lấy sách ra thấy cu kg làm bài tập tận 6 bài, nhưng nhoái cái thấy nó làm đã xong. Em kg kiểm tra xem nó làm sai hay đúng, miễn có làm là đc. Đưa bài chưa học bảo làm luôn thấy cũng làm tốt. Chả sao cả, bạn bè sao thì nó vậy, chúng ta kg nên nặng nề quá, cháu nó sợ.
Gấu nó mà nhiệt tình quá thì thông thường toàn gây hại cho con.

Em thì chủ trương con cái để nó tự học, rồi sau đó tự lập. Kết quả học tập không quan trọng bằng cách thức trẻ con đạt được kết quả đó. Với cả bố mẹ đừng bao giờ đổ lỗi cho Bộ GD, trường, co giáo… trước mặt con, lại tạo cho nó thói quen đổ lỗi, bất mãn, auto chửi sau này thì dở. Việc học kém hay học giỏi hoàn toàn là trách nhiệm của con, mọi người chỉ hỗ trợ.

Bố mẹ có quan tâm, nhưng chủ yếu về định hướng và lập kế hoạch, mục tiêu cho nó thôi. Với cả đầu tư tiền bạc, công sức cho học hành của con cái cũng vừa vừa thôi, lợi bất cập hại.
Vâng, quan điểm của e chỉ cần cháu dạng trung bình ở lớp chứ cũng chưa cần xuất chúng, nhưng đôi khi gấu đón con sớm rồi ngồi tâm sự với cô giáo, cô nói toàn cái chưa tốt của con nên về lo lắng, cáu gắt... Các cụ bảo giờ cháu mới học lớp 1, học cả ngày trên lớp rồi, tối về tắm rửa, cơm nước xong cũng gần 20h, chơi một tí đến khoảng 20h45 là cháu ngồi vào bàn học đến 22h30 mới gọi là gần ổn lượng kiến thức đc cô giao (tất nhiên cũng có chút giải lao, vẽ vời) nhưng e thấy như thế thì hầu như cháu không còn thời gian chơi và phát triển những cái khác, haizz

bolide

Xe tải
Con em có mỗi bài tập viết 1 trang (do trên lớp ko chịu viết) còn lại chả có bài gì.

simo2001

Xe tăng
Vâng, quan điểm của e chỉ cần cháu dạng trung bình ở lớp chứ cũng chưa cần xuất chúng, nhưng đôi khi gấu đón con sớm rồi ngồi tâm sự với cô giáo, cô nói toàn cái chưa tốt của con nên về lo lắng, cáu gắt... Các cụ bảo giờ cháu mới học lớp 1, học cả ngày trên lớp rồi, tối về tắm rửa, cơm nước xong cũng gần 20h, chơi một tí đến khoảng 20h45 là cháu ngồi vào bàn học đến 22h30 mới gọi là gần ổn lượng kiến thức đc cô giao (tất nhiên cũng có chút giải lao, vẽ vời) nhưng e thấy như thế thì hầu như cháu không còn thời gian chơi và phát triển những cái khác, haizz
Theo em, nên thu xếp ăn sớm, cỡ 7 h là ăn tối, tắm rửa xong. Khoảng 7h30 bắt đầu học, đến 8h30 là xong, muộn lắm thì 8h45. Trẻ con nó chỉ tập trung 1 tiếng là nhiều, hết giờ đó là cho nghỉ, học xong bài hay không xong bài là việc của nó, không đủ bài thì đến lớp sẽ bị cô mắng, vài lần bị mắng là sợ. Khoảng 9h45 trẻ con cho đi ngủ là vừa.

Khoai Cún

Xe tăng
F1 nhà e năm nay vào lớp 1, trc đấy e cũng cho học trc một hai tháng nhưng e quan điểm chỉ để cho cháu làm quen dần với tác phong chuyển từ mẫu giáo thoải mái sang lớp 1 gò bó, ko hề coi trọng việc học trc về kiến thức. Đến lúc bước vào lớp 1 mới thấy chương trình cho các cháu như kiểu là đã học trc kiến thức đến một học kỳ rồi ấy. Khai giảng đến nay mới học chưa được hai tháng mà bài tập về nhà mỗi dịp cuối tuần như đánh đố các cháu, chưa đọc thông đã phải điền từ vào ô trống (như s or x, ch or tr..), sắp xếp đến gần chục từ thành câu có nghĩa. cộng đến 10 còn chưa thạo mà đã phải tính dãy số có cả cộng cả trừ, rồi vẽ một hình to rồi kẻ mấy đường thành một số tam giác lồng vào nhau rồi bắt đếm...đến cô giáo còn tâm sự bảo biết là chương trình quá nặng đối với các cháu nhưng ko biết làm sao đc :((.
E thật, cứ nghĩ các cháu học hết lớp 1 thì chỉ đọc thông, viết thạo, công trừ đơn giản thôi nhưng ko ngờ bây giờ khác quá, học thế này thì thời gian đâu cho các cháu chơi, quy định học hai buổi thì ko đc cho bài tập về nhà nhưng các cô vẫn phải lách bằng cách ghi KHÔNG BẮT BUỘC vì các cô cũng nói là như vậy cho kịp chương trình.
Kính mời cccm có con đang học lớp 1 vào chia sẻ, chứ mỗi lần dạy con học e thấy ức chế quá :((
Kinh nghiệm của em là nếu cụ đủ độ lì để chống lại áp lực đến từ cô, nhà trường và hàng xóm... thì cứ thoải mái đê. Đặt mục tiêu đọc thông viết thạo, cộng trừ thành thạo thôi cụ ơi, mấy dạng bài đó làm được thì làm, không làm được thì thôi đừng nặng nề quá cho con khổ. Hàng ngày chịu khó đọc sách cùng con, dạy con tập làm tính đơn giản là được mà.
Kết thúc kfi 1 lớp 1 con em bị đánh giá "không đủ khả năng học tiếp" đây, đến giờ vẫn chả làm sao, học không xuất sắc vì chữ xấu và tính chậm nhưng bù lại không sai chính tả, biết cách tính và cơ bản là tự học, mẹ chỉ hỗ trợ một chút thôi.

duongbinh07

Xe điện
Cháu nhà e học trường công, chuyển thì cũng phức tạp vì trường gần nhà, đúng tuyến, giờ chuyển trường trái tuyến rồi lại đi xa mà e nghĩ chương trình các trường trong quận thì chắc giống nhau cả
Nếu cụ ngại chuyển trường vậy cứ gặp thẳng cô giáo, nói chuyện. nếu ko chuyển trường được thì chuyển lớp,
vì có 1 số lớp các cô có truyền thống giữ cờ thi đua, cô phát xít hơn.

manh2810

Xe tăng
-Đúng là nếu k theo sát đít bọn nhi đồng này thì rất khó dạy theo đúng cách của cô và gây khó hiểu cho chúng nó.
-Con mình lớp 2 mình cũng tự dạy k cho học thêm như các bạn, bài nào mà chưa hiểu mình tự cho vài ví dụ tương tự và khác khác đi tý là sẽ nhớ ngay, còn mình thì nghĩ cũng quan trong cả chữ viết nữa, mà cháu lại là con gái nên mình tuyệt nhiên bắt cháu phải viết sao cho dễ nhìn

cuongdiv

Xe container
Kinh nghiệm của em là nếu cụ đủ độ lì để chống lại áp lực đến từ cô, nhà trường và hàng xóm... thì cứ thoải mái đê. Đặt mục tiêu đọc thông viết thạo, cộng trừ thành thạo thôi cụ ơi, mấy dạng bài đó làm được thì làm, không làm được thì thôi đừng nặng nề quá cho con khổ. Hàng ngày chịu khó đọc sách cùng con, dạy con tập làm tính đơn giản là được mà.
Kết thúc kfi 1 lớp 1 con em bị đánh giá "không đủ khả năng học tiếp" đây, đến giờ vẫn chả làm sao, học không xuất sắc vì chữ xấu và tính chậm nhưng bù lại không sai chính tả, biết cách tính và cơ bản là tự học, mẹ chỉ hỗ trợ một chút thôi.
E thì chai mặt nó quen rồi nhưng gấu nhà e thì ko chai đc, thỉnh thoảng về sớm đón con rồi lại ngồi tỉ tê với cô giáo xong về lo, e vừa thuyết phục, vừa dọa đánh :D mà vẫn chưa ăn thua ạ

Khoai Cún

Xe tăng
E thì chai mặt nó quen rồi nhưng gấu nhà e thì ko chai đc, thỉnh thoảng về sớm đón con rồi lại ngồi tỉ tê với cô giáo xong về lo, e vừa thuyết phục, vừa dọa đánh :D mà vẫn chưa ăn thua ạ
Sang đến kì 2 là quen tai thôi, em ban đầu cũng nhảy chồm chồm lên, xong giờ quen hết rồi :D

olobay

Xe buýt
F1 nhà em năm nay cũng vào lớp 1. Nhưng với những trao đổi của con bé thì em thấy nó học hành nhẹ nhàng hơn em tưởng :). Em không dạy trước và cũng không cho đi học thêm. Tuy nhiên, rèn luyện cách học toán bằng 1 số cách như: học đếm, chơi trò chơi (cứ 10 que tính mà chơi :); khi đọc sách thì e thường ngồi cạnh con bé. Đọc to và đánh vần những chữ khó để con nghe, cho xem và đọc những truyện tranh theo sở thích của F1 (tất nhiên mình lọc nội dung trước)... đại loại vậy thôi. Giờ F1 có thể đọc được hết 1 quyển truyện tranh, tính toán cộng trừ phạm vi 30. F1 nhà e học trường công Yên Hòa, bài tập hôm nào cũng có, nhưng thường chỉ là luyện viết/ đọc/ làm toán 1 trang/ ngày thôi. F1 đi học vui vẻ, thoải mái với nhiệm vụ học tập của mình.

cuongdiv

Xe container
F1 nhà em năm nay cũng vào lớp 1. Nhưng với những trao đổi của con bé thì em thấy nó học hành nhẹ nhàng hơn em tưởng :). Em không dạy trước và cũng không cho đi học thêm. Tuy nhiên, rèn luyện cách học toán bằng 1 số cách như: học đếm, chơi trò chơi (cứ 10 que tính mà chơi :); khi đọc sách thì e thường ngồi cạnh con bé. Đọc to và đánh vần những chữ khó để con nghe, cho xem và đọc những truyện tranh theo sở thích của F1 (tất nhiên mình lọc nội dung trước)... đại loại vậy thôi. Giờ F1 có thể đọc được hết 1 quyển truyện tranh, tính toán cộng trừ phạm vi 30. F1 nhà e học trường công Yên Hòa, bài tập hôm nào cũng có, nhưng thường chỉ là luyện viết/ đọc/ làm toán 1 trang/ ngày thôi. F1 đi học vui vẻ, thoải mái với nhiệm vụ học tập của mình.
Chúc mừng mợ, e cũng muốn cho con vừa học vừa chơi nhưng mà chưa được ạ, có thể phương pháp của e chưa đúng nên muốn đc cccm trên này chia sẻ