[Funland] Bài viết rất hay của Bác sỹ Nguyễn Lân Hiếu.

khong_co_xe

Xe tăng
Nói về "thầy" thì đến HLV bóng đá, ở VN giờ cũng gọi là "thầy": "thầy" Park, "thầy" Huỳnh Đức, "thầy" Mourinho, "thầy" Lampard... Chắc sau này mở rộng ra: trưởng phòng, giám đốc... đều gọi là "thầy" hết... :) :) :)
Ngày xưa báo chí cũng hay gọi mẹ Niềm, ko hiểu là ntn :D

Minh Sang 2019

Xe tải
Bác sỹ NLH có lẽ dành hơi nhiều thời gian để chém gió, và rao giảng y đức, đạo đức.
Bác sỹ nên dành nhiều thời gian hơn cho công viêc chuyên môn, công việc quản lý BV ĐHYD và công việc dạy dỗ đàn em.
Vấn đề của các cụ nhà Nguyễn Lân là hơi hiếu danh, thích nổi lềnh phềnh như showbiz.
Đặc điểm chung của dòng họ Nguyễn Lân mà cụ.

Dan du an

Xe cút kít
Theo nhà iêm được biết là: tại các bv tuyến dưới hiện tại đều có các trung tâm xét nghiệm đạt chuẩn và trang thiết bị cận lâm sàng tương đối đầy đủ. Cái họ thiếu là kiến thức và kinh nghiệm. Đương nhiên, việc khám chữa bệnh từ xa như thế không thể nào thay thế cho việc khám chữa bệnh trực tiếp - đặc biệt với các ca bệnh phức tạp. Với các căn bênh thông thường thì với các số liệu cận lâm sàng đầy đủ, 1 BS có trình độ và KN sẽ dễ dàng hình dung và có những tư vấn hĩu ích. Một BS khó lòng có thể thân bại danh liệt vì việc tư vấn cho BS tuyến dưới qua telehealth được bởi quyết định là ở BS trực tiếp điều trị.
Quan trọng là có muốn chia sẻ hay không(?)
Nói thế này cho công bằng cụ ạ. 1. Nguồn đầu vào (nhân lực y tế) của tuyến dưới là thấp, ngay cả bác sỹ ra trường những người xuống tuyến dưới làm đa phần là những người không giỏi, giỏi đã bị tuyến trên nó hút hết rồi. Họ thường học các trường mà điều kiện học hạn chế hơn như ít thầy giỏi hơn, điều kiện thực hành kém hơn, sách vở tài liệu .... 2. Làm việc với các đồng nghiệp xung quanh cũng yếu đều nên năng lực phần đa là không mạnh. 3. Khả năng tự học, tự nghiên cứu, tự mày mò của đội tuyến dưới cũng hạn chế. Tổng hoà các vấn đề lại thì tuyến dưới họ yếu là đương nhiên chứ không phải chỉ do thiếu kinh nghiệm. Trên thế giới có những người chỉ dăm ca bệnh mà họ chịu khó nghiên cứu đã vang danh cả thế giới rồi. Tuyến trên như kiểu tuyến Trung Ương có nhiều lợi thế để phát triển nghề như tiếp cận tốt với kiến thức mới, xung quanh họ toàn người khá, điều kiện để hỗ trợ cho họ chuẩn đoán, điều trị, nghiên cứu...đều thuận lợi hơn nhiều. Nhưng cũng có nhiều người thật sự là làm cả chục năm vẫn thế vì chỉ tập trung vào khám kiếm tiền. Khám ở bệnh viện rồi về nhà lại khám....Khám nhiều như thế nó thành lối mòn nên không lạ khi có những người đơn của họ cơ bản chỉ có một số mẫu.....

Dan du an

Xe cút kít
Ngày xưa báo chí cũng hay gọi mẹ Niềm, ko hiểu là ntn :D
Thì mang lại nhiều tiền cho họ khi họ viết bài thì họ tôn sùng thôi. Gọi là mẹ, là bà là cụ gì chả được. Khi nào hết hót thì họ lại kiếm mẹ khác, bà khác, thầy khác....Như kiểu đợt trước thấy suốt ngày viết về anh hùng chống dịch Covid gì đó....Giờ im bặt luôn, chả hiểu sao, hay anh hùng nó chỉ mang tính thời điểm.

Cỏngố

Xe đạp
Mỗi người một quan điểm nhỉ

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Viết có tiền thì tớ viết thôi, các cậu kêu làm j :D

Vo_thuong

Xe điện
Có sao đâu cụ? Để viết được cũng phải đọc và làm nhiều. Nói thực là viết 1 bài thế kia mất 30p thôi nhưng nó còn là trách nhiệm của kẻ sĩ. Bác Hiếu viết với danh là ĐBQH cũng nhiều và ta cần những tiếng nói như thế.
Cụ viết ngắn nhưng chuẩn. Vấn đề ở đây là "ý tại ngôn ngoại" - nhiều khi ý tưởng trong các bài viết nó không thể hiện ( và có khi cũng hơi khó thể hiện) một cách rõ ràng như 1+1=2 và cần có sự thấu hiểu - đồng cảm nhất định mới ngấm được. Với cụ Lân Hiếu và bạn cụ ấy là cụ Bảo Châu toán thì em nghĩ như thế.

thanhlich

Tháo bánh
Website
kinhmat.com.vn
Cụ viết ngắn nhưng chuẩn. Vấn đề ở đây là "ý tại ngôn ngoại" - nhiều khi ý tưởng trong các bài viết nó không thể hiện ( và có khi cũng hơi khó thể hiện) một cách rõ ràng như 1+1=2 và cần có sự thấu hiểu - đồng cảm nhất định mới ngấm được. Với cụ Lân Hiếu và bạn cụ ấy là cụ Bảo Châu toán thì em nghĩ như thế.
Kéo thằng khác xuống để tôn mình là đặc trưng và phát tác trên trốn ảo.
Chỉ cần những người có "tên" dám đặt vấn đề để tranh luận tìm ra chân lý đã là điều đáng ghi nhận.
Tuyền loại "no name" lại còn bỏ bóng đá người. :D

Mũi tên bạc

Xe container
Lên đến tầm anh Hiếu mới được vậy chứ tầm nhân viên của anh ấy ở BV đại học Y thì chưa chắc toàn bộ nhân viên của anh ấy đã nghĩ đc như vậy!

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em hoàn toàn ủng hộ quan điểm của bs Lân Hiếu, chuyện nghiệp, hiệu quả và có tâm.

anhkhoai

[Tịch thu bằng lái]
Bác sỹ NLH có lẽ dành hơi nhiều thời gian để chém gió, và rao giảng y đức, đạo đức.
Bác sỹ nên dành nhiều thời gian hơn cho công viêc chuyên môn, công việc quản lý BV ĐHYD và công việc dạy dỗ đàn em.
Vấn đề của các cụ nhà Nguyễn Lân là hơi hiếu danh, thích nổi lềnh phềnh như showbiz.
Hehe, mãi mới có người nói đúng ý em.
Cứ bảo cả nhà làm giáo sư, tiến sỹ blah nhưng quay lại thời đó mấy ai đc điều kiện như các bác ấy.
Thế kỷ 21 có internet làm cho việc chém gió của bác Lân Dũng cũng ko còn. Đặc trưng của các " nhà khoa học" là học theo kiểu đọc nhiều, ko thực hành . Nói hay đấy, cơ mà bao năm có phát triển đx gì?
Cũng đi học liên xô sao mà TQ, Triều tiên, Cu ba mang công nghệ về đc, ta thì mang container xong nồi ấm điện nhôm :))

Sẽ có nhiều cụ vang em, nhưng em nói thật các cụ cứ nhìn lại đi.

anhkhoai

[Tịch thu bằng lái]
Nói đến showbiz còn cái anh gì trẻ trẻ giáo sư trẻ nhất VN nữa. Nghĩ mà hài...

Đào Tử Thi

Xe container
Một quan điểm rất hay, đáng suy ngẫm.
Đây là cứu người, không biết có nên áp dụng vào việc tạo ra người không?
Từ giờ có lẽ em sẽ không lên mặt mắng con là tao có công sinh ra mày nữa.
Mẹ nó sinh ra nó chứ cụ chỉ là một trong những yếu tố kết hợp thôi :)

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
Nói về "thầy" thì đến HLV bóng đá, ở VN giờ cũng gọi là "thầy": "thầy" Park, "thầy" Huỳnh Đức, "thầy" Mourinho, "thầy" Lampard... Chắc sau này mở rộng ra: trưởng phòng, giám đốc... đều gọi là "thầy" hết... :) :) :)
cụ thiếu “thầy” Đàm Vĩnh Heo, “thầy Hồ Hoài Anh”, “cô Thanh Lam”, “thầy” Tuấn Hưng, “cô” Hà Thiên Lộn.... tại 1 đống gameshow nhảm bây h, đến “cô” Hoàng Thuỷ của mấy chương trình người mẫu đểu! :)) Xã hôin loạn mẹ rồi.
cụ nhận xét rất chuẩn về việc háo danh, xét đến tận cùng thì việc đồng chí Lân Hiếu rao giảng đạo đức và ông chú Lân Trung nhận vơ cũng chả khác gì nhau :) Thời dân còn mông. muội có mỗi cái TV, ông bố Lân Dũng có chương trình ckc hay ckx gì gì đó trở thành giáo sư biết tuốt, lĩnh vực lol nào cũng hiểu thông biết thạo, dân ngu khu đen nghĩ là “giáo sư thì phải biết tuốt”, đến giờ thì trẻ con cũng gúc được, âu cũng là thời ấu trĩ của dân ta. Nhưng đặt câu hỏi: 1 ông làm chuyên nghành hẹp sao dám lên TV hàng tuần chém gió tuốt tuồn tuột mọi lĩnh vực như vậy? lại là trên truyền hình quốc gia? Không có câu trả lời nào hơn ngoài thói hiếu danh nốt! Có đợt chuyên mục “góc nhìn” xuất hiện 1 tuần 2, 3 bài của bố con nhà LH, hôm trước đọc bài ông bố, hôm sau lại thấy ông con lên “khai dân trí”, cứ đà này chả mấy mà lên bộ trưởng?! :)) Nhiều bác sĩ có tâm rất thật nhưng chém lại vụng về, âu cũng là phần thiệt về họ. Không ai phủ nhận chuyên môn của gia đình họ nhưng lợi dụng chút chuyên môn ban đầu chuyển sang dòng viết “nghị luận”, họp hành nghị trường thế này thì thành chính trị gia rồi đừng nhắc đến vai trò bs nữa. Gia đình dòng họ truyền thống là điều đáng mơ ước nhưng sự nổi tiếng của dòng họ Nguyễn Lân là về sự nghiệp học hành chứ đừng nên “chính trị hoá”, thích nổi lềnh phềnh rồi thói vĩ cuồng khéo lại giống cu Lân Thắng rân chủ thôi. P/s: gia đình nhà họ còn có chút nhập nhèm về danh xưng “giáo sư Nguyễn Lân”, ngoài ra việc đặt tên đường cho cụ cũng gây thắc mắc: “chỉ là 1 thầy giáo giỏi sao lại được đặt tên đường?”, số các thầy cùng thời có đầy công trình hơn đứt cuốn từ điển tiếng Việt nhưng có thầy nào có tên đường đâu? Nói chung việc họ nhà Nguyễn Lân thích văn “nghị luận” cũng là điều tốt nhưng tần suất nên vừa phải thôi, đừng nghĩ dân trí thấp quá rồi quàng vào vai mình trọng trách “khai sáng”, nghe nó hơi lố :))

hoasuu88

Xe tăng
e nghe nguyễn lân đã hơi chột dạ, nhìn cụ cmt thì chắc chuẩn rồi, danh gia vọng tộc quá mà, gia đình sâu bít

hoasuu88

Xe tăng
cụ thiếu “thầy” Đàm Vĩnh Heo, “thầy Hồ Hoài Anh”, “cô Thanh Lam”, “thầy” Tuấn Hưng, “cô” Hà Thiên Lộn.... tại 1 đống gameshow nhảm bây h, đến “cô” Hoàng Thuỷ của mấy chương trình người mẫu đểu! :)) Xã hôin loạn mẹ rồi.
cụ nhận xét rất chuẩn về việc háo danh, xét đến tận cùng thì việc đồng chí Lân Hiếu rao giảng đạo đức và ông chú Lân Trung nhận vơ cũng chả khác gì nhau :) Thời dân còn mông. muội có mỗi cái TV, ông bố Lân Dũng có chương trình ckc hay ckx gì gì đó trở thành giáo sư biết tuốt, lĩnh vực lol nào cũng hiểu thông biết thạo, dân ngu khu đen nghĩ là “giáo sư thì phải biết tuốt”, đến giờ thì trẻ con cũng gúc được, âu cũng là thời ấu trĩ của dân ta. Nhưng đặt câu hỏi: 1 ông làm chuyên nghành hẹp sao dám lên TV hàng tuần chém gió tuốt tuồn tuột mọi lĩnh vực như vậy? lại là trên truyền hình quốc gia? Không có câu trả lời nào hơn ngoài thói hiếu danh nốt! Có đợt chuyên mục “góc nhìn” xuất hiện 1 tuần 2, 3 bài của bố con nhà LH, hôm trước đọc bài ông bố, hôm sau lại thấy ông con lên “khai dân trí”, cứ đà này chả mấy mà lên bộ trưởng?! :)) Nhiều bác sĩ có tâm rất thật nhưng chém lại vụng về, âu cũng là phần thiệt về họ. Không ai phủ nhận chuyên môn của gia đình họ nhưng lợi dụng chút chuyên môn ban đầu chuyển sang dòng viết “nghị luận”, họp hành nghị trường thế này thì thành chính trị gia rồi đừng nhắc đến vai trò bs nữa. Gia đình dòng họ truyền thống là điều đáng mơ ước nhưng sự nổi tiếng của dòng họ Nguyễn Lân là về sự nghiệp học hành chứ đừng nên “chính trị hoá”, thích nổi lềnh phềnh rồi thói vĩ cuồng khéo lại giống cu Lân Thắng rân chủ thôi. P/s: gia đình nhà họ còn có chút nhập nhèm về danh xưng “giáo sư Nguyễn Lân”, ngoài ra việc đặt tên đường cho cụ cũng gây thắc mắc: “chỉ là 1 thầy giáo giỏi sao lại được đặt tên đường?”, số các thầy cùng thời có đầy công trình hơn đứt cuốn từ điển tiếng Việt nhưng có thầy nào có tên đường đâu? Nói chung việc họ nhà Nguyễn Lân thích văn “nghị luận” cũng là điều tốt nhưng tần suất nên vừa phải thôi, đừng nghĩ dân trí thấp quá rồi quàng vào vai mình trọng trách “khai sáng”, nghe nó hơi lố :))
cụ thiếu thầy hương giang idol kìa, khiếp e nghe mấy chương trình có thầy chỉ muốn đập tivi luôn quá :(

Vo_thuong

Xe điện
Ai cũng có nhận thức và quan điểm riêng của mình nên việc các cụ khen, chê cụ Hiếu thế nào thì tùy quan điểm các cụ. Tuy nhiên mình cũng nên rạch ròi tý:
1. Vụ cụ Nguyễn Lân nhập nhèm danh hiệu GS và anh Lân Trung có vẻ hơi màu mè là có thật nhưng đó là việc của cụ Lân và anh Trung, không nên lấy những thứ đó quy nạp cho toàn bộ những người trong dòng họ (em thấy tỷ lệ đó quá nhỏ so với những người cực kỳ thành đạt và có ích cho xã hội của dòng họ này như cụ Hiếu, cụ Việt, cụ Dũng.....). Trong tranh luận, bảo ông A xấu thì gia đình ông ấy không ra gì là một phép ngụy biện khá thô thiển :)
2. Cụ Lân Hiếu hiện tại không chỉ là nhà quản lý, một bác sỹ giỏi mà cụ ấy còn là Đại biểu quốc hội. Một chức năng quan trọng của ĐB quốc hội là nói lên tiếng nói của dân và trước hết chính là ý kiến của cụ ấy (qua tìm hiểu, nghe ngóng trong dân và nhận thúc của mình) => việc phát biểu của cụ ấy ko chỉ là quyền lợi mà còn là trách nhiệm và nghĩa vụ. Ngoài các bài viết trên các báo, em thấy các bài phát biểu của cụ ấy trên diễn đàn QH cũng rất tâm huyết, được dân đồng tình
Kết: nói lại ý đầu tiên, quan điểm của các cụ là tùy, nhưng nếu các cụ vì cái gì đó khác mà ném mắm tôm hay s.hit vào cụ Hiếu thì e rằng các cụ sẽ bẩn tay trước đấy :)

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
Ai cũng có nhận thức và quan điểm riêng của mình nên việc các cụ khen, chê cụ Hiếu thế nào thì tùy quan điểm các cụ. Tuy nhiên mình cũng nên rạch ròi tý:
1. Vụ cụ Nguyễn Lân nhập nhèm danh hiệu GS và anh Lân Trung có vẻ hơi màu mè là có thật nhưng đó là việc của cụ Lân và anh Trung, không nên lấy những thứ đó quy nạp cho toàn bộ những người trong dòng họ (em thấy tỷ lệ đó quá nhỏ so với những người cực kỳ thành đạt và có ích cho xã hội của dòng họ này như cụ Hiếu, cụ Việt, cụ Dũng.....). Trong tranh luận, bảo ông A xấu thì gia đình ông ấy không ra gì là một phép ngụy biện khá thô thiển :)
2. Cụ Lân Hiếu hiện tại không chỉ là nhà quản lý, một bác sỹ giỏi mà cụ ấy còn là Đại biểu quốc hội. Một chức năng quan trọng của ĐB quốc hội là nói lên tiếng nói của dân và trước hết chính là ý kiến của cụ ấy (qua tìm hiểu, nghe ngóng trong dân và nhận thúc của mình) => việc phát biểu của cụ ấy ko chỉ là quyền lợi mà còn là trách nhiệm và nghĩa vụ. Ngoài các bài viết trên các báo, em thấy các bài phát biểu của cụ ấy trên diễn đàn QH cũng rất tâm huyết, được dân đồng tình
Kết: nói lại ý đầu tiên, quan điểm của các cụ là tùy, nhưng nếu các cụ vì cái gì đó khác mà ném mắm tôm hay s.hit vào cụ Hiếu thì e rằng các cụ sẽ bẩn tay trước đấy :)
Cụ nói thế này thì bố ai còn dám chê Cụ Hiếu :))

Có nhận xét thì là về bài viết cụ thể thôi. Em thấy nội dung không ăn nhập lắm với tiêu đề ạ. Và lan man nữa ạ.