[Funland] Bài thơ "dở nhất nước " được trao giải trong cuộc thi thơ báo Văn nghệ

Anhduc73

Xe buýt
Có cụ lý luận rằng: Thơ hay là ở cái nội dung, cái "tứ" của nó. Vâng, cũng đúng nhưng chưa hẳn như vậy. Cái "tứ" như là bộ khung, bộ xương để làm giá đỡ cho bài thơ. Không ai đem một bộ xương ra bảo đây là hoa hậu cả!
À quên! Có... nên các cụ mới cãi nhau ỏm tỏi! He he...

Chỉnh sửa cuối:

endz

Xe buýt
Có cụ lý luận rằng: Thơ hay là ở cái nội dung, cái "tứ" của nó. Vâng, cũng đúng nhưng chưa hẳn như vậy. Cái "tứ" như là bộ khung, bộ xương để làm giá đỡ cho bài thơ. Không ai đem một bộ xương ra bảo đây là hoa hậu cả!
Các bộ xương ko phù hợp để thi hoa hậu nhưng lại rất hợp với các cuộc thi siêu mẫu đó cụ :))

Nhân tiện, theo cụ Anhduc73 thì lời bài Làng tôi nên được xếp vào thể gì. Thơ hay văn xuôi :)
Nếu theo đúng định nghĩa Thơ là gì, Văn xuôi là gì.. thì em thấy cả thơ và văn đều ko phải :)

Chỉnh sửa cuối:

Anhduc73

Xe buýt
Các bộ xương ko phù hợp để thi hoa hậu nhưng lại rất hợp với các cuộc thi siêu mẫu đó cụ :))

Nhân tiện, theo cụ Anhduc73 thì lời bài Làng tôi nên được xếp vào thể gì. Thơ hay văn xuôi :)
Nếu theo đúng định nghĩa Thơ là gì, Văn xuôi là gì.. thì em thấy cả thơ và văn đều ko phải :)
Nó là lời bài hát nhưng còn "thơ" hơn hẳn những cái được gọi là đỉnh của thơ như các sếp đã chấm. Còn gọi nó là gì thì tùy cụ.

Anita Emi

Xe điện
Nếu cứ nhân văn là hay, thì tui viết 1 bài thơ này ra 1 trang giấy rồi nộp giải hội họa thì cũng xứng đáng đoạt giải à? Rồi lên sân khấu đọc to nó lên với giọng ngang phè phè thì cũng giải ca hát? Rồi quay 1 film đứng đọc bài thơ thì phải cho hẳn giải film ngắn? Tóm lại là cứ cần nội dung thôi còn hình thức thấy ghê cũng kệ?

Nhân với chả văn cũng phải đúng thể loại chứ, cứ nhân danh nhân văn rồi gà cũng thành rồng được. Ông nào phán bài này là thơ, xin cho định nghĩa thơ cái.
Nhân văn mà nhất định hay
Thì tôi múa bút tả ngay cụ già
Đứng đường mà chẳng dám qua
Bỗng đâu có chú gọi là công an
Nắm tay lôi cụ sang ngang
Cụ già giận quá tao phang chết mày
Tao đang hóng mát ở đây
Sao mày lại kéo tao ngay sang đường
Chú cười tủm tỉm mà rằng
Trên đời quan trọng gì bằng nhân văn
Còn nếu cụ chẳng muốn sang
Thì mời cụ tự băng ngang mà về...

Thơ xong đăng báo tức thì
Đến ngày đến tháng nhận về giải A
Dở hay kệ mịa người ta
Nhân văn chữ ấy bằng ba chữ tài ;))

Anhduc73

Xe buýt

Nhân đây, mời cụ xem lời bài hát "Trên quê hương Quan họ" của Phó Đức Phương. Thật tuyệt vời, thật "thơ"! Vậy mà chưa được ai gọi là thơ. Ngày xưa, các cụ sử dụng ngôn từ không ai chê được. Còn hôm nay, cụ đọc lại bài "thơ" được giải xem.

"Trên quê hương quan họ
Một làn nắng cũng mang điệu dân ca
Giữa mùa lúa thơm
Cánh cò baу đẹp như trong mộng
Ɲhững cô tấm ngàу xưa
Như vẫn còn đâу trong mùa trẩу hội.

Quê hương ta
Biết bao nhiêu cô gái xinh đẹp đảng đang
Việc nước việc nhà vẹn toàn
Nắng mưa nhọc nhằn vẫn tươi duуên."

Chỉnh sửa cuối:

endz

Xe buýt
Kiểu như em nói em đẹp trai nhất nhà mà có người cứ cãi mày xấu hoắc chứ có đẹp đâu :))
hehe.. Cái đẹp nằm trong mắt kẻ si tình mà cụ ^^

Còn về bài thơ mà mọi người đang mổ xẻ. Cá nhân e thấy nó ngộ nghĩnh ^^
Bình thơ còn phải xem xét đến hoàn cảnh ra đời của nó nữa. Mà e ko biết nên e ko bình ^^
Chỉ biết tác giả là người dân tộc thì với tinh thần "54 anh em", ta nên động viên và rộng lượng ^^

thichduthu2011

Máy Bay
Nhân đây, mời cụ xem lời bài hát "Trên quê hương Quan họ" của Phó Đức Phương. Thật tuyệt vời, thật "thơ"! Vậy mà chưa được ai gọi là thơ. Ngày xưa, các cụ sử dụng ngôn từ không ai chê được. Còn hôm nay, cụ đọc lại bài "thơ" được giải xem.

"Trên quê hương quan họ
Một làn nắng cũng mang điệu dân ca
Giữa mùa lúa thơm
Cánh cò baу đẹp như trong mộng
Ɲhững cô tấm ngàу xưa
Như vẫn còn đâу trong mùa trẩу hội.

Quê hương ta
Biết bao nhiêu cô gái xinh đẹp đảng đang
Việc nước việc nhà vẹn toàn
Nắng mưa nhọc nhằn vẫn tươi duуên."
Cụ cố chấp quá, cụ cứ lấy những bài hát nổi tiếng đi so với một bài thơ đạt giải B của một cuộc thi phong trào do 1 tờ báo tổ chức thì thua rồi :))

thichduthu2011

Máy Bay

Bình thơ còn phải xem xét đến hoàn cảnh ra đời của nó nữa. Mà e ko biết nên e ko bình ^^
Chỉ biết tác giả là người dân tộc thì với tinh thần "54 anh em", ta nên động viên và rộng lượng ^^
Để đây không nói gì :))

Nội dung - Đề tài

Cuộc thi không hạn chế đề tài. Khuyến khích các sáng tác về chủ đề tình yêu đối với con người và đất nước Việt Nam.

Cuộc thi chấp nhận và khuyến khích mọi tìm tòi thử nghiệm nghệ thuật.

Dream 100

Xe ngựa
Tác giả thừa nhận anh không phải là nhà thơ mà là nghệ nhân, nhà nghiên cứu văn hoá dân tộc. Nếu đọc giả nói bài thơ của anh ấy không phải là thơ thì anh ấy cũng vui vẻ thôi.

Tòng Văn Hân: Tác giả của những công trình nghiên cứu văn hóa dân tộc Thái

Là người con dân tộc Thái, ở bản Liếng, xã Noong Luống, huyện Điện Biên, tỉnh Điện Biên, nghệ nhân Tòng Văn Hân rất am hiểu văn hóa của dân tộc. Niềm say mê nghiên cứu đã giúp ông có nhiều công trình văn hóa dân gian dân tộc Thái được xuất bản thành sách, tạo dấu ấn lớn trong lĩnh vực nghiên cứu văn hóa dân tộc.
Nghệ nhân Tòng Văn Hân với những công trình nghiên cứu của mình.

Nghệ nhân Tòng Văn Hân với những công trình nghiên cứu của mình.

Nghệ nhân Tòng Văn Hân chia sẻ, ông bắt đầu tập trung sưu tầm, nghiên cứu văn hóa một cách bài bản, chuyên sâu từ thời điểm cách đây khoảng 10 năm. Đó là vào năm 2009, nghệ nhân Tòng Văn Hân chính thức trở thành hội viên Hội Văn nghệ Dân gian Việt Nam.

Khi vừa kết nạp vào Hội, ông đã ký được hợp đồng tài trợ để xuất bản cuốn sách “Quả còn” của người Thái. Với vốn kiến thức am hiểu tường tận về văn hóa dân tộc Thái, nghệ nhân Tòng Văn Hân đã khiến nhiều người bất ngờ về ý nghĩa của quả còn. Qua nghiên cứu của ông, nhiều người hiểu thêm quả còn không đơn thuần là một trò chơi mà nó còn là “vật thiêng” trong đám cưới, đám ma của cộng đồng người Thái.

Tiếp nối kết quả của hành trình miệt mài nghiên cứu, năm 2015, nghệ nhân Tòng Văn Hân tiếp tục cho “ra lò” cuốn sách “Văn hóa ẩm thực của người Thái”. Sau khi phát hành, cuốn sách trở thành “cẩm nang” không thể thiếu cho nhiều hộ gia đình làm du lịch cộng đồng ở Bản Ten, xã Thanh Xương; bản Co Mỵ, xã Thanh Chăn… tham khảo để nấu ăn phục vụ khách du lịch.

Bên cạnh những cuốn sách gây được tiếng vang lớn trong lĩnh vực nghiên cứu văn hóa dân tộc, năm 2018, nghệ nhân Tòng Văn Hân còn nhận được giải B với tác phẩm “Các bài hát dân gian của người Thái ở Mường Thanh” tại Cuộc thi sáng tác, quảng bá tác phẩm văn học, nghệ thuật, báo chí về “Học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh” giai đoạn 2016-2020, do Ban Tuyên giáo Trung ương tổ chức.

Nghệ nhân Tòng Văn Hân hàng ngày vẫn miệt mài sưu tầm, nghiên cứu tư liệu về văn hóa dân tộc Thái.

Nghệ nhân Tòng Văn Hân hàng ngày vẫn miệt mài sưu tầm, nghiên cứu tư liệu về văn hóa dân tộc Thái.

Tác phẩm là những sưu tầm, nghiên cứu công phu, có tính phát hiện, sáng tạo, đạt chất lượng cao về nội dung và nghệ thuật, góp phần tuyên truyền nâng cao nhận thức về tư tưởng đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh, cổ vũ Nhân dân các dân tộc hăng hái thi đua yêu nước, góp phần quảng bá hình ảnh của quê hương Điện Biên.

Đồng thời, tác phẩm còn có tác dụng tuyên truyền sâu rộng mục đích, ý nghĩa, giá trị thiết thực của việc học tập và làm theo Bác. Nghệ nhân Tòng Văn Hân chia sẻ: “Đây là sự cổ vũ động viên rất lớn đối với cá nhân tôi và đội ngũ văn nghệ sĩ trên địa bàn tỉnh Điện Biên. Thông qua tác phẩm đã gửi gắm được tấm lòng, thể hiện tình cảm trân trọng và biết ơn đối với Bác của cộng đồng các dân tộc tỉnh Điện Biên”.

Sau hơn 20 năm rong ruổi trên khắp nẻo đường, tìm đến từng bản làng của người Thái sinh sống để tìm hiểu, đến nay, nghệ nhân Tòng Văn Hân đã có 10 công trình nghiên cứu được xuất bản thành sách, với ông đó là tài sản vô giá của người làm công tác nghiên cứu văn hóa. Ông cho biết, ông sẽ tiếp tục dành thời gian nghiên cứu sâu hơn về văn hóa dân tộc Thái tỉnh Điện Biên để bảo tồn, truyền dạy những nét văn hóa đặc trưng của dân tộc mình cho thế hệ trẻ.

Về những nội dung đang gây tranh cãi xung quanh bài thơ được giải B của Báo Văn Nghệ, ông Hân cho biết: “Tôi chỉ ghi chép lại những nội dung có tính cô đọng nhất về một nét văn hóa mà mình nghiên cứu, để người đọc, chủ yếu là đồng bào dân tộc mình dễ hiểu, dễ nhớ. Còn việc người ta bảo đó không phải là thơ cũng chẳng sao”...

Chỉnh sửa cuối:

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
Để đây không nói gì :))

Nội dung - Đề tài

Cuộc thi không hạn chế đề tài. Khuyến khích các sáng tác về chủ đề tình yêu đối với con người và đất nước Việt Nam.

Cuộc thi chấp nhận và khuyến khích mọi tìm tòi thử nghiệm nghệ thuật.
Sư xưa nương tựa cửa chùa
Nay sư gõ mõ mu rùa nổi lên
Thơ xưa đong gái làng bên
Nay thơ vẫn thế hỏi thêm làm gì :))

toimuondie

Xe container
Cá nhân em thấy bài thơ này lạ.
Ít nhất nó cũng dễ đọc, chất thơ hơn di cảo thơ của Chế Lan Viên. Mà di cảo thơ của Chế Lan Viên được đánh giá là kho tàng vô giá nhé.

hoviethung

Xe lăn
Cụ sai rồi đó. Cụ tưởng thơ là người ta không quan tâm cái tư tưởng - tứ thơ à? Cái đó là số 1 mới tới câu chữ vần vò. Đâu đó có nhà thơ nào quên rồi có dòng này "tướng là câu chữ tứ là vua"
Với ý nghĩa của bài đó trong 2 phút em làm cho cụ thành vần nhé

1.
Nhà tôi vừa mất đôi gà
Mẹ ngồi tựa cửa nhìn ra góc đồi
Bớ người lấy trộm của tôi
Mong sao nuôi nấng sinh sôi đầy đàn
Nhớ hồi hè nắng chói chang
Dăm con lợn nhỏ phá đàn đi đâu
Giàng ơi, lại mẹ tôi cầu
Cái người lấy lợn giãi dầu sớm mai
Chăm lo ngày ngắn đêm dài
Một nhà sung túc ngó ai làm gì
Thân tôi nhan sắc đâu bì
Nữ công gia chánh nữ nhi tầm thường
Bốn năm bà mế lên nương
Tranh nhau đánh tiếng tôi thương con bà
:D

2.
Tháng trước bu tôi mất con gà
Tuyệt nhiên tiếng chửi chẳng vang xa
Con ạ, mẹ mong người khốn khó
Chăm lo làm lụng chẳng kém ta

Tới qua đôi lợn cũng mất rồi
Mẹ nhìn qua ngõ, cũng: ừ thôi
Có lẽ người ta đương cấp quá
Sau này chăm chỉ sẽ khá thôi

Từ trước tới nay mẹ luôn mong
Những người ăn trộm sẽ thay lòng
Làm ăn chí thú thành khá giả
Từ bỏ con đường trộm cắp rong

Tôi không khéo léo với đảm đang
Nhan sắc tầm trung so với làng
Nhờ đức mẹ cha nên bốn đám
Đương mong ngày tốt đánh tiếng sang
:D
Mình thấy bài này của cụ hay đấy. Nếu cụ là người dân tộc gửi bài này tham gia dự thi sớm có khi đạt giải ấy chứ. Càng ngày mình càng phát hiện trên cõi of có rất nhiều nhà thơ ẩn danh. Muốn mời cụ một chén votca mà hết tiêu chuẩn mất rồi

hoviethung

Xe lăn
Việc sai lầm nhất trong đến thớt này cho đến giờ đó là:
Tự quán cafe của chúng ta không lập một hội đồng chấm thơ ca, và tự tạo ra một giải thưởng trao cho các nhà thơ, tự tạo ra kỷ niệm chương trao tặng cho nhà thơ, bài thơ mà chúng ta yêu thích
Không phải điều đó sẽ thay đổi rất nhiều thứ hay sao ví dụ;
- chúng ta sẽ không phải tranh cãi xem là thế nào là một bài thơ hay, một nhà thơ hay
- chúng ta cũng không phải bất bình là giám khảo có tư duy lệch lạc, xa rời quần chúng.
- Và nếu chúng ta không thấy rằng hội nhà thơ đang đi đúng hướng, chúng ta sẽ tự đi theo hướng của mình bằng cách xuất bản tập thơ riêng của of và bán với giá cắt cổ để cho phần còn lại thấy đâu là chân giá trị

kaka, tranh cãi làm gì, bác nào ứng cử chức chủ tịch hội nhà thơ Of nào?
Nếu có Hội nhà thơ Of thì mình đề cử cụ tham gia ban giám khảo trong các cuộc thi thơ

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Mình thấy bài này của cụ hay đấy. Nếu cụ là người dân tộc gửi bài này tham gia dự thi sớm có khi đạt giải ấy chứ. Càng ngày mình càng phát hiện trên cõi of có rất nhiều nhà thơ ẩn danh. Muốn mời cụ một chén votca mà hết tiêu chuẩn mất rồi
Cụ lại khéo động viên :D ở đây toàn nhà thơ bút tre mà :D

hoviethung

Xe lăn

Ban giám khảo khi chấm bài thơ này có lẽ cũng chú ý đến yếu tố này?

KUBIKA

Xe tải
Cái hội nhà văn nó chết từ lâu rồi